[Funland] Bệnh Gout

Trạng thái
Thớt đang đóng

anhduc8805

Xe tải
em thấy bảo rượu cua uống đỡ ấy ạ

đông y

Xe hơi
chỉ cần cải thiện chế độ ăn thuốc thang hợp lý là sẽ đỡ thôi chứ cái này là do rối loạn chuyển hóa.khó chữa được khỏi hoàn toàn lắm.

Matizcoi

Xe cút kít
em bị gút mới 26 tuổi khổ quá các cụ ạ
hôm nọ ngủ dậy đi không được, 2 hôm chịu không nổi đi bệnh viện đo 600
bác sĩ bảo bị gút rồi về mua thuốc uống với kiêng uống rượu bia ăn uống hợp lí
đọc trên mạng thấy bảo bệnh nhân gút sống thêm 10-20 năm, thế có nghĩa tầm 40 tuổi là em đi bán muối ạ
làm kts phải ngồi máy nhiều thế này chưa giàu đã mắc đủ thứ bệnh
Chà chà, 26 tuổi mà gout thì cụ cũng ko phải rạng vừa đâu :))
Cụ đọc ở đâu mà bảo mấy ông gout sống được có 10-20 năm đấy chỉ em phát, nói cho cụ mừng, lếu bị gout mà kiêng cữ tốt, em đảm bảo sống thọ hơn bình thường, nhá.

YAMAKAWA

Xe buýt
Dạo này axit uric trong máu e vượt ngưỡng cho phép, gần 500 gì đấy, có cụ nào đã từng dùng TPCN hoặc thuốc bổ để hạ axit uric thành công chưa? E tìm hiểu nhiều nhưng chưa thấy có gì rõ ràng toàn là quảng cáo thôi
Thuốc hạ acid uric không có thuốc bổ mà chỉ có thuốc ức chế sản sinh purin làm giảm acid uric thôi+ uống nước tăng đào thải+ giảm nạp đạm
Dùng allopurinol 300mg uống khoảng 2 vỉ+ uống nước lá vối+ ăn kiêng. Kết quả uric từ 700 về 300 . Sau đó lại xoã và hiện giờ 590 ạ

DDNTAN

Xe tải
Thuốc hạ acid uric không có thuốc bổ mà chỉ có thuốc ức chế sản sinh purin làm giảm acid uric thôi+ uống nước tăng đào thải+ giảm nạp đạm
Dùng allopurinol 300mg uống khoảng 2 vỉ+ uống nước lá vối+ ăn kiêng. Kết quả uric từ 700 về 300 . Sau đó lại xoã và hiện giờ 590 ạ
Dạ thuốc đấy bác sỹ kê đơn ạ? Trước e có uống thuốc kê tuy nhiên bị dị ứng sưng hết mặt mũi lên, thế là ko dám uống nữa. Thuốc đấy có tác dụng phụ gì ko ạ?

Big Computer

Xe đạp
Dạ thuốc đấy bác sỹ kê đơn ạ? Trước e có uống thuốc kê tuy nhiên bị dị ứng sưng hết mặt mũi lên, thế là ko dám uống nữa. Thuốc đấy có tác dụng phụ gì ko ạ?
Chính là tác dụng ngoài da mà cụ bị đó, một số người bị khô da, nứt da. Cụ đề nghị bác sĩ đuổi thuốc coi sao (nhớ ko nhầm là có loại febuxostat). Gần 500 mà nếu cụ còn trẻ thì cứ bớt mồm một chút, táng nước nhiều vào và vận động cho ra mồ hôi hàng ngày là nó sẽ về bình thường thôi :))

matizac

Xe tăng
allopurinol và colchicine 2 là loại phổ biến, ngoài ra còn rất nhiều loại nữa có tác dụng tương đương

DDNTAN

Xe tải
Chính là tác dụng ngoài da mà cụ bị đó, một số người bị khô da, nứt da. Cụ đề nghị bác sĩ đuổi thuốc coi sao (nhớ ko nhầm là có loại febuxostat). Gần 500 mà nếu cụ còn trẻ thì cứ bớt mồm một chút, táng nước nhiều vào và vận động cho ra mồ hôi hàng ngày là nó sẽ về bình thường thôi :))
Dạ e biết thế, mà cũng hạn chế ăn lắm đấy ạ, còn đâu thì một năm vẫn phải đi ăn nhậu ko tránh được ạ, năm nay e đi kiểm tra xem nếu vẫn cao thì phải táng thuốc thôi, hôm vừa rồi tự nhiên đau chân kinh lắm rồi

leanh1971

Xe hơi
Em khám bác sỹ bảo nồng độ axit urit cao nhưng chưa phải gut
Của em chỉ số là 520

leanh1971

Xe hơi
Em cũng biết mức giới hạn 4xx nhưng bác sỹ lại bảo cao nhưng chưa gut

Big Computer

Xe đạp
Em cũng biết mức giới hạn 4xx nhưng bác sỹ lại bảo cao nhưng chưa gut
Bao giờ uric nó lắng đọng tinh thể và gây đau khớp thì mới là Gout cụ nhé, đa số người bị uric cao không chuyển thành gout, nhưng nó như quả bom, không biết lúc nào thì BÙM =))

bridge

Xe điện
Bao giờ uric nó lắng đọng tinh thể và gây đau khớp thì mới là Gout cụ nhé, đa số người bị uric cao không chuyển thành gout, nhưng nó như quả bom, không biết lúc nào thì BÙM =))
Vâng, AU của em thường xuyên là 680 nên bình thường ko sao...
Cứ khi nào quá chén hoặc xơi đồ biển, đồ rừng là em lại bị đau X_X

cairong_2011

Xe container
Lâu rồi em cũng ko đau và cũng duy trì độp xe, ăn uống điều độ (trừ lúc có giỗ chạp,liên hoan thi thoảng mới có). Hôm trước em đi kiểm tra nhân bị đau lưng vẫn thấy hơn 570, cao hơn năm ngoái (490). Tự nhủ vẫn phải cố gắng để hạ bớt thôi

uwaz

Xe hơi
Ở đây có cụ nào dùng cao gắm chữa gout chưa ạ. Em thấy cậu bạn sử dụng nói tốt. Quảng cáo trên trang caogam.vn thì nói đào thải được cả muối urat lắng đọng trong khớp

