[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

t_t_7love

Xe tải
Phải như dân tây nguyên được mùa cà phê/tiêu chứ nhỉ. Thời dân còn ăn chưa no thì có đợt cà phê/tiêu lên giá gấp đôi (năm nay cà phê cũng lên gấp đôi hay sao ấy) thì các bạn dân rẫy cà phê đem bao tải tiền ra phố mua máy cày, máy nổ, máy bơm và máy car nữa. Máy car để đấy thôi chả đi bao giờ.
Dân miền tây thì có thời trúng cá tra/basa đi chân đất đem bao tải tiền sắm đồ.
Còn chuyện gom đô: thời đầu 200x công ty em hay khịa đểu mấy ông hay găm đô là hay nói "dạo này đói kém quá, mày cho tao mượn vài triệu mua cho đủ 500$"
Xin lỗi e ngoài lề 1 tý, cái câu chuyện cụ kể này, rất buồn cười, tường như chỉ là câu chuyện hài trêu nhau thôi nhưng e gặp 2 lần ngoài đời :
1. Khoảng những năm đầu 2k, bà hàng xóm sang vay mẹ em 500k hay 1tr gì đó. Mẹ em mới hỏi, nhà có ai bị làm sao hay gặp chuyện gì mà phải đi vay tiền thế vì nhà bà này cũng khá giả. Hỏi mãi thì mới trả lời là vay cho đủ 10tr để đi gửi tiết kiệm :)):))
2. Thằng bạn học cùng cấp 3 ( học cùng thôi k thân thiết gì ) tự nhiên ra hỏi vay tiền :" T ơi mày còn tiền không? cho thằng C vay 20 nghìn để nó trả nợ cho tao" - bó tay ôn tướng

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Mấy ngày nay công việc nó hành em. Sáng đi tối về chỉ muốn lăn ra ngủ. Thôi tiếp theo về nữ ca sĩ nhé các cụ.

Một buổi tối, như thường lệ em vào Hát với nhau góc Lê Văn Sỹ - Phạm Văn Hai để lấy tiền thuê âm thanh mỗi ngày. Ở đây, vì bầu là vợ chồng anh chị Dũng đàn cổ và Mai ca cổ ( kiêm luôn MC ) nên thường có nhiều nghệ sĩ hát cải lương và bolero ghé hát. Đang ngồi uống bia với anh Hải " Kiều Nguyên ", một vị khách quen, thì chị Mai MC tới chào bàn và làm luôn một hơi :

- D hôm nay có con nhỏ ca sĩ đẹp lắm mới tuyển, lát nó vô mày nghe thử nó hát sao nhe.

Quả thật , khi M. ( tên thật và nghệ danh đầu đời của nàng ), bước lên sân khấu, em trố mắt sững sờ. Năm đó M khoảng 17,18 tuổi, khuôn mặt đẹp, da trắng bóc và có một thân hình bốc lửa. Em vội kẹp tờ 10.000 vào cây hoa mang lên sân khấu tặng M. Bốn mắt nhìn nhau, không ai có thể biết được rằng đó sẽ là khởi đầu cho mối tình đầy sóng gió, giữa một nhạc công bình thường và một ca sĩ sẽ sớm rực sáng trong Showbiz VN, và trớ trêu thay, sẽ trở nên cực kỳ nổi tiếng trên MXH vì những chuyện hoàn toàn không liên quan đến sân khấu....

Chỉnh sửa cuối:

Trailer

Xe buýt
Mấy ngày nay công việc nó hành em. Sáng đi tối về chỉ muốn lăn ra ngủ. Thôi tiếp theo về nữ ca sĩ nhé các cụ.

Một buổi tối, như thường lệ em vào Hát với nhau góc Lê Văn Sỹ - Phạm Văn Hai để lấy tiền thuê âm thanh mỗi ngày. Ở đây, vì bầu là vợ chồng anh chị Dũng đàn cổ và Mai ca cổ ( kiêm luôn MC ) nên thường có nhiều nghệ sĩ hát cải lương và bolero ghé hát. Đang ngồi uống bia với anh Hải " Kiều Nguyên ", một vị khách quen, thì chị Mai MC tới chào bàn và làm luôn một hơi :

- D hôm nay có con nhỏ ca sĩ đẹp lắm mới tuyển, lát nó vô mày nghe thử nó hát sao nhe.

