[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Lavande

Xe điện
...Hóa ra Y âm thầm thỏa thuân với đối tác đến Z tại chỗ luôn, địa điểm gây án là WC, cầu hình doggy. Mấy ông còn lại đứng hình luôn, ai biết đc ông bạn mình lại suy đồi đến thế. Gần 30 năm đã qua nhưng khi gặp nhau bọn em vẫn nhắc về kỳ tích - liều mạng của ông này.
bình thường chứ có gì đâu mà liều hử cụ, chui vào mấy chỗ đó ổn định chỗ ngồi rồi nếu có nhu càu hỏi luôn đào y/n và đọc số luôn cho nhanh chứ hát hò giề, kkk

isc46x1

Xe tải
tầm 2010 , Sai gòn các nhà hàng gác tay khu BT, PN hay có mật khẩu
cho anh lên sân thượng nhé.
tầm 500k-1 tr. tàu nhanh :(
nhưng cũng rung vì cũng trong phòng karaoke nhưng trên cùng thôi
Giờ vẫn vậy mà cụ :))

DONALD TRAMP

Xe buýt
bình thường chứ có gì đâu mà liều hử cụ, chui vào mấy chỗ đó ổn định chỗ ngồi rồi nếu có nhu càu hỏi luôn đào y/n và đọc số luôn cho nhanh chứ hát hò giề, kkk
Hehe, kỳ tích là vì mấy anh em gạ mãi mà đối tác cứ ỡm ờ ko có phản hồi, còn liều mạng là ông Y đi chân đất đi học Giờ Y đi định cư ở châu Âu rồi, thỉnh thoảng về Tết, hay nghỉ hè tụ tập đội hình cũ hắn vẫn nhớ vụ đấy và cũng công nhận là liều thật, may mà không sao.

donduong

Xe tải
Em xin chia sẻ thêm 1 chút.
Trong hai năm đi dự án trong Nam thì cũng có vài lần ra ngoài Bắc, tầm đó mấy ông bạn thời PT cũng tập tọng vào đời, có tý xèng "ăn cắp" nên lần nào em về Hanoi cũng hẹn nhau đi bia ôm và khéo em thành lá cờ đầu cùng với phong thái "học" từ ông anh ở VT. Tuy nhiên ông nào khéo mỏ lắm mới rù đc đối tác đánh vần chữ Z, nhưng không phải ở quán. Thế mà Y - bạn em là cán bộ lớp lớp thời đi học, sau đi làm cũng mất tư cách dần, cũng trong nhóm học đòi bia ôm lần đó lại lập "kỳ tích". Tầm đó em về HN cất tiền, sau 1 chầu rượu ở White Bar, của cố nghệ sĩ HS ở mạn Nguyễn ĐÌnh Chiểu, thì mấy ông bạn ham vui rủ nhau đi hát, Có tiếp viên là dĩ nhiên, anh em đang hò hét hết mình thì thấy ông ban đi ra ngoài, anh em gần hát hò khẳn cổ, mới thấy mò vào, cũng ko ai hỏi gì vì còn mải thực hiện quy trình. Lúc thanh toán đi về, mấy ông bảo nhau lần sau ko đi quán này nữa, tiếp viên không hợp tác thực hiện quy trình, có thằng nhờ ra hỏi Y- mày đi đâu lúc đang hát thía. Hóa ra Y âm thầm thỏa thuân với đối tác đến Z tại chỗ luôn, địa điểm gây án là WC, cầu hình doggy. Mấy ông còn lại đứng hình luôn, ai biết đc ông bạn mình lại suy đồi đến thế. Gần 30 năm đã qua nhưng khi gặp nhau bọn em vẫn nhắc về kỳ tích - liều mạng của ông này.
Hồi đó, mạn Bùi Thị Xuân có 1 loạt KOK lên được tầng 4-5 job on site luôn muh bác

Baoleo

Xe tăng
Khi tôi ở Sài Gòn năm 1992, cũng đã có các quán Ka-ra-o-kê rồi. Nhung không nghe nói có chuyện gác chân, gác tay.