Big Computer

Xe đạp
Chia sẻ với các cụ Uric em từ 550 sau 1 năm giảm con 430 (vừa lấy kq), em không xài thuốc gì, chỉ tăng uống nước ngày cỡ 3 -4 lít, tập thể dục hàng ngày 1 tiếng cho ra mồ hôi và đi ngủ sớm trước 10h30. Ăn nhậu em vẫn duy trì như xưa, em ăn tương đối nhiều thịt, nếu giảm đi chắc về chỉ số đẹp luôn :))

uwaz

Xe hơi
Kính gửi các cụ gouter

Em chính thức xin gia nhập hội. Em đang tìm giải pháp cho bệnh này, em tổng hợp lại kiến thức nhờ các cụ xác nhận giúp nhé.

Bệnh gout là do rối loạn chuyển hóa hoặc do ăn quá nhiều đạm nên sinh ra nhiều uric (cái này có cụ nói là uric sinh ra ở gan ), uric đào thải qua thận, đường ruột, mồ hôi. Sinh ra nhiều, thải không kịp dẫn đến tăng AU trong máu. Au tăng dẫn đến kết tủa muối Urat trong khớp xương gây viêm khớp và đau gọi là bệnh gout. Lắng đọng tại các bộ phận khác : tim, thận … gây viêm gọi là biến chứng của gout. Khi đã bị gout để điều trị cần tập trung vào 2 giải pháp chính :

1. Giảm uric trong máu : cái này thì có thể theo dõi bằng xét nghiệm, giải pháp là ăn thực phẩm ít purtin, uống nhiều nước, vận động ra mồ hôi hàng ngày, có thể kết hợp uống một số loại thuốc đông y để hỗ trợ cân bằng uric, tăng cường chức năng gan thận. Tuy nhiên ăn uống và vận động là nhiều cụ nói có tác dụng lâu dài nhất. Các loại thuốc khác có cụ nói được, cụ thì nói ko tác dụng gì.

2. Đào thải urat lắng đọng trong khớp xương (cái này ko thấy cụ nào nói đến thuốc nào có tác dụng và xét nghiệm nào kiểm chứng). Vì duy trì AU thấp nhưng kết tủa trước đây đã ở trong khớp vẫn có thể gây viêm và đau lại, em nghĩ đây là lý do khiến có cụ uric đã xuống dưới 420 nhưng vẫn bị đau. Nhờ các cụ cho ý kiến thêm về vấn đề này nhé.

Tiền sử bệnh gout của em như sau :

Năm 2003 khám sức khỏe uric >420 (khoảng 490), bác sỹ bảo kiêng ăn một số thứ tuy nhiên em cũng không để ý lắm. Em vẫn ăn uống, bia rượu bình thường và vẫn duy trì thể thao đều tuần vài buổi (tenis, bóng đá). Từ 2003 đến 2016 năm nào khám sức khỏe cũng đều quanh ngưỡng 490, chưa đau lần nào; 1 năm trở lại đây em tạm dừng chơi thể thao do bị chấn thương. Trong năm qua em có 1 lần đau cổ chân, 1 lần đau gối nhưng đau ít và hôm sau đỡ, vài hôm khỏi nên cũng ko đi khám, thỉnh thoảng các khớp ngón tay, ngón chân thất buồn buồn, mỏi mỏi.

Cách đây 1 tháng đi khám định kỳ uric tăng lên 612, bác sỹ bảo kiêng ăn, chưa đau chưa cần uống thuốc, tháng sau đi xn lại. Cách đây 1 tuần em đi xn AU vẫn trên 600, bác sy kê đơn ALLo 300mg, ngày 1 viên, uống được vài ngày thì đau cấp, đau cổ chân dữ dội, uống Colchicine qua 1 đêm ko đỡ, em phải tiêm kháng viêm giảm đau liều cao. Tại thời điểm đau em xét nghiệm thì AU chỉ có 400. Bây giờ hết nhức nhưng vẫn chưa đi được.

Chỉnh sửa cuối:

C.k

Xe buýt
Em bị khoảng 4 năm rồi. Trước thường mùa đông hay bị, giờ mùa hè cũng bị. Ăn nhậu em vẫn duy trì đều tuần khoảng 10 bữa chả kiêng gì. Bí quyết hàng ngày trước khi đu ngủ làm viên
Uống đều hàng ngày ạ

uwaz

Xe hơi
Em bị khoảng 4 năm rồi. Trước thường mùa đông hay bị, giờ mùa hè cũng bị. Ăn nhậu em vẫn duy trì đều tuần khoảng 10 bữa chả kiêng gì. Bí quyết hàng ngày trước khi đu ngủ làm viên
Uống đều hàng ngày ạ

Tóm lại cụ uống thuốc vẫn bị hay khỏi?

Trạng thái
Thớt đang đóng