[Funland] Bệnh Gout

Trạng thái
Thớt đang đóng

lontonshop

Xe đạp
E chào các bác ạ
E xét nghiệm AU bị cao mấy năm nay rồi toàn trên 650, mà ko thấy phát nên e vẫn ăn chơi bình thường tưởng miễn nhiễm với gút. Tháng rồi e bị tái tràn dịch khớp gối phải ( năm 2018 e bị tràn dịch cả 2 gối nằm viện tiêm và uống thuốc gần 2 tuần thì được thả tự do ) uống kháng viêm, giảm đau, giãn cơ tưởng do vận động mạnh như lần đầu nhưng sau gần 20 ngày vẫn ko khấm khá hơn thì hôm qua e ra bv bạch mai xét nghiệm và chụp mri thì kết luận tràn dịch do gút. (Dịch 15mm nhỏ hơn lần trước e bị cả 2 gối).
AU hiện tại có 570 giảm hơn trước mà giờ nó mới phát
Bác sĩ chỉ định e hút dịch tiêm demo medrol 40mg 1 liều duy nhất
Ngày 1 viên colchicine, feburic 80mg vào buổi tối
1 viên arcoxia 60mg vào buổi sáng sau ăn no
Có bác nào gút mà bị phát ở đầu gối như e ko ạ?
E ko muốn hút dịch, chỉ uống thuốc như đơn trên liệu có tiêu được dịch ko?
Cảm ơn các bác

Tranducduong

Xe tải
sau ký nghỉ lễ em táng rượu có mấy trân mà bây h lại thấy chân moi mói rồi, bây h lai phải dùng thuốc tây mới đỡ đc, em bị nặng rồi tháng đau vài trân nếu ko dùng thuốc tây thế mới chán chứ ..:D
Hic anh bị lâu thế rồi mà vẫn táng rượu bia ạ? Anh
Có ăn chế độ ít đạm không?

tranhungwin

Xe tải
E chào các bác ạ
E xét nghiệm AU bị cao mấy năm nay rồi toàn trên 650, mà ko thấy phát nên e vẫn ăn chơi bình thường tưởng miễn nhiễm với gút. Tháng rồi e bị tái tràn dịch khớp gối phải ( năm 2018 e bị tràn dịch cả 2 gối nằm viện tiêm và uống thuốc gần 2 tuần thì được thả tự do ) uống kháng viêm, giảm đau, giãn cơ tưởng do vận động mạnh như lần đầu nhưng sau gần 20 ngày vẫn ko khấm khá hơn thì hôm qua e ra bv bạch mai xét nghiệm và chụp mri thì kết luận tràn dịch do gút. (Dịch 15mm nhỏ hơn lần trước e bị cả 2 gối).
Cảm ơn các bác
cụ bi gout mấy năm mà ko biết ah chẳng qua nó ko lên cơn gout cấp thôi, em bị sau 3 hoặc 4 năm mới lên khớp gối đã hút dich cả 2 bên rồi cách nhau 2 năm mà cụ, nếu cụ ko muốn hút dich thì uống thuốc cũng đc nhưng nó lấu hơn thôi, hồi trước em cũng nghĩ như cụ uống thuốc cho lành đỡ phải hút nhưng gần chuc ngày vẫn ko đi lại đc ức quá vào viên E hút dich hôm sau đi đá bóng luôn ;d

tranhungwin

Xe tải
Hic anh bị lâu thế rồi mà vẫn táng rượu bia ạ? Anh
Có ăn chế độ ít đạm không?
em vẫn ăn uống bình thường chỉ kiêng thit chó và đồ nội tạng thôi, mấy hôm rồi liên hoan họp mặt táng rượu hơi nhiêu nên cảm thấy nó lai đau cu ah

Tranducduong

Xe tải
em vẫn ăn uống bình thường chỉ kiêng thit chó và đồ nội tạng thôi, mấy hôm rồi liên hoan họp mặt táng rượu hơi nhiêu nên cảm thấy nó lai đau cu ah
Anh bị thâm niên thế rồi mà vẫn rượu ạ! Bthuong anh có dùng thuốc gì hạ AU ko anh? Hay kệ nó chỉ ăn uống bình thường thôi!

