[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

7vienngocrong

Xe tăng
Bản thân lười lao động, ít tự trọng phấn đấu mới đi theo cái nghề này, cụ lại yêu cầu các cô chăm chỉ vun vén nữa thì lấy đâu ra.
Thu nhập cao nhưng môi trường độc hại ( e nói vui vậy vì họ phải chịu đựng sự quấy rối của đàn ông). Năm ấy e đang ngồi chỗ bàn lễ tân trước mặt e là cái ĐT bàn, và có khoản 4 khách quen đang ngồi uống trà sau khi thanh toán tiền xong ,thì có 1 cô nhân viên mát xa ra xin mượn đt gọi .E để cô í gọi , hóa ra cổ gọi xin thằng bồ quay về với cổ.
ĐT bàn gọi di động tính tiền 3000đ/ phút, gọi chỉ được 2 phút thôi vì ĐT bàn phục vụ công việc. Cổ gọi năn nỉ thằng bồ vì gọi bằng ĐT di động nó k nghe. E và 4 ô khách nghe cổ gọi điện xong , mới biết cổ bị bồ đá, cổ nuôi ô bồ, ô bồ bỏ đi theo con khác.
Thu nhập mấy cổ cao nhưng ít tiết kiệm mà nuôi bạn trai, ăn chơi nên e thu nhập ít hơn nhưng hay bị mấy cổ vay tiền mượn tiền là vậy. Tiền kiếm dễ nên mấy khi tiết kiệm đâu, cũng có cô này cô kia nhưng ăn chơi phần nhiều á.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Khổ thân cụ. Kệ ai chửi kệ. Nhiều người cũng ngộ á, thấy ai nói chuyện trái chiều phát nhắn tin chửi chi rảnh vậy trời, có phải chuyện của mình đâu mà nói chi.
Vẫn biết là chủ đề hơi nhạy cảm, em đã cố gắng tiết giảm tối đa mà vẫn bị dính chưởng Mợ nhỉ. Oan ôi ông Địa.

Em nhớ năm 96 lương của em ăn theo lương nghề khoảng 450 k/1 tháng. Sếp năm 97 về hưu, nên năm 96 chia hết sạch quỹ phúc lợi, em đang đi biệt phái tăng cuòng, bà chị gọi về thông báo nhận tiền thưởng, em hỏi đuọc bao nhiêu chị, bà ý bảo newbe như mày đuọc khoảng 3.2tr, em ko tin hỏi lại có đúng không, bà ý nói mày qua nhanh lấy kẻo nguội. Mịa chưa bao giò cầm số tiền to như vậy, em phi ngay ra shop Thuý Nga ở Phan Bội Châu làm ngay con áo da bo Hongkong 2.6 tr và chay qua Quốc Tử Giám mua của ông anh con DH OP mặt saphia hết 500 k ( đồng hồ ông ý mua của bọn cướp giật)Cái áo da đến tận bây giò em vẫn giữ làm kỷ niệm. Em nhớ thời đấy vàng 750 k /1 chỉ, usd khoảng 11.000 vnd.
Đúng là nông dân được mùa khoai.
Vàng em không nhớ chứ đô giá đấy vì tầm đấy cứ 1 tháng em lại dắt gấu ra Bảo tín TNT mua 100đô cất đi.

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Nhưng có thể là ngoài Bắc thấy người nơi khác đến thì chặt chém hơn trong Nam phải không các cụ. Em nhớ Tết năm 2011 cho vợ ra HN chơi. Hai vợ chồng ghé quán bún riêu cóc ở lề đường Hoàng Hoa Thám gần bia hơi HN ăn. Em đã cố nói giọng Bắc, nhưng vợ em lại trả lời bằng tiếng Nam, thấ là lộ tẩy, bị chặt 35k/tô ( bằng khoảng 70k bây giờ ). Em ở SG gần 50 năm em biết, các hàng quán trong này, dù gặp các cụ nói tiếng Bắc rặc đi chăng nữa, họ cũng tính tiền bình thường ngang giá khách người Nam ạ.
Mong các cụ đừng ném đá.
ở ngoài Bắc trước và sau Tết 10 ngày thì giá bát Bún or Phở đều tăng gấp 2 lần cụ nhé =((

matizvan2009

Xe ba gác
Đúng là nông dân được mùa khoai.
Vàng em không nhớ chứ đô giá đấy vì tầm đấy cứ 1 tháng em lại dắt gấu ra Bảo tín TNT mua 100đô cất đi.
Phải như dân tây nguyên được mùa cà phê/tiêu chứ nhỉ. Thời dân còn ăn chưa no thì có đợt cà phê/tiêu lên giá gấp đôi (năm nay cà phê cũng lên gấp đôi hay sao ấy) thì các bạn dân rẫy cà phê đem bao tải tiền ra phố mua máy cày, máy nổ, máy bơm và máy car nữa. Máy car để đấy thôi chả đi bao giờ.
Dân miền tây thì có thời trúng cá tra/basa đi chân đất đem bao tải tiền sắm đồ.
Còn chuyện gom đô: thời đầu 200x công ty em hay khịa đểu mấy ông hay găm đô là hay nói "dạo này đói kém quá, mày cho tao mượn vài triệu mua cho đủ 500$"

ah99x6

Xe điện
Em xin rẽ ngang tí, để cụ Formen điền vào ô trống số 7 nhé.

