[Funland] Bệnh trào ngược dạ dày thực quản

hoangviet89

Xe tải
Em mới xong kháng sinh đc 1 tuần. Phải 1 tháng mới đi test hp lại. Nhưng em đang nản cái vụ tái nhiễm quá cụ ạ? Giờ vợ không dám hôn :((

hoangviet89

Xe tải
Bác sĩ quê em thì thôi chán luôn. Kê đơn xong em hỏi có phải kiêng kị gì để tránh bị tái nhiễm k? Ông ấy chơi cho câu vi khuẩn này không lây đâu. Chán luôn chả hỏi j nữa. Vào phòng nội soi thì e thấy những người khám trước đc gán random cái kết quả hp. Tức là k lấy mẫu sinh thiết test hp mà điền random luôn. Em thấy thế nói rõ luôn là anh phải test hp cho em. Những bệnh nhân khác đa phần k biết hp là gì
Em xin thề sẽ k bjo đến cái bệnh viện đó nữa làm ăn ttất đức. Tiền thu thì đắt câm. Em chỉ nội soi và khám dạ dầy mà chém 700k.
Bệnh viện tư nhân kiểu như hồng ngọc ấy. Nhưng mà ở tỉnh em. Vĩnh phúc ạ. Bệnh viện lạc việt. Các cụ tốt nhất nên tránh xa nó. Đấy là trước em còn làm lái xe cứu thương ở đó. K thể chấp nhận nổi y đức của mấy ông này. Chỉ tập trung hút máu dân làm ăn thì bố láo

hoangviet89

Xe tải
Xong kháng sinh rồi thì bây giờ cụ thấy hết sạch triệu chứng chưa? Bình thường chưa?
Em ăn xong vẫn cứ thấy hơi đau tức vùng ức. 2 3 hôm nay thì đầy bụng khó tiêu ợ hơi dã man. Mấy hôm uống thuốc thì k có hiện tượng khó tiêu như thế. Bây giờ k dám ăn nó. Bia rượu cay chua thì kiêng tuyệt đối rồi. Nhưng mà ăn đồ nhiều dầu mỡ thì thấy khó chịu luôn. Đầy bụng ợ hơi. Cảm giác thức ăn nó trào lên tận cổ họng ấy ạ

hoangviet89

Xe tải
Em đinh đợi 2 tuần nữa xuống bv đại học t khám lại. Cụ có dùng mấy cái loại như trà dây nghệ mật ong v.v.. K?

hoangviet89

Xe tải
Cụ có tránh tiếp xúc với nguồn nhiễm k? Như ăn bát đũa riêng. K hôn hít gì không. Em thấy vụ này khó quá như tra tấn

hacdaihung

Xe tăng
Em ăn xong vẫn cứ thấy hơi đau tức vùng ức. 2 3 hôm nay thì đầy bụng khó tiêu ợ hơi dã man. Mấy hôm uống thuốc thì k có hiện tượng khó tiêu như thế. Bây giờ k dám ăn nó. Bia rượu cay chua thì kiêng tuyệt đối rồi. Nhưng mà ăn đồ nhiều dầu mỡ thì thấy khó chịu luôn. Đầy bụng ợ hơi. Cảm giác thức ăn nó trào lên tận cổ họng ấy ạ
Đây chính là triệu chứng mà em bị sau 10 ngày điều trị đó cụ, ăn có tí ti mà bụng anh ách, khó chịu; đêm nằm thì nó nóng rát mà trong đợt điều trị kháng sinh thì không có chuyện đó.

Em tìm hiểu thì viêm dạ dày do HP khác với viêm dạ dày mà không HP cụ ạ. Viêm dạ dày do HP thường thì dạ dày sẽ bị thiếu acid chứ không phải dư acid như mọi người hay nghĩ.

HP sinh sống được trong môi trường acid dạ dày là vì nó có khả năng trung hòa acid dạ dày (làm giảm nồng độ acid dạ dày), khi người ta quan sát thì thấy HP luôn di chuyển về nơi có độ pH cao.