Hồi năm 1992, tôi cũng hay đi 'phòng trà' để nghe ca nhạc.
Biết đâu, lúc đó, đã có cơ duyên gập DKeyboard rồi cũng nên ~o)

KS nổi.jpg

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Trở lạ chuyện nhà hàng các cụ nhé ...

Năm 1997 em chuyển về làm ở nhà hàng Nhựt Linh, theo lời rủ rê của ông anh đồng nghiệp Lễ " già "( ông anh đã vào bia ôm cùng xem trận Italia - Hàn Quốc WC 2002 với em ). Nhà hàng này là một villa có sân vườn rộng rãi, nằm trên đường Hoàng Văn Thụ ( đối diện KS 5 sao TSN của QK7 bây giờ ). Lúc này, sau giờ làm, em với anh Lễ thường đóng đô ở quán Đa Kao, một quán nhậu bình dân nằm đối diện chợ Đa Kao Q.1, đêm nào cũng lê la tới 2,3 giờ sáng ( dĩ nhiên là có kèm thêm vài em tiếp viên thích đi bụi ).

Nhà hàng Nhựt Linh lúc đó có một băng khách quen, mỗi lần vô nhậu khá đông, từ 7,8 người trở lên, luôn luôn yêu cầu nhạc sống vào phòng chơi. Đó là các anh giang hồ ( ngoài Bắc gọi là dân xã hội ) có số má ở khu Lăng Cha Cả , Tân Bình. Trong băng khách này, có anh Dũng người Bắc,khoảng hơn 30 tuổi, khá đẹp trai và đặc biệt là hát rất hay. Anh có một vẻ gì đó rất nghệ sĩ, rất ga - lăng khó diễn tả được, nói chung là khác biệt với mấy anh bụi bặm kia. Một đêm nọ khoảng 11 giờ khuya, như thường lệ em kéo ra Đa Kao nhậu. Ôi sao ai giống anh Dũng đang ngồi nhậu lề đường với mấy anh khác,anh ôm cây guitar vừa đàn vừa hát rất lãng tử. Thấy bọn em anh vội kêu :
- D mày với thằng Lễ và mấy em qua đây ngồi với anh luôn.
Chỉ vào một anh nhỏ con thấp bé ngồi kế anh, anh giới thiệu :
- Đây là anh Tuyến bạn anh, bên Đội HS Đặc nhiệm ( đội này trước gọi là SBC ). Còn đây là anh Minh, đội Chống TNXH trên Phòng.
( Anh Tuyến HSĐN sau lấy vợ có lý lịch gia đình sao đó nên chấp nhận ra khỏi ngành. Em là người lo phần âm thanh ánh sáng ban nhạc cho đám cưới của anh ở KS EPCO đường CMT8 Q.3 ).

Em kinh ngạc nhìn anh Dũng :
- Ủa vậy anh là....Em cũng tưởng anh là giang hồ gốc chứ...

Anh và mấy anh kia cùng cười ầm lên. Anh Tuyến ghé tai em nói nhỏ :
- Lúc nó đi vô chỗ mày nhậu với đám kia cũng là nó đi làm đó em...

( Còn tiếp. )

