[Funland] Bệnh Gout

Trạng thái
Thớt đang đóng

cairong_2011

Xe container
Đúng rồi Cụ. Nhưng em thấy em giới thiệu cho mấy anh cùng đơn vị thấy họ cũng khỏi. Thuốc nam dạng bột, pha với nước lọc uống, ngày 1 gói, uống vào chỉ thấy
Buồn tiểu chứ không có phản ứng gì
Báo cáo cụ loại đó em cũng đã từng uống (có thể ko giống như cụ). Uống vào đỡ luôn và có thể ăn uống ngon lành. Nhưng sau em cũng ko tin vì sau thời gian bị em ko tin bệnh chuyển hóa này có thể uống mấy gói bột đó là khỏi. Trong đó có thể có chất co ti co id (em viết theo cách đọc). Nó sẽ làm giảm đau nhưng sẽ gây hại thận về lâu dài, đặc biệt khoản kia thì sẽ yếu hẳn (có lẽ do thận yếu). Bây giờ em thực hiện ăn uống đều đặn. Vận uống, có thể ăn lòng lợn tiết canh nhưng thi thoảng. Quan trọng là tập thể dục (em độp xe hàng ngày) và uống nhiều nước

khangsonglam

Xe buýt
Website
ecovietnam.net
Báo cáo cụ loại đó em cũng đã từng uống (có thể ko giống như cụ). Uống vào đỡ luôn và có thể ăn uống ngon lành. Nhưng sau em cũng ko tin vì sau thời gian bị em ko tin bệnh chuyển hóa này có thể uống mấy gói bột đó là khỏi. Trong đó có thể có chất co ti co id (em viết theo cách đọc). Nó sẽ làm giảm đau nhưng sẽ gây hại thận về lâu dài, đặc biệt khoản kia thì sẽ yếu hẳn (có lẽ do thận yếu). Bây giờ em thực hiện ăn uống đều đặn. Vận uống, có thể ăn lòng lợn tiết canh nhưng thi thoảng. Quan trọng là tập thể dục (em độp xe hàng ngày) và uống nhiều nước
Em không tìm hiểu kỹ như cụ nhưng em thấy 2 năm rồi em không bị lại, vì 1 năm 2 lần em khám định kỳ ở 108. Khoản kia thì em ko thấy ảnh hưởng (hay đúng hơn là không cảm nhận được sự ảnh hưởng). Em nghĩ thuốc nam nó ko hại như thuốc tây nên em cũng không ngợi lắm

dominhtap

Xe máy
Em thấy có thuốc forgout hiệu quả bác ah. Trước e mua 300k/hộp. Bác cứ làm vài hộp là khỏi. Sau đó chịu khó biếng ăn đam,rượi bia. Là ok

MinhKhoi2007

Xe tăng
Thuốc dạng bột nên cẩn thận cụ ạ vì họ hay pha biệt dược giảm đau, sếp cũ của em cũng uống loại này, có lần em đau cho uống thử khỏi nhanh lắm. Nhưng mấy năm sau ông ấy hình như bị hỏng thận, bệnh linh tinh cả mặc dù trước như con voi.

ga_ri

Xe hơi
Hôm nọ e đi Thái Lan vào chỗ nó bán thuốc rắn, nghe nó quảng cáo chữa khỏi. 1 lọ 100$
Bệnh do gien kiểm soát chuyển hóa đạm bị lỗi. Không thể sửa lỗi gien nên các quảng cáo chữa khỏi gút là vớ vẩn.

ga_ri

Xe hơi
Nhà cháu mở thớt kêu cứu mà cả tuần O thấy cụ nào thương, đã có í tiêu cực? Hôm nay Mồng Một nên được một loạt các BS OF góp ý, nhà cháu thật là cảm động ,xin cảm ơn các cụ ( cháu đã PM nhờ cụ nhathuoconline rồi đấy ạ).
Cháu cũng chưa thu xếp đi khám dc, nhưng thắc mắc là chế độ ăn, uống hoàn toàn lành mạnh nhưng chỉ số axit uric vưỡn cao >5? chắc là O đào thải đc? Tuy nhiên chưa hề có hiện tượng đau khớp hay xưng đỏ gì cả. Chắc cháu cần dùng thuốc để hạ chỉ số axit uric xuống đã?
Bác sỹ nói có người chỉ số đến 900 vẫn ko bị gút, có người chỉ 300 đã bị gút. Ko phải cứ chỉ số cao là bị gút

