[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

A98

Xe container
mitsubishi vs panasonic nó làm kém hitachi cái viền bếp là bằng nhôm, hitachi viền bếp inox (nhưng hitachi lỗi khi điện áp cao)
-bếp nướng đó kết hợp cái hút mùi nhật bên trên automatic nữa thì tuyệt
Người thích đồ hào nhoáng kiểu dáng sang trọng sẽ không chọn hàng nội đia Nhật cụ ơi. Trong mắt em Hitachi cũng thế thôi, kiểu dáng thô và cục mịch so với bếp Âu. Nhưng bếp Nhật thiết kế chức năng rất tinh tế. Ví dụ: với mức công suất 1 và 2 ta có thể hẹn giờ đến 9h, nhưng với mức công suất 3 trở lên ta chỉ có thể hẹn đến 90'.
Còn khói khi nướng thì không hút mùi nào đỡ được hoàn toàn cụ ạ, những đời cao hơn có trang bị catalyst converter để chống khói, nên tạo ra rất ít khói. Đây là tính năng cực kỳ hữu dụng.

Leean

Xe tăng
người già nếu hdsd tận tay cũng ok mà, bà ngoại mh 71 tuổi dùng ok
nấu ngon hơn ko hẳn là cứ trên bếp ga, cá nhân mình thấy vậy
Bả dân quê, gốc miền tây nên chỉ quen nấu củi lửa , cũng già lắm rồi, năm nay hơn 80 , ở với em hơn 15 năm nay, có ốm đau bịnh tật hay già mà mất đi thì em lo hết, chủ yếu làm "quản gia" và chỉ đạo người khác khi thuê dọn dẹp theo giờ thôi.

Thật sự mà nói thì nấu ga vẫn luôn ngon hơn nấu bếp từ là điều chắc chắn, em có 'thâm niên' tự nấu ăn hơn 20 năm nay rồi, kể cả nấu tiệc tùng, giỗ kị

Tất cả các hệ thống nhà hàng đều dùng bếp ga, lo sô dùng ga hết cụ ạ, không ai dùng bếp từ đâu dù nó tiện và hiệu xuất cao hơn

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Bả dân quê, gốc miền tây nên chỉ quen nấu củi lửa , cũng già lắm rồi, năm nay hơn 80 , ở với em hơn 15 năm nay, có ốm đau bịnh tật hay già mà mất đi thì em lo hết, chủ yếu làm "quản gia" và chỉ đạo người khác khi thuê dọn dẹp theo giờ thôi.

Thật sự mà nói thì nấu ga vẫn luôn ngon hơn nấu bếp từ là điều chắc chắn, em có 'thâm niên' tự nấu ăn hơn 20 năm nay rồi, kể cả nấu tiệc tùng, giỗ kị

Tất cả các hệ thống nhà hàng đều dùng bếp ga, lo sô dùng ga hết cụ ạ, không ai dùng bếp từ đâu dù nó tiện và hiệu xuất cao hơn
nấu cỗ to thì chịu rồi, mình chỉ hướng đến tiện ích cho gđ thôi, công năng chuyên sâu thì phải chấp nhận
trước khi chuyển bếp từ cũng hơn 10y nấu bếp ga

Leean

Xe tăng
nấu cỗ to thì chịu rồi, mình chỉ hướng đến tiện ích cho gđ thôi, công năng chuyên sâu thì phải chấp nhận
trước khi chuyển bếp từ cũng hơn 10y nấu bếp ga
Dạ em không nói đến công dụng chuyên sâu đâu ạ, cũng chẳng phải cỗ tiệc gì, chỉ là những món đơn giản hàng ngày thôi, cụ cứ thử làm món trứng, cho một chút nước vào đánh đều rồi cho vào chảo chiên lên, giữa 2 bếp từ và bếp ga cụ sẽ thấy sự khác biệt về độ sốp, nở và mùi thơm của trứng liền, các món xào cũng vậy, khi chỉ xào với rau, thịt đã ướp gia vị, lên mùi khác nhau giữa bếp từ và bếp ga liền. Còn chỉ để luộc trứng, rau thì bếp ga hay từ đều như nhau

Em giờ không nấu ăn, chỉ thỉnh thoảng ngứa tay làm vài món đãi khách khi có người thân đến chơi, nên bếp từ có tiện lợi đến mấy cũng không quan trọng, miễn cảm nhận được hương vị của món ăn là được

Chỉnh sửa cuối:

hieukon

Xe container
2017 e cũng mua nhà, tham khảo cả tháng mới quyết lấy bếp gì. Mỗi cái nó có ưu nhược điểm riêng, cũng chỉ là để làm nóng thức ăn....