Mzc

Xe điện
Thảo nào. Em thấy hỏi cc còn trẻ người bắc tại bắc ,10 cụ thì tới 7 8 cụ nói đã từng vào chơi hoặc lv ở phía nam ..
Vào qua ĐN thôi hỏi thì 10 cụ tới quãng 7 cụ chưa bao giờ ra HN , ra bắc. Càng vào sâu tới các tỉnh cuối đất nc tỷ lệ này càng cao. Như miền tây thì em đoán khéo 8 9 /10 chưa ra HN hay miền bắc bao giờ . Nhưng THái Lan, Sing, Cam, Nhật vv..thì đi rồi..
Ngay tại Huế - cách có già 600 km ng ta cũng rất ngại ra HN.
2011 em ở 1 tuần tại 1 ks mini trên đường Trần Phú NTrang.. Chủ là 1 tn có mẹ quê NĐinh..ấy mà cậu đó còn nói mới ra bắc 1 lần . Cậu nói ra HN sợ lỡ va xe thôi ng ta cũng chửi . Tp bụi và nhìn chung cậu cảm giác con người dữ dằn.
Vài người trong phía nam cũng hỏi em đại loại : ở HN họ dữ tợn lắm hả..nghe nói đi vô tình chạm vô xe là dễ uýnh nhau phải không ?
Ăn ngoài đó mà ko quen bị chém lắm hả .
Tỉnh T..là HN không? Tui có bạn , hắn vô tui tốt . Tui ra hắn né..
Khi khuyên họ nên ra HN chơi 1 chuyến thì họ đều ngượng gạo tỏ vẻ không muốn.
Đó là cái thực tế và hơi buồn .
Người ít va chạm ở đâu chả có. Em thấy những người cụ gặp đa số thiếu hiểu biết, cũng như cụ về quê, lớp già đa phần k đi đâu cả.

Vulcan V70

Xe trâu
Thời đầu 9x em học SG nhưng ở Thủ đức, cuối tuần hay về SG chơi với các bạn cùng quê. Hội bạn em thuê một cái nhà (to 3 tầng luôn, cỡ 15 bạn sv thuê, nhà của một cô khá giàu, cô ở nhà riêng, có một cậu con trai học c3 ở chung với đám sv- vì cô bảo ở chung với sv để học tập các anh chị) ở mặt tiền đường Đào Duy Từ q10 ngay gần đại học kinh tế (ngoài ngã 3 Nguyễn Tri phương-DDT), Bách Khoa, gần sân Thống nhất.
Sát nhà các bạn em trọ có một quán ăn nhậu có gác tay, các chị mặc áo dài nhưng cổ hở đến nửa ngực (thời đấy nhìn thế là ghê rồi). Bọn em buồn cười vì trước giờ chỉ thấy áo dài đứng đắn thôi chứ không thấy "áo dài ôm".
Áo đó gọi là " Xườn xám" bác ui. Kiểu của người Hoa. :D

Xe nội lước

Xe container
D
Người ít va chạm ở đâu chả có. Em thấy những người cụ gặp đa số thiếu hiểu biết, cũng như cụ về quê, lớp già đa phần k đi đâu cả.
Ấy chết. Em không dám đánh giá họ thiếu hay đủ hiểu biết gì. Ko dám phỏng vấn tri thức trình độ hay văn bằng gì ..Chỉ nói về hiện tượng thôi .

Charlie_143

Xe máy
Món KOK thì em cũng có thâm niên nhiều năm, nhiều nơi. Ca hát lành mạnh thì từ đầu những năm 9x, còn nhập môn tay vịn đầu tiên tầm năm 99, quán khu hồ 3 mẫu HN. Hồi đó mới đi làm contract đầu tiên ở nước ngoài về, lương USD găm 1 tập trong tủ, chả biết đường mà mua đất ko giờ cũng đại za rồi. Ae bạn thì toàn đang vất vưởng tìm việc, đến tối nhong nhóng chờ mình rút 1-2 tờ chạy qua hiệu vàng đổi tiền xong phi ngay ra quán. E nhớ hồi đó bo 50k là oách vãi nồi.

Sau đến tầm 2000 thì đóng chốt bên anh Cừ, ca hát nhậu nhẹt xong thằng nào cũng có ghệ ruột trọ ngay mấy cái ngõ dọc 2 bên đường, tối về vật huỳnh huỵch. Sinh sống bầy đàn giờ ngẫm vẫn thấy gớm hehe. Hồi đó e cũng có dịp ghé qua SG nhưng ko biết món KOK ở trỏng, chỉ chuyên đi tán mấy e miền tây lên bán cafe, ăn mặc hở hang, dễ dụ.

