[Công nghệ] Bếp từ âm Panasonic nội địa bị lỗi

oldfashion

Xe tăng
Nhà cháu gúc ra một bác kĩ sư chỉnh được phần mềm điều khiển nên giờ dùng điện aps 240 vẫn Ok.

vovin

Xe buýt
Bất kỳ sản phẩm nào cũng có tỷ lệ lỗi hỏng đặc biệt là đồ điện tử. Cho nên các cụ đừng lo lắng quá, hãn hữu lắm mới có cái bị hỏng.
vầng.
bản thân đã sử dụng, giới thiệu cho khá nhiều bạn bè, người thân cùng dùng nhưng đây là lần đầu tiên em nghe thấy có vấn đề nên rất để tâm hóng xem đầu đuôi ra sao.
Em cũng tin tỷ lệ lỗi là rất ít.

sozinho

Xe buýt
Bác đang hiểu sai đấy. Điện của Nhật dùng là 100V, với điện 3 phase của 100V thì dùng hai dây nóng hiệu điện thế sẽ là 200V. Do vậy những thiết bị có công suất lớn bên Nhật toàn dùng điện 200V.
Cũng như điện VN là 220V, dùng điện 3 phase thì hai dây nóng sẽ có hiệu điện thế 380V.

Lậy hồn! Hồn có hiểu 3 phase là gì không mà hồn phán như thánh vậy.

langtudg

Xe tải
Đối với các thiết bị điện công suất lớn tại Nhật( hình như từ 2000w trở lên, con số này em nắm không chắc), thì ng ta dùng điện 200v.

sozinho

Xe buýt
Em xin nói thêm về dòng sản phẩm dùng điện 200V này:
Trong đó tạm chia ra làm 2 phần: phần điều khiển và phần công suất, với phần điều khiển điện thế hoạt động thường là 5v (được nguồn dao động nắn xuống) do đó việc quá áp 10% không phải vấn đề.
Cái không thể thực hiện chính là phần công suất. Do phần này là cuộn dây đồng tạo từ trường dưới đáy bếp, không thể quấn thêm vòng dây, cuộn dây này được "đóng mở" thường bằng Triac, và dòng điện của nó được kiểm soát đưa về CPU để cho các mức độ bếp khác nhau. Khi điện áp vào lớn hơn 10% thì dòng phản hồi này cũng lớn hơn, khả năng chạm ngưỡng bảo vệ cao hơn nên hay xảy ra lỗi. Các bác thợ nói chỉnh chính là chỉnh cái giới hạn này cao lên cho hợp với nguồn điện. Tuy nhiên không thể phủ nhận là phần công suất đang chạy quá tải.

nguyenph

Xe tăng
Nhà cháu cũng đang dùng cái bếp này, chưa thấy lỗi j, nghe thấy cũng run vì mua của 1 cụ trên này. Ship vào sg nên hỏng chả biết sửa đâu. Mấy thớt khen bếp từ thì mấy cụ kdcn vào chém kinh, nay có lỗi ko thấy cụ nào vào chém nữa :D.

cloudriver

Xe tải
sao các bác thích dùng đồ điện tử nội địa thế nhỉ, nhiều cái khác không nói chứ chỉ là bếp điện thì dùng bếp tây cũng thế thôi. Như nồi cơm điện thì khác, có ngon hơn, nhưng em cũng không mua nội địa nữa, chỉ mua nồi Nhật có tiếng Anh thôi, nấu cho đơn giản, trước mua cái nồi nội địa đến mệt, muốn thay đổi chế độ nấu lại phải mày mò. Giờ ra Mediamart làm cái nồi made in japan xuất khẩu 8 tr cũng thấy ngon, không cần nội địa làm gì. có phải là chuyên gia ẩm thực đâu.
Triệu rưởi hai triệu nó khác với 8triệu nhiều mà cụ. Đấy là chưa kể tính năng cái 8 triệu chưa chắc đã bằng :|

lymdym

Xe tăng
Mấy cụ KDCN bếp từ thấy im tiếng quá nhỉ

slider

Xe hơi
Triệu rưởi hai triệu nó khác với 8triệu nhiều mà cụ. Đấy là chưa kể tính năng cái 8 triệu chưa chắc đã bằng :|
Ai mua cái 2 tr đâu cụ, đang nói cái 8 tr ở vn cơ, cũng bằng giá nội địa mấy em, không phải đắt nhất vì đắt nhất là 20 tr. Chắc 8tr ăn đủ ngon rồi.

