[Funland] Bị đánh vì không cho vượt trên cao tốc

Dân miền núi TM

Xe điện
Không sai nhưng không có văn hóa khi tham gia giao thông.
Văn hóa giao thông ở mình nó chung chung cụ. Văn hóa giao thông nhà mình là cả hội đi bộ, xe đạp, xe máy, ô tô, xích lô, 3 bánh cùng phối hợp trên đường.
Tất cả vẫn nhịp nhàng mà không cần xi nhanh, còi, đèn đường hay công an điều phối.
Nổi tiếng trên kênh Discovery đấy cụ.

phucnhan21

Xe tải
Ở thiên đường, chắc chỉ có 5b được như cụ nói. Và còm trước cụ nói cao tốc ở thiên đường thường …3 làn nên e nghĩ chắc cụ ít đi nên lấy cái tiêu chuẩn đó áp vào chữ “thường”.

Cụ đi 100 hoặc gần 100 e khuyên thật với 5b cụ nên đi làn giữa và làn sát phải, trong đó khoảng 80% đi làn sát phải. E cũng là người đi túc tắc, gần như hiếm khi e đi trên 100 kể cả đường đẹp như 5b. Và e thường đi như trên, rất nhàn (đặc biệt cài CC) và an toàn. E nhấn mạnh chữ an toàn nhé, chứ chưa nói cao sang đến vđề ý thức. Cụ đi làn sát trái và ít nhiều làn giữa, ko bị ăn tạt đầu hơi phí. Thực tế lái trên đường là vậy.

Và cụ cũng đừng trách người khác làm gì cho mất công, người khác cũng sẽ trách cụ vì cụ bám trái … Nói chung nhọc người. Cơ bản nhất: cách đi nào an toàn nhất cho bản thân. Bám trái e khẳng định chỉ có gà mờ, lái mới hoặc điếc ko sợ súng … mới bám. Vào đó đi ko max tốc toàn ăn tạt đầu, béo bở gì? Chắc cứ phải dính vài lần bị ú oà từ trong bụi giữa đường mới biết nên tránh cái làn sát trái ra :D
Em nghe lời khuyên của cụ. Em cũng như cụ đi tầm 100 km thôi vì xe em sedan yếu, nhẹ, phóng nhanh nó bay như tàu bay ko như các xe SUV hay xe khách.

3d4s

Xe tăng
Các bạn nên xem đây là chuyện bình thường và xảy ra khắp mọi nơi trên TG.

Ở UAE thì cảnh sát họ sẽ phạt cả thằng trước và thằng sau :) nên việc này chỉ béo cảnh sát thôi. Hình dung thành phố Abu Dhabi có khoảng 1.5 triệu dân thì mỗi năm đã có 45,000 vé phát cho thằng bám đuôi + 45,000 vé phạt cho thằng đằng trước không nhường đường.

Tuy nhiên, thằng bám đuôi sẽ bị phạt nặng hơn nữa nếu trong trường hợp bám đuôi & xảy ra tai nạn.

Neumann

Xe tải
Khả năng cao là vậy. Chứ chả đứa dở nào vượt được (bên làn phải) mà lại đi chặn đầu. Gần như đi cao tốc lần nào e cũng gặp 1-2 lần kiểu đi song song này. Còn kiểu bám trái thì chán chả buồn nhắc vì quá nhiều :))

Nói thẳng ra, chỉ cần biết ý 1 chút, nhìn nhau mà đi thì mọi việc đơn giản. Nhưng nhiều ông cứ ôm ý nghĩ mày đi mà vượt làn kia …đâm nó thành dở hơi. E hay cài CC, thỉnh thoảng chuyển làn vượt mà xe bị vượt đi ko thấp hơn xe e nhiều hoặc tự nhiên họ đi nhanh lên (gần hoặc bằng tốc xe em) => thò chân vào mà nhấn tí ga vượt cho nhanh (nếu có xe sau sắp đến mít). Còn vượt tương đối nhanh thì xe sau chịu khó mà chờ.
Em không hiểu sao nhiều xe đi song song với xe khác cả đoạn rất dài với vận tốc cao như vậy? Em thì không bao giờ dám bởi đi như thế, sợ rằng chỉ 1 trong 2 xe mất tập trung hoặc có sự cố nào đó thì hậu quả sẽ rất khủng khiếp.

phucnhan21

Xe tải
Cụ chạy 5B mà cứ đòi chạy 100kmph, lại còn bám làn trái thì bị xe khác nó đá đèn là phải.
Nếu cụ ko chạy được khoảng 120km/h thì mời cụ chạy vào làn giữa cho em.