Quả thật , khi M.O ( tên thật và nghệ danh đầu đời của nàng ), bước lên sân khấu, em trố mắt sững sờ. Năm đó M khoảng 17,18 tuổi, khuôn mặt đẹp, da trắng bóc và có một thân hình bốc lửa. Em vội kẹp tờ 10.000 vào cây hoa mang lên sân khấu tặng M. Bốn mắt nhìn nhau, không ai có thể biết được rằng đó sẽ là khởi đầu cho mối tình đầy sóng gió, giữa một nhạc công bình thường và một ca sĩ sẽ sớm rực sáng trong Showbiz VN, và trớ trêu thay, sẽ trở nên cực kỳ nổi tiếng trên MXH vì những chuyện hoàn toàn không liên quan đến sân khấu....
Em ngồi ngay ngắn hóng chap tiếp theo.

Thành Thị 1

Xe điện

Quả thật , khi M.O ( tên thật và nghệ danh đầu đời của nàng ), bước lên sân khấu, em trố mắt sững sờ. Năm đó M khoảng 17,18 tuổi, khuôn mặt đẹp, da trắng bóc và có một thân hình bốc lửa. Em vội kẹp tờ 10.000 vào cây hoa mang lên sân khấu tặng M. Bốn mắt nhìn nhau, không ai có thể biết được rằng đó sẽ là khởi đầu cho mối tình đầy sóng gió, giữa một nhạc công bình thường và một ca sĩ sẽ sớm rực sáng trong Showbiz VN, và trớ trêu thay, sẽ trở nên cực kỳ nổi tiếng trên MXH vì những chuyện hoàn toàn không liên quan đến sân khấu....
ahi hi, lại vụ Dr Thanh phỏng???

matizvan2009

Xe ba gác
Em vội kẹp tờ 10.000 vào cây hoa mang lên sân khấu tặng M.
còm này này cụ. Mợ cs kia cũng nổi và yên bề gia thất rồi.
Vẫn biết giới đấy chuyện của cụ là dễ hiểu nhưng theo em cụ nên để tên kiểu xyz đi, đừng để tên dễ đoán ah.
Rgs

DKeyboard

Xe buýt
Sau khi hát xong, được chị Mai cho biết là em cũng chỉ là dạng nhân viên trong quán chứ không phải là khách, em M cũng chịu xuống bàn ngồi chơi nói chuyện với em và anh Hải " Kiều Nguyên ". Được cái ông anh này, vốn dân KTS, rất biết cách nói chuyện và lịch sự, nên em M cũng thổ lộ gia cảnh. Gia đình em từ BMT hay Pleiku gì đó, mới vào SG lập nghiệp. Buổi tối đi hát, còn ban ngày em phụ mẹ đi bỏ mối thịt rừng cho các quán nhậu. Ôi chao sao trên đời này lại có người con gái vừa ngoan vừa đẹp vừa giỏi vậy nhỉ. Em vội vàng mời em M :

- Anh đang có mấy sân khấu tiệc cưới ở Đầm Sen, em về hát cho a nhe. Thường thứ bảy Chủ nhật nhiều tiệc cưới, anh gửi em 50.000 một sô. Hát xong chạy về mấy quán hát dư sức kịp.

Vậy là mấy sảnh đám cưới bắt đầu đón thêm một ca sĩ trẻ đẹp chuyên hát nhạc trẻ. Chị Phú chủ nhà hàng, với cặp mắt nhà nghề, thấy ngay được tim đen của em, nên vội vàng cảnh báo khi em M vừa hát xong :

- D mày vừa vừa thôi nhe mậy. Con người ta còn nhỏ xíu hà. Còn M mày đừng nghe thằng D ban nhạc nó dụ nghe. Thằng đó nó ghê lắm, nó dẫn biết bao nhiêu con vô đây rồi.