ga_ri

Xe hơi
Có tác dụng với bệnh gout:
- Colchicine: điều trị gout cấp
- Allopurinol: duy trì nồng độ acid uric ở ngưỡng cho phép
- Tập luyện đều đặn: tăng thải acid uric.
- Ăn kiêng, không rượu bia.
Ngoài ra, tất cả những thứ còn lại đều không có hoặc có rất ít tác dụng.
Từ các loại nhãn mác tử tế, quảng cáo rầm rộ như Hoàng Thống Phong, Tâm Bình, ...
đến các loại "rỉ tai" như củ ráy, lá sen, lá trầu, chuối hột, lá abc, củ xyz, người Tày người Mông ...
đều là bịp bợm làm tiền.
Ai bảo tôi khỏi gout là chủ quan, hoặc bị bịp, hoặc cả hai.
Ai bảo chữa khỏi gout, là bịp bợm.
Đúng rồi cụ ạ. Chỉ đỡ thôi chứ ko thể khỏi hẳn đâu. Bác sỹ nói gút do gien kiểm soát chuyển hóa đạm bị lỗi. Mà chữa lỗi gien là bó tay

minhnv174

Xe hơi
Cháu cũng đang giai đoạn đầu đây ah. Có mỗi thú vui ăn uống mà giờ cứ phải kiêng tất.:(

hminh2005

Xe điện
Em trước cũng hay bị cấp, và dùng cả cochicil lẫn thuốc bột gia truyền, sau lo ngại ảnh hưởng nên em cũng ko nhậu nhẹt nhiều, uống nhiều nước tăng cường vận động bằng xe đạp. Nói chung việc đau ko thấy xuất hiện nhưng hôm nay đi xét nghiệm chí số vẫn là 509, cao hơn hồi hay đau. BS khuyên uống alupo một thời gian rồi kiểm tra lại vì để cao vậy lâu dài ko lợi

Em mới mua viên gút đăng tâm dùng các bác ạ. Hôm trước thấy quảng cáo mua thử 1 tháng uống xem sao.

thanhtung947

Xe tải
Em hôm nay mới đọc thớt này, và cũng có vài lời sau 12 năm chịu đau đớn do Gout gây ra - hy vọng giúp được các cụ có cái nhìn khách quan về bệnh gút và cách thức phòng/chống các cơn gút cấp cho bản thân mình.
Em biết hút thuốc là năm 19 tuổi và biết uống rượu 1 năm sau đó - tuy nhiên lúc này tửu lượng không đáng kể.
Sau 16 năm hút thuốc, uống rượu thì Em bị đau lần đầu vào sáng ngày 28/5/2005 - lúc đó em 35 tuổi. Đó là ngày Thứ Bảy.
Tìm hiểu lại thì trong nhà có ông cậu ruột bị GOUT. Và được biết GOUT có yếu tố di truyền. Nhanh hay chậm phát cơn đau cấp thì phụ thuộc vào sinh hoạt ăn uống của bản thân. Em thì uông nhiều bắt đầu từ khoảng năm 2000 - tuy nhiên chỉ uống rượu nhà nấu ạ.
Cơn đau làm em không biết mình bị làm sao mà đau thế? lần mò ra viện E nhờ xét nghiệm: AU ở mức 651milimon/L (mức bt là 180-420 ở nam giới).
Em được chỉ định 3 loại thuốc: Colchicine 1mg, Allopurinol 300 mg, và một lạoi giảm đau nữa - uống theo liều Colchicine 3-2-1 ............1, các thứ kia 1v/ngày.

Và bắt đầu từ đó, em sống chung với bệnh GOUT cho đến bây giờ với cơ man nào là thày thuốc/loại thuốc đông tây nam bắc........
bài thuốc kinh điển: Colchicine, sau đó là Allopurinol 300 mg, thuốc giảm đau như alaxan, codien... bác sĩ BV E cho đơn uống khoảng 5 ngày thì ổn, hết đau, và cũng bỏ luôn đám thuốc kia ko uống nữa. Lại trở về sinh hoạt bình thường: sáng đến cq, trưa đi ăn, chiều đi nhậu và ko tập tành gì các môn thể thao, sở thích thì: thịt chó, thịt dê, lòng lợn, cá hồi, và hải sản nói chung với rượu nhà mang đi hoặc sang thì có ballantine.
Sau đó khoảng 6 tháng...........
(Em về đi bộ đây - mai em gõ tiếp ạ vì nó khá dài. Cảm ơn các cụ đã đọc)

Chỉnh sửa cuối:

