[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

toimuondie

Xe container
Năm 95, em có ông bạn VK Ba Lan về chơi. Tay này bố mẹ làm soái ở bển nên đạn nhiều lắm. Mạn Thanh Xuân hồi hổi có KOK VIP Viễn Đông, tay bạn tip cho mỗi cô tay vịn 1 tờ 100USD, gớm các cô ôm nhau nhảy cẫng lên :))
Hồi đó cứ mong ông bạn này về nước chơi hơn mong mẹ đi chợ. Bẵng đi một thời gian mất liên lạc đến giờ, ko hiểu tình hình sống chết thế nào :(
Em cũng có thằng bạn ở Nga về, lúc đấy em sinh viên KTX đói thối mồm, nhìn nó bo cho gái mà em phát sốt. Trong khi đó đói thì đói nhưng mình tự trọng nên không ngửa tay xin tiền. Nó cũng rủ đi nhậu vài lần sau em thôi.
Giờ thì nó không bằng em rồi. Ở Nga về mà ngoan như cún.

Dzutuananh

Xe máy
Daj em nhớ năm 1994 em làm ở Nhà hàng Nam Mỹ Q.PN. Em cặp với 1 em tên Khanh nickname là Khanh VB ( SN 75 ). Em này hát rất hay và đẹp nên có nhiều khách yêu cầu. Trong số đó có anh Sơn GĐ CTy In ( đã bị tử hình ).Một bữa kia a Sơn bo riêng cho K 400. Em ghen quá thoi cho em K 1 trận ngay tại nhà hàng. Đúng là thời trai trẻ trẩu tre cụ nhỉ hihi.
Không biết có cụ nào đoán trước chưa, em mạnh dạn đoán ních nêm của em này là Khanh Vếu Bự.
Vui với cụ chủ một chút nhé hy vọng cụ không mếch lòng và tiếp tục câu chuyện.

thằng nhà quê

Xe điện
Để tập trung vào chuyện của cụ chủ thớt, em đề nghị các cụ khác không khoe hiểu biết của mình về các dịch vụ nhà hàng karaoke trong thớt này. Nếu muốn khoe đề nghị các cụ mở thớt khác để tập trung chuyên môn!
Em cũng đề nghị cụ chủ thớt ăn nhiều rau, uống đủ nước ... để lên bài nhanh, liên tục, tránh bị táo bón như nhiều thớt hồi ký trong cafe OF!
OFer chân chính là đây.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
100k thời điểm này to lắm. Cụ mà ốp tất vào vàng thì thời điểm này cứ ở nhà trông con vợ nó cũng éo dám khinh.
Dạ cụ nói chuẩn ạ. Em có ông anh tên Tuyến,đi làm bia ôm sau em độ 1 năm.ở nhà hàng Mỹ Trà ( sau đổi tên là Tràm Chim cực nổi tiếng ở đường ĐBP Q.3 ). Nhờ biết dành dụm mua vàng ngay từ thời điểm 1993 nên hiện giờ ngoài một cơ số kha khá nhà cửa kho bãi,anh còn là chủ Công ty Âm thanh Ánh sáng Q.T,chuyên tổ chức các sự kiện Events lớn,thuộc hàng Top 10 SG ( SG phải có đến hàng nghìn Cty ATAS các kiểu ).

DKeyboard

Xe buýt
Không biết có cụ nào đoán trước chưa, em mạnh dạn đoán ních nêm của em này là Khanh Vếu Bự.
Vui với cụ chủ một chút nhé hy vọng cụ không mếch lòng và tiếp tục câu chuyện.
Cụ chỉ được cái nói đúng.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ Chu Minh Ký mà cụ nhắc có phải là cụ Ký vẫn hát ở Acoustic Ngô Thời Nhiệm ko ạ?
Dạ đúng rồi cụ ơi. Nhạc sĩ Chu Minh Ký còn là tác giả bài hát " Này em ơi hãy hát,hát đi em bài ca mùa Thu ..." và đặt lời Việt cho một số bài hát nhạc Hoa nữa ạ.

DKeyboard

Xe buýt
chắc là anh ở khu ông Tạ, Tân Bình? Thks!
Dạ Tân Bình là chỗ ở hiện thời ạ. Năm 75 em theo bố mẹ vào Nam,ở trong hẻm 280 CMT8 Q.3. Đến 1992 ông già được QĐ cấp đất xây nhà ở Gò Vấp nên gia đình chuyển về đấy. Riêng êm vẫn ở một mình ở CMT8 cho đến khi bán được nhà ( 1 Vila to vật vã nên cũng khó bán ạ ). Đến năm 2019 em mới chuyển về TB nhưng hộ khẩu vẫn ở Gò Vấp.