Sau 2010 thì e mới có nhiều dịp thưởng thức món KOK SG, thực sự đi nhiều nơi nhưng SG đúng là ko có đối thủ về độ thoải mái, relax. Singapore thì đắt đỏ, cò quay, ngồi hát 1 tối đứng lên bay vài ngàn như ko. Đông Quảng (hồi xưa) thì phải tay to và cảm giác nó cứ bạo bạo thế nào đó, ko hợp. Đến giờ thì em vẫn là khách ruột của 1 số địa chỉ mỗi khi vào SG, mạn Võ Thị Sáu, Pasteur, Sương Nguyệt Ánh.

Ở HN thì từ lâu e ko lê la món này, 1 phần là gấu nhà dữ, 1 phần là cũng thấy ko thoải mái với cung cách ngoài này sau khi đã quen máng SG. Kiểu chưa ấm chỗ đã vọc hàng, gạ gẫm, rồi đòi múa lửa bán quần áo. Giờ nếu tiếp khách thì e hay ra quán chỗ TVV, tạm ổn.

Còn thêm món mát xa thì e đánh giá cao nhất là Nha Trang, 10 điểm.

donduong

Xe tải
Món KOK thì em cũng có thâm niên nhiều năm, nhiều nơi. Ca hát lành mạnh thì từ đầu những năm 9x, còn nhập môn tay vịn đầu tiên tầm năm 99, quán khu hồ 3 mẫu HN. Hồi đó mới đi làm contract đầu tiên ở nước ngoài về, lương USD găm 1 tập trong tủ, chả biết đường mà mua đất ko giờ cũng đại za rồi. Ae bạn thì toàn đang vất vưởng tìm việc, đến tối nhong nhóng chờ mình rút 1-2 tờ chạy qua hiệu vàng đổi tiền xong phi ngay ra quán. E nhớ hồi đó bo 50k là oách vãi nồi.

Sau đến tầm 2000 thì đóng chốt bên anh Cừ, ca hát nhậu nhẹt xong thằng nào cũng có ghệ ruột trọ ngay mấy cái ngõ dọc 2 bên đường, tối về vật huỳnh huỵch. Sinh sống bầy đàn giờ ngẫm vẫn thấy gớm hehe. Hồi đó e cũng có dịp ghé qua SG nhưng ko biết món KOK ở trỏng, chỉ chuyên đi tán mấy e miền tây lên bán cafe, ăn mặc hở hang, dễ dụ.

Sau 2010 thì e mới có nhiều dịp thưởng thức món KOK SG, thực sự đi nhiều nơi nhưng SG đúng là ko có đối thủ về độ thoải mái, relax. Singapore thì đắt đỏ, cò quay, ngồi hát 1 tối đứng lên bay vài ngàn như ko. Đông Quảng (hồi xưa) thì phải tay to và cảm giác nó cứ bạo bạo thế nào đó, ko hợp. Đến giờ thì em vẫn là khách ruột của 1 số địa chỉ mỗi khi vào SG, mạn Võ Thị Sáu, Pasteur, Sương Nguyệt Ánh.

Ở HN thì từ lâu e ko lê la món này, 1 phần là gấu nhà dữ, 1 phần là cũng thấy ko thoải mái với cung cách ngoài này sau khi đã quen máng SG. Kiểu chưa ấm chỗ đã vọc hàng, gạ gẫm, rồi đòi múa lửa bán quần áo. Giờ nếu tiếp khách thì e hay ra quán chỗ TVV, tạm ổn.

Nhân việc bác nói về Đông Quảng, e cũng được "Nhất dạ đế vương" vài lần tại đó sau khi di chuyển từ Thâm quyến tới. Phải công nhận là tuyệt đỉnh Kong fu, khó diễn tả bằng lời :) . Giờ Đông Quảng bị dẹp rồi sau khi Tập lên. Còn về massage, e vote cho Vũng tàu với món tắm nóng lạnh.

hiepchiken82

Xe tăng

e thấy món matxa nha trang cũng ok nhưng chỉ đc mỗi 1 cơ sở là ổn nhất, còn lại thì cũng na ná các địa phương khác!

