[Funland] Bệnh thoát vị đĩa đệm chia sẻ các cụ cách chữa khỏi

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
không muốn up trên of lắm nhưng lên cho ai bị mà chữa

toyota yaris

Xe buýt
Câu chuyện này bắt đầu từ một chấn thương, trật đĩa đệm. Vị bác sĩ người Nhật nói có thể em sẽ tàn phế suốt đời. Lúc đó e hoang mang tột độ. Có lúc đã lấy vải quấn bụng định dùng dao găm xử cho xong chuyện. Chết lành hơn sống què.

Nhưng cơ may e đã chữa khỏi nhờ thuốc. Tới giờ sau nhiều năm không tái phát. E đã rút dc kinh nghiệm chữa. Chú ý giờ quảng cáo linh tinh nhiều nên tránh lẫm vs bọn qc, e xin phép k chơi ib kín kín, có k công khai rõ ràng.

Cách chữa: có 2 cách:

1, dùng thuốc uống trong, phác đồ hình Sin giảm dần( thang chẵn lẻ). Ngoài chườm nóng cho phá ra, bôi thuốc lành da cho lành lại.

2, sử dụng châm cứu - động công. Cái này khá lâu mà phải gần nhà vì liệu trình 7 ngày 1 đợt.

Ngoài ra tiêm, mổ sẽ không bao giờ khỏi. Tin em đi. Ngta đưa e đến bv e đã bỏ lên chân núi tản chữa. Nếu không giờ này vẫn liệt.
Cụ chủ có bị vôi hóa đốt sống không ạ?

cairong_2011

Xe container
MRI là gì hả cụ, vậy e nên khám ở đâu là tốt nhất ạ
Chụp cộng hưởng từ. Chụp cái này hình như cũng phải tiền chẹo, nếu có BH được giảm trừ. Còn chụp đâu theo em ko quan trọng, mà chuẩn đoán mới là quan trọng

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
MRI là gì hả cụ, vậy e nên khám ở đâu là tốt nhất ạ
chụp cộng hưởng từ cũng còn phải có người đọc chuẩn ms là quan trọng cụ ạ
e lâu không vào thấy các cụ quan tâm phết cái món này.

Hoangnamphat.vn

Xe hơi
Website
hoangnamphat.vn
cụ bị thì nên chữa hẳn sớm cho khỏi hẳn đi
ko lúc nặng là mệt
trên kia mấy cụ chỉ cần tập luyện ăn kiêng tự khỏi ko cần thuốc men gì đâu
vâng, em ngồi cũng nhiều, chắc cũng do tư thế ngồi không đúng nữa

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
vâng, em ngồi cũng nhiều, chắc cũng do tư thế ngồi không đúng nữa
k phải đâu
trong đông khi gọi là uất khí thương âm
khi dịch ko đủ sẽ bị đau

cái này cụ chỉ cần kiêng các món mất nước như bia, ngồi điều hòa lâu.. và ăn các món sinh thủy như đậu đen... là khỏi. Chứ e bị kia là do trật rồi mới phải chữa vội

Hoangnamphat.vn

Xe hơi
Website
hoangnamphat.vn
k phải đâu
trong đông khi gọi là uất khí thương âm
khi dịch ko đủ sẽ bị đau

cái này cụ chỉ cần kiêng các món mất nước như bia, ngồi điều hòa lâu.. và ăn các món sinh thủy như đậu đen... là khỏi. Chứ e bị kia là do trật rồi mới phải chữa vội
oh, cảm ơn cụ nhé

Tran Thanh Tung

Xe điện
Ông bạn tôi người Mỹ sống ở New York luôn. Qua VN làm việc 1 năm bị thoát vị đĩa đệm đau quá chụp, bấm huyệt, khí công các kiểu không khỏi. Bay về xếp hàng vào viện ở New York mổ phát khỏi luôn. 2 tuần sau tự lái ô tô. Sang Vn cười bảo biết thế tao mổ ngay từ khi mới bị. E tin Tây y hơn

anhtong84nb

Xe hơi
Hôm trước e cũng định làm 1 topic chia sẻ kinh nghiệm của em trong việc đấu tranh với bệnh này mà bận quá, tiện có thớt của cụ, e xin chia sẻ lun.
Em bị thoát vị đĩa đệm (TVDD) cột sống thắt lưng L4-L5 (phổ biến nhất) - nguyên nhân là do thừa cân mà lại ngồi nhiều lười vận động, nằm ngủ ko đúng tư thế khoa học.

