[Funland] Bếp từ, cuộc cách mạng nhỏ trong căn bếp nhà cháu.

manhhab

Xe buýt
Nếu các cụ đầu tư một bộ bếp núc ổn (mà theo em là nên đầu tư, vì có thể dùng được cả đời) thì em khuyên dùng các bộ sau (lưu ý em tính giá mua ở bển)
- Bộ nồi Le Creuset 16cm, 18cm, 20cm: khoảng 9tr
http://www.amazon.co.uk/Creuset-3-Ply-Stainless-Steel-Saucepan/dp/B002VXWA1G/ref=sr_1_6?s=kitchen&ie=UTF8&qid=1438680438&sr=1-6&keywords=le+creuset
- Chảo De buyer 28cm - 3tr1
http://www.amazon.co.uk/Buyer-3724-28-Affinity-Stainless-Diameter/dp/B000Z2FZR6/ref=sr_1_9?s=kitchen&ie=UTF8&qid=1438680464&sr=1-9&keywords=de+buyer+frying+pan
hoặc chảo Le creuset 28cm - 4tr5
http://www.amazon.co.uk/Creuset-96200228001100-Multi-Layer-Frying-Uncoated/dp/B003FNQK62/ref=sr_1_5?s=kitchen&ie=UTF8&qid=1438680580&sr=1-5&keywords=le+creuset+28cm
- Chảo De buyer 20cm - 2tr2
http://www.amazon.co.uk/Buyer-3724-20-Affinity-Stainless-Diameter/dp/B000Z2KVGQ/ref=sr_1_7?s=kitchen&ie=UTF8&qid=1438680507&sr=1-7&keywords=de+buyer+frying+pan+20cm
- Nồi to để luộc gà ...: Cái này có thể không cần mua đồ premium vì cũng hiếm khi dùng tới.

IamDragon

Xe buýt
Em vừa làm con bếp từ xách tay AEG 4 bếp từ Đức về mà chưa biết lắp điện kiểu gì vì có một đầu dây với bốn lõi đồng. Không biết cái này đi dây kiểu gì, là điện 3 pha hay 4 pha. Các cụ có ai có kinh nghiệm chỉ bảo em một chút ạ.

Civic_2010

Xe tải
Em định mua Bếp Bosch PID675N24E khoảng 19.000.000đ
Lò nướng Bosch HBA13B254A khoảng 16.500.000đ
Lò vi sóng Fagor MO 25 DGM khoảng 4.500.000
Máy rửa bát Bosch SMS63L02EA khoảng 20.000.000
Bộ nồi, chảo, nồi to luộc gà (cỡ từ 30cm trở lên) : chưa chọn được loại nào trong vòng 10.000.000
Em lại nhờ các Cụ thông thái tư vấn giúp:
- Với tầm tiền như vậy thì có lựa chọn nào tốt hơn không (các sản phẩm nên cùng một hãng và có xuất xứ châu Âu).
- Có nên dùng loại bếp hai từ một hồng ngoại không. Các Cụ ở trên này cũng nói là không nên dùng loại hỗn hợp nhưng chả nhẽ thằng Tây nó sản xuất ra mà không nghiên cứu kỹ à? Vợ em nó lại tiếc mấy cái nồi cũ nên cứ bắt mua loại đấy.
Em xin cám ơn các Cụ trước ạ
Nhà em cũng mới dùng bếp từ của Bosch, ko nhớ code, mua tầm khoảng 19 củ tại môt cửa hàng ở Đường Láng, loại chỉ từ ko có hồng ngoại, 3 vòng nấu, có chức năng chống tràn, rán. Cảm nhận là bếp khá kén nồi, nhiều nồi dùng được ở bếp khác nhưng bếp này ko bắt. Nồi chảo của fissler thì dùng được.

Máy rửa bát cũng của Bosch loại 88EU gì đấy, cũng tầm 20 củ, mới dùng có một lần, cảm nhận là rửa sạch, một lần rửa được rất nhiều

linhtruongyb

Xe hơi
nhưng mà mất điện là cả nhà ra quán phải không các cụ.

tuan.control

Xe tải
Em vừa làm con bếp từ xách tay AEG 4 bếp từ Đức về mà chưa biết lắp điện kiểu gì vì có một đầu dây với bốn lõi đồng. Không biết cái này đi dây kiểu gì, là điện 3 pha hay 4 pha. Các cụ có ai có kinh nghiệm chỉ bảo em một chút ạ.
Cụ có thể dùng điện ở nhà cụ được, chi tiết đấu nối thế nào xin cụ vui lòng gửi ảnh vào inbox e sẽ hướng dẫn cụ thể ạ.