hiepchiken82

Xe tăng
Nhân việc bác nói về Đông Quảng, e cũng được "Nhất dạ đế vương" vài lần tại đó sau khi di chuyển từ Thâm quyến tới. Phải công nhận là tuyệt đỉnh Kong fu, khó diễn tả bằng lời :) . Giờ Đông Quảng bị dẹp rồi sau khi Tập lên. Còn về massage, e vote cho Vũng tàu với món tắm nóng lạnh.
món nóng lạnh mới à bác, đận e làm trong đấy toàn được dẫn ra ĐL, thấy hơi công nghiệp nặng

Charlie_143

Xe máy
e thấy món matxa nha trang cũng ok nhưng chỉ đc mỗi 1 cơ sở là ổn nhất, còn lại thì cũng na ná các địa phương khác!
NT hồi e mới vô thì Quốc tế số 1, đủ combo kok, mx và ngủ nghỉ. Sau có mx Hoa đào - hoa đà, đập lên đập xuống nhiều lần giờ e chả nhớ tên là j nữa hehe, là chỗ đầu tiên có tắm heo, 4 tay... Các chỗ khác e ko biết, cơ bản là NT đất dữ, nhiều chỗ lởm dễ bị úp sọt.

Thêm Đà nẵng cũng lành, hạt dẻ, tuy nhiên ko vui bằng NT.

donduong

Xe tải
NT hồi e mới vô thì Quốc tế số 1, đủ combo kok, mx và ngủ nghỉ. Sau có mx Hoa đào - hoa đà, đập lên đập xuống nhiều lần giờ e chả nhớ tên là j nữa hehe, là chỗ đầu tiên có tắm heo, 4 tay... Các chỗ khác e ko biết, cơ bản là NT đất dữ, nhiều chỗ lởm dễ bị úp sọt.

Thêm Đà nẵng cũng lành, hạt dẻ, tuy nhiên ko vui bằng NT.
Ở Sing Gaylang có món đi Helicopter nữa

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Thì ra anh Dũng là CSHS Q. Tân Bình.
Khoảng đầu năm 2000, anh gọi em và cho biết anh đã ra khỏi ngành. Giờ anh chuyển qua mảng nhà hàng. Anh sắp khai trương nhà hàng ca nhạc Sông Hương ở Hoàng Ván Thụ TB ( chỗ Trung tâm Tiệc cưới ADORA CENTER bây giờ ).Anh nhờ em set up dàn âm thanh ánh sáng và nhạc công organ cho anh. Em vội gọi cậu Long " le " bạn thân, tay nghề khá cứng đến đánh hàng đêm cho anh. Và chọn một dàn âm thanh hay nhất từ Đầm sen chở qua cho anh mượn ( lúc đó em đang làm bầu tiệc cưới ở Đầm sen ).Ôi trời ơi đêm khai trương toàn những khuôn mặt anh hào cộm cán trong giới xã hội đen SG. Và từ đó em lại có một chỗ để ghé về nhậu nhẹt hát hò sau khi đi làm về hay lúc nào rảnh rỗi. Tất nhiên là anh Dũng không bao giờ tính tiền bọn em.

Khoảng năm 2003, anh về mở quán Bar Hát với nhau ( có tiếp viên ) ở nhà hàng Phù Sa 161 Trần Huy Liệu Q.PN. Ở đây lúc đó trên lầu 1 là nhà hàng bia ôm do hai vợ chồng anh Tiến và chị Thuỷ làm chủ, còn quán Bar của anh ở dưới đất. Lúc này anh Dũng đã là một " đại ca " có số má trong giới giang hồ SG, với biệt danh Dũng Ben. Ngày nào rảnh không có sô, em đều ghé chỗ anh, trước là canh chỉnh dàn âm thanh của em, sau là nhậu nhẹt ca hát. Một tối nọ, sau khi kết thúc chương trình, anh bảo em :
- D mày có bận gì không, ở lại nhậu với anh. Lát có thằng bạn nó ghé.