Đợt 1 - Cấp cứu ở 198
Mọi chuyện bắt đầu từ tháng 6 năm ngoái, e bắt đầu thấy mỏi đau lưng khi ngồi nhiều, khi về nhà nửa nằm nửa ngồi (dựa gối) trên giường cũng cảm thấy đau. 1-2 tuần sau thì chân trái có dấu hiệu tê dần khi lái xe máy, ngồi lâu.
Biết là có vấn đề e lên Viện Y học cổ truyền Quân Đội chụp MRI và khám thì dc kết luận là TVDD và chỉ định điều trị bằng châm cứu, bấm huyệt + kéo dãn cột sống liệu trình 5 ngày. Sau 5 ngày em thấy đỡ hẳn và chính vì thế nên e phạm phải sai lầm đó là chủ quan, cho rằng bệnh nhẹ đã khỏi, ko làm tiếp liệu trình thêm 5 ngày nữa, về cũng ko giữ gìn => bệnh trở nặng dần.
Sau vài đêm nằm sai tư thế (gối cao, cong lưng, nằm xấp) rồi thời tiết thay đổi, e ho hắt hơi dẫn tới co giật cơ lưng => bệnh trở nặng và càng nặng thêm.
Tầm đợt này năm ngoái, khi mà cơn bão số 1 bắt đầu tràn về thì e lên cơn đau kịch liệt cả 1 đêm dài, chân trái gần như mất cảm giác (tưởng bị liệt luôn), đi ko vững, nên e vội vàng lên 198, lên đến nơi được tiêm tí thuốc giảm đau và cho nhập viện luôn. Lúc này thì e gần như liệt rồi, đi lại ko nổi nữa vì đau quá, ngồi cũng đau đừng nói đứng dậy, cả tuần nằm viện 198 chỉ nằm. Sau gần tuần tiêm thuốc giảm đau và uống thuốc thì bác sỹ chỉ định mổ cho em. Dĩ nhiên em tham khảo nhiều nơi thì đều được khuyên là không mổ. Thế là e ra viện và bắt đầu công cuộc điều trị bằng vật lý trị liệu.

Đợt 2 - Châm cứu bấm huyệt 45 buổi hết 16tr
Được một ng bạn cũng đã từng bị bệnh và điều trị chỉ chỗ, e tìm đến Bs Triệu ở tập thể ĐH Sư Phạm HN Cầu Giấy và quyết định điều trị ở đây với liệu trình 45 buổi với chi phí là 16tr. Mỗi buổi kéo dài từ 1-1 tiếng rưỡi bao gồm bấm huyệt, châm cứu, chạy máy điện rung, tiêm thuốc giảm đau (tiêm thẳng vào huyệt hay còn gọi là thủy châm) và thủ thuật nắn do ông bs chủ phòng khám đích thân làm.
Hàng ngày e lê lết (đúng là lết luôn ạ) đến phòng khám điều trị rồi lại lết về. Bệnh chuyển biến dần, cũng đỡ đau nhưng do nguyên nhân gây bệnh là cân nặng ko giảm được nên sau 45 ngày điều trị e vẫn chưa khỏi hoàn toàn. Thế là lại thêm 15 buổi nữa (may mà bs ko thu thêm phí), sau tổng cộng 60 ngày e cảm thấy đỡ được khoảng 50%. Dĩ nhiên trong khoảng thời gian đó cũng là nỗ lực giảm cân, uống thêm thực phầm chức năng bổ sung canxi.
Sau đợt này e ở nhà k điều trị ở đâu nữa, chỉ chịu khó giảm cân, tập đu (đu chứ k kéo các cụ nhé) xà đơn và nghỉ tết.