Trải qua các đợt căng thẳng hoặc ăn uống thất thường, dạ dày và hệ tiêu hóa bị rối loạn dẫn đến dạ dày ít tiết ra acid nên bụng lúc nào cũng khó tiêu.

Khi bụng khó tiêu thì gây sức ép lên van tâm vị, làm cho van này nó đóng không khít và mở nhiều hơn bình thường dẫn tới acid dạ dày trào lên thực quản gây bỏng rát. Lúc này người bệnh thường dùng thuốc trung hòa acid dạ dày.

Khi dùng thuốc trung hòa acid dạ dày thì HP mới bội phát và kéo theo các triệu chứng về hơi thở và viêm loét dạ dày do HP. Khi đó người bệnh lại bắt đầu dùng thuốc diệt HP.

Khi diệt HP lại phải dùng thuốc trung hòa acid dạ dày để làm liền vết loét nhanh hơn và kéo HP ra khỏi ổ loét để dễ bị kháng sinh tiêu diệt hơn. Lúc này triệu chứng trào ngược lại tăng nặng như cụ đang gặp phải hiện nay.

Giải pháp ngay lúc mà em gặp phải như cụ bây giờ là nhịn ăn 3 ngày; bụng rỗng sẽ hết trào ngược.

hoangviet89

Xe tải
Cụ trả lời giúp em vụ phòng tái nhiễm hp sau điều trị đc k? Em đc biết là chồng có hp thì 80% là vợ cũng nhiễm vậy làm sao tránh mắc lại bây giờ. Chứ kiêng tnay em thấy quá khó. E ăn cơm tập thể ở cty k thể dùng riêng bát đũa đc.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ trả lời giúp em vụ phòng tái nhiễm hp sau điều trị đc k? Em đc biết là chồng có hp thì 80% là vợ cũng nhiễm vậy làm sao tránh mắc lại bây giờ. Chứ kiêng tnay em thấy quá khó. E ăn cơm tập thể ở cty k thể dùng riêng bát đũa đc.
Thì có mấy phác đồ diệt HP mà cụ, phác đồ đầu không được thì phác đồ sau và sau nữa; nhưng để an toàn thì nếu tái phát nên làm kháng sinh đồ để tìm phác đồ hiệu quả.

80-90% người dân Việt Nam nhiễm HP nên chuyện vợ lây sang chồng và ngược lại thì cũng không có gì là phải lo sợ cả. Nếu cụ sợ cả gia đình, con cái đều đi diệt HP là xong thôi.

HP lây lan qua nước bọt và bựa răng. Nếu cụ đã diệt HP xong rồi mà khám lại chắc chắn không còn thì cụ sẽ không lây cho người khác. Nhưng trong nhà cụ, mọi người có thể cũng đã bị nhiễm mà hiện tại dạ dày cụ yếu thì có thể bị người khác lây cho cụ.

Nhưng không phải ai bị HP cũng bị HP gây viêm loét dạ dày, nó chỉ gây ra loét dạ dày khi chủng HP là ác tính tính hoặc gặp lúc người bệnh bị rối loạn tiêu hóa, giảm acid dạ dày.

À, mà lý do sau khi diệt HP bằng kháng sinh thì trào ngược tăng nặng là vì kháng sinh cũng diệt luôn những vi khuẩn đường ruột tốt nên tiêu hóa khó khăn hơn. Giải pháp của em là củng cố lại hệ đường ruột bằng sữa chua lợi khuẩn và mấy loại thuốc đang quảng cáo như Tràng Phục Linh với Hoàn Nguyên Vị.

trancongdung

Xe điện
Sáng gấu em cũng mới đi nội soi dạ dày, do mấy đêm rồi đau bụng, khó chịu. Sau khi kiểm tra, bác sỹ kết luận là loét tá tràng, viêm dạ dày, có HP dương tính. Giờ em đang lo quá. Các cụ cho em lời khuyên với ạ.