Lúc đó cũng hơn 11 giờ khuya. Anh Dũng sai lính bắc bàn ghế ra sân vườn ngồi cho mát. Lát sau bạn anh đến. Anh này trẻ hơn anh Dũng, cũng người Bắc và rất hay cười. Ba anh em ngồi nhậu ngà ngà thì anh Dũng hỏi em :
- D mày biết thằng bạn anh không.
- Dạ chưa ạ.
- Nó tên Bình. Hồi trước nó đi KSQS nên gọi là Bình " Kiểm ".
- Dạ vậy em có nghe tên rồi, bữa nay mới gặp đó anh.

Em nhớ mãi bữa nhậu khuya với hai ông anh xã hội rất hay cười đó ...

Bẵng đi một thời gian dài không gặp anh. Khoảng đầu năm 2011, lúc này vợ em đang mang bầu thằng con trai đầu lòng, sắp đến ngày sinh nở. Tối đó, em đang ở nhà xem tivi với vợ thì anh gọi :
- D mày rảnh không. Chạy lên 12 Phạm Ngọc Thạch gấp đi, anh chờ.

Em vội vàng mặc quần áo dắt xe đi trong ánh mắt trách móc của vợ. Lên tới nơi, mới biết đó là một tổ hợp khá lớn,gồm cả Karaoke có đào, phòng trà hát với nhau, vũ trường mini...Anh Dũng đang ngồi giữa đám chiến hữu, uống rượu Chivas. Anh kéo em ngồi xuống gần anh, rồi rót đầy ly rượu đưa em, anh nói :
- Anh lấy hết nguyên khu này, chuẩn bị sửa sang lại làm ăn lớn. Mày lại về làm với anh như xưa nhé. Bây giờ anh dẫn mày đi xem thử cho biết nhe.

Xong anh dắt em ra thang máy, đi từng phòng để xem mai này sẽ bố trí âm thanh ánh sáng như thế nào. Theo anh thì chỉ trong vòng ba tháng, nơi này sẽ lột xác, trở thành tụ điểm vui chơi hát hò có tiếng ở SG. ( Anh vốn có máu văn nghệ mà ). Em cũng thầm mừng cho anh. Thôi từ nay tu nhé anh, bớt dãi dầu gió sương đi anh ạ. Anh cũng đã có tuổi rồi...

Nhưng trời chẳng chiều lòng người. Chỉ hơn một tháng sau, một sáng ngủ dậy, tên anh xuất hiện dày đặc trên mặt báo từ Nam ra Bắc. Trong một phi vụ đòi nợ thuê ở Bình Dương,anh dẫn quân xuống Công ty L.T để đòi số tiền nợ lớn, cố tình chây ỳ. Vị GĐ Cty không những không trả, mà còn lớn tiếng thách thức và vung dao tấn công anh. Không giữ được bình tĩnh, anh rút súng bắn chết vị GĐ kia, chỉ với một viên đạn. Lập tức anh bỏ trốn và bị truy nã đặc biệt toàn quốc. Hơn một năm sau, anh bị bắt trong ngôi nhà của cô người yêu ở Nghi Tàm - Hà nội. Cô diễn viên xiéc này, vốn lớn hơn anh 3 tuổi, vì cảm mến phong cách nghệ sĩ của anh mà chấp nhận chứa chấp anh trong nhà mình, để rồi cùng anh ra toà lãnh án vì che giấu tội phạm. Riêng anh Dũng, do Toà chiếu cố tình tiết giảm nhẹ do hành vi mang tính chất tự vệ, nên anh chỉ bị tuyên án tù chung thân.

Xin các cụ đừng vội trách em sao lại tô hồng, ca ngợi một tội phạm. Như ở đầu thớt em đã nói rõ, em mở thớt này chỉ với mục đích duy nhất là cùng các cụ ôn lại và chia sẻ biết bao kỷ niệm vui buồn năm xưa ta đã gặp trên đường đời. Em không hề ca ngợi hay phán xét chê trách gì cả, mà chỉ kể lại cảm nhận trung thực mắt thấy tai nghe về những sự việc, những con người đã gắn bó với em trong suốt thời gian em làm việc trong nhà hàng bia ôm. Anh Dũng có tội, và anh đã trả giá bằng bản án trước pháp luật một cách công minh sòng phẳng. Nếu có một phép màu nào đó , khi anh trả án xong trở về với tự do, nhất định anh em mình phải cùng nhau nâng ly rượu mừng ngày gặp mặt, nhe anh Dũng " Ben " thân mến...