khoảng năm 2002, lúc này em đã nghỉ làm ở nhà hàng bia ôm, vì nghề đàn organ bia ôm dã thoái trào Chẳng hạn, năm 1997, em từ nhà hàng Trúc Xinh ( Trương Định Q.3 ) chuyển sang chi nhánh của nó mới khai trương là Trúc Bạch ( Cao Thắng Q.3 ), thu nhập dừng ở con số bất di bất dịch là 3 triệu/ tháng, không hơn không kém, y như CB - CNV Nhà nước lĩnh lương cố định vậy Vì sao vậy ? Vì Trúc Bạch có 2 nhạc công là em và anh Thành " Tuấn Vũ ", mỗi đứa một ngày chỉ đàn được 1 bàn khách. Hầu như không ngày nào bị " lốc ", nhưng cũng không bao giờ chạy được 2 bàn/ ngày. Tiền bo cho ban nhạc cũng luôn ở mức 100.000, hiếm khi nào đột phá lên được 200. Do vậy tháng nào đi làm đủ thì lĩnh 3.000.000, đi làm 28 ngày thì có 2800.000. Xin mở ngoặc ở đây một chút là chính ở nhà hàng Trúc Bạch này, ( em đã gặp một trường hợp hiếm có về độ " dâm " của người con gái ( xin lỗi các Mợ thật nhiều, nhưng khó quá biết dùng từ nào khác hơn nhỉ ). Em này tên là Thoa, người có da có thịt, ba vòng vòng nào ra vòng ấy. Sau vài đêm mặn nồng, em này hiên ngang đến độ tối tối khi tan làm là đứng trước cửa nhà hàng canh em vì sợ em đi với cô khác ( em này đi chiếc Dream, lúc đó là khá bảnh rồi ), bỏ qua những lời xì xào của đám giữ xe, bồi đào đang lũ lượt ra về. Em ra cửa là phải leo lên xe chở em về phòng trọ ( tiền phòng em Thoa lo hết ). Về sau em sợ quá, phải tìm đủ cách trốn. Câu chuyện trốn của em luôn là đề tài gây nên những trận cười nghiêng ngả của đám bồi, đào thích ngồi lê đôi mách.

Trở lại chuyện năm 2002. Lúc này em vừa làm bầu đám cưới ở khu Đầm Sen, vừa cho thuê âm thanh cố định ở các nhà hàng, tụ điểm hát với nhau. Lúc cao điểm môt đêm em phải chạy 5 điểm để thu tiền âm thanh. Trong đó trên đường Lê Văn Sỹ Q.TB có 2 điểm đối diện nhau. Một là quán Lẩu Dê khá lớn, có chương trình Hát với nhau hàng đêm,do anh Quang " Quan Họ " phụ trách ( Anh Quang hiện nay là Chủ nhiệm CLB Quan họ Trúc Xinh - Cung VH LĐ TPHCM ). Còn điểm kia đối diện quán Lẩu dê, gần ngã tư Phạm Văn Hai. Đó là một nhà hàng sân vườn, có phòng lạnh phía trong dùng làm Bar Hát với nhau. Nhà hàng do anh Minh, một đàn anh giang hồ làm chủ. Bar Hát với nhau do cặp vợ chồng Mai MC và anh Dũng đàn cổ làm bầu. Xin giải thích đôi dòng cho các cụ về cách thức làm bầu ở các tụ điểm hát với nhau, vốn mọc lên rất nhiều ở SG lúc đó. Đại đa số các nhà hàng không trả lương cho bầu, các bầu chỉ ăn tiền bông do khách lên tặng, lời ăn lỗ chịu. Tiền chi phí cho một đêm thời điểm đó khoảng 150.000, bao gồm âm thanh 50.000, đàn organ 50.000, MC 50.000. Bầu nào có dàn âm thanh ( không phải thuê ), hoặc biết làm MC , biết đàn thì đỡ được những khoản này. Các ca sĩ đến hát hoàn toàn không có lương, mà ăn chia tiền bông với bầu theo tỷ lệ 7/3. Tức là ca sĩ hát được vài cây bông có nhét tiền do khách tặng, sau khi hát hết 1 tua khoảng 2,3 bài thì mang bông xuống đếm với bầu. Nếu được tổng cộng 50.000 thì bầu lấy 15.000, được 70.000 thì bầu lấy 20.000. Một ca sĩ trẻ đẹp, hát hay một đêm có thể chạy sô 5,7 điểm như vậy, kiếm vài trăm khoẻ hơn đi hát đám cưới nhiều ( em nhớ lúc đó em trả lương ca sĩ hát ở Đầm Sen là 50.000/ tiệc cưới ). Những nhà hàng đông khách như Cây Sứ 1 ( Hoa viên miền Đông đường Phạm Văn Hai Q.TB ), tụ điểm chuyên về nhạc đỏ và quan họ, lúc nào cũng có 6,7 ca sĩ ngồi chờ đến tua lên hát. Chị Ái Xuân cũng một thời từng hát ở đây. Các chị Thanh Thanh, Minh Nguyệt, Minh Trang, Kim Phụng, Lan Hương,,, tuy hơi lớn tuổi nhưng là trùm các bài nhạc đỏ nên được khách ( đa số là người Bắc ) và anh Hường chủ nhà hàng quý mến lắm.