Hoàng A Mã

Xe điện
Em thấy bọn trên face nó chỉ cách ăn mơ muối của Nhật và dầu dừa.

hoangviet89

Xe tải
Cụ hacdaihung ơi. Sau lộ trình diệt hp của cụ thì bây giờ cụ có phải phòng tránh lây lại k? Em biết là hầu hết ai cũng có hp. Nhưng những ai dạ dầy yếu và đang viêm loét mới cần điều trị. Nhưng em đang muốn hỏi cụ thể như em bây giờ vừa điều trị diệt hp xong. Cứ cho là đã thành công. Thì sẽ tránh giao tuếp với nguồn bệnh để tránh nhiễm lại đến khi dạ dầy khoẻ lại và lành vết loét phải k cụ. Chứ làm sao mà kiêng được cả đời. Như bây giờ vợ em cũng đang sống hoà thuận với hp. Nhưng nhỡ lại lây sang em nếu k có biện pháp phòng tránh. Tại lại thì hp càng khó chữa vì kháng kháng sinh đúng k cụ

Thu Thanh

Xe máy
Mỗi buổi sáng khi ngủ dậy cụ uống ngay 1 ly nước ấm tinh bột nghệ pha với mật ong (uống trc ăn sáng 30' - 1 tiếng) . Nếu cụ bị nặng thì ngày pha uống 2 lần (sáng sớm ngay sau khi ngủ dậy và lúc chiều tầm 4-4h rưỡi hoặc pha uống tối trc khi đi ngủ hoặc lúc nào cụ bị trào ngược mạnh cảm thấy nóng rát thì cụ uống ngay vào cũng đc). Hiệu quả luôn và ngay. Cụ phải nhớ là ngày nào cũng phải uống đều đặn. Uống cái này nó nóng đấy nên có nổi mấy nốt mụn thì cụ cũng đừng lo, khi nào đỡ thì giảm hàm lượng xuống cho đỡ nóng trong. Hiện tại e cũng đang uống đây ạ.

hacdaihung

Xe tăng
Mỗi buổi sáng khi ngủ dậy cụ uống ngay 1 ly nước ấm tinh bột nghệ pha với mật ong (uống trc ăn sáng 30' - 1 tiếng) . Nếu cụ bị nặng thì ngày pha uống 2 lần (sáng sớm ngay sau khi ngủ dậy và lúc chiều tầm 4-4h rưỡi hoặc pha uống tối trc khi đi ngủ hoặc lúc nào cụ bị trào ngược mạnh cảm thấy nóng rát thì cụ uống ngay vào cũng đc). Hiệu quả luôn và ngay. Cụ phải nhớ là ngày nào cũng phải uống đều đặn. Uống cái này nó nóng đấy nên có nổi mấy nốt mụn thì cụ cũng đừng lo, khi nào đỡ thì giảm hàm lượng xuống cho đỡ nóng trong. Hiện tại e cũng đang uống đây ạ.
Mợ bị trào ngược bao lâu rồi? Có dính HP không?

Thu Thanh

Xe máy
Mợ bị trào ngược bao lâu rồi? Có dính HP không?
Em không biết. :) Em sợ nội soi lắm, em chỉ đi thăm khám thôi. :-s Nhưng mà e uống tinh bột nghệ vs mật ong khỏi rồi ạ, chỉ đang uống duy trì k bị tái phát thôi vì nhiều khi em làm việc nên thức muộn.

