[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Tocchien

Xe tải
Nói về thu nhập của tiếp viên. Họ thu nhập cao như thế nhưng thực ra ko tiết kiệm được bao nhiêu . Còn nếu thu nhập như này mà rơi vào người khéo vun vén thì kinh khủng. Nhưng thôi, ông trời cũng ko cho ai tất cả
Bản thân lười lao động, ít tự trọng phấn đấu mới đi theo cái nghề này, cụ lại yêu cầu các cô chăm chỉ vun vén nữa thì lấy đâu ra.

Mzc

Xe điện
Không liên quan lắm đến nội dung trong nhà hàng bia ôm của chủ thớt , nhưng sao lương nhiều cụ thời cuối 9x , đầu 2000 thấp thế nhỉ ? Tôi ra trường 96 , đi làm XNK cho công ty nước ngoài lương khởi điểm đã 126 USD ( đô là 13.6k , tăng từ 11.6k giữa 1996) , sau đó 98 qua làm công ty nhà nước về giao nhận lương thưởng các khoản đã là 5 triệu/tháng (lương cơ bản đóng theo hệ số) bao gồm lương khoán và thưởng quý. Thế mà nhiều cụ ra trường 2002 lương có 500k hay chưa tới 1 triệu nghe nó sao sao ấy . Dân HN hay SG thời đó lương đâu thấp dữ vậy? Vàng thì từ 1993 đến 2001 cũng loanh quanh 5 triệu đến 5.5 triệu/lượng , đến 2002 mới 6 triệu thôi , 2004 mới 8 triệu . Nhân viên của tôi tuyển làm sales năm 2002 lương đã 5 triệu cơ bản rồi. Thôi trả lại thớt hay cho chủ thớt , một thời ăn chơi đã xa :)
Cụ trình cao, làm chỗ ngon chứ 2010 em ra trường làm kiểm toán big4 lương khởi điểm có 7,5 tr. Còn hiện tại em trả nhân viên vận hành nhà máy cũng chỉ 9-10 tr thôi mà. Mà còn cao hơn bên Ấn Độ nhiều rồi ấy.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Nói về thu nhập của tiếp viên. Họ thu nhập cao như thế nhưng thực ra ko tiết kiệm được bao nhiêu . Còn nếu thu nhập như này mà rơi vào người khéo vun vén thì kinh khủng. Nhưng thôi, ông trời cũng ko cho ai tất cả
Cụ nói chuẩn ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Đúng cụ ạ. Em vào SG có nửa năm, lương 1tr để dành, phụ cấp 750k tiêu hết độ 2/3 đi ăn bạn bè thôi vì ăn trưa ở văn phòng. Tết ra HN em làm luôn con Dream Thái 2400 đô mới cáu cạnh 🥰
Mà hồi đó chả biết làm gì chứ có gia đình là em phải tìm mảnh đất cắm dùi ngay rồi.

thanh040506

Xe trâu
Cụ trình cao, làm chỗ ngon chứ 2010 em ra trường làm kiểm toán big4 lương khởi điểm có 7,5 tr. Còn hiện tại em trả nhân viên vận hành nhà máy cũng chỉ 9-10 tr thôi mà. Mà còn cao hơn bên Ấn Độ nhiều rồi ấy.
Đúng cụ ạ. Em vào SG có nửa năm, lương 1tr để dành, phụ cấp 750k tiêu hết độ 2/3 đi ăn bạn bè thôi vì ăn trưa ở văn phòng. Tết ra HN em làm luôn con Dream Thái 2400 đô mới cáu cạnh 🥰
Mà hồi đó chả biết làm gì chứ có gia đình là em phải tìm mảnh đất cắm dùi ngay rồi.
Chuẩn là Tp HN, SG những năm cuối 90, 2000 lương dưới 1 tr là phổ biến ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Vâng, em kỹ sư xịn đào tạo 5 năm bao nơi muốn nhận mà lương đi biệt phái mới được từng đó. Đến khi chuyển sang cty nước ngoài năm 1998 lương 5 triệu là bằng 1 cây vàng hồi đó rồi.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vâng, em kỹ sư xịn đào tạo 5 năm bao nơi muốn nhận mà lương đi biệt phái mới được từng đó. Đến khi chuyển sang cty nước ngoài năm 1998 lương 5 triệu là bằng 1 cây vàng hồi đó rồi.
1998 lương 5 tr thì khủng quá Mợ ơi, lương như khối dầu khí rồi ạ?

haivina

Xe điện
Năm 98 lương bác 5tr là rất ghê gớm rồi.
Năm 2000 lương kỹ sư khởi điểm mới ra trường làm nhà nước tầm 450k với 350k phụ cấp ăn trưa là 800k nên đói vêu.
Trừ khu vực nào có màu mè thì được chia chác thêm ngoài lương (có khi gấp mấy lần lương), các bên có yếu tố kinh doanh, liên doanh thì mới ngon.

114hangbong

Xe cút kít
Năm 98 lương bác 5tr là rất ghê gớm rồi.