Sau 1 thời gian sử dụng, thì vợ e nhận xét bếp nhật (vc e đang dùng) dùng thích hơn bế bosch bên bà ngoại dùng :D

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
các cụ cho hỏi, dòng bếp âm mà đặt dương lên bàn đá - để không phải cắt bàn đá thì có ok không ạ ? có ảnh hưởng gì tới tính năng bếp không hay chỉ thẩm mĩ thôi ạ ?
Dc cụ nhé, k sao cả chỉ thẩm mỹ thôi. Như Mutosi ng ta có 2 chế độ âm hay dương đều đc thì chứng tỏ k ảnh hưởng ạ

longphúc

Xe tăng
Dạ em không nói đến công dụng chuyên sâu đâu ạ, cũng chẳng phải cỗ tiệc gì, chỉ là những món đơn giản hàng ngày thôi, cụ cứ thử làm món trứng, cho một chút nước vào đánh đều rồi cho vào chảo chiên lên, giữa 2 bếp từ và bếp ga cụ sẽ thấy sự khác biệt về độ sốp, nở và mùi thơm của trứng liền, các món xào cũng vậy, khi chỉ xào với rau, thịt đã ướp gia vị, lên mùi khác nhau giữa bếp từ và bếp ga liền. Còn chỉ để luộc trứng, rau thì bếp ga hay từ đều như nhau

Em giờ không nấu ăn, chỉ thỉnh thoảng ngứa tay làm vài món đãi khách khi có người thân đến chơi, nên bếp từ có tiện lợi đến mấy cũng không quan trọng, miễn cảm nhận được hương vị của món ăn là được
Thực ra bêp ga nó chỉ ngon hơn với các món xào,áp chảo,chiên ít dầu vì lửa ga nó đều và điều chỉnh nhiệt chi tiết hơn,như món xào lửa gas nó bám đít chảo và nhiệt toả đều lên trên nên xào sẽ ngon hơn,áp chảo cũng vậy,còn các món nấu hầm,luộc...thì như nhau thôi cụ,hơn nhau cái điều chỉnh nhiệt chi tiết hơn thôi

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thực ra bêp ga nó chỉ ngon hơn với các món xào,áp chảo,chiên ít dầu vì lửa ga nó đều và điều chỉnh nhiệt chi tiết hơn,như món xào lửa gas nó bám đít chảo và nhiệt toả đều lên trên nên xào sẽ ngon hơn,áp chảo cũng vậy,còn các món nấu hầm,luộc...thì như nhau thôi cụ,hơn nhau cái điều chỉnh nhiệt chi tiết hơn thôi
Cac cụ tinh tế nhỉ, e thì chả cảm nhận dc gì, thấy từ nó k nóng, an toàn hơn, tiêt kiệm hơn gas nhiều

vanhai493

Xe điện
Nhà mình dùng Pana đã 7 năm. Hỏng 1 lần duy nhất 1 cái maiso của bếp nướng lúc 4 năm. Hồi đấy thay maiso mất 800k thì phải. Lại dùng ngon choét từ đó đến giờ. Bếp dun nhanh, k tốn diện mấy. Đặc biệt cái hẹn giờ đun hầm gì cũng tiện. Chê mỗi cái mặt đá sần k đc đẹp như bếp Đức. Mình mua con dao cạo mặt bếp từ của em sửa bếp 200k. Thỉnh thoảng mang ra vs mặt lại đẹp như thường. Nói chung rất value for money.
Bố mẹ mình dùng bếp Electrolux cũng chỉ rẻ hơn xíu mà thấy chậm và ồn hơn nhiều.
cụ phải so sánh cả giá tiền 2 bếp nữa chứ
thường đồ nhật đầu tư tầm tiền lớn, nếu ai chưa đủ tiền thì thấy nó đắt quá so với nhu cầu.
nhưng mà bọn nó toàn tiếng nhật, nhiều khi muốn transle cũng k biết cách type nên hơi dở :D

