[Funland] bếp từ chỉ là sự đua đòi

LaziCat

Xe lăn
Hehe, em cũng nhất trí với mợ. Nhưng có nhiều CCCM chỉ sạch mỗi chỗ mình nằm thôi. Xung quanh nhà thế nào thì cứ kệ mịa nó cơ :D. Bảo vứt đi thì phán cứ để đấy mai cho người này người kia. Chán chê mấy tháng vẫn y nguyên chỗ đấy.
Em có cái tật xem ảnh ai đó chụp món ăn post lên forum hay fb, em sẽ nhìn đồ bày biện và cảm quan xung quanh món ăn trước rồi mới nhìn đến thức ăn 😂. Soi kiểu này phát hiện ra nhiều điều thú vị phết ạ, ví dụ có nhiều mâm cơm đơn giản nhưng nhìn nó là muốn ăn, cũng có những món ăn nhìn chẳng giống phong cách bà chủ/ ông chủ nó tí nào 🥹.

kienvinh

Xe lăn
Nó ở bên tay trái hướng 9h dưới cái nút điều chỉnh to nhỏ chứ bác. Cái chia lửa nó rất hay là gạt về nút min để nấu cơm sau ghế cho cháy vừa dòn rất ngon, không cháy nồi hay cần kê kích gì che bớt lửa như cái nút hâm/ hầm của thằng Rinnai liên doanh hàng fake🤣
Cũng chả nhớ rõ nữa cụ ạ. Em dùng cái này được hơn 20 năm thì bỏ vì mâm chia lửa bị rỉ và bào mòn đến mức độ khó đánh lửa. Thay bằng một bếp Paloma (made in Japan) giá 2 triệu vào thời điểm 2017, dùng được mấy hôm phải giải tán vội vì phát hiện thằng này không ngắt ga khi có sự cố. Ví dụ đánh lửa không thành công thì vẫn phun gas ra phè phè, bếp sặc sụa mùi ga. Từ đó chuyển hẳn sang bếp từ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Em cũng phải học bài Quách Tỉnh như cụ đây. Thời dùng bếp ga mà bình của Petrolimex thỉnh thoảng có mấy đứa nó bẩu em bên cung cấp ga xin vào nhà kiểm tra bình. Ko để ý nó dán đè SĐT hãng ga nhà nó lên í :D. Sau này nữa em quán triệt bác giúp việc bọn vớ vẩn xin vào nhà là từ chối luôn.
Thế mới có chuyện 1 sdt chủ cửa hàng gas rao bán mấy tỷ chứ cụ😆😆 đắt hơn cả ngũ quý giờ

LX_060616

Xe buýt
Em đang dùng cả bếp ga và bếp từ (bếp ga để bên ngoài), bếp từ tiết kiệm hơn, nấu bật điều hòa và quạt thoải mái

Chinhleq

Xe đạp
Nhà cháu chuẩn bị có nhà mới, con vợ cháu nó bảo bây giờ nhiều nhà họ sắm bếp từ, ga thì đắt mà lại còn nóng. Các vị phụ lão thì bảo hàng xóm họ lắp bếp điện cho khỏi khói đen, hâm nóng cũng tiện.
Cháu thì lại thấy nghi nghi từ cái vụ xung phong đi mua lò vi sóng mà vợ chẳng thấy cần, phụ huynh thì kêu ko biết bấm. Thế là cháu lần nữa xung phong đi mua cái bếp từ đơn núm vặn.
Vừa mới lắp xong phụ huynh thì vừa bật bếp ga lên xài vừa nghi ngờ, "sao nó ko giống cái bếp điện (hồng ngoại) nhà hàng xóm, xài hâm đồ ăn thôi mà có vẻ phức tạp.
Con vợ thì lại nhăn mặt ko cần ngó, "thằng chồng nó ko mua cái full kính lắp nhà mới cho bằng họ, mua cái này ko xài mấy lại tốn tiền mua nồi".
Ôi 2 triệu 2 tiền mua lò vi sóng, thêm 1tr2 cho bếp từ, cháu còn định mua máy rửa bát 12 triệu.
Cháu mua lvs vì thấy thời gian chế biến bữa ăn của phụ lão cho cả gia đình ít cũng hơn 1 tiếng, mua lò vi sóng đồ ăn cho f1 chỉ cần bỏ ngăn đá sẽ tiết kiệm ko ít thời gian. Ấy vậy mà theo quan điểm của phụ lão thì chế biến cho f1 nó phải tươi, vợ cháu nấu thì f1 nó ko ăn mà lại nhác đút nên nó lẫy thì mặc cha nó. Cháu cũng cố gắng xài cho khỏi phí nhưng cháu cũng chỉ làm dc mỗi món phồng tôm cho f1, còn cũng ko biết chế món gì ngon với cái lvs. Tụi nó ăn cơm cũng no căng, nấu đồ ăn vặt cũng bị nhăn nữa, kêu ko đút dc cơm.
Mục tiêu sắm đồ mới cải thiện chất lượng cs của cháu nó ko ổn các cụ ạ. Điển hình như cái máy giặt, hầu như nó được bật lên bấm quay mà ko cần biết là có sấy, nước nóng hay ko. Nhiều lúc thấy nó quay full có mỗi 1 bộ quần áo trong khi có đầy tính năng tiết kiệm. Chắc cái bếp từ này và cái máy rửa chén mỗi cháu xài ko à
bếp từ giờ dùng còn rẻ hơn cả gas thì dùng từ hơn chứ cụ

