[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Pinctada

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm liền mạch đúng các bước: rửa sạch, lau khô trong ngoài chảo bằng khăn sạch, hong khô trên bếp từ 2-3phut, lau dầu toàn bộ bề mặt lòng chảo là OK

mn hay sai ở chỗ rửa xong úp cho ráo nước rồi mới làm tiếp các bước sau nên bị rỉ ngay.
-Chỉ cần lau 1 lớp dầu mỏng thôi, đều trên bề mặt , tránh cho nhiều dầu khi treo lên nó dợt ra bàn bếp bần

Nếu bên ngoài chảo trước đó bị rỉ thì lau dầu luôn, không thì thôi
Nhà em dùng chảo gang như chảo thường luôn, chả cần lau dầu bôi mỡ, nấu xong vẫn cọ rửa bằng nước rửa bát.
Được cái vẫn chống dính ổn, chắc do dùng lâu nên bề mặt nó đã có lớp dầu ngấm tự nhiên, không được đen bóng nhưng cũng gọi là đen :))

Fanlivbay

Xe buýt
Bếp từ đôi của bosch tầm 12 củ. Mấy cụ trên này hay chê made in china nhưng e thấy là hàng chính hãng thì ngon. 2 vùng nấu e nghĩ là đủ dùng
Nếu các cụ sợ made in china, thì em thấy dùng của Cata, Teka Made in Spain chuẩn cũng rất ổn cụ ah. 2 hãng này cũng tương đương Bosch mà giá thì lại rẻ hơn, chỉ kém mỗi về thương hiệu với Bosch.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Nhà em dùng chảo gang như chảo thường luôn, chả cần lau dầu bôi mỡ, nấu xong vẫn cọ rửa bằng nước rửa bát.
Được cái vẫn chống dính ổn, chắc do dùng lâu nên bề mặt nó đã có lớp dầu ngấm tự nhiên, không được đen bóng nhưng cũng gọi là đen :))
vâng dùng rồi , ta tùy biến, miễn ko rỉ là được
kia là cho ng mới bắt đầu cần phải nắm được

Ngoc.bv

Xe máy
Chảo ko cần chống dính thì dùng chảo gang Lodge (hoặc các brand khác miễn là đúng dòng gang cast iron) hoặc chảo inox Silit hay WMF em thấy ok ạ. Ngoài ra rẻ thì còn có chảo/quánh của Imat (bán trong Megamart rất nhiều), cái quánh nhà em em xài thích lắm luôn.

Chảo chống dính thì nhà em có chảo Tefal dòng Olivier nhập từ Pháp (sx ở đâu ko rõ nhưng CL hơn hẳn Tefal nhập tàu đấy ạ). Các cụ chịu chơi thì tìm chảo Scanpan hình như nhãn hiệu của Đan Mạch. Hai chảo này nhà em xài vài năm rồi vẫn tuyệt vời.

Còn sang chảnh nữa thì chơi hẳn chảo gang chống dính ạ, cái này phải search nhưng nên ưu tiên các hãng đắt đắt tí cho chuẩn hàng. Riêng dòng này rán bánh chưng thì perfect. :)
Em cũng đang tìm loại chảo Gang để nấu bếp từ đây cụ. Nhưng Megamart là ở đâu sao e tìm không thấy nhỉ?

Quochuy81

Xe buýt
có 1 vấn đề mà các cụ ít để ý, đó là đặt chảo lên bếp xong các cụ thường bật số to nhất để mau nóng, chính điều này làm hư chảo. Nhà e cứ bật số nhỏ rồi tăng lên từ từ, 2 năm rồi vẫn kg bị lồi. Nhà e dùng chảo Sillit nhá.

tieunhupha

Xe điện
có 1 vấn đề mà các cụ ít để ý, đó là đặt chảo lên bếp xong các cụ thường bật số to nhất để mau nóng, chính điều này làm hư chảo. Nhà e cứ bật số nhỏ rồi tăng lên từ từ, 2 năm rồi vẫn kg bị lồi. Nhà e dùng chảo Sillit nhá.
Nhà em chuyên bật số boost cho nóng rồi mới đổ dầu vào mà nó cũng chả lồi trong 3 năm nay cụ ạ. Việc lồi chảo nó chỉ xảy ra khi có shock nhiệt dẫn đến cong vênh chứ cụ bật số max thì vẫn nằm trong giới hạn của nó thôi.

Sent from iPhone (2) via OTOFUN

xegiacmo2

Xe tải
Đợt này hàng châu âu sale nhiều , chưa đến 1 tr 1 cái

ToyotaAltis9063

Xe điện
Nhà em chuyên bật số boost cho nóng rồi mới đổ dầu vào mà nó cũng chả lồi trong 3 năm nay cụ ạ. Việc lồi chảo nó chỉ xảy ra khi có shock nhiệt dẫn đến cong vênh chứ cụ bật số max thì vẫn nằm trong giới hạn của nó thôi.

