[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Phuclongchau

Xe điện
Em dùng cái bếp Cata thấy hơi lạ là khi nhấn nút tắt bếp thì quạt của nó cũng tắt luôn. Đáng lẽ quạt nó phải quay thêm 1 lúc để giải nhiệt hoàn toàn chứ nhỉ?
Tùy từng bếp cụ ạ,có nhiều bếp quạt tắt ngay mà,nhưng nói chung không nên rút nguồn ngay

thinhtd

Xe container
Điều hoà, bếp từ, máy rửa bát nhà em chỉ tắt nguồn chứ không tắt ap bao giờ. Chỉ trừ lúc vệ sinh. :))

Kiabuoisang

Xe container
Em nghĩ nên rút điện ra yên tâm hơn, ông bán bếp cho nhà em còn dặn là : Thỉnh thoảng phun thuốc diệt kiến, gián.... chui vào bo mạch làm tổ, dễ dẫn đến chập cháy, không nên thường xuyên bật số cao nhất Max khi đun nấu, nhấc nồi ra khi bếp đã gạt về số 0, chỗ lắp bếp nên tạo lỗ thoáng để khi đun cùng nhiều bếp một lúc kg bị ngưng do quá nóng .....vvvv
Nếu bếp hằng ngày không sử dụng thì chuyện đó có thể xảy ra, nếu hằng ngày vẫn nấu thì sẽ ko có con gì chui vào đâu cụ ạ. Vì khi sử dụng nhiệt nó rất cao và chẳng con gì sống được bên trong vì rất nóng.
Em dùng bếp Bosch mua của 1 bác trên này cũng được tầm 5 năm rồi. Khi nấu bị trào nước các kiểu nhưng chưa 1 lần hắt hơi xổ mũi :D

kobold_alone

Xe hơi
Em không biết nhà các cụ lau chùi bếp kiểu gì mà không ngắt AT. Nhà em cứ nấu xong rồi đến khi rửa bát lau dọn bếp là ngắt AT. Vì không ngắt AT khi lau mặt bếp sẽ chạm nút ON và bếp sẽ chạy lên lại. Có thể do bếp nhà em cùi nên nó như thế :)
Còn cụ nào xài được phích là em thấy hay, bởi vì bếp từ loại 2 bếp trở lên là sẽ không có đầu phích mà sẽ đấu điện trực tiếp vào AT.

EPL

Xe tăng
Em không biết nhà các cụ lau chùi bếp kiểu gì mà không ngắt AT. Nhà em cứ nấu xong rồi đến khi rửa bát lau dọn bếp là ngắt AT. Vì không ngắt AT khi lau mặt bếp sẽ chạm nút ON và bếp sẽ chạy lên lại. Có thể do bếp nhà em cùi nên nó như thế :)
Còn cụ nào xài được phích là em thấy hay, bởi vì bếp từ loại 2 bếp trở lên là sẽ không có đầu phích mà sẽ đấu điện trực tiếp vào AT.
Bếp từ không có nổi bên trên nó chạy sao được cụ

Đại tướng Alo

Xe điện
Cũng giống tủ lạnh thôi, cắm suốt. Khi cần dùng bật công tắc ON/OFF là đun nấu thôi.

Đại tướng Alo

Xe điện
Bếp nó có cái nút khóa, có hình cái khóa cửa, cụ ấn vào đó coi như khóa hết các nút bấm, lau chùi thoải mái...Chẳng lẽ bếp nhà cụ không có nút đó ? Nếu không có nút đó thì lau chùi buộc phải rút điện là đúng òy .

thinhtd

Xe container
Bếp nó có cái nút khóa, có hình cái khóa cửa, cụ ấn vào đó coi như khóa hết các nút bấm, lau chùi thoải mái...Chẳng lẽ bếp nhà cụ không có nút đó ? Nếu không có nút đó thì lau chùi buộc phải rút điện là đúng òy .
Em hạn chế dùng nút khoá đó. Vì lau chùi nước ướt sợ cảm ứng nó loạn. Nên chắc ăn lau chùi thì tắt ap thôi.