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Xin các cụ đừng vội trách em sao lại tô hồng, ca ngợi một tội phạm. Như ở đầu thớt em đã nói rõ, em mở thớt này chỉ với mục đích duy nhất là cùng các cụ ôn lại và chia sẻ biết bao kỷ niệm vui buồn năm xưa ta đã gặp trên đường đời
Cồng này làm em nhớ tới bài hát dành cho 1 giang hồ thời sài gòn xưa.
Elvis phương hât có đoạn huýt sáo huyền thoại.

Tuankhoi001

Xe tải
Thì ra anh Dũng là CSHS Q. Tân Bình.
Khoảng đầu năm 2000, anh gọi em và cho biết anh đã ra khỏi ngành. Giờ anh chuyển qua mảng nhà hàng. Anh sắp khai trương nhà hàng ca nhạc Sông Hương ở Hoàng Ván Thụ TB ( chỗ Trung tâm Tiệc cưới ADORA CENTER bây giờ ).Anh nhờ em set up dàn âm thanh ánh sáng và nhạc công organ cho anh. Em vội gọi cậu Long " le " bạn thân, tay nghề khá cứng đến đánh hàng đêm cho anh. Và chọn một dàn âm thanh hay nhất từ Đầm sen chở qua cho anh mượn ( lúc đó em đang làm bầu tiẹc cưới ở Đầm sen ).Ôi trời ơi đêm khai trương toàn những khuôn mặt anh hào cộm cán trong giới xã hội đen SG. Và từ đó em lại có một chỗ để ghé về nhậu nhẹt hát hò sau khi đi làm về hay lúc nào rảnh rỗi. Tất nhiên là anh Dũng không bao giờ tính tiền bọn em.

Khoảng năm 2003, anh về mở quán Bar Hát với nhau ( có tiếp viên ) ở nhà hàng Phù Sa 161 Trần Huy Liệu Q.PN. Ở đây lúc đó trên lầu 1 là nhà hàng bia ôm do hai vợ chồng anh Tiến và chị Thuỷ làm chủ, còn quán Bar của anh ở dưới đất. Lúc này anh Dũng đã là một " đại ca " có số má trong giới giang hồ SG, với biệt danh Dũng Ben. Ngày nào rảnh không có sô, em đều ghé chỗ anh, trước là canh chỉnh dàn âm thanh của em, sau là nhậu nhẹt ca hát. Một tối nọ, sau khi kết thúc chương trình, anh bảo em :
- D mày có bận gì không, ở lại nhậu với anh. Lát có thằng bạn nó ghé.

Lúc đó cũng hơn 11 giờ khuya. Anh Dũng sai lính bắc bàn ghế ra sân vườn ngồi cho mát. Lát sau bạn anh đến. Anh này trẻ hơn anh Dũng, cũng người Bắc và rất hay cười. Ba anh em ngồi nhậu ngà ngà thì anh Dũng hỏi em :
- D mày biết thằng bạn anh không.
- Dạ chưa ạ.
- Nó tên Bình. Hồi trước nó đi KSQS nên gọi là Bình " Kiểm ".
- Dạ vậy em có nghe tên rồi, bữa nay mới gặp đó anh.

Em nhớ mãi bữa nhậu khuya với hai ông anh xã hội rất hay cười đó ...

Bẵng đi một thời gian dài không gặp anh. Khoảng đầu năm 2011, lúc này vợ em đang mang bầu thằng con trai đầu lòng, sắp đến ngày sinh nở. Tối đó, em đang ở nhà xem tivi với vợ thì anh gọi :
- D mày rảnh không. Chạy lên 12 Phạm Ngọc Thạch gấp đi, anh chờ.