Sent from iPhone (2) via OTOFUN
Em cũng nghĩ làm nóng nhanh không gây lồi bằng vừa dùng xong đang nóng lại đổ nước lạnh vào ngâm luôn.

DurexXL

Xe lăn
Từ khi làm cái nồi không dầu là em quăng tất vào đó, kể cả rán đậu

Sói nhỏ

Chã!
Em cũng đang tìm loại chảo Gang để nấu bếp từ đây cụ. Nhưng Megamart là ở đâu sao e tìm không thấy nhỉ?
Mega mart là cái siêu thị Metro ngày xưa, nếu bác ở HN thì có 1 cái trên đường Phạm Văn Đồng.

congacon

Xe đạp
Chào CCCM.
Mình đang dùng gas, giờ muốn chuyển sang dùng bếp từ. Lội đi lội lại ở cái threat nhưng vẫn không hiểu đc nhiều lắm.
Các cụ tư vấn giúp em.
Tài chính tầm 10tr giờ lấy bếp gì ổn. Em ưu tiên mấy bếp nhập EU. Bỏ qua bếp anh hàng xóm. Em cố lên 1 chút thì dc chứ lên 15-17tr thì quá cố mất.
Bếp em trước dùng gas, dây điện đi lâu và bị gạch ốp lên nên em chưa xem dc là dây gì, em đoán là 2x2,5. dây điện như thế có chịu dc bếp không. Vì em thấ 1 số bếp max công suất 7200w, em sợ dây điện không chịu đc khi chạy max.
Tks các cụ.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Chào CCCM.
Mình đang dùng gas, giờ muốn chuyển sang dùng bếp từ. Lội đi lội lại ở cái threat nhưng vẫn không hiểu đc nhiều lắm.
Các cụ tư vấn giúp em.
Tài chính tầm 10tr giờ lấy bếp gì ổn. Em ưu tiên mấy bếp nhập EU. Bỏ qua bếp anh hàng xóm. Em cố lên 1 chút thì dc chứ lên 15-17tr thì quá cố mất.
Bếp em trước dùng gas, dây điện đi lâu và bị gạch ốp lên nên em chưa xem dc là dây gì, em đoán là 2x2,5. dây điện như thế có chịu dc bếp không. Vì em thấ 1 số bếp max công suất 7200w, em sợ dây điện không chịu đc khi chạy max.
Tks các cụ.
cụ mua cái bếp nội địa nhật mới 100%, chạy được điện 220v nhé. hãng mitsubishi hay panasonic ấy, tam 10,5tr dùng ok nhất trong tầm tiền. 17tr thì dùng con panasonic ngon lắm
dây phải 2x4mm 1 sợi mới ok, cụ đi dây nổi cũng đ mà

Le80

Xe buýt
Bếp nhà em là Bosh PIL631B18E đợt này đun thỉnh thoảng bị lỗi nhấp nháy giữa số 3 và giống chữ d, em search d3 ra lỗi quá nhiệt - có thể do hỏng quạt, các cụ có biết chỗ nào sửa bếp trục Giải phóng không chỉ giúp em với. Cám ơn các cụ.

biahoihanoi

Xe lăn
Nhà em ở HN để at bếp từ 24/24 chả sao nhưng cái bt ở biển mùa đông không dùng ngắt at thì bếp từ tèo.

Tôm đồng

Xe tải
Nhà em thì em đấu qua cái aptomat, cái aptomat để ngay cùng chỗ với ổ cắm trên mặt kính ốp bếp, lúc nào đi vắng 1-2 ngày, hoặc lau chùi thì em ngắt át, còn ko thì cứ để át bình thường. Như thế ko cần phải rút phích cắm, thao tác nhanh và đơn giản.

niceshot

Xe container
Dùng xong, đợi nguội- ko báo hot or quạt không chạy, ko kêu nữa thì nên ngắt điện, không ngắt điện thì khóa phím cảm ứng vào, nhỡ quên - chỉ cần chuột, khăn... hoặc cái gì đó vô tình chạm vào phím cảm ứng mà nó bật lên, trên bếp mà có nồi, or bếp hồng ngoại... gây cháy thì sao ạ, nhà cháu dùng từ 2013, đấu qua at, ổ căm- bếp, nấu xong nguội là rút.
ngắt = at luôn chứ lị.
vi bếp từ nút nhấn cảm ứng, tối, con chuột chạy qua là thiêu cả nhà đó.
Cái bếp từ ghẻ nhà em muốn bật lên thì phải nhấn và giữ nút on/off mấy giây, sau đó mới dùng các chức năng cảm biến được, nên ko thể có chuyện bị chạm vô tình mà bật được bếp.

Chả nhẽ bếp nhà các cụ cảm biến cứ để chơi vơi thế, cái gì chạm vào cái là bật lên ngay ạ?