QL 5B, em chạy 120km/h, mà vẫn phải nhường nhiều xe khác đấy, chúng nó toàn 124.9 ;))
Văn minh lên tý cụ ơi
Ko phải em bị đá mà em nói vậy, ý em là đổ hết tội cho xe bám làn trái là rất vớ vẩn. Em đi 5B bt em hay đi làn giữa hoặc trái, bjo sang xuống thì sang phải

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Cay nhất là cái "cao tốc" HN-BN, nó quy định tốc đột theo làn, nhưng mấy ông "thượng tôn PL" cứ bám làn trái kiểu đúng tốc độ kệ cm tao. Ác là nó cứ chạy khoảng 75-80km, làn giữa max 70, vượt nó thì mình dính tốc độ, không thì nó cứ dẫn đoàn.
Lần nữa, em không ủng hộ mấy cụ tẩn tập thể thằng "lề trái" ở bài báo, nhưng em cản ơn mấy Cụ, nhờ các Cụ mà VH giao thông ở ta sẽ tiến bộ nhanh hơn 1 chút!
P/s: E không cãi nhau với mấy ông "tôn sùng làn trái" trong này, đừng quote!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bọn xe khách là bố láo nhất, nhì bọn xe ben, toàn mấy thằng choai choai mới lấy dấu C lên chạy như chó ngộ.
Em ấn tượng với từ ( chó ngộ ) của bác. Rất rất lâu rồi mới thấy từ ( ngộ) trong ngữ cảnh này!

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Em ko ủng hộ đánh người. Nhưng em ngày nào cũng di chuyển 40km bằng oto, cả cao tốc lẫn nội thành. Thì em thấy có quá nhiều lái xe đi ôm làm trái trên cao tốc xi nhan nháy đèn coi mà các bố các mẹ vẫn bám làn. Thể loại này e phải nói là tham gia giao thông rất óc… e thường dùng cách dễ chịu là xi nhan sang phải vượt lên rồi đi trc xe ôm làn trái đi chậm nhất có thể để cho nó qua phải. Rồi đi tiếp với đúng tốc độ cao tốc cho phép =))))

ubisapro

Xe trâu
Em nghe lời khuyên của cụ. Em cũng như cụ đi tầm 100 km thôi vì xe em sedan yếu, nhẹ, phóng nhanh nó bay như tàu bay ko như các xe SUV hay xe khách.
Nói chung ko vội thì cũng ko cần phóng nhanh với đường ở thiên đường. Thường e đi làn phải ở làn đường tối đa… min của chiều đường đó. Như Đại lộ Thăng Long e đi 80, vẫn bài làn sát phải và làn giữa. Lái nhàn hạ và an toàn. Gần nhất cách đây 2 năm, e bị 1 con chó phi từ bụi cây giữa đường chạy cắt ngang (cuối ĐLTL). May lúc đó e đi làn giữa + tốc độ khoảng 80 nên phanh kịp. Còn tầm trước nữa, hồi đi đường 5 cũ bị ú oà mấy lần. Lần cuối e nhớ mãi có thằng nhõi nó thò cổ ra. Rụng cả tim :(.

ubisapro

Xe trâu
Em không hiểu sao nhiều xe đi song song với xe khác cả đoạn rất dài với vận tốc cao như vậy? Em thì không bao giờ dám bởi đi như thế, sợ rằng chỉ 1 trong 2 xe mất tập trung hoặc có sự cố nào đó thì hậu quả sẽ rất khủng khiếp.
Song song xe con còn đỡ. Nhiều xe còn song song với xe công, tải mới đáng sợ. Nhiều lúc như vậy e chả dám trách, vì biết nghĩ 1 chút, thông minh 1 chút chả ai đi vậy. Nhận thức về an toàn còn ko đủ thì nói gì đến ý thức :( Ai lái xe cũng sẽ có lúc rơi vào trường hợp đi song song, cơ bản cách xử trí như thế nào thôi. Vô tâm, vô tri, ngây thơ thì nó kéo dài :D

ubisapro

Xe trâu
Không phải xin cho mà cụ đi chậm cụ có nghĩa vụ phải đi vào làn trong. Em chả cần ai xin tự động dẹp vào nếu thấy có xe phía sau tiến đến gần mình. Đấy là em đang nói đi cao tốc nhé.
Chuẩn rồi cụ. Lái xe e cứ hay đá gương hậu trong xe để chuẩn bị trước cho chủ động. Nó thành thói quen rồi :D

tuongminhtsc

Xe tăng
Em chạy trên cao tốc, chưa bao giò bám làn trái, một đi làn giữa, hai đi làn ngoài cùng bên phải cho nhàn.