ncn

Xe tải
Cám ơn Cụ , đúng là lò nướng rất ít dùng nhưng nhà em lúc trước dùng bếp ga có lò nướng quen rồi, không có lại thấy thiếu
QUOTE=Patriots;24375139]Cụ bỏ lò nướng đi, đầu tư một lò vi sóng có chức năng nướng bằng hơi nóng và làm chín đồ ăn bằng hơi nước thật hoành tráng MW179 của Bauknecht chẳng hạn. Vừa tiết kiệm lại không chiếm nhiều không gian. Dùng đồ chất lượng. Cháu kết cái lò vi sóng này nhưng hơi chát.[/QUOTE]

IamDragon

Xe buýt
Cụ có thể dùng điện ở nhà cụ được, chi tiết đấu nối thế nào xin cụ vui lòng gửi ảnh vào inbox e sẽ hướng dẫn cụ thể ạ.
Món điện này em không chuyên lắm. Cụ có làm dịch vụ lắp đặt món này không?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Không ở đâu như Việt Nam, nhà nước đầu tư nhà máy điện chạy bằng khí ga, rồi các mợ lấy điện để dùng bếp từ. ở châu âu hoặc mỹ giá điện đắt, thì còn lâu
Vâng, cũng chẳng đâu như Việt Nam, nhà nước đốt than để lấy điện còn người dân thì lại bỏ bếp than tổ ong để dùng bếp từ. Ví von như căng củ cọt ý.

3convit

Xe điện
Ở OF có cụ nào cũng thỉnh thoảng vào bếp như cháu không? Đôi khi nấu ăn rất nóng mà lại không bật được quạt. Cháu thì thỉnh thoảng cũng vào bếp nấu các món đồ ăn Âu. Sau một thời gian dài vận động và dùng song song cả hai loại bếp (1 tháng như vậy) để so sánh thì hôm nay cháu quyết định bỏ hẳn bếp Gas. Cuộc cách mạng nào cũng có nạn nhân, và dưới đây là nạn nhân => chiếc bếp Gas:

Chiếc bếp Gas Rinnai được bỏ ra để lại một chỗ trống và chiếc bếp từ Steba IK300 với kính Schott Ceran cường lực đã lấp đầy, bếp này lọt vừa khít lỗ bếp cũ nhưng bề ngang bị hụt mất 2,5cm và cháu phải dùng thanh nhôm chữ T cắt bịt lại bên tay phải (không hàn đá vì quá hẹp) ảnh dưới:

Trở ngại lớn nhất là không biết cái nồi ủ Tiger mua cách đây 4 năm có đun được trên bếp từ không? Vì trên nồi không có ký hiệu, cháu đã thử đưa cục nam châm vào và cục nam châm hút, tất nhiên sau đó đun được trên bếp từ:

Cuối cùng là hai chảo cháu mới mua để dùng cho bếp từ, một chảo để xào và rán của hãng WMF trứ danh bằng INOX toàn bộ, và một chảo rán chống dính với đường gân để khi rán bít tết có những lằn thịt như ta vẫn thấy khi ăn trong nhà hàng, chảo chống dính có thể tháo rời quai để cháu có thể cho cả chảo vào trong lò nướng, bây giờ chỉ đợi có xúc thăn ngoại bò Úc 2kg nữa là có thể làm món thịt bít tết cho 6 người ăn.

Khí ko phải, cụ nên đổi tiêu đề thành ntn: "Bếp từ - cuộc cách mạng LỚN trong căn bếp NHỎ nhà cháu."
Ơ, cụ sắm có 2 hộc à cơ? Em oánh cái 4 hộc, ngoài đun nấu online còn vài chỗ offline để cái thứ vừa online.

thaoduockontum

Xe hơi
Em chưa dùng bếp từ bao giờ , các cụ cho em hỏi loại này xài tốn điện lắm không ạ ?

nguyenducdung

Xe buýt
BỌn này nó chơi 1 và 3 pha đc cụ ạ, em cũng đag dùng AEG, cụ cần tối về em chụp cách đấu,

3convit

Xe điện
Em chưa dùng bếp từ bao giờ , các cụ cho em hỏi loại này xài tốn điện lắm không ạ ?
Bếp từ nó có bộ lọc. Nhờ vậy nó chỉ sài điện từ số 401 trở lên. Dưới 400, nó dành cho cái bọn tủ lạnh/nồi cơm/máy giặt...
Và nó feedback ra công tơ cái chỉ số từ 401 thôi. Ko nên dùng. :D
Em dùng 1 thời gian ngắn (1,5 năm), đã thấy có biểu hiện vô...sinh (nó noãng ra).