lontonshop

Xe đạp
cụ bi gout mấy năm mà ko biết ah chẳng qua nó ko lên cơn gout cấp thôi, em bị sau 3 hoặc 4 năm mới lên khớp gối đã hút dich cả 2 bên rồi cách nhau 2 năm mà cụ, nếu cụ ko muốn hút dich thì uống thuốc cũng đc nhưng nó lấu hơn thôi, hồi trước em cũng nghĩ như cụ uống thuốc cho lành đỡ phải hút nhưng gần chuc ngày vẫn ko đi lại đc ức quá vào viên E hút dich hôm sau đi đá bóng luôn ;d
Từ đợt ấy bác có bị tái lại dịch ở đầu gối ko ạ?
Đợt năm ngoái e nằm viện, thấy nhiều ng vào hút lại dịch lắm. Có thằng e nằm cùng phòng e 1 tuần đến hôm e ra thì nó lại vào hút.
Như e lần này dịch 15mm từ qua đến nay uống thuốc giảm viêm và đào thải AU thì thấy chân nhẹ hơn, vẫn còn sưng nhưng ko còn to, đã đi lại đc mặc dù hơi cứng và còn căng. E chưa tiêm mũi kia mà đang dùng thuốc cùng tên medrol 16mg ngày 2 viên

Atmosphere

Xe tải
em không biết thế nào. ăn uống kiêng khem thịt bò thịt chó, hải sản, nội tạng. chỉ ăn ít thịt trắng gà với thịt lợn mà chỉ số sau 1 tháng vẫn 580. không hiểu kiểu j nữa. khám thì bác sĩ chưa cho apoll để giảm

lontonshop

Xe đạp
em không biết thế nào. ăn uống kiêng khem thịt bò thịt chó, hải sản, nội tạng. chỉ ăn ít thịt trắng gà với thịt lợn mà chỉ số sau 1 tháng vẫn 580. không hiểu kiểu j nữa. khám thì bác sĩ chưa cho apoll để giảm
E cũng như bác nhưng chỉ số AU của e cao hơn bác mà chắc bs thấy cơ địa e tốt nên ko kê thuốc đào thải . Bác nên chủ động uống hoa lá cành để nó giảm xuống chứ đừng như e, chủ quan nên giờ mới khổ thế này. Đau cấp còn đỡ nó còn tràn dịch mới đau đầu

Tuanclup

Xe hơi
E ủn lên cụ ạ

tranhungwin

Xe tải
Từ đợt ấy bác có bị tái lại dịch ở đầu gối ko ạ?
Đợt năm ngoái e nằm viện, thấy nhiều ng vào hút lại dịch lắm. Có thằng e nằm cùng phòng e 1 tuần đến hôm e ra thì nó lại vào hút.
Như e lần này dịch 15mm từ qua đến nay uống thuốc giảm viêm và đào thải AU thì thấy chân nhẹ hơn, vẫn còn sưng nhưng ko còn to, đã đi lại đc mặc dù hơi cứng và còn căng. E chưa tiêm mũi kia mà đang dùng thuốc cùng tên medrol 16mg ngày 2 viên
chắc ku em cụ hút dịch chưa hết vào hút lại thôi, chứ em bi gout hơn 10 năm ròi hút dịch có vài lần thôi, mấy năm nay ko phải hút, mặc dù cơn gout của em mỗi tháng vài lần :D

E chào các bác ạ
Cảm ơn các bác
Nếu bác không muốn hút dịch thì dùng thử Cao gắm Bảo An đi, tác dụng 2 trong 1 luôn là: đào thải au từ thức ăn mới ăn vào, và rút dần dịch ở khớp gối. Hạn chế duy nhất là: rút từ từ chứ k nhanh như thuốc tây, sau khi uống khoảng 15-20 ngày là bác tự cảm nhận được tác dụng của thuốc đối với chỗ khớp gối bị tràn dịch luôn

nilt02

Xe hơi
em thấy ông anh ở cơ quan cũng bị gút., đi chữa các kiểu không được. Nhưng giờ thì ổn không bị nữa. Hỏi ra mới biết ông ý hàng ngày toàn dùng nước lá Vối uống thay nước chè. Các cụ bị Gút hay very Gút cứ kiên trì thử 1 thời gian coi hiệu quả lắm đó