phucnhan21

Xe tải
Nói chung ko vội thì cũng ko cần phóng nhanh với đường ở thiên đường. Thường e đi làn phải ở làn đường tối đa… min của chiều đường đó. Như Đại lộ Thăng Long e đi 80, vẫn bài làn sát phải và làn giữa. Lái nhàn hạ và an toàn. Gần nhất cách đây 2 năm, e bị 1 con chó phi từ bụi cây giữa đường chạy cắt ngang (cuối ĐLTL). May lúc đó e đi làn giữa + tốc độ khoảng 80 nên phanh kịp. Còn tầm trước nữa, hồi đi đường 5 cũ bị ú oà mấy lần. Lần cuối e nhớ mãi có thằng nhõi nó thò cổ ra. Rụng cả tim :(.
Đi đường 5 cũ thì toàn hú hồn thôi cụ ag. Đường xấu, lắm xe

phucnhan21

Xe tải
Song song xe con còn đỡ. Nhiều xe còn song song với xe công, tải mới đáng sợ. Nhiều lúc như vậy e chả dám trách, vì biết nghĩ 1 chút, thông minh 1 chút chả ai đi vậy. Nhận thức về an toàn còn ko đủ thì nói gì đến ý thức :( Ai lái xe cũng sẽ có lúc rơi vào trường hợp đi song song, cơ bản cách xử trí như thế nào thôi. Vô tâm, vô tri, ngây thơ thì nó kéo dài :D
Em thường sẽ giảm ga chút cho họ vượt lên, mình sedan chả đua đòi với đội xe to làm gì cả

vua_luoi

Xe điện
Cay nhất là cái "cao tốc" HN-BN, nó quy định tốc đột theo làn, nhưng mấy ông "thượng tôn PL" cứ bám làn trái kiểu đúng tốc độ kệ cm tao. Ác là nó cứ chạy khoảng 75-80km, làn giữa max 70, vượt nó thì mình dính tốc độ, không thì nó cứ dẫn đoàn.
Lần nữa, em không ủng hộ mấy cụ tẩn tập thể thằng "lề trái" ở bài báo, nhưng em cản ơn mấy Cụ, nhờ các Cụ mà VH giao thông ở ta sẽ tiến bộ nhanh hơn 1 chút!
P/s: E không cãi nhau với mấy ông "tôn sùng làn trái" trong này, đừng quote!
Chắc đi láo ko cho nó vượt đúng nên nó tẩn cho, mấy ông đông như thế đánh người cũng có lý và bực quá chứ ko phải vô cớ.
Em thì em nghĩ đánh nó máu me be bét cũng có sai, nhưng ông lái xe bị oánh chắc ko oan. Ở bài trước có cụ nào lý thuyết Rage drivers hay phết

slaz8

Xe ba gác
nhiều cụ cứ nghĩ đi đúng tốc độ cho phép ở làn ưu tiên, là có "quyền " không cho người khác vượt. Thực tế làm như vậy là sai, vì không tự nhiên mà người ta gọi đó là làn ưu tiên trong GTDB. Cách hành xử khi có xe xin vượt. Thì nên nhường cho họ vượt, ai sai họ tự chịu trách nhiệm trước pl không phải nhiệm vụ cua rminh.. nhưng nếu ko cho vượt thì mình vô tình gây ức chế cho người xin vượt, (có thể ko phải vì có việc gấp ma đơn giản nhiều khi ho muốn đi nhanh hơn, chứ ko vì gì cả, thì cũng kệ, mình nên nhường nếu họ muốn vượt) đó là cách hành xử văn minh. Em ko ủng hộ đánh người nhưng cũng ức chế nếu phải "bò " theo các xe đi thiếu ý thức

Ken Hạ Long

Xe điện
nhiều cụ cứ nghĩ đi đúng tốc độ cho phép ở làn ưu tiên, là có "quyền " không cho người khác vượt. Thực tế làm như vậy là sai, vì không tự nhiên mà người ta gọi đó là làn ưu tiên trong GTDB. Cách hành xử khi có xe xin vượt. Thì nên nhường cho họ vượt, ai sai họ tự chịu trách nhiệm trước pl không phải nhiệm vụ cua rminh.. nhưng nếu ko cho vượt thì mình vô tình gây ức chế cho người xin vượt, (có thể ko phải vì có việc gấp ma đơn giản nhiều khi ho muốn đi nhanh hơn, chứ ko vì gì cả, thì cũng kệ, mình nên nhường nếu họ muốn vượt) đó là cách hành xử văn minh. Em ko ủng hộ đánh người nhưng cũng ức chế nếu phải "bò " theo các xe đi thiếu ý thức
Giờ không buôn iphone nữa à cụ ơi?

bomon

Xe tăng
Cụ nhớ lại những lần đầu mới ôm vl đi ạ. Đâu phải ai cũng nhiều kinh nghiệm để biết luật bất thành văn đó đâu cụ.
Bài học ấy phải được dạy trước khi lái xe ra đường, nếu không biết thì tốt nhất ở nhà ôm vợ

Txpt

Xe tải
Ngợm va phải c.h.ó điên nnay là mình thích.
Thằng ăn đòn, đứa đưa tiền cho mấy anh vàng tiêu, đúng hết nc chấm.