[Funland] Bệnh thành tích trong phong trào: Đưa hàng trăm học sinh ra dưới trời mưa rét thi Hội khỏe Phù Đổng

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy cũng bình thường mà, đã đi thi chạy thì phải mặc thế chứ ? Không lẽ mặc áo phao quần nỉ chạy thi ??? Chỉ thắc mắc là nếu trời mưa rét thì sao ko để các em chạy trên đường khô cạn, lại lôi xuống ruộng nước ướt để thi?
Cái này là mối tương quan tuần hoàn thôi. Nếu trời khô ráo, hoặc các em chạy trên đường khô cạn => Ko có bài báo => ko có thớt => ko có tranh cãi.
Vì trời mưa rét, lại còn lội xuống ruộng ướt => báo chí quan tâm đăng bài => có thớt => có tranh luận.

Có A mới có B. A thay đổi thì có thể B sẽ không tồn tại nữa.

TPS

Xe điện
Trong bài báo ở thớt cũng nói về việc phụ huynh "lo lắng việc con dầm mưa nhưng không dám cho nghỉ vì ngại nhà trường". Cái tâm lý này là phổ biến và các cụ đừng nói như thể ai cũng "cứng" như các cụ, thấy không thích thì cho con nghỉ như vậy.

Quay về việc tắm âm dương này. Khô da chẳng lẽ không liên quan đến sức khỏe? Nó là một thông báo của cơ thể. Rằng phương pháp này đang có ành hưởng không tốt đến bản thân. Hoặc người tập đang sai phương pháp.

Em nói rõ là em biết tắm âm dương có lợi ích thế nào. Nhưng bất kì phương pháp nào cũng phải xem xét trên tư cách cá nhân. Tin tưởng vào "lời người khác" và theo đuổi một cách bất chấp, ko cần đếm xỉa cơ thể mình có thật sự phù hợp với nó không. Không phải là sáng suốt đâu ạ.
:) Em nhắc lại cụ tắm sai phương pháp đấy nhé. Tắm âm dương làm đẹp da. Cụ dùng nước siêu nóng để tắm cho xong rồi mới tráng qua nước lạnh. Chính nước siêu nóng và thời gian tắm quá dài bằng nước nóng làm cụ khô da.

Chả có phương pháp nào phù hợp với toàn bộ mọi người cả. Cụ không thấy hợp thì cụ đừng dùng là chuẩn rồi :). Người huyếp áp thấp, tim mạch cũng không nên dùng.
Yếu đừng ra gió. Nhưng ngược lại đừng biến mình làm kim chỉ nam phê phán hội thể thao phù đổng.
Bài báo nêu được 1 phụ huynh tên H chả biết có thật không, và ông phụ huynh H này có con dự thi hay không? Cụ là 1 ví dụ phụ huynh rất bức xúc dù chỉ đọc báo và đang sống ở HN/HCM này :D

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
:) Em nhắc lại cụ tắm sai phương pháp đấy nhé. Tắm âm dương làm đẹp da. Cụ dùng nước siêu nóng để tắm cho xong rồi mới tráng qua nước lạnh. Chính nước siêu nóng và thời gian tắm quá dài bằng nước nóng làm cụ khô da.