Cún em

Xe buýt
nhà cháu dùng cả bếp từ và bếp ga. Qua thời gian cháu thấy:
- Bếp từ dùng tiết kiệm hơn bếp gas (tiền điện rẻ hơn tiền gas)
- Bếp từ nấu sạch sẽ hơn bếp gas, không bị đen xoong nồi, không bị nóng khi nấu
- Bếp từ nấu chậm hơn bếp gas, và chỉ thích hợp với nấu các món cần lửa bình thường, không cần lửa mạnh
- Với món xào thì bếp từ kém xa bếp gas, nấu bằng bếp gas ngon hơn nhiều vì lửa mạnh

thangmin

Xe tăng
- Bếp từ dùng tiết kiệm hơn bếp gas (tiền điện rẻ hơn tiền gas)
- Bếp từ nấu sạch sẽ hơn bếp gas, không bị đen xoong nồi, không bị nóng khi nấu
- Bếp từ nấu chậm hơn bếp gas, và chỉ thích hợp với nấu các món cần lửa bình thường, không cần lửa mạnh
- Với món xào thì bếp từ kém xa bếp gas, nấu bằng bếp gas ngon hơn nhiều vì lửa mạnh
1-2 thì đúng, còn gạch 3 -4 bếp từ ko nấu chậm hơn bếp gas cụ nhé (trừ bếp gas công nghiệp), ngon hay ko thì do người nấu 1 phần nữa, bếp từ nhà e bật booster cũng mạnh lắm

Tony_Le

Xe container
1- Bếp từ dùng tiết kiệm hơn bếp gas (tiền điện rẻ hơn tiền gas)
2- Bếp từ nấu sạch sẽ hơn bếp gas, không bị đen xoong nồi, không bị nóng khi nấu
3- Bếp từ nấu chậm hơn bếp gas, và chỉ thích hợp với nấu các món cần lửa bình thường, không cần lửa mạnh
4- Với món xào thì bếp từ kém xa bếp gas, nấu bằng bếp gas ngon hơn nhiều vì lửa mạnh
1. Đúng
2. Đúng
3. Bếp từ nhà cụ là bếp đời cũ chứ bếp từ bây giờ nấu nhanh gấp 2-3 lần bếp Gas
4. Đúng và sai, Không phải phải bếp Gas lửa mạnh hơn bếp từ đâu, mà là do nguyên nhân khác. Cụ không biết nấu ăn, toàn nghe vợ nói, nhưng truyền đạt lại không đúng. Nếu là mợ thì hơi lạ.