namphong12

Xe lăn
Mấy thiết bị không được ngắt điện ngay khi không sử dụng. Bếp hồng ngoại, bếp từ, máy chiếu. Đây là những thiết bị gia nhiệt nên cần có quạt gió làm mát. Khi không sử dụng nên tắt bằng phím nguồn trên máy. Lúc này quạt gió vẫn tiếp tục làm việc làm. Khi nào xuống dưới nhiệt độ cho phép quạt sẽ tự tắt. Lúc này mới được rút điện. Việc này làm tăng tuổi thọ của thiết bị.

tranmanhha

Xe điện
Em nghĩ là nên rút.
Trước TV nhà em hay bị hỏng nguồn. Em đọc bài viết đâu đó nói, rút nguồn TV sau khi sử dụng sẽ không bị vậy nữa. Và từ đó, thiết bị điện nào em cũng rút nguồn sau khi dùng xong, trừ quạt và tủ lạnh. Có vẻ đúng vậy, mấy cái TV nhà em không bị hỏng nguồn nữa.

NNS

Xe ngựa
Em nghĩ là nên rút.
Trước TV nhà em hay bị hỏng nguồn. Em đọc bài viết đâu đó nói, rút nguồn TV sau khi sử dụng sẽ không bị vậy nữa. Và từ đó, thiết bị điện nào em cũng rút nguồn sau khi dùng xong, trừ quạt và tủ lạnh. Có vẻ đúng vậy, mấy cái TV nhà em không bị hỏng nguồn nữa.
tv nhà em toàn tạch màn hình trước đến 3 đời ông nguồn, bật lên đèn điện vẫn sáng trưng, chỉ nhòe với vạch màn hình thôi, dù cả đời nó chưa từng được rút phích cắm bao giờ.
em còm rồi, các cụ cứ an tâm mà để ổ điện đó ở chế độ stanby, ko sao đâu, nhiều thiết bị như lò nướng, camera, tủ lạnh vvv cần cài đặt ban đầu, mỗi lần mất nguồn lại phải reset lại các option cơ bản như ngôn ngữ, thời gian, múi giờ vvv rất phiền. Kinh nghiệm bảo rút cắm khi dùng xong là tồn dư những nămn 9x với đồ điện Nga xô :))

namphong12

Xe lăn
tv nhà em toàn tạch màn hình trước đến 3 đời ông nguồn, bật lên đèn điện vẫn sáng trưng, chỉ nhòe với vạch màn hình thôi, dù cả đời nó chưa từng được rút phích cắm bao giờ.
em còm rồi, các cụ cứ an tâm mà để ổ điện đó ở chế độ stanby, ko sao đâu, nhiều thiết bị như lò nướng, camera, tủ lạnh vvv cần cài đặt ban đầu, mỗi lần mất nguồn lại phải reset lại các option cơ bản như ngôn ngữ, thời gian, múi giờ vvv rất phiền. Kinh nghiệm bảo rút cắm khi dùng xong là tồn dư những nămn 9x với đồ điện Nga xô :))
Standby có nghĩ là tắt chờ. Chỉ tắt trong thời gian ngắn. Khi này vi xử lý vẫn làm việc (sẵn sàng chờ lệnh tiếp theo). Viêc này vẫn tốn điện tuy nhiên khá ít. Và giảm tuổi thọ của vi xử lý.

tqt77

Xe điện
Quán đa số là các cụ nhiều, chuyện bếp núc nhưng là vấn đề điện đóm, em hỏi các cụ, các mợ chút với:
Nhà em dùng bếp từ 3 năm nay rồi, trước nay khi dùng xong em hay rút điện ra nhưng chỉ rút ban đêm thôi, ban ngày cứ cắm nguyên ngày.
Gần đây em thấy thằng bạn em nó chia sẻ nhà nó bị chập cháy bếp từ và khuyên khi ko dùng nên rút điện ra. Các cụ am hiểu về điện hoặc bếp từ thì tư vấn giúp em nhé!
theo em ko cần rút thường xuyên nhá, vì là bếp từ nên nó dễ bị nhiễm từ cho 1 số thành phần của bếp nên lâu lâu nên cắt điện để khử từ, vd khi đi vắng vài ngày thì nên rút - nên đấu qua AT để tắt bật dễ dàng, chứ cắm/ rút tiếp điểm nhanh hỏng nếu chất lượng kém.