Chả có phương pháp nào phù hợp với toàn bộ mọi người cả. Cụ không thấy hợp thì cụ đừng dùng là chuẩn rồi :). Người huyếp áp thấp, tim mạch cũng không nên dùng.
Yếu đừng ra gió. Nhưng ngược lại đừng biến mình làm kim chỉ nam phê phán hội thể thao phù đổng.
Bài báo nêu được 1 phụ huynh tên H chả biết có thật không, và ông phụ huynh H này có con dự thi hay không? Cụ là 1 ví dụ phụ huynh rất bức xúc dù chỉ đọc báo và đang sống ở HN/HCM này :D
Vâng. Nên em rút lui. Em để các cụ khác làm kim chỉ nam phê phán bài báo vậy ;)) Các cụ mạnh thì cứ ra gió thoải mái thôi. Em chấp nhận đứng hóng rồi mà :))
Cụ và nhiều cụ khác cũng là những ví dụ rất cụ thể phụ huynh cười khẩy khinh thường dù chỉ đọc báo và đang sống ở HN/HCM này :D Hỏi đã có ai để con bị tới mức như vậy chưa thì chả thấy ai nhận =))
Có vài còm của một số cụ có kinh nghiệm với thời tiết miền Trung thì bị lọt thỏm mất rồi. Không có ai chú ý cả.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Vào nhà nghỉ chịch ra sản phẩm thì bảo trường ko giáo dục. Cho ra sân chạy thì kêu lạnh với mưa. Lạy các thánh.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Hồi bé như này em đá bóng giữa 12h trưa nắng 40 độ, hoặc trời rét 10-11 độ vẫn quần đùi áo ba lỗ ra sân đá.
Công nhận thời đi học chiều có wủa đá bóng 12h trưa vãi thật. Tuổi mười mấy khỏe lắm, xi nhê gì mấy cái này.

Azeglio

Xe điện
kệ trường nhà người ta đi, mấy ông lều soi vớ vẩn, mie ở quê tầm lạnh xoắn mít này còn lội bùn ngoài đồng có sao đâu. chứ thi đua kiểu này là bọn trẻ con nó cũng ham lắm, ai chẳng qua cái thời trẻ trâu mà các ông cứ lắm chuyện. cháu vẫn nhớ cái hồi trung học, 12h trưa nắng như đổ lửa cả lũ vẫn đá bóng ầm ầm, hay những hôm tan học sớm mưa tầm tã vẫn rủ nhau đá bóng ngoài đồng.
Đội bóng em hồi xưa bất bại mùa hè vì giờ đá là 13h đến 14h30. Đội khách có là trẻ CA HN hay Thể công cũng thua hết.

_Minh_Nguyen_

Xe máy
Không biết ở Việt Nam khắc nghiệt thế nào, nhưng có vẻ như bài báo nói hơi quá lời. Có cụ nào nuôi con ở Nhật sẽ thấy các cháu bé gốc Việt Nam rèn luyện như thế nào. Chút lạnh, chút gió, chút mưa ở nhà mình chẳng thấm vào đâu.

bimbim7575

Xe buýt
Trẻ em Nhật bị bắt đi trong tuyết lạnh thì nịnh Nhật đủ kiểu, quay về Việt Nam thì chửi là bệnh thành tích. Ông thớt bị bệnh thích chửi Việt Nam

Vào mùa đông, sau thời gian học thì tất cả học sinh sẽ chạy bộ ở trên bãi tập để rèn luyện sức chịu đựng giá rét. Những em có thể cởi trần hay mặc áo phông, quần sooc và để chân trần chạy. Cách ăn mặc của trẻ giống như đi nghỉ mát vào mùa hè vậy.

Bọn trẻ sẽ ngồi trên mặt đất và bắt đầu ăn cơm.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thân cụ, chắc thể chất cụ nó cũng yếu hơn người bình thường nên mới có những trải nghiệm tồi tệ như vậy. Thôi cụ cứ đắp chăn ở nhà nhé. Bye cụ.
Mợ dùng từ yếu sinh lý cho cụ ấy sẽ chính xác hơn :D