Xe gia đình

Xe điện
Đúng là bếp gas nấu ngon hơn bếp từ
Nhưng giữa ngon và an toàn thì em chọn an toàn

radiogaga

Xe điện
Nhà cháu chuẩn bị có nhà mới, con vợ cháu nó bảo bây giờ nhiều nhà họ sắm bếp từ, ga thì đắt mà lại còn nóng. Các vị phụ lão thì bảo hàng xóm họ lắp bếp điện cho khỏi khói đen, hâm nóng cũng tiện.
Cháu thì lại thấy nghi nghi từ cái vụ xung phong đi mua lò vi sóng mà vợ chẳng thấy cần, phụ huynh thì kêu ko biết bấm. Thế là cháu lần nữa xung phong đi mua cái bếp từ đơn núm vặn.
Vừa mới lắp xong phụ huynh thì vừa bật bếp ga lên xài vừa nghi ngờ, "sao nó ko giống cái bếp điện (hồng ngoại) nhà hàng xóm, xài hâm đồ ăn thôi mà có vẻ phức tạp.
Con vợ thì lại nhăn mặt ko cần ngó, "thằng chồng nó ko mua cái full kính lắp nhà mới cho bằng họ, mua cái này ko xài mấy lại tốn tiền mua nồi".
Ôi 2 triệu 2 tiền mua lò vi sóng, thêm 1tr2 cho bếp từ, cháu còn định mua máy rửa bát 12 triệu.
Cháu mua lvs vì thấy thời gian chế biến bữa ăn của phụ lão cho cả gia đình ít cũng hơn 1 tiếng, mua lò vi sóng đồ ăn cho f1 chỉ cần bỏ ngăn đá sẽ tiết kiệm ko ít thời gian. Ấy vậy mà theo quan điểm của phụ lão thì chế biến cho f1 nó phải tươi, vợ cháu nấu thì f1 nó ko ăn mà lại nhác đút nên nó lẫy thì mặc cha nó. Cháu cũng cố gắng xài cho khỏi phí nhưng cháu cũng chỉ làm dc mỗi món phồng tôm cho f1, còn cũng ko biết chế món gì ngon với cái lvs. Tụi nó ăn cơm cũng no căng, nấu đồ ăn vặt cũng bị nhăn nữa, kêu ko đút dc cơm.
Mục tiêu sắm đồ mới cải thiện chất lượng cs của cháu nó ko ổn các cụ ạ. Điển hình như cái máy giặt, hầu như nó được bật lên bấm quay mà ko cần biết là có sấy, nước nóng hay ko. Nhiều lúc thấy nó quay full có mỗi 1 bộ quần áo trong khi có đầy tính năng tiết kiệm. Chắc cái bếp từ này và cái máy rửa chén mỗi cháu xài ko à
Đàn ông không nên quá chú tâm vào bếp, việc vào bếp để phụ nữ cho đỡ đau đầu. Niềm đam mê của họ, mình nên tập trung vào nhậu

New car 2023

Xe container
Đúng là bếp gas nấu ngon hơn bếp từ
Nhưng giữa ngon và an toàn thì em chọn an toàn
Bếp gas cũng không mất an toàn hơn Bếp từ nhiều lắm đâu bác.
Nhà tôi đang dùng Bếp gas, khoản Nướng + Lắc chảo (tôi lắc hơi bị ngon), thì nó bóp chết Bếp từ.

Bếp từ, tất nhiên, được cái tiện nghi + không nóng + sạch sẽ + tiết kiệm tiền nuôi nó - nhất là bây giờ.
Vài bữa nữa, giá gas giảm còn độ 350K, ví dụ thế, thì chi phí coi như tương đương.

Cái bếp tới, chắc tôi cũng sắm con Bếp từ, nếu sếp lớn nó duyệt.

Xe gia đình

Xe điện
Nhà tôi đang dùng Bếp gas, khoản Nướng + Lắc chảo (tôi lắc hơi bị ngon), thì nó bóp chết Bếp từ.

Bếp từ, tất nhiên, được cái tiện nghi + không nóng + sạch sẽ + tiết kiệm tiền nuôi nó - nhất là bây giờ.
Vài bữa nữa, giá gas giảm còn độ 350K, ví dụ thế, thì chi phí coi như tương đương.