hacdaihung

Xe tăng
Em không biết. :) Em sợ nội soi lắm, em chỉ đi thăm khám thôi. :-s Nhưng mà e uống tinh bột nghệ vs mật ong khỏi rồi ạ, chỉ đang uống duy trì k bị tái phát thôi vì nhiều khi em làm việc nên thức muộn.
Tìm HP cần gì phải nội soi, test hơi thở 15 phút là xong. Mà loét dạ dày bình thường do dư acid với loét dạ dày do HP là khác nhau về cách điều trị. Sợ nhất của việc trào ngược là van tâm vị hở hoặc giãn vĩnh viễn.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ hacdaihung ơi. Sau lộ trình diệt hp của cụ thì bây giờ cụ có phải phòng tránh lây lại k? Em biết là hầu hết ai cũng có hp. Nhưng những ai dạ dầy yếu và đang viêm loét mới cần điều trị. Nhưng em đang muốn hỏi cụ thể như em bây giờ vừa điều trị diệt hp xong. Cứ cho là đã thành công. Thì sẽ tránh giao tuếp với nguồn bệnh để tránh nhiễm lại đến khi dạ dầy khoẻ lại và lành vết loét phải k cụ. Chứ làm sao mà kiêng được cả đời. Như bây giờ vợ em cũng đang sống hoà thuận với hp. Nhưng nhỡ lại lây sang em nếu k có biện pháp phòng tránh. Tại lại thì hp càng khó chữa vì kháng kháng sinh đúng k cụ
Em mới đi trước cụ có hai tháng thôi và hiện giờ vẫn chưa bình thường như xưa đâu. Em thì không kiêng tuyệt đối được, chỉ hạn chế thôi.

Vết loét dạ dày là nơi trốn tránh acid dạ dày của HP nên mục tiêu điều trị HP là phải làm lành vết loét. Một số lợi khuẩn đường tiêu hóa cũng được cho là ức chế sự phát triển của HP.

Mà tái phát do chính mình chưa diệt hết hoàn toàn cũng khó vì phải thay phác đồ. Tái phát do lây từ người khác đã tái phát thì khó hơn. Tái phát nếu lây từ người nhà thì cứ phác đồ trước đó có hiệu quả là được.

Tóm lại là rất phức tạp cụ ạ!

vietran

Xe ba gác
Úi em cũng đang khốn khổ vì cái bênh trào ngược đây
Nôi soi thì k có vết gì nhưng bs kết luận ho do trào ngược, ngày nào cũng ho, kiêng bia rượu thì đỡ chứ bú tí vào thì ho thôi rồi,mà các cụ biết đấy gái hay thuốc lá bỏ thì dễ chứ đi giao lưu chả nhẽ không làm quai hay 1 đôi ly =))
em uống nexium 50mg thấy đỡ nhưng không khỏi triệt để dc.
Mà ăn uống k có ớt nó cay lắm, rồi cũng phải có tí tiêu tí chanh cho nó thơm tho

Túm lại có cách nào chữa khỏi tiệt xong vẫn làm dc tí bia không nhỉ

CUCAIDO

Xe hơi
Em cũng có chia sẻ với các cụ cụ tý thôi, cách đây 4 - 5 năm gì đó e bị chảy máu dạ dày cấp do con HP+ thế là phải nằm viện mất mấy ngày(đợt đó gần toi các cụ ạ vì cấp nên thấy đi nhiều quá gần ngất sỉu). Sau đợt chữa thuốc tây em dùng thêm 3 tháng mật ong và nghệ đen - khó uống lắm, nhưng khi dùng xong 3 tháng mật ong em lại bị trào ngược thực quản như các cụ, lo lắng đến BV Đại học Y khám bác sỹ lại nội soi và kê đơn thuốc và có cả thuốc trào ngược thực quản e uống hết đợt thuốc cũng không đỡ được mấy. Em tĩnh tâm hàng sáng pha 1 tìa mật ong với 300ml nước ấm cứ như vậy dùng một thời gian thì thấy đỡ. Cho đến cách đây năm 2013 đến giờ em lại uông rượu ầm ầm không thấy bị lại bây giờ cứ có hiện thượng đầy bụng e lại làm một cốc mật ong với nước ấm độ 3 ngày thì lại ổn (mật ong e phải nhờ ông già ở quê mua đúng loại chuẩn, để lâu cũng không hóa đường cơ). Đây chỉ là kinh nghiệm em chia sẻ để các cụ tham khoả, có thể hợp với cơ địa từng người. Chúc các cụ mau khỏe mạnh ./.