TPS

Xe điện
Vâng. Nên em rút lui. Em để các cụ khác làm kim chỉ nam phê phán bài báo vậy ;)) Các cụ mạnh thì cứ ra gió thoải mái thôi. Em chấp nhận đứng hóng rồi mà :))
Cụ và nhiều cụ khác cũng là những ví dụ rất cụ thể phụ huynh cười khẩy khinh thường dù chỉ đọc báo và đang sống ở HN/HCM này :D Hỏi đã có ai để con bị tới mức như vậy chưa thì chả thấy ai nhận =))
Có vài còm của một số cụ có kinh nghiệm với thời tiết miền Trung thì bị lọt thỏm mất rồi. Không có ai chú ý cả.
Em đọc lướt cũng thấy không ít cụ nhận, không ít cụ bảo quá khứ hoặc hiện tại mình vẫn như thế.
Chưa có con thì ví dụ con thế nào được?
Nếu là con em thì em thấy chuyện đó rất bình thường. Bọn em hồi bé vẫn bêu nắng vàng cả tóc, chạy ra tắm mưa tắm bùn có làm sao đâu? Bố mẹ em ở nhà cũng chả cấm chuyện tắm mưa, chạy chơi trưa nắng đầu trần không cấm. Em đi thể thao giữa trời mưa phùn cũng chưa từng có bố mẹ ngăn cản?
Thời tiết miền trung 16-17 độ với độ ẩm cao thì có gì ghê gớm?

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc lướt cũng thấy không ít cụ nhận, không ít cụ bảo quá khứ hoặc hiện tại mình vẫn như thế.
Chưa có con thì ví dụ con thế nào được?
Nếu là con em thì em thấy chuyện đó rất bình thường. Bọn em hồi bé vẫn bêu nắng vàng cả tóc, chạy ra tắm mưa tắm bùn có làm sao đâu? Bố mẹ em ở nhà cũng chả cấm chuyện tắm mưa, chạy chơi trưa nắng đầu trần không cấm. Em đi thể thao giữa trời mưa phùn cũng chưa từng có bố mẹ ngăn cản?
Thời tiết miền trung 16-17 độ với độ ẩm cao thì có gì ghê gớm?
Thôi dừng ở đây thôi cụ. Em nghỉ thớt này rồi. Cuối cùng cũng chỉ là quan điểm sống của mỗi người thôi. Mà cái em không thích ở người VN ta là hay cố chứng minh bản lĩnh rồi quay ra khích bác nhau (cụ có thể coi những còm trên của các cụ khác nói em). Chả phải ngẫu nhiên cái đất nước này ai cũng biết bia rượu có hại, dễ K gan nhưng vẫn cứ đứng top tăng trưởng đồ uống và quán nhậu vẫn đông nghịt người. Văn hóa nó thể hiện hết trong cái thớt này cả :D Nên là em xin phép bb cụ. Đừng rep em ở thớt này nữa nhé. Kết lại vẫn là thằng nào cười sau cùng thôi :))

juve99

Xe cút kít
Hội chứng xót con của phụ huynh.
Nhưng công nhận cái gọi là "Hội khỏe Phù Đổng" là thứ phong trào cũ kỹ, giả tạo, vô tác dụng đặc sắc của Việt Nam.
Nó chính là thể thao học đường đó cụ. Vđv chuyên nghiệp được phát hiện chủ yếu ở đây ( trừ bóng đá hiếm hơn do giờ nuôi theo kiểu gà nòi và k phải kỳ hkpd nào cũng thi ). Để được chạy như bài báo là mơ ước của bao thiếu niên đấy cụ. Quy trình tuyển chọn trong lớp thi thố đấu đá thậm chí cả đánh nhau để kiếm suất :-j rồi thi đấu theo khối, theo trường. 2 vị trí xuất sắc nhất trường được chọn đi thi theo cụm, rồi cấp huyện - TP ( được đến đây đã là khá xuất sắc ) đến thi cấp tỉnh và TQ ( tiệm cận chuyên nghiệp). Hồi lớp 8 - 9 e được thi đến cấp cụm tép riu mà đã như ô sao, bạn gái mê tít :)), đen cái năm đó e là 1trong2, nhất nhì cụm để thi cấp TP thì nội dung đó sau bỏ ( đá cầu cao su ). Nhiều cụ mợ cứ bảo hoãn... nó liên quan bao bộ phận, an ninh, y tế, khách mời, trọng tài đã chốt kế hoạch... mà hkpd thì kiểu gì chả gặp nắng nóng hoặc mưa rét vì nó nhiều kỳ và kéo dài ngày