Năm 2000 lương kỹ sư khởi điểm mới ra trường làm nhà nước tầm 450k với 350k phụ cấp ăn trưa là 800k nên đói vêu.
Trừ khu vực nào có màu mè thì được chia chác thêm ngoài lương (có khi gấp mấy lần lương), các bên có yếu tố kinh doanh, liên doanh thì mới ngon.
Em đi ra chợ toàn chọn đồ ngon xịn nhất làm các bà bán hàng cứ thăm dò lương em có khi đến 1 triệu ý nhỉ..! 😂
Ôi vậy mà chỉ vài năm sau 3D với tính chất hào sảng anh Hai nam bộ phải làm ăn nhớn, thành lập các tập đoàn kinh tế xương sống... đã lạm phát kinh hoàng. Thịt nạc thăn mua cho thằng cu đang 3k/ lạng phọt lên 10k. Em tê tái hết cả cõi lòng, may mà kịp mua cái nhà đầu tiên. Chưa trả hết 119tr tiền nhà thì nó cũng phọt lên 500tr chứ không tiếc chảy máu mắt cụ ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Em xin rẽ ngang tí, để cụ Formen điền vào ô trống số 7 nhé.

khoảng năm 2002, lúc này em đã nghỉ làm ở nhà hàng bia ôm, vì nghề đàn organ bia ôm dã thoái trào Chẳng hạn, năm 1997, em từ nhà hàng Trúc Xinh ( Trương Định Q.3 ) chuyển sang chi nhánh của nó mới khai trương là Trúc Bạch ( Cao Thắng Q.3 ), thu nhập dừng ở con số bất di bất dịch là 3 triệu/ tháng, không hơn không kém, y như CB - CNV Nhà nước lĩnh lương cố định vậy Vì sao vậy ? Vì Trúc Bạch có 2 nhạc công là em và anh Thành " Tuấn Vũ ", mỗi đứa một ngày chỉ đàn được 1 bàn khách. Hầu như không ngày nào bị " lốc ", nhưng cũng không bao giờ chạy được 2 bàn/ ngày. Tiền bo cho ban nhạc cũng luôn ở mức 100.000, hiếm khi nào đột phá lên được 200. Do vậy tháng nào đi làm đủ thì lĩnh 3.000.000, đi làm 28 ngày thì có 2800.000. Xin mở ngoặc ở đây một chút là chính ở nhà hàng Trúc Bạch này, ( em đã gặp một trường hợp hiếm có về độ " dâm " của người con gái ( xin lỗi các Mợ thật nhiều, nhưng khó quá biết dùng từ nào khác hơn nhỉ ). Em này tên là Thoa, người có da có thịt, ba vòng vòng nào ra vòng ấy. Sau vài đêm mặn nồng, em này hiên ngang đến độ tối tối khi tan làm là đứng trước cửa nhà hàng canh em vì sợ em đi với cô khác ( em này đi chiếc Dream, lúc đó là khá bảnh rồi ), bỏ qua những lời xì xào của đám giữ xe, bồi đào đang lũ lượt ra về. Em ra cửa là phải leo lên xe chở em về phòng trọ ( tiền phòng em Thoa lo hết ). Về sau em sợ quá, phải tìm đủ cách trốn. Câu chuyện trốn của em luôn là đề tài gây nên những trận cười nghiêng ngả của đám bồi, đào thích ngồi lê đôi mách.

Trở lại chuyện năm 2002. Lúc này em vừa làm bầu đám cưới ở khu Đầm Sen, vừa cho thuê âm thanh cố định ở các nhà hàng, tụ điểm hát với nhau. Lúc cao điểm môt đêm em phải chạy 5 điểm để thu tiền âm thanh. Trong đó trên đường Lê Văn Sỹ Q.TB có 2 điểm đối diện nhau. Một là quán Lẩu Dê khá lớn, có chương trình Hát với nhau hàng đêm,do anh Quang " Quan Họ " phụ trách ( Anh Quang hiện nay là Chủ nhiệm CLB Quan họ Trúc Xinh - Cung VH LĐ TPHCM ). Còn điểm kia đối diện quán Lẩu dê, gần ngã tư Phạm Văn Hai. Đó là một nhà hàng sân vườn, có phòng lạnh phía trong dùng làm Bar Hát với nhau. Nhà hàng do anh Minh, một đàn anh giang hồ làm chủ. Bar Hát với nhau do cặp vợ chồng Mai MC và anh Dũng đàn cổ làm bầu. Xin giải thích đôi dòng cho các cụ về cách thức làm bầu ở các tụ điểm hát với nhau, vốn mọc lên rất nhiều ở SG lúc đó. Đại đa số các nhà hàng không trả lương cho bầu, các bầu chỉ ăn tiền bông do khách lên tặng, lời ăn lỗ chịu. Tiền chi phí cho một đêm thời điểm đó khoảng 150.000, bao gồm âm thanh 50.000, đàn organ 50.000, MC 50.000. Bầu nào có dàn âm thanh ( không phải thuê ), hoặc biết làm MC , biết đàn thì đỡ được những khoản này. Các ca sĩ đến hát hoàn toàn không có lương, mà ăn chia tiền bông với bầu theo tỷ lệ 7/3. Tức là ca sĩ hát được vài cây bông có nhét tiền do khách tặng, sau khi hát hết 1 tua khoảng 2,3 bài thì mang bông xuống đếm với bầu. Nếu được tổng cộng 50.000 thì bầu lấy 15.000, được 70.000 thì bầu lấy 20.000. Một ca sĩ trẻ đẹp, hát hay một đêm có thể chạy sô 5,7 điểm như vậy, kiếm vài trăm khoẻ hơn đi hát đám cưới nhiều ( em nhớ lúc đó em trả lương ca sĩ hát ở Đầm Sen là 50.000/ tiệc cưới ). Những nhà hàng đông khách như Cây Sứ 1 ( Hoa viên miền Đông đường Phạm Văn Hai Q.TB ), tụ điểm chuyên về nhạc đỏ và quan họ, lúc nào cũng có 6,7 ca sĩ ngồi chờ đến tua lên hát. Chị Ái Xuân cũng một thời từng hát ở đây. Các chị Thanh Thanh, Minh Nguyệt, Minh Trang, Kim Phụng, Lan Hương,,, tuy hơi lớn tuổi nhưng là trùm các bài nhạc đỏ nên được khách ( đa số là người Bắc ) và anh Hường chủ nhà hàng quý mến lắm.