Tranducduong

Xe tải
Nếu liệt kê các loại thực phẩm cần hạn chế thì rất dài, vậy nên em xin liệt kê mấy thứ nên dùng thường xuyên để các cụ tham khảo:
Thực phẩm: (theo thứ tự ưu tiên dùng giảm đi)
- Trứng gà (không dùng trứng lộn), sữa và các sản phẩm từ sữa, lườn gà, các loại thịt trắng, cá nước ngọt, trứng cá các loại. Nên nhớ cùng một con gà nhưng da gà có 300mg AU/100 g thực phẩm, gan gà có 360 mg/100 g thực phẩm, nhưng lườn gà chỉ có chưa đến 1/2 số đó.
- Các loại ngũ cốc - trừ lúa mạch đen, kiều mạch.
- Uống nhiều nước lọc hàng ngày
Các loại thực phẩm phải loại khỏi thực đơn:
- Nội tạng và da (bì) tất cả các loài động vật.
- Các loại rau quả có mức tăng trưởng nhanh như: nấm, giá đỗ, măng, dọc mùng (bạc hà)... ko nên dùng
- Các loại đậu (đỗ) và chế phẩm từ đậu không nên dùng.
- Các loại cá biển hầu hết đều có tỉ lệ AU cao/100g thực phẩm (trừ trứng cá).
- Rượu, bia không có hoặc có rất ít nhân Purin nhưng nó làm giảm khả năng đào thải AU từ thận nên không được dùng.

Liệt kê lâu lắm, em up ảnh lên để các cụ tham khảo:

Theo bảng này thì thịt Bò ít Purin hơn thịt lợn bác nhỉ? Và có thể ăn đc Óc với Lưỡi với liều lượng Hạn chế hả bác?
Còn Dưa cà Muối ko biết có nguy hiểm gì ko bác nhỉ, em lại khoái Cà + Sung muối ăn kèm cơm mới chết :(

Em GÚc gờ 1 vài bảng Purin lại khác nhau , chả biết tin vào đâu ??????

Chỉnh sửa cuối:

Longty84

Đi bộ
Dạ em uống lá cải bẹ xanh luộc 10 ngày, xong rồi Lá tía tô ngày uống ngày không, em ăn củ cải trắng luộc uống nước đó nữa...cứ thế xoay vòng, k uống thuốc gì bác ạ!
E chạy + đi bộ thấy ko ăn thua , đạp xe mới đc 1 tuần nay ngày 30km - 2 vòng hồ tây bác ạ
Đêm e hay thức vì Stresss không chắc xuống dc tí ti nữa!
Nghiên cứu kĩ quá đấy e

Matizcoi

Xe cút kít
chắc ku em cụ hút dịch chưa hết vào hút lại thôi, chứ em bi gout hơn 10 năm ròi hút dịch có vài lần thôi, mấy năm nay ko phải hút, mặc dù cơn gout của em mỗi tháng vài lần :D
Nghe tới hút dịch khớp gối quen quen .... Có phải cụ đá banh cho mấy anh dưỡng sinh 75 ko nhẻ :D

lontonshop

Xe đạp
Có bác nào uống banking soda pha nước để giảm AU chưa ạ?

Tranducduong

Xe tải
Bọn báo toàn viết gout sống dc 10-20 năm! Mất dạy thật làm bao nhiêu anh em mới bị suy nghĩ tiêu cực!
Các bác trên này toàn gout mãn hơn chục năm nếu kiểm soát tốt vẫn bình thường mà nhỉ?

Tranducduong

Xe tải
Bác chơi nước cải bẹ xanh luộc 10 ngày cho
Em, đạp xe vs chạy bộ 60p 1 ngày nữa 1 tháng XN khác ngay

lontonshop

Xe đạp
Bác chơi nước cải bẹ xanh luộc 10 ngày cho
Em, đạp xe vs chạy bộ 60p 1 ngày nữa 1 tháng XN khác ngay
Bác cho e hỏi chút
Cải bẹ xanh là cái rau cải mình hay nấu thịt băm hay là cải muối dưa?
Luộc mấy mớ với bao lít nước để uống vậy bác?

Tranducduong

Xe tải
Cải ăn sống với bánh xèo đó bác! Nấu nước luộc uống cả ngay2-3 lít

Trạng thái
Thớt đang đóng