Đợt 3 - Ra tết lại lên viện
Ăn xong cái tết âm cảm thấy bệnh tình vẫn có ko dấu hiệu khỏi hẳn, em lại đi chụp MRI lại lần nữa ở Thái Hà và cũng như mọi nơi khác, ng ta cũng bảo e đi mổ gấp. Em chả mổ mà lần này lên Viện Y học cổ truyền Trung ương (Nguyễn Bỉnh Khiêm) để nhập viện. Thủ tục nhanh gọn, em được nhập viện sau 1 tiếng và phân về khoa Cơ Xương Khớp. Thế là bắt đầu 1 tháng sống trên phố của em.
Đánh giá chung e thấy khoa này của Viện YHCT TW sạch đẹp, bác sỹ và y tá nhiệt tình, thân thiện (phần vì cũng ko đông bệnh nhân quá nên mọi ng rất thoải mái)
Liệu trình điều trị của em là sáng tiêm 1 mũi 3B (3 loại Vitamin B là B1, B6, B12), sau đó châm cứu rồi giác hơi bấm huyệt. Thuốc thì toàn uống thuốc sắc: mỗi bữa 1 túi đắng kinh giúp lưu thông kinh mạch, khí huyết, ngoài ra còn thuốc hoàn cũng công dụng gần tương tự.
Điều trị gần 5 tuần thì bs cho e ra, yêu cầu về giảm cân bằng mọi cách, tránh vận động mạnh, ko chơi các môn thể thao (ngoài bơi), ko tắm nước lạnh, chỉ tắm nước nóng già, xả thẳng nước nóng vào vùng lưng cho giãn cơ. Chịu khó tranh thủ tập đu xà đơn, chườm nóng nếu có thể.
Sau đợt này thì e cảm thấy cũng đã đỡ dc 90%- 95% rồi. Đến tận bây giờ cân nặng e vẫn còn suýt soát 100kg nhưng đi lại đã bình thường, ăn uống thoái mái (chỉ là ko dám chạy nhảy), lái xe máy đi xa ok, chỉ có điều bàn chân trái vẫn còn cảm giác tê (Vẫn còn chưa hết hẳn được).

Xác định sống chung với lũ từ giờ trở đi nên em cũng tuân thủ nghiêm ngặt lời dặn của bác sỹ:
- Nằm thẳng hoặc nghiêng, ko nằm sấp, tránh gối đầu cao.
- Ko tắm tắm nước lạnh, chỉ tắm nước nóng già, xả thẳng nước nóng vào vùng lưng cho giãn cơ.
- Tư thế ngồi dậy khi đang nằm ko dc bật dậy mà phải từ từ nghiêng người sang bên, chống tay ngồi dậy. Không được tập các động tác gập ng tương tự như thế nữa.
- Đu xà đơn hàng ngày
- Tích cực giảm cân - quan trọng nhất nhưng khó nhất
- Nếu ngồi nhiều do công việc phải chú ý cứ tầm 30p phải đứng lại đi lại 1 chút, ko ngồi quá lâu
- Đi lại cẩn thận, ko chạy nhảy, ngã một cái thì rất khó chữa lại.

Một số kinh nghiệm, e xin hết, các cụ nào có thắc mắc cứ inbox hoặc hỏi e, e biết gì xin trả lời đầy đủ !
Đấy. Bấy nhiêu kinh nghiệm của cụ là giúp đước nhiều người rồi ạ. Em trước cũnh nằm đông y 108 nhưng thấy ko ăn thua cụ ạ. Giảm cân với tập luyện là ok