thanhtung947

Xe tải
Vài hình ảnh về kết quả xét nghiệm từ khi bị cơn gút cấp

thanhtung947

Xe tải
Các phiếu xét nghiệm còn lưu được sau hai lần chuyển nhà

thanhtung947

Xe tải
Sau khi bị cơn gút cấp đầu tiên, bình quân cứ 6 tháng một lần em bị tái phát lại. mỗi lần như thế sẽ đau từ 5-7 ngày phải nghỉ làm ở nhà. Nhưng vì chưa tìm hiểu nhiều về căn bệnh này nên em vẫn chưa biết sợ. Đau thì uống thuốc, hết đau lại .........bia hơi/rượu cuối chiều. Mà khổ nỗi đi ngồi quán bia luôn thích hơn về nhà đúng giờ, xỏ giày đi tập thể dục nên việc này vẫn diễn ra hàng ngày.
Cứ như vậy cho đến năm 2012...
Khi các u cục tophi mọc lên khắp các khớp chân như mắt cá chân, khớp ngón chân cái, khớp ngón tay... đếnmức rất khó đi giày thì em được tư vấn đi ....................mổ.
Ngày 26/10/2012 - em lên bàn mổ lần thứ nhất.
Sau khi bóc bỏ 4-5 cục u tophi, em nằm viện 8 ngày để điều trị sau mổ. Sau đó cỡ một tháng mới có thể đi lại bình thường. Nên nhớ là sau khi mổ, trong khoảng 3 ngày đầu về khoa điều trị thì các vết mổ sẽ đau hơn khi đau cấp, lúc này mới thấm cái đau gút thế nào. Và nếu ko có thuốc giảm đau (dạng gây nghiện) sẽ không chịu nổi ạ. Lúc này những loại thuốc như Alaxan, Codeine vạch đỏ... hoàn toàn vô tác dụng.

thanhtung947

Xe tải
Sau khi phẫu thuật, em vẫn chưa biết sợ. Lúc này chân tay lại lành lặn, đi giày lại đẹp. Vậy là lại tiếp tục kiểu sinh hoạt như cũ, ngày nào ko có 1 cuộc tụ tập ở quán là thấy thiêu thiếu. Vợ em thì hiền lành nên cũng chẳng quyết liệt can ngăn. Do đó, các cơn đau liên tục tái phát: ba tháng 1 lần, rồi hai tháng 1 lần, rồi tháng 1 lần, rồi đến ........... ko chịu đc nữa. các u cục lại nổi lên ở những vị trí khớp khác.
Tháng 9/2014, em lên bàn mổ lần 2. Trước khi mổ lần hai - vì sức khỏe lúc này rất kém - nên em xin chuyển công tác sang một đơn vị khác nhàn hơn, ít va chạm hơn và - đương nhiên - túi sẽ lép hơn. Trong lần mổ thứ 2 này, tổng hợp các khối tophi bóc ra lần này cỡ một bát ăn cơm. Bác sĩ bảo : tạo mang ngâm phoóc môn cho mày mang về giữ mà ngắm cho sợ nhé. Em ko dám mang về nhà.
Lần mổ thứ hai phải nằm viện lâu hơn - cỡ 10 ngày hoặc hơn chút - vì hồ sơ ko còn lưu nên em ko nhớ rõ. Sau đó về nhà còn phải nghỉ cỡ 2 tháng mới có thể đi làm được.

matizac

Xe tăng
hóng tiếp. đến mùa xuận này em kỷ niệm 4 năm gouter rồi. nhưng em đã biết sợ không còn nhậu nữa thế mà thi thoảng vẫn bị cấp. Làm thế nào để biết cục topi to hay nhỏ ạ ?

sonpa

Xe tải
em hóng #:-s

thanhtung947

Xe tải
Và năm nay (2017) em chuẩn bị lên bàn mổ lần thứ ba để bóc tophi ở tay và chân. Theo Bác sĩ điều trị, em sẽ phải mổ làm hai lần vì có đến 8 điểm cần phải mổ bỏ tophi đi, do đó nếu mổ một lần thì sẽ rất đau và không đi lại được mà sẽ mổ làm 2 lần, mỗi lần một bên.

Về điều trị:
Các cụ bảo "có bệnh thì vái tứ phương", Phúc chủ lộc thày".
Em đã theo nhiều thày chữa bệnh nhưng đều ko khỏi. Tuy nhiên em không có ý nói bài thuốc của họ không hiệu quả - mà phần lớn do mình không có chế độ sinh hoạt phù hợp, ăn nhậu tràn lan vô tội và - cái miệng làm khổ cái thân.
Em không uống thuốc bột trôi nổi ngoài thị trường mà chủ yếu tìm đến các ông thày lang - nhưng kết quả thì các cụ đã biết: không có thuốc nào chữa khỏi bệnh GOUT nếu không tự điều chỉnh chế độ sinh hoạt của mình.
- Sau khi bị đợt cấp đầu tiên, em được ông anh họ làm nghề bốc thuốc nam nhận chữa. Vì có chút họ hàng bên vợ nên cũng tin tưởng - tuy nhiên sau khi theo 1 năm, không có kết quả gì, đau vẫn hoàn đau nên em ko uống nữa.
- Tiếp đến là bác sĩ Lê Thanh ở đường nước Phần Lan - Tây hồ - em biết qua cậu nhân viên cơ quan - vậy là lên đó theo chữa bệnh, nhưng cũng chẳng kết quả gì.
- Các cơn đau cấp thường diễn ra vào ngày CN, vì cuối tuần hay tụ tập ăn nhậu. Ngày nghỉ nên bệnh viện cũng nghỉ nên em hay chạy ra phòng khám chữa cơ-xương khớp tư nhân ở đường NPS. Ở đây có giải pháp cắt cơn đau gút cấp khá nhanh, tuy nhiên các cụ không nên lạm dụng. Lý do em sẽ nói ở phần sau.

Trạng thái
Thớt đang đóng