Em vội vàng mặc quần áo dắt xe đi trong ánh mắt trách móc của vợ. Lên tới nơi, mới biết đó là một tổ hợp khá lớn,gồm cả Karaoke có đào, phòng trà hát với nhau, vũ trường mini...Anh Dũng đang ngồi giữa đám chiến hữu, uống rượu Chivas. Anh kéo em ngồi xuống gần anh, rồi rót đầy ly rượu đưa em, anh nói :
- Anh lấy hết nguyên khu này, chuẩn bị sửa sang lại làm ăn lớn. Mày lại về làm với anh như xưa nhé. Bây giờ anh dẫn mày đi xem thử cho biết nhe.

Xong anh dắt em ra thang máy, đi từng phòng để xem mai này sẽ bố trí âm thanh ánh sáng như thế nào. Theo anh thì chỉ trong vòng ba tháng, nơi này sẽ lột xác, trở thành tụ điểm vui chơi hát hò có tiếng ở SG. ( Anh vốn có máu văn nghệ mà ). Em cũng thầm mừng cho anh. Thôi từ nay tu nhé anh, bớt dãi dầu gió sương đi anh ạ. Anh cũng đã có tuổi rồi...

Nhưng trời chẳng chiều lòng người. Chỉ hơn một tháng sau, một sáng ngủ dậy, tên anh xuất hiện dày đặc trên mặt báo từ Nam ra Bắc. Trong một phi vụ đòi nợ thuê ở Bình Dương,anh dẫn quân xuống Công ty L.T để đòi số tiền nợ lớn, cố tình chây ỳ. Vị GĐ Cty không những không trả, mà còn lớn tiếng thách thức và vung dao tấn công anh. Không giữ được bình tĩnh, anh rút súng bắn chết vị GĐ kia, chỉ với một viên đạn. Lập tức anh bỏ trốn và bị truy nã đặc biệt toàn quốc. Hơn một năm sau, anh bị bắt trong ngôi nhà của cô người yêu ở Nghi Tàm - Hà nội. Cô diễn viên xiéc này, vốn lớn hơn anh 3 tuổi, vì cảm mến phong cách nghệ sĩ của anh mà chấp nhận chứa chấp anh trong nhà mình, để rồi cùng anh ra toà lãnh án vì che giấu tội phạm. Riêng anh Dũng, do Toà chiếu cố tình tiết giảm nhẹ do hành vi mang tính chất tự vệ, nên anh chỉ bị tuyên án tù chung thân.

Xin các cụ đừng vội trách em sao lại tô hồng, ca ngợi một tội phạm. Như ở đầu thớt em đã nói rõ, em mở thớt này chỉ với mục đích duy nhất là cùng các cụ ôn lại và chia sẻ biết bao kỷ niệm vui buồn năm xưa ta đã gặp trên đường đời. Em không hề ca ngợi hay phán xét chê trách gì cả, mà chỉ kể lại cảm nhận trung thực mắt thấy tai nghe về những sự việc, những con người đã gắn bó với em trong suốt thời gian em làm việc trong nhà hàng bia ôm. Anh Dũng có tội, và anh đã trả giá bằng bản án trước pháp luật một cách công minh sòng phẳng. Nếu có một phép màu nào đó , khi anh trả án xong trở về với tự do, nhất định anh em mình phải cùng nhau nâng ly rượu mừng ngày gặp mặt, nhe anh Dũng " Ben "thân mến...
Bài trước cụ đưa ảnh là em nhận ra ngay.
Dũng Ben lúc xuống Bình Dương chạy chiếc Mitsu Grandis, trong lúc xô xát chiếc xe bị đập vỡ kính chắn gió sau. Chủ xe chở Dũng chạy về SG bỏ xe ở bãi CT Plaza (trước sân bay) mấy ngày liền. Lúc đấy em có việc đậu xe ngay bên cạnh, sau đọc báo mới biết xe của Dũng. ;)