- Ôi chị Phú bữa nay giỡn vui quá. Mà M đừng nghe lời chỉ nghe, chỉ nói giỡn đó. Mà em có làm gì đâu chị....

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
còm này này cụ. Mợ cs kia cũng nổi và yên bề gia thất rồi.
Vẫn biết giới đấy chuyện của cụ là dễ hiểu nhưng theo em cụ nên để tên kiểu xyz đi, đừng để tên dễ đoán ah.
Rgs
À tên M này là em đã code rồi cụ yên chí

DONALD TRAMP

Xe buýt
Quay ngược lại tìm cũng mệt nhỉ. Em đốt IT lại lười nữa.
Nói thật là bản thân em cũng muốn tìm hiểu những gì bên trong ành đén hồng của quán xá Sài gòn thời 9x, để hoài cổ thôi, cũng chẳng nổ với ai vì toàn chuyện quá khứ, nhiều người trong số đó, với em, đã thành người thiên cố, hoặc sống thực vật, như anh trưởng CN trong comment của em.
Nhưng với những phiền phức mà anh D bàn phím, à mà em biết tên thật của anh là Dz...g rồi nhé (j/k), đã gặp kiểu như một chị không rõ lai lịch than phiền về "tý nhão", hay phải đổi tên nhân vật, có thật, thành Trà Hoa Nữ, Chatterley phu nhân, rồi truy info các nhân vật có liên quan, thì em lại ủng hộ anh chủ dừng viết về mảng này vì kiểm duyệt xong ai cũng có thể thấy không khác mấy với phóng sự thâm nhập cuộc sống về đêm trên báo CATPHCM.
Mong anh D- bàn phím chia sẻ thêm về mảng như cách khắc phục đang chơi đàn thì sụt áp do có người chơi xấu, đàn bị sự cố, kiểu rớt mic hát chay..... những mảng chủ đề có "nồng độ cồn" bằng không.

Sứa.

Xe điện
V1 mà :D Code thế cho an toàn và dễ cảm :))

DKeyboard

Xe buýt
Nói thật là bản thân em cũng muốn tìm hiểu những gì bên trong ành đén hồng của quán xá Sài gòn thời 9x, để hoài cổ thôi, cũng chẳng nổ với ai vì toàn chuyện quá khứ, nhiều người trong số đó, với em, đã thành người thiên cố, hoặc sống thực vật, như anh trưởng CN trong comment của em.
Nhưng với những phiền phức mà anh D bàn phím, à mà em biết tên thật của anh là Dz...g rồi nhé (j/k), đã gặp kiểu như một chị không rõ lai lịch than phiền về "tý nhão", hay phải đổi tên nhân vật, có thật, thành Trà Hoa Nữ, Chatterley phu nhân, rồi truy info các nhân vật có liên quan, thì em lại ủng hộ anh chủ dừng viết về mảng này vì kiểm duyệt xong ai cũng có thể thấy không khác mấy với phóng sự thâm nhập cuộc sống về đêm trên báo CATPHCM.
Mong anh D- bàn phím chia sẻ thêm về mảng như cách khắc phục đang chơi đàn thì sụt áp do có người chơi xấu, đàn bị sự cố, kiểu rớt mic hát chay..... những mảng chủ đề có "nồng độ cồn" bằng không.
Những chuyện đó thì vô số kể. Lúc nào em sẽ kể hầu các cụ. Như có lần cách đây hơn 20 năm, em về một tỉnh miền Tây làm một chương trình rất khủng, toàn ngôi sao vơ - đet hạng A. Chương trình lớn, nên phải đi trước một ngày để chạy chương trình tối hôm trước ( trong nghề gọi là rehearsal ).Trong buổi tập, trách nhiệm của em là đàn bài hát mở màn cho ca sĩ Nhã Ca hát ( bài này là bài giới thiệu nhà tài trợ chính,hình như tên bài là " Ấn tươngj khó phai "), sau đó làm nhạc chào các kiểu cho đệ nhất MC T.B bước ra giới thiệu đại biểu, v.v và v.v...Sau đó em sẽ đàn một số bài cho chị Hương Lan, anh Thái Châu hát song ca,nói chung là tập tành xong hết cũng gần 1 giờ sáng. Hôm sau khoảng 18 giờ xe đưa mọi người ra Nhà thi đấu của tỉnh, nơi diễn ra chương trình ( có truyền hình trực tiếp ) để chuẩn bị. Ôi thôi khán giả chen lấn đông khủng khiếp. Vất vả lắm em mới theo đám ca sĩ vào được trong Nhà thi đấu, nhờ lực lượng Công an bảo vệ hỗ trợ. Vào đến nơi, thì ôi thôi cục Adtaptor cắm đàn đã không cánh mà bay. ( Tối hôm trước tập xong em để nguyên cây đàn organ lại sân khấu,vì lười vác về khách sạn,yên chí là ở đây an ninh tuyệt đối ). Bắt đầu mồ hôi ướt đẫm áo, em nghĩ tới cảnh lát nữa đúng 20 giờ 00 chương trình lên sóng trực tiếp, ca sĩ bước ra, và.......Ôi thôi thật không dám nghĩ tới...