2 tai 8 banh

Xe container
Nhà cháu cũng đang dùng cái bếp này, chưa thấy lỗi j, nghe thấy cũng run vì mua của 1 cụ trên này. Ship vào sg nên hỏng chả biết sửa đâu. Mấy thớt khen bếp từ thì mấy cụ kdcn vào chém kinh, nay có lỗi ko thấy cụ nào vào chém nữa :D.
thì toàn hàng xách tay với cắp nách lên các cụ ý còn đang ... tìm sách HDSD ạ :D

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi ô bạn bên nhật rồi bếp của cụ ko sao nhưng điện nhà cụ có vấn đề cao quá chắc chắn trên 210v nên bếp ngừng hoạt động khả năng cụ phải thay con sò hoặc dùng ổn áp.

minhhai_police

Xe điện
Em hỏi ô bạn bên nhật rồi bếp của cụ ko sao nhưng điện nhà cụ có vấn đề cao quá chắc chắn trên 210v nên bếp ngừng hoạt động khả năng cụ phải thay con sò hoặc dùng ổn áp.
hôm nay em lắp ổn áp cho nó rồi ợ, để em chờ theo dõi xem sao.
may mà chưa tèo cái bếp :D

AN_VU

Xe tải
Không phải thế cụ ạ. Đồ điện công suất lớn thì nó thiết kế điện áp 200V: Bếp từ, điều hòa công suất lớn, máy công nghệp...

Nhà em đang dùng bếp Mitubishi, 3 năm rồi, ko trục trặc gì cả và cảm thấy rất hài lòng đúng tiêu chí ngon bổ rẻ.
Đồ Nhật nhiều chi tiết tinh tế hơn khi so với các sản phẩm cùng loại của các nước khác như có chống trơn (khi đun sôi, nồi có xu hướng xê dịch), có cảm biến ướt....
cụ dùng 3 năm roi thì chắc cụ phải mua 2mươi củ trở lên thì nó bền là đúng rồi. ko hiểu bây giờ nó rẻ hơn hay là nó thay linh kiện thằh china hay sao ý. e dùng dc 8 tháng mà nó đã phải đi bảo hành 1 lần

ca_voi

Xe lăn
cụ dùng 3 năm roi thì chắc cụ phải mua 2mươi củ trở lên thì nó bền là đúng rồi. ko hiểu bây giờ nó rẻ hơn hay là nó thay linh kiện thằh china hay sao ý. e dùng dc 8 tháng mà nó đã phải đi bảo hành 1 lần
Cụ mua loại nào thế an?

boy_xedap

Xe điện
EM Đang dùng 1 con AS2, cỰc kỳ ổn định 8 tháng nay

boy_xedap

Xe điện
Mới nói chuyện với vợ vụ này để nghiên cứu thay bếp Nhật, vợ vào đây đọc được thì lại lăn tăn ngay
Cu manh dan mua di cu, em cung dang dung day, cha co van de gi dau.
BẾp Đức em bị dính cái lỗi Ê6, sỬa mất 5 củ, hic hic, bếp AEG

boy_xedap

Xe điện
sao các bác thích dùng đồ điện tử nội địa thế nhỉ, nhiều cái khác không nói chứ chỉ là bếp điện thì dùng bếp tây cũng thế thôi. Như nồi cơm điện thì khác, có ngon hơn, nhưng em cũng không mua nội địa nữa, chỉ mua nồi Nhật có tiếng Anh thôi, nấu cho đơn giản, trước mua cái nồi nội địa đến mệt, muốn thay đổi chế độ nấu lại phải mày mò. Giờ ra Mediamart làm cái nồi made in japan xuất khẩu 8 tr cũng thấy ngon, không cần nội địa làm gì. có phải là chuyên gia ẩm thực đâu.
LẠI vẫn vấn dề về giá, có phải ai cũng có 8 trieu mua nồi như bác đâu :)

boy_xedap

Xe điện
Đức thì phải mua loại xuất khẩu cho khu vực ĐNÁ hoặc sản xuất tại châu Á chứ Đức mà bán để dùng nội địa Đức thì đừng có dại mà rờ vào. Về VN mình nóng ẩm hỏng nhanh cực luôn. Theo em cứ Elextrolux made in Thailand mà dùng, rất tốt, mỗi tội không biết có bếp từ không thôi. AEG chính là 1 nhãn hiệu của Elex thì phải.
CỤ phán chuẩn, cháu có con AEG mua ben do, thua khÔng dùng, mới tinh bị lỗi Ê6 sửa mất 5 củ, hic hic
BÊp mơi tinh chua dung ngày nào

adng

Xe điện
Nhà em làm cái bếp Chefs dùng 2 năm thấy ổn phết , hỏng 2 lần gọi phát mang bếp khác đến cho mượn ngay .
OK cụ cho thông tin; em đang tính làm 1 em bếp âm. Nhưng ko rõ có ổn định không nên tính mua bếp nổi dùng vài năm thấy ổn thì mới khoét đá.
Chứ khoét đá mà lắp em Panasonic này vào xong mà dính hỏng thì dễ ân hận lắm. Kích thước em pana này vuông, ít sự lựa chọn.

bdkhn

Xe buýt
Có lẽ hên xui thôi. Tuy nhiên cháu vẫn hóng.