thằng nhà quê

Xe điện
Nhưng ngày hôm sau mới là cú knock out,chặn đứng vĩnh viễn con đường em quay trở lại Sân khấu Ca nhạc Q10.
Hôm sau chị Thu quản lý gặp em thì thào : Tối nay có bàn anh K.Heineken đặt đó em. Bàn này mấy lần trước bo anh Vinh và anh Cường 100 đô không đó. Để chị giới thiệu ban nhạc mới cho a K.Nghe vậy em cũng bán tin bán nghi,nghĩ thầm mối thơm vậy dễ gì lọt khỏi tay 2 anh kia. Nhưng thật ngạc nhiên,anh Cường và anh Vinh vẫn nhường cho em được vào bàn anh K.
Anh K luôn đi trên 10 người,cộng với 10 tiếp viên nữa là chiếm hết phòng lạnh lớn nhất của nhà hàng. Vào bàn của anh là đàn hát nhạc đỏ liên tục ( nhạc CM ) theo điệu Disco sôi động mà bây giờ các cháu gọi là Remix Nonstop gì đó. Sau khoảng 2 tiếng hát hò,anh K cho ban nhạc nghỉ để chạy show bàn khác. Và lần đầu tiên trong cuộc đời em có tờ 100 USD trong túi.
Viết tới đây em xin có lời tạ lỗi chân thành với Thầy - Đạo diễn Phương Sóc. Từ lúc đó em chưa gặp lại Thầy lần nào. Thầy đã tin tưởng dẫn dắt em vào Sân khấu Ca nhạc Q10,hàng đêm đàn cho các ngôi sao thời đó là Ngọc Sơn( lúc đó còn đi xe đạp ),Ngọc Hải,Trần Sang,Lê Quyền ( nam chứ không phải Lệ Quyên ),v.v...Vậy mà em đã nghỉ ngang không một lời xin phép. Vì sự chênh lệch giữa 35 ngàn và 100 Đô là quá lớn. Ngàn lần xin lỗi Thầy ạ.
"Chú ý! Xe của bác đã gặp sự cố.
Ối, sao cụ chú ý đến DKeyboard nhiều thế, vui lòng rót 20 chén cho các cụ / mợ khác rồi mới quay lại được cụ nhé"
Hi anh, 1 người sống có nghĩa - có tình!

donduong

Xe tải
Thời những năm cuối 90 đầu 2000 thì có thêm khu Vọng nữa cụ ạ, khá nhiều quán nhưng em ấn tượng KROK tên Thái Trinh.

Hi, bọn em ở Đống Đa cũng hay trêu, mỗi khi trời mưa khu phố Vọng ngập nước vì tắc BSC.
Thái Trinh có múa lửa và lên ngay trên phòng áp mái

zinhaicau

Xe điện
Sau thời đấy phát triển sang mạn NVC Gia Lâm ;)) một thời gian sau thì NVC cũng nhạt nhòa, một số quán hát chuyển sang cho thuê làm Salon oto. Năm 2002 anh bạn sửa nhà trước là quán Karaoke làm Gara oto đào bể phốt chở 3 xe bsc :))
Khiếp cụ nhể. Mà xe gì cụ? Xe rùa hay xe cải tiến?

thằng nhà quê

Xe điện
90 vào Tổng hợp là giỏi rồi.
ps: anh đi "đàn ca hát xướng" suốt thì thời gian đâu mà học hành?

matizvan2009

Xe ba gác
Dạ cái loa loại này khá giống dàn âm thanh anh em nhạc công bia ôm thuở ấy. Chỉ khác chỗ ampli là có một hộc như hộc bàn có nắp đậy để nhét micro và mấy quyển nhạc vào. Có một chú ở Phan Xích Long Q.PN chuyên trị đóng loại loa-tủ này. Quyển nhạc thì sau này có dịch vụ in vi tính nên cũng đỡ khổ. Mình cứ thuê in bài nào phổ biến ( Chùa Hương, Lý qua cầu v.v...) hoặc photocopy của bạn,xong bọc mica từng trang rồi mới đóng lại thành từng quyển khổ A4 đem vào phòng cho khách. Thường thì 1 " ban nhạc " có 3,4 quyển nhạc như thế.
Nhạc công để đàn lên trên loa. Em ngồi ghế thấp nên tầm mắt khá giới hạn.
Mạn phép hỏi cụ: thời đấy cụ có chơi cái keyboard mà nó cải tiến để đeo như đàn guitar không ah (như cái board anh gì của Modertalking và chị Sandra chơi ấy).
Thêm nữa, thời em học đại học ở SG chung lớp em có 1 anh (lớn hơn em 1-2 tuổi nhưng học chung lớp) anh ấy tên Tuyên, sv nhưng tối có đi hát ở tụ điểm.
.
kỷ niệm: thời bọn em học đh, trường ở Thủ đức nhưng có phân viện trên SG, các bạn nữ ở Sg sành điệu nên các chương trình ca nhạc cấp trường các bạn ấy xuống TĐ hát thì không cần ghép nhạc với ban nhạc (cũng sv thôi) nhưng hát cũng khá ăn ý, đoạn cuối để chấm dứt là các bạn ấy vừa hát vừa ra động tác "chỉ huy nhạc" để kết luôn. Thời đấy ban nhạc trường: guitar điện, guitar bass, trống và đương nhiên là 1 keyboard.

matrix3011

Xe tăng
Thời đầu là tính tiền theo bài chứ không theo giờ đâu, sau nhiều quán mở mới tính theo giờ. Em nhớ thời đầu đi uống cà phê hát karaoke, muốn hát bài gì phải ghi ra giấy. Có ông vào sau đăng ký vẫn được hát trước vì bài ông ấy chọn cùng băng với người đang hát nên chỉ tua đến bài kia chứ không phải thay băng (em hát bài tủ thường được khuyến mại ko mất tiền) =))
Vui phết, mỗi nhóm ngồi 1 góc, chủ tiệm thì ngồi bấm bài thay băng. Em hồi đó bé tí cứ ngồi cửa nghe các anh chị hát :))

Batman

Xe điện
Lăn lộn từ năm 9x mà cụ mới có con 13 tuổi, nghe vẻ là cũng chậm yêu. :D