Chính ở nhà hàng Hát với nhau trên đường Lê Văn Sỹ đó, vào một " đêm định mệnh ", Người đã gặp Người.....

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
7.
Dùng code bảo mật nhé cụ. Giờ người ta có chồng đại gia rồi cụ ạ.
Vâng cụ, cụ là ng trong cuộc, câu chuyện nhất thiết k làm ảnh hưởng cuộc sống hiện thời mọi ng
Xin mở ngoặc ở đây một chút là chính ở nhà hàng Trúc Bạch này, ( em đã gặp một trường hợp hiếm có về độ " dâm " của người con gái ( xin lỗi các Mợ thật nhiều, nhưng khó quá biết dùng từ nào khác hơn nhỉ ). Em này tên là Thoa, người có da có thịt, ba vòng vòng nào ra vòng ấy. Sau vài đêm mặn nồng, em này hiên ngang đến độ tối tối khi tan làm là đứng trước cửa nhà hàng canh em vì sợ em đi với cô khác ( em này đi chiếc Dream, lúc đó là khá bảnh rồi ), bỏ qua những lời xì xào của đám giữ xe, bồi đào đang lũ lượt ra về. Em ra cửa là phải leo lên xe chở em về phòng trọ ( tiền phòng em Thoa lo hết ). Về sau em sợ quá, phải tìm đủ cách trốn. Câu chuyện trốn của em luôn là đề tài gây nên những trận cười nghiêng ngả của đám bồi, đào thích ngồi lê đôi mách.
7. Em đếm giùm cụ số 7. Thoa dâm.

tuongminhtsc

Xe tăng
Em nhớ năm 96 lương của em ăn theo lương nghề khoảng 450 k/1 tháng. Sếp năm 97 về hưu, nên năm 96 chia hết sạch quỹ phúc lợi, em đang đi biệt phái tăng cuòng, bà chị gọi về thông báo nhận tiền thưởng, em hỏi đuọc bao nhiêu chị, bà ý bảo newbe như mày đuọc khoảng 3.2tr, em ko tin hỏi lại có đúng không, bà ý nói mày qua nhanh lấy kẻo nguội. Mịa chưa bao giò cầm số tiền to như vậy, em phi ngay ra shop Thuý Nga ở Phan Bội Châu làm ngay con áo da bo Hongkong 2.6 tr và chay qua Quốc Tử Giám mua của ông anh con DH OP mặt saphia hết 500 k ( đồng hồ ông ý mua của bọn cướp giật)Cái áo da đến tận bây giò em vẫn giữ làm kỷ niệm. Em nhớ thời đấy vàng 750 k /1 chỉ, usd khoảng 11.000 vnd.

thằng nhà quê

Xe điện
Xin hỏi bác ở đâu ạ? Dân ở HN chủ yếu là tứ xứ nên hổ lốn lắm bác. Bác đừng nghĩ là ghê gớm mà lại thất vọng, có khi không được như luỹ tre làng bác đâu.
dạ, em sanh ra và nhớn lên ở tỉnh nghèo Sông Bé.

DKeyboard

Xe buýt
7.
Vâng cụ, cụ là ng trong cuộc, câu chuyện nhất thiết k làm ảnh hưởng cuộc sống hiện thời mọi ng

7. Em đếm giùm cụ số 7. Thoa dâm.
Ôi em tính sắp số 7 là cô ca sĩ mà em gặp ở Hát với nhau LVS. Tự nhiên vô tình em lại chèn cô Thoa đảm đang này vào.

7vienngocrong

Xe tăng
Không cụ ạ. Hoàn toàn xa lạ. Tự xưng là GV PTTH .
Khổ thân cụ. Kệ ai chửi kệ. Nhiều người cũng ngộ á, thấy ai nói chuyện trái chiều phát nhắn tin chửi chi rảnh vậy trời, có phải chuyện của mình đâu mà nói chi.