longphúc

Xe tăng
cụ phải so sánh cả giá tiền 2 bếp nữa chứ
thường đồ nhật đầu tư tầm tiền lớn, nếu ai chưa đủ tiền thì thấy nó đắt quá so với nhu cầu.
nhưng mà bọn nó toàn tiếng nhật, nhiều khi muốn transle cũng k biết cách type nên hơi dở :D
Nhiều tiền thì xài hàng đời cao ,mới ít thì 2-3tr cũng có cái đời thấp hàng bãi mà tính năng vẫn giống nhau cụ ạ,vẫn bền và tiết kiệm vô đối

tung3tvn

Xe tải
trong khoảng giá hơn 10tr chút thì em thấy bếp từ Nhật là lựa chọn số 1. Rẻ, bền, chất lượng. Riêng về hình thức thì nhìn ko được thời thượng cho lắm
Ngoài thị trường thì nhan nhản các loại bếp của các thương hiệu tên rất kêu, toàn qc xuất xứ Đức, Ý,... nhưng thực ra toàn hàng tàu đội lốt, giá gốc chắc chỉ vài triệu

Songque

Xe tăng
Bếp từ Hitachi 2 từ 1 hồng ngoại, tôi mua của 1 cụ trên of dùng hay lỗi quá. Có thể do điện áp quá cao, lúc đầu định sửa đường dây qua li oa, nhưng sợ khó đảm bảo, đành mua bếp phụ rời để cạnh, khi lỗi chuyển sang. Muốn thay phải dỡ toàn bộ mặt đá, phức tạp quá đành thôi.
Sau này dùng nữa chắc mua bếp AEG cho phù hợp điện áp, đỡ bực mình.

A98

Xe container
Nấu đồ ngon hơn đấy mợ,chả thế đầu bếp chuyên nghiệp họ chỉ xài gas thôi
Không mấy đầu bếp chuyên nghiệp nấu ngon hơn được vợ em, em thật. Mà nhà em dùng bếp từ nhé!
Chuyên nghiệp chỉ có nghĩa là "sống bằng nghề", chứ không có nghĩa là "làm tốt hơn" cụ ợ.

longphúc

Xe tăng
Không mấy đầu bếp chuyên nghiệp nấu ngon hơn được vợ em, em thật. Mà nhà em dùng bếp từ nhé!
Chuyên nghiệp chỉ có nghĩa là "sống bằng nghề", chứ không có nghĩa là "làm tốt hơn" cụ ợ.
Khái niệm"ngon" nó khó đo lường nên khó nói cụ ạ,còn nấu ngon hay kg còn do tỷ thứ nữa chứ kg phải riêng bếp ạ

longphúc

Xe tăng
Bếp từ Hitachi 2 từ 1 hồng ngoại, tôi mua của 1 cụ trên of dùng hay lỗi quá. Có thể do điện áp quá cao, lúc đầu định sửa đường dây qua li oa, nhưng sợ khó đảm bảo, đành mua bếp phụ rời để cạnh, khi lỗi chuyển sang. Muốn thay phải dỡ toàn bộ mặt đá, phức tạp quá đành thôi.
Sau này dùng nữa chắc mua bếp AEG cho phù hợp điện áp, đỡ bực mình.
Cụ làm cái này thì chả phải lo nghĩ nữa,lúc nào cũng đúng 200v

A98

Xe container
Khái niệm"ngon" nó khó đo lường nên khó nói cụ ạ,còn nấu ngon hay kg còn do tỷ thứ nữa chứ kg phải riêng bếp ạ
Cụ cứ bài trước bài sau đối nhau chan chát. Với lại mọi người đang bàn về bếp gia đình, cụ cứ thích lôi bếp kinh doanh vào để tranh cãi làm gì.

A98

Xe container
Nói thật là em đang chia sẻ trong thớt bếp Nhật,có tý kinh nghiệm gì em gõ ra,những điều em nói là đúc kết từ kinh nghiệm sử dụng,từ hiểu biết nghề(bếp) và vui thì chia sẻ vs các cụ các mợ thôi,cụ vào đây bắt lỗi em làm cái 3c gì nhỉ,xin lỗi quá lời nhưng em kg muốn còm vs người như cụ,5p sau em xin phép giật nước ạ
Ha ha, văn hóa của cụ chỉ đến thế thôi!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ thấy bếp từ đòi hỏi đầu tư bếp xịn & bộ nồi xịn. Chứ về nhiệt và tinh chỉnh tiện hơn bếp gas rất nhiều, rất sạch và tiện lợi, an toàn!