Chính ở nhà hàng Hát với nhau trên đường Lê Văn Sỹ đó, vào một " đêm định mệnh ", Người đã gặp Người.....
Cụ kể thêm về các câu chuyện 1001 cách trốn mợ Thoa đảm đang đi ạ. Cuốn quá rồi :D

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ kể thêm về các câu chuyện 1001 cách trốn mợ Thoa đảm đang đi ạ. Cuốn quá rồi :D
thôi chết rồi, giờ em mới nhớ là em Toa này lão chủ thớt bán cái cho em, giờ em vẫn hãi

matizvan2009

Xe ba gác
Năm 98 lg 5 triệu là bằng lương giáo viên mầm non thâm niên 18 năm làm 1 năm đấy ạ! Hic. . 😢
Năm 1995 em ra trường học việc không lương tại 1 bank. Nhân viên thâm niên cỡ 3-4 năm ở bank đó lương cỡ 3-4t tất tần tật. Khi em được nhận thì nó thoái trào nên khi em rời bank đó đi thì lương em cỡ 2.5t. Nơi em đến thì 5t vào năm 2000. Kể từ đó đến nay lương em cứ bám sát cái mốc 1 cây vàng 1 tháng.
.
Thời 1995-96 đấy có ông làm bank kia lấy vợ hàng không hay ngâm nga câu "trai khôn tìm vợ hàng không, gái khôn tìm chồng làn xyBank"
Còn nữa, đội Truyền tải điện của evm thời đấy cũng lương cao. Em chơi chung thì em lương đại học bằng họ lương công nhân (đương nhiên là cn họ vất vả, đi đêm đi hôm). Đội đấy cũng có câu "nhà mặt phố, bố làm truyền tải"

ah99x6

Xe điện
Năm 1995 em ra trường học việc không lương tại 1 bank. Nhân viên thâm niên cỡ 3-4 năm ở bank đó lương cỡ 3-4t tất tần tật. Khi em được nhận thì nó thoái trào nên khi em rời bank đó đi thì lương em cỡ 2.5t. Nơi em đến thì 5t vào năm 2000. Kể từ đó đến nay lương em cứ bám sát cái mốc 1 cây vàng 1 tháng.
.
Thời 1995-96 đấy có ông làm bank kia lấy vợ hàng không hay ngâm nga câu "trai khôn tìm vợ hàng không, gái khôn tìm chồng làn xyBank"
Còn nữa, đội Truyền tải điện của evm thời đấy cũng lương cao. Em chơi chung thì em lương đại học bằng họ lương công nhân (đương nhiên là cn họ vất vả, đi đêm đi hôm). Đội đấy cũng có câu "nhà mặt phố, bố làm truyền tải"
Thời đấy phải kể thêm là ngành bưu điện lương cũng cao ạ.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
.
Hội bạn em bảo ăn như Điện diện như Than:)) em ra trường đc 970k mà cứ lo mất chỗ:((

binhnq2

Xe tăng
Ôi em tính sắp số 7 là cô ca sĩ mà em gặp ở Hát với nhau LVS. Tự nhiên vô tình em lại chèn cô Thoa đảm đang này vào.
Thế cụ kể 1 lần với cô Thoa damdang cho nó hợp pháp hóa để vô danh sách đi cụ!

dinhducvo

Xe đạp
em cũng có 1 vài mối tình điện xẹt với mấy bạn mátxa, karake này, chiều em như chiều vong, chứ ngọt ngào với mấy cổ là không thích nghen. Em đi xe về mệt nằm ngủ thì cổ gọi đt kêu em ăn gì chưa, đừng ngủ vậy hại bao tử để em mua cho ăn, em ở nhà nhưng phải nói dối là đang ở phòng trọ chủ ko cho dắt gái vào. Bạn em nói đợt đấy nó còn đi mua giò heo tẩm bổ cho mày ăn lấy sức
hồi tiền boa có 100k/bàn, cô bồ em nói 1 ngày 6 bàn mới đủ sở hụi 1 ngày ăn tiêu

thằng nhà quê

Xe điện
.
anh là K16 - 279 Nguyễn Tri Phương or K17 59 Nguyễn Đình Chiểu?

Sắn phệ

Xe buýt
Tính ra em cũng mất 1 -2 căn chung cư cho kara mà chưa hát được bài nào :D