• Vodka
Reactions: XPQ

3key

Xe buýt
Lều báo dùng cụm từ "Té sấp mặt" đã thấy nó sao sao ý rồi :)) ( có vẻ chưa đủ từ).

alansaint

Xe buýt
Hội khỏe này ăn thua gì nhỉ? Thằng con nhà em tầm này đi học có mỗi cái sơ mi trắng cộc tay với lại cái áo gió đồng phục của trường thôi. Mà lúc nào tới đón cũng đang trong tình trạng mặc áo cộc tay. Còn không nói chuyện ngày xưa, tầm tuổi trẻ này ngày xưa cứ sau mỗi buổi đi học về là tụi trẻ con như bọn em lang thang sắp làng trên xóm dưới, ngoài đồng, mò cá, bắt trai.... Chả bao giờ nghĩ tới thời tiết. Càng mưa càng sướng.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thôi mấy bố bao bọc nó vừa vừa thôi, nhiệt độ 16-17 độ từ bao giờ cho là rét cắt da. Học sinh nó ra chạy nhảy 1 lúc là tưng bừng lên ngay
Giời này cứ trùm chăn phang nhau là được tung hô thôi nhờ
Về nhiệt độ thấp thì không đáng bàn lắm nhưng trời mưa vào mùa đông ai lại chơi thể thao trừ vào giải chạy marathon hoặc thi đấu điền kinh, bóng đá chuyên nghiệp, rõ ràng nguy cơ chấn thương, bệnh tật của học sinh là có thật.

Nếu học sinh tự phát thi đấu vì ham thích là một chuyện, đằng này phóng sự nói rõ đây là quyết tâm của người lớn vì hoàn cảnh xô đẩy nào là ngân sách, kế hoạch đã lên sẵn... mà bỏ qua đối tượng thụ hưởng là học sinh

Điều này kinh tởm không khác gì các buổi khai giảng giữa trưa nắng, học sinh đứng im chịu trận trong khi quan khách thì chễm chệ ngồi trong bóng râm, trong khi lẽ ra là ngược lại. Đào tạo sự kiên trì, bản lĩnh cho học sinh phải có phương pháp, giáo trình chứ không lấy các hoạt động, sự kiện dành lẽ ra là phuc lợi dành cho học sinh làm biến tướng so với mục đích ban đầu khiến học sinh trở thành nạn nhân, torwr nên căm ghét hình thức giáo dục bởi trường lớp

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em sang Nhật lạnh 7 độ thấy giáo viên mầm non nó lùa hết bọn nhóc ra sân chơi, mà bọn đấy mặc quần đùi hết, mỗi bên trên mặc áo ấm.
Họ áp dụng triết lý sống vào triết lý giáo dục, có chuẩn bị và phương pháp, đồng thuận của cả xã hội, thực hiện kiên trì trong suốt giáo dục học đường qua các hình thức, hoạt động đa dạng.
Mình là làm ẩu tả, dùng lý lẽ ba lăng nhăng để bao biện cấp liếm sự vô trách nhiệm nên không so thế được cụ ơi

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nhìn nhưng phải biết nghĩ. Dân sống ở vùng ôn đới, mùa đông lạnh tất nhiên người dân phải thích nghi từ bé. Và họ làm bài bản theo phương pháp chứ không phải đầu chỉ để đội mũ như ofer

https://www.parents.com/baby/safety/outdoor/winter-weather-safety-guide/
Thế cụ nghĩ dân Việt Nam đẻ ở Campuchia xong đến lớn mới đem về Việt Nam thi Hội khỏe Phù Đổng?