thaoduockontum

Xe hơi
Bếp từ nó có bộ lọc. Nhờ vậy nó chỉ sài điện từ số 401 trở lên. Dưới 400, nó dành cho cái bọn tủ lạnh/nồi cơm/máy giặt...
Và nó feedback ra công tơ cái chỉ số từ 401 thôi. Ko nên dùng. :D
Em dùng 1 thời gian ngắn (1,5 năm), đã thấy có biểu hiện vô...sinh (nó noãng ra).
Nge cũng ghê ghê ^^ . Tks cụ đã tư vấn

fanmu1234

Xe container
Vâng, cũng chẳng đâu như Việt Nam, nhà nước đốt than để lấy điện còn người dân thì lại bỏ bếp than tổ ong để dùng bếp từ. Ví von như căng củ cọt ý.
Cụ hiểu sai ý em rồi.

Về xu hướng, thì bếp từ là đúng. Nhưng hiện nay điện sinh hoạt đang được nhà nước trợ giá. Muốn có điện thì nhà nước phải đốt rất nhiều than và khí để tạo ra điện.

Nếu ở mỹ hoặc châu âu, khi gia đình muốn đổi từ bếp ga sang bếp từ cũng phải cân nhắc, vì giá điện rất đắt. Ngoài ra, họ có điện nguyên tử và điện gió để cung cấp nên lượng điện tương đối đảm bảo cho nền kinh tế.

Ở tầm gia đình, nếu cụ sử dụng bếp từ, thì chi phí tăng thêm trong gia đình cụ chỉ khoảng 2-300 ngàn đồng 1 tháng. Nhưng ở tầm vĩ mô, nếu nhiều gia đình sử dụng bếp từ thì VN không còn đủ điện để phát triển sản xuất. Cụ có biết muốn đầu tư 1 nhà máy điện tốn bao nhiêu tiền không? Và nước VN thì không thừa tiền , nên phải đi vay lãi để đầu tư nhà máy điện. Trong khi ở VN thì khí ga có thể tự túc được

Cụ hiểu chưa .

Kapo

Xe tải
Bếp Từ quá tiện luôn, sạch sẽ.
Nhưng 2 hôm nay cứ đến giờ nấu cơm nhà Em nmất điện.

ngayhomqua1

Đi bộ
Có bác nào biết cách kiểm tra đường điện trong nhà có đủ công suất lắp bếp từ không nhỉ.

NNS

Xe ngựa
Cụ hiểu sai ý em rồi.

Về xu hướng, thì bếp từ là đúng. Nhưng hiện nay điện sinh hoạt đang được nhà nước trợ giá. Muốn có điện thì nhà nước phải đốt rất nhiều than và khí để tạo ra điện.

Nếu ở mỹ hoặc châu âu, khi gia đình muốn đổi từ bếp ga sang bếp từ cũng phải cân nhắc, vì giá điện rất đắt. Ngoài ra, họ có điện nguyên tử và điện gió để cung cấp nên lượng điện tương đối đảm bảo cho nền kinh tế.

Ở tầm gia đình, nếu cụ sử dụng bếp từ, thì chi phí tăng thêm trong gia đình cụ chỉ khoảng 2-300 ngàn đồng 1 tháng. Nhưng ở tầm vĩ mô, nếu nhiều gia đình sử dụng bếp từ thì VN không còn đủ điện để phát triển sản xuất. Cụ có biết muốn đầu tư 1 nhà máy điện tốn bao nhiêu tiền không? Và nước VN thì không thừa tiền , nên phải đi vay lãi để đầu tư nhà máy điện. Trong khi ở VN thì khí ga có thể tự túc được

Cụ hiểu chưa .
cái gề? điện trợ giá á?????????????
cụ ở trển mới xuống phỏng? cái chỗ trợ giá đó chỉ đủ .. thắp đèn
còn chuyện ít nhiều nọ kia em kệ mịe nó chứ, ơ hay, gaz nó bùm 1 phát như nhà gia đình gì đầu phố HN mấy năm trước thì đồng bào có đỡ gề đc cho khổ chú mấy ko?
xu thế xã hội xài gì, NN éo ngăn đc đâu, bất quá chỉ làm nó chậm đi thôi.
đun điện là an toàn và sạch sẽ, sẽ thành xu thế, đầu tiên sẽ bắt đầu từ những cư dân thành phố, đủ đk hơn, sau sẽ lan ra
cung ứng, đầu tư là trách nhiệm của NN, éo hoàn thành giải cmn tán đê

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Xe container
cái gề? điện trợ giá á?????????????
cụ ở trển mới xuống phỏng?
Nếu không trợ giá thì sao phải chia làm nhiều bậc với các mức giác khác nhau .

Bác vào các trang web, xem sự chênh lệch giữa điện nông thôn và điện thành thị, điện sản xuất và điện sinh hoạt nhe