anhtong84nb

Xe hơi
Mẹ em bị thoái hóa đốt sống, lún xẹp đốt L1, không ngồi được quá 3 phút.
sau khi nằm viện y học cổ truyền TP 2 tháng điều trị = thuốc nam sắc thang, châm cứu, tập vậy lý tl, xông đèn, sóng ngắn điện châm các kiểu thì bớt được nhiều , vận động bình thường, chỉ cúi ngừơi là chưa được
Bác sĩ cứ gạ làm thủ thuật " cấy chỉ " thì nhanh khỏi hơn nhưng mà giá chát quá : 1,2 triệu 1 lần và phải " cấy chỉ 8 lần. Em gúc thì thấy bảo món " cấy chỉ " này của y học cổ truyền Trung quốc phát minh ra nhưng bây giờ họ cũng bỏ hay là cấm cách điều trị này rồi .
Có cụ mợ nào từng " cấy chỉ " chưa ạ, cho em lời khuyên có nên dùng cái này không nhỉ
Cấy chỉ gì đâu. Chôn sợi chỉ phẫu thuật vào huyệt ý, 200k một lần thôi ạ. Xưa em làm ở 108 mỗi lần bo 500k bs cười như pháo ý. Cái đó không chữa đc bệnh đâu cụ, nó làm cụ thoải mái một thời gian thôi

anhtong84nb

Xe hơi
Vâng, có lần có người nói với em sở dĩ thoát là vì một phần cơ lưng mình yếu, lại làm các thứ sai tư thế. Khi cơ lưng mình khỏe lên thì nó sẽ đỡ cho xương sống phần nào. Em không phải bác sĩ nên không biết là tập cái gì là đúng vì cơ thể mỗi người một khác nên tốt nhất là mỗi người tự tập xem sao. Riêng môn khí công của bác Trần Hoài Văn thì em thấy bài Vạn bộ trường sinh rất dễ tập, không chấn thương và rất tốt. Em lười tập các bài khác chỉ tập bài vạn bộ đã tháy tốt rồi. OF nhiều người tập bác này nên chắc em cũng chả cần quảng cáo.
Bị bệnh này em thấy số 1 là bơi, sau đó đến đu xà, đi bộ. Em thì mới làm đc có 2 món sau, món đầu chưa làm đc

anhtong84nb

Xe hơi
Em là thằng 15 năm sống chung với bệnh đây, nghe lời lũ lang băm thuốc uống rồi thuốc đắp, xoa bóp trị liệu các kiểuiền thuốc trong suốt 15 năm chắc đủ xây được cái gọi là nhà mà bệnh vẫn hoàn bệnh.
Cho đến năm 2007 thì chân trái gần liệt, lúc ăn thì phải nằm chổng mông lên trời mặt cắm xuống đất bát cơm để trước mặt trông chẳng khác gì con chó, đến khi không chịu nổi xác định phải mổ mới có cơ may được giải thoát khỏi bệnh (Lúc bấy giờ không mổ cũng nằm liệt, ca mổ không thành công thì cũng nằm liệt luôn nên đành liều vậy)
Sau khi đã quyết định vậy em vào 103 khám, kết quả chụp MRT là xẹp đĩa đệm L4-L5 làm hẹp 3/4 ống tủy gây chèn ép dây thần kinh, ca mổ được thực hiện sau đó cho kết quả tốt ngoài sức tưởng tượng của em.
Đến nay đã gần tròn chục năm em không còn bận tâm đến cái lưng nữa, mang vác cỡ 50kg trên lưng vẫn thấy bình thường.Cùng mổ thời gian đó với em có 2 người làm ở VĐ đến nay cũng đều khỏe mạnh, khác chút là họ phải có đinh nẹp còn em thì không,
Một ông nằm cùng em quê Đồ sơn mổ trước em 3 tháng ở Việt tiệp HP sau đó bị đau lại, tháng 12 năm 2007 phải vào 103 mổ lại, ông này từ chỗ nằm liệt sau khi mổ lại thì đi lại được nhưng đến tận bây giờ vẫn phải thường xuyên dùng thuốc.
Tóm lại cũng là TVĐĐ nhưng tùy theo mức độ bệnh lý, cơ địa từng người và quan trọng nhất là phải đến bệnh viện, từ đó Bs sẽ tư vấn phương pháp điều trị như thế nào cho hợp lý, tránh tiền vẫn mất mà bệnh vẫn mang.
Cụ cẩn thận đấy. Đừng chủ quan. Bệnh cụ chắc chỉ phẫu thuật cắt phần thoát vị ra thôi. Cứ gắng làm nó vị lại thì lại khổ hơn ý