Em không so sánh chi phí cụ ạ.
Em chỉ hãi nhân viên giao gas lắp ẩu (nhà em bị một ần rồi, may mà phát hiện kịp nên chưa cháy nổ gì cả)

Cún em

Xe buýt
1. Đúng
2. Đúng
3. Bếp từ nhà cụ là bếp đời cũ chứ bếp từ bây giờ nấu nhanh gấp 2-3 lần bếp Gas
4. Đúng và sai, Không phải phải bếp Gas lửa mạnh hơn bếp từ đâu, mà là do nguyên nhân khác. Cụ không biết nấu ăn, toàn nghe vợ nói, nhưng truyền đạt lại không đúng. Nếu là mợ thì hơi lạ.
- Có thể bếp từ nhà e là bếp từ đời cũ, e nấu thấy chậm lắm.
- Nấu chậm thì đương nhiên là xào không ngon rồi. Cái này em trực tiếp nấu và cảm nhận chứ k phải nghe vợ nói lại.

nhtho

Xe buýt
5 năm nay nhà cháu đổi từ bếp gas rinnai (loại bếp âm gì gì đó mà quảng cáo công nghệ lửa luôn xanh lét, hồi 2009 mua khoảng 4tr) sang bếp 3 bosch, thấy là:
1. Tiết kiệm chi phí nhiêm liệu hơn, đun điện cực rẻ
2. Đỡ nóng hơn, mùa hè ngọn lửa cháy nóng lắm, khu bếp cứ nóng hầm hập, đun xong mới bật điều hòa.
3. Bếp sạch hơn, gọn gàng hơn
4. Nấu mấy món cần lửa trực tiếp (nướng) thì chịu.

Về lò vi sóng, ngày dùng chục lượt, sáng - trưa -chiều -đêm không có gì là thừa, khó dùng cả.

La Ca 08

Xe hơi
Đàn ông không nên quá chú tâm vào bếp, việc vào bếp để phụ nữ cho đỡ đau đầu. Niềm đam mê của họ, mình nên tập trung vào nhậu
cụ lại nâng cao quan điểm rồi. Đàn nào cũng nên vào bếp và nấu ngon càng tốt

Leanh65

Xe container
1-2 thì đúng, còn gạch 3 -4 bếp từ ko nấu chậm hơn bếp gas cụ nhé (trừ bếp gas công nghiệp), ngon hay ko thì do người nấu 1 phần nữa, bếp từ nhà e bật booster cũng mạnh lắm
2; 3; 4 đúng, 1 sai( tính chênh lêch tiền mua bếp và sc thì cả vòng đời bếp từ không rẻ hơn gas).

OtoArch

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật, người Việt mình chúa... luộm thuộm chuyện ăn ở từ thành thị tới nông thôn 😂. Đồ đạc bày biện tứ tung, có thứ k dùng đến nhưng vì tiếc của vẫn lưu trữ. Vào nhà đa số là ngồn ngộn đồ đạc, nhất là cái bếp, dưa cà mắm muối, chai lọ các kiểu con đà điểu 😂.
Nhà em chỉ có bếp từ liền hồng ngoại + lò nướng (có chức năng hấp) + nồi áp suất + nồi cơm áp suất cao tần. Nấu nhanh, gọn gàng.
Em cũng rất quan trọng bếp sạch sẽ - gọn gàng. Nấu xong bếp phải lau sạch ngay, nhiều lúc nhà 4 người ngồi ăn luôn trên cái bàn đảo.
Nấu ăn thì công chế biến, dọn dẹp thì lâu, ăn 15-30 phút là xong.

Xe gia đình

Xe điện
Bếp từ giảm vất vả cho người nấu vào mùa hè.
Bật quạt thoải mái vẫn đun nấu bình thường.

Leanh65

Xe container

Gian bếp nếu thoáng và thiết bị gas+ bếp chuẩn thì cũng an toàn chán. Bếp từ vẫn có nguy cơ chập cháy, move tiếp điểm. Ưu điểm duy nhất của bếp từ so với bếp gas là không nóng tay đồng thời cũng là nhược điểm làm nó mất ngon ở món xào, rang, rán. Còn các ưu điểm khác nếu mua cùng ngang giá thì bếp gas cũng sạch đẹp chả kém bếp từ. Cái mặt kiếng bếp từ không vs đúng cách và thường xuyên thì cũng chả đẹp cho lắm so với bếp gas vòng lửa ống chìm. Từ còn vấn đề xong nồi inox nếu ai chăm làm bếp thì rõ ràng là không thích dùng bằng gang hay hợp kim nhôm. Ngoài ra nói gì thì nói chứ bếp từ xào rán không ngon bằng gas là sự thật hiển nhiên không thể bao biện dù là khôn mồm hay dại mồm.😅