coolpix8700

Xe ngựa
Standby có nghĩ là tắt chờ. Chỉ tắt trong thời gian ngắn. Khi này vi xử lý vẫn làm việc (sẵn sàng chờ lệnh tiếp theo). Viêc này vẫn tốn điện tuy nhiên khá ít. Và giảm tuổi thọ của vi xử lý.
Mấy cái ông sản xuất này ngu nhỉ!
Còn các nhà sản xuất khác thì mạch chờ với mạch nuôi vi xử lý kể cả sử dụng nguồn rung thì họ làm riêng. Khi thiết bị được bấm nút tắt, thì nó mới tạm tắt hoạt động của các mạch chính, nguồn chính chưa tắt để mạch nuôi quạt làm mát vẫn chạy được cho đến khi nhiệt độ đủ thấp nguồn chính mới được tắt, chỉ còn để nguồn nuôi mạch chờ standby. Nguồn chính nuôi vi xử lý nên cần chất lượng cao và các phần công suất nên cũng cần công suất cao. Còn nguồn sandby đơn giản chỉ phụ trách mỗi cái rơ le (cơ hay điện tử) và bộ nhận tín hiệu bật tắt để bật nguồn chính nên không cần phức tạp, công suất cũng rất nhỏ nên sử dụng ít điện năng!

Cái âm ly của thế kỷ trước họ cũng làm 1 cái biến thế con con riêng cho mạch standby. Dù cắm điện mà chưa bật on thì chỉ có cái biến thế nhỏ này đóng mạch để chờ lệnh, còn biến thế chính vẫn bị rơ le ngắt ra khỏi nguồn điện (trong ảnh là Power Switch Unit - viết tắt chữ switch là SW). Ở chế độ standby thì toàn bộ thiết bị ngủ do bị tách hẳn ra ngoài nguồn điện, chỉ còn mỗi mạch standby canh chờ lệnh...

Chỉnh sửa cuối:

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
rút cũng được nhưng cụ cần chờ khi đun nấu xong khoảng 10-30 phút để bếp làm mát hoàn toàn xong thì rút. Chứ nếu nấu xong rút luôn thì mặt kính còn nóng bếp chưa kịp làm mát đã bị rút điện thì lâu dài bếp nhà cụ cũng bị ảnh hưởng đến tuổi thọ

jupiterMX

Xe tải
Không phải là nhiệt tình với hãng, mà là nhiệt tình với những người cùng tiêu dùng, vì em trước khi mua cái gì cũng tìm hiểu kỹ cũng phải search tứ tung nên em hiểu được giá trị của những review chi tiết và trung thực người thật việc thật.
Trong otofun em đã review về nồi cơm điện cao tần, về vệ sinh lồng giặt máy giặt...vv bên voz em đã từng review ổ cắm, quạt, ghế gaming, lọc nước nano, lọc nước RO, trên facebook thì em đã từng review nồi, chảo... vv
Cụ cho em xin địa chỉ mua bếp ạ

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Không phải là nhiệt tình với hãng, mà là nhiệt tình với những người cùng tiêu dùng, vì em trước khi mua cái gì cũng tìm hiểu kỹ cũng phải search tứ tung nên em hiểu được giá trị của những review chi tiết và trung thực người thật việc thật.
Trong otofun em đã review về nồi cơm điện cao tần, về vệ sinh lồng giặt máy giặt...vv bên voz em đã từng review ổ cắm, quạt, ghế gaming, lọc nước nano, lọc nước RO, trên facebook thì em đã từng review nồi, chảo... vv
Cụ lắp khoá vân tay chưa? Ủng hộ bên e 1 bộ rồi review chất lượng cho e phát. Có giá ưu đãi cho cụ luôn, khoá Xiaomi xịn xò =))

New car 2023

Xe container
Cụ nhiệt tình với hãng quá, k biết cụ nào mua bếp từ Mutosi nhà e bán có hài lòng k, nhờ các cụ review như cụ chủ giúp e
với nhỉ :D, giá e bán chưa bằng 1/2, tặng luôn bộ nồi đi kèm hoành tráng
Ơ, Toét giờ bán cả Bếp từ à?
Mình tưởng chỉ Lọc nước và Ghế tantra.

Mà, vào cái trang của Toét, đến 957 pages lận.
Chị làm ơn cho xin luôn cái Page có Bếp từ đi.