Tự nhiên trong đầu em loé lên một ý nghĩ : Pin ! Thời đó em dùng cây Yamaha PSR 630, có thể dùng 6 cục pin đại thay cho Adtaptor ( dùng được khoảng 20-25 phút thì hết pin ). Vậy là em lao như tên bắn ra cửa, ngược với dòng khán giả đang ùn ùn đổ vào Nhà thi đấu. Em chỉ kịp lắp bắp với mấy anh CA gác cửa :

- Cho em ra ngoài mua pin. Gấp lắm. ..

Là em chạy thẳng ra đường. Lúc này không biết phương hướng thế nào, em cứ cắm cổ chạy tìm tiệm tạp hoá. Chạy thực sự chứ không dám đi vì sợ không kịp giờ. Chạy được khoảng 100 m, may quá có tiệm tạp hoá khá lớn. Em vội hổn hển nói ông chủ tiệm :

- Chú còn bao nhiêu pin đại mang ra đây con mua hết...

Và lại hổn hển vác bọc pin hơn 30 cục chạy như bay về Nhà thi đấu.

Ơn giời, nạp 6 cục pin vô đàn xong, chỉnh đàn xong xuôi là cũng vừa tới giờ lên sóng. Nghe đạo diễn hét trong bộ đàm ( em được phát một cái để nghe đạo diễn chỉ đạo nếu có sự cố trong chuong trình ) :

- 10,9,8,7,6,5,4,3,2,1 Kiu ! Mà không ai biết được có một kẻ vừa trở về từ cõi chết. Nhưng để tiết kiệm pin, em cứ căn cứ theo tờ chương trình được phát có thứ tự đầy đủ các tiết mục, để len lén tắt đàn mỗi khi tới những bài ca sĩ hát đĩa hoặc hát " líp ". Và cứ canh khoảng 1 tiếng thay pin một lần. Nhưng hỡi ôi, theo lời dặn của đạo diễn, bên âm thanh lúc nào cũng mở line tiếng cây đàn organ không kéo xuống, nên mỗi lần tắt mở đàn nó sẽ như tiếng bom nổ qua dàn loa khủng, đủ làm giật mình những kẻ nghễnh ngãng nhất. Để khắc phục, em phải canh thật khéo bài hát trước khi tắt hoặc mở đàn, chọn lúc nhịp nhạc nó xuống phách mạnh " Đùng " một cái, thì phải nhanh tay tắt hoặc mở đàn cho thật trùng khớp, không được chậm nửa giây. Nhờ Ông bà phù hộ, chương trình đêm đó diễn ra bén ngọt. Cho tới tận bây giờ, không một ai từ BTC đến ca sĩ, vũ công, đệ nhất MC T.B v.v...hay biết sự cố hy hữu này.

Khuya hôm đó, về khách sạn, em nằm vật ra giường, bỏ luôn bữa nhậu do nhóm MTV mời, đầu óc như mê muội nằm ngủ thẳng cẳng tới sáng hôm sau.....

Chỉnh sửa cuối: