[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

safenoodles

Xe cút kít
Chào tất cả thành viên. Mình theo dõi Otofun hơn 10 năm nay,cũng rất muốn tham gia diễn đàn nhưng vì dốt về máy tính nên đến hôm nay mới đăng ký thành viên. Mình xin chia xẻ với các cụ về quãng thời gian gần 10 năm từ 1992 -2001 " lăn lộn" qua gần 20 nhà hàng bia ôm lớn nhỏ ở SG, từ Thượng Uyển, Thanh Vy, Hoàng Lan,Nam Mỹ tới Lộc Thọ,Lam Hà, Thiên Long v.v ...
Vì là người trong cuộc nên mình ghi chép hoàn toàn là người thật việc thật. Tuy nhiên đã hơn 30 năm qua nên trí nhớ có mai một ít nhiều.
Các tên người có thể viết tắt ( như Anh P.H,P GĐ Tamexco )nhưng tên nhà hàng mình xin giữ nguyên vì tất cả đều đã đóng cửa giải tán từ lâu.
Mình sẽ kể về cuộc sống mọi mặt trong nhà hàng. Từ cuộc sống của nhân viên bao gồm tiếp viên ( thường gọi là " đào "),quản lý (" má mì "),phục vụ ( " bồi "),nhạc công như mình; đến những bữa tiệc : khách hàng là ai, thế nào là "khách quậy"," bo riêng", '" tiền bàn";"xù bo","bảo kê"," phòng đào " v.v và v.v...Và gần 200 "mối tình một đêm" mình đã trải qua ahihi ...
Những năm đầu thập kỷ 90, Karaoke còn là điều gì đó rất mới mẻ đối với người dân SG. Do đó,trong các nhà hàng bia ôm mọc lên như nấm sau thời gian mở cửa; nhu cầu ca hát khi ăn nhậu của khách hàng được đáp ứng bởi một đội ngũ nhạc công đàn organ ( bây giờ gọi là One- Man-Band ).Đồ nghề gồm 1 ampli+ cục tạo tiếng vang ( echo ),1 cặp loa nhỏ,1 micro dây và vài cuốn nhạc chép tay,1 đàn organ ( lúc đó khá hiếm và đắt j.Mình nhớ cây đàn đầu tiên mình dùng là YAMAHA PSS270 bé tí tẹo giá 7 chỉ vàng (2.800.000 thì phải).
Khi một băng khách (4,5 người hoắc hơn ) kéo vào phòng, sau khi gọi bia, đồ nhắm và chọn đào rồi thì nếu thích hát hò,họ sẽ nhờ quản lý hoặc tiếp viên gọi " ban nhạc ". Đó là lúc chàng nhạc công lễ mễ vác đàn vác loa vào phòng bố trí ở một góc phòng. Vì loa đài lúc đó chưa hiện đại như bây giờ nên cũng phải mất 10-15 phút mới cắm xong dàn âm thanh. Khách nào sốt ruột lại mắng là " hát dở mà sắm tuồng lâu ".
Thường thì anh em nhạc công chọn cách ngồi quay mặt vào tường để khỏi nhìn thấy những " xen" hấp dẫn diễn ra trong phòng. Nhưng mình chưa bao giờ làm vậy ( nhạc công cũng phải có tự ái của nhạc công chứ hihi ). Thường thì mình chọn một ghế đôn lùn ngồi ( trong nhà hàng bia ôm đa số dùng salon chứ không ngồi bàn cao ).Cây đàn để trên loa cao khoảng 0,8-1 m nên khi đàn phải với hơi mỏi tay,nhưng mắt không nhìn thẳng làm khách ( và cả tiếp viên ) tự nhiên hơn...
Bài viết của cụ hay quá mà giờ em mới có thời gian đọc ạ! Em cảm ơn cụ/mợ nhiều. Em hóng tiếp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Cụ anh chuẩn ạ

Em là thế hệ sau, 18 năm tuổi trẻ chỉ đi công tác xã hội, sát 40 tuổi mới lăn lộn đi cày cuốc kiếm ăn đúng nghĩa

Giờ quá nửa U40, nhiều người bảo em lãng phí tuổi trẻ, tuổi làm ăn, tuổi làm giàu

Nhưng nhìn lại, em không tiếc gì cả: 18 năm đẹp nhất, khỏe nhất, cháy nhất cuộc đời, em được đi gần hết đất nước, vùng biên viễn, núi sâu, hải đảo từ Bắc đến Nam, được đến Trường Sa ...làm công việc có ý nghĩa

Giờ khi tuổi này, mọi người sung túc, giàu có bắt đầu đi đây đi đó thì em đi cày, sức cày già vất vả hơn nhưng tuổi này có đi khắp nơi du lịch thì sức khỏe, cảm xúc và ý nghĩa cũng không giống thời trai trẻ được

Tựu chung lại, con cái cũng có phần rồi, đời mình về gặp Cha Mẹ Ông Bà cũng chả mang gì theo cả

Giá trị cuộc đời chính là những gì ta đã sống, đã cháy, làm những gì theo lý tưởng. Sống vui, sống khỏe đến ngày xong kiếp nhân sinh

Chúc mừng Cụ chủ thớt DKeyboard đã và đang có một cuộc đời rất tuyệt vời đáng sống
Em theo dõi từng bài viết của Cụ
Kính chúc Cụ cùng các cụ mợ trong thớt mọi điều tốt lành

Em xin góp minh họa tấm ảnh gần 15 năm trước
Quốc lộ 1 - Quảng Bình

Cụ anh chuẩn ạ

Em là thế hệ sau, 18 năm tuổi trẻ chỉ đi công tác xã hội, sát 40 tuổi mới lăn lộn đi cày cuốc kiếm ăn đúng nghĩa

Giờ quá nửa U40, nhiều người bảo em lãng phí tuổi trẻ, tuổi làm ăn, tuổi làm giàu

Nhưng nhìn lại, em không tiếc gì cả: 18 năm đẹp nhất, khỏe nhất, cháy nhất cuộc đời, em được đi gần hết đất nước, vùng biên viễn, núi sâu, hải đảo từ Bắc đến Nam, được đến Trường Sa ...làm công việc có ý nghĩa

Giờ khi tuổi này, mọi người sung túc, giàu có bắt đầu đi đây đi đó thì em đi cày, sức cày già vất vả hơn nhưng tuổi này có đi khắp nơi du lịch thì sức khỏe, cảm xúc và ý nghĩa cũng không giống thời trai trẻ được

Tựu chung lại, con cái cũng có phần rồi, đời mình về gặp Cha Mẹ Ông Bà cũng chả mang gì theo cả

Giá trị cuộc đời chính là những gì ta đã sống, đã cháy, làm những gì theo lý tưởng. Sống vui, sống khỏe đến ngày xong kiếp nhân sinh

Chúc mừng Cụ chủ thớt DKeyboard đã và đang có một cuộc đời rất tuyệt vời đáng sống
Em theo dõi từng bài viết của Cụ
Kính chúc Cụ cùng các cụ mợ trong thớt mọi điều tốt lành

Em xin góp minh họa tấm ảnh gần 15 năm trước
Quốc lộ 1 - Quảng Bình

Vâng cụ. Em và cụ, chúng mình đã sống cả thời tuổi trẻ không uổng phí, đã đem tất cả tinh hoa tuổi trẻ phục vụ XH. ( tất nhiên là trên những lĩnh vực khác nhau).
Cũng như cụ, ngay từ khi còn rất trẻ, em đã may mắn được đi khắp mọi miền đất nước để phục vụ, như chuyến thăm Xã đảo Thạnh An Cần Giờ năm 1996 ; hay chuyến đi cùng Đoàn Văn nghệ T78 ra HN tham dự Hội diễn Cục Tài chính Quản trị TW, năm 1997, sau đó thăm Hạ Long, Hải đăng Hòn Dấu v.v...Trong khi đó, biết bao thanh niên sa vào ma tuý nghiện ngập, để kết thúc cuộc đời một cách lãng phí uổng công cha mẹ sinh thành.

Do đó, nếu bây giờ cho xoá bài làm lại, bắt đầu lại từ đầu, thì liệu mình có sống như mình đã sống không ? Em tin chắc rằng, cả em và cụ, chúng ta đều sẽ trả lời : Dù có trăm ngàn sai lầm va vấp, nhưng chúng mình hãnh diện là đã sống mà không để Cha mẹ phải buồn lòng, hàng xóm họ hàng phải chê cười, cụ nhỉ.
Chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ, và luôn giữ được ngọn lửa nhiệt huyết trong tim. Đường chúng ta đi còn dài, phải không cụ.

Chỉnh sửa cuối:

binhduongdriver

Xe tải
Cụ nói thật chính xác. Em là đồng đội với LHĐ ( Đức " ghẻ ") từ năm 1987
Có khá ít người biết LHĐ xuất thân từ tuyến trẻ QK7 chứ không phải trẻ CATP. Với cụ này em có khá nhiều kỷ niệm.
Năm 1997,LHĐ gọi em mang đàn lên chơi đám cưới cậu ấy. Em đi với 1 em SV VHNT ( Khoa Du Lịch ) da bánh mật. Đến nơi mới biết,đám cưới thuộc loại khủng thời bấy giờ : trên 70 bàn tiệc,camera phải đến 4,5 máy..Tiệc đãi ở KDL Văn Thánh Q.BT. Trên sân khấu là một ban nhạc 5,6 người trống kèn đủ cả đang hoà tấu. Cậu LHĐ thản nhiên mời ban nhạc kia xuống dùng tiệc ở 1 bàn riêng gần sân khấu,cùng với các ca sĩ,MC. Xong Đ kêu em lên cắm đàn với câu nói :
- Mày đàn tao hát mới được !
Em ngại quá. Và ban nhạc kia nhìn em với vẻ không mấy thiện cảm ( nhưng sau đó thái độ kia quay ngoắt 180 độ, vì một lý do em sẽ nói sau ).
Vậy là trong suốt buổi tiệc cưới, mình em trơ trọi trên sân khấu, với sự hợp tác khá ăn ý của MC là Trung Tá Hoàng Trọng Thanh, đương kim Trưởng Đoàn Bóng Đá CATPHCM ( chức vụ này ngang với Trưởng Phòng hoặc Trưởng Quận ).Bữa đó anh Thanh chơi nguyên bộ Comple trắng, giày trắng " tông suyệt tông ' .Tất nhiên là MC của nhà hàng cũng được mời xuống ăn nhậu với ban nhạc kia ( nhà hàng vẫn phát lương đầy đủ ).
Bữa tiệc cưới đó là buổi tiệc mà khách mang tiền bông lên sân khấu tặng nhiều em chưa từng thấy. Em ước lượng bèo nhất cũng 5 triệu trở lên ( 5 triệu thời đó lớn lắm các cụ ơi ). Tàn tiệc, em thản nhiên gom mớ tiền bông kia, bỏ vào túi nylon và mang xuống bàn tiệc của ban nhạc và ca sĩ đang cụng ly chan chát :
- Dạ em gửi các anh chị nè. Tại thằng bạn em nó kêu em lên đàn chứ em biết nhà hàng có ban nhạc thì em đi tay không lên nhậu thôi...
cụ chơi quá đẹp...đúng chất dân chơi

datto70

Xe container
Công ty May Việt Hùng Q.12 cụ nhể. Em nhớ có đợt em kéo âm thanh ánh sáng rầm rộ qua Cty anh làm lễ Tổng kết cuối năm. Sau các mục phát biểu khai mạc, tuyên dương khen thưởng v.v...đến phần ăn nhậu ca hát, anh kéo em ra con Forrd Mondeo của anh ( hàng khủng thời ấy ), hai anh em trực chỉ nhà hàng bia ôm Anh Đào ( Trần Quang Khải Q.1 ) ngay và luôn....
Có đợt anh ra Hà Nội, vào nhà hàng nhậu cả buổi, rượu uống dở không hết thì ký tên gửi lại, hẹn lần sau uống tiếp. Hồi đó xếp em có bảo anh này là con trai Cụ Đề.

datto70

Xe container
( Tiếp theo ...)

Anh Triều HQ và " Hội Ái Tửu ".

Em gặp anh Triều, anh Thiện và các anh khác ( công tác tại Hải Quan TP.HCM ) năm 1992 ở nhà hàng Thượng Uyển. Ấn tương sâu sắc với băng khách này là ở chỗ : họ yêu cầu em đánh " mộc " và họ cũng hát " mộc " ( không dùng loa và micro ). Những bài hát " Suối mơ "( Văn Cao ), Tình khúc thứ nhất ( Vũ Thành An ), Đồi tím hoa sim ( Phạm Duy ) v.v...có lẽ khá " xương " với giới nhạc công bia ôm, nhưng may quá em lại đàn cho các anh hát khá trọn vẹn. Em còn cao hứng biểu diễn bài piano " Hành Khúc Thổ Nhĩ Kỳ " tặng các anh. Thế là các anh trở thành khách quen của em, em đi nhà hàng nào các anh cũng đến ủng hộ. Một thời gian sau,em được kết nạp vào " Hội Ái Tửu " của các anh, do anh Triều làm Hội Trưởng.

" Trụ sở " của Hội được đặt ở ngôi nhà nhỏ, có vườn cây xinh xắn của anh Triều trong con hẻm đường Ngô Gia Tự Q.5. Anh đặt cho nó biệt hiệu là " Ngô Gia Trang ". Đây là nơi tụ họp thường xuyên của các Hội viên trong đó có em. Tửu lượng của các Hội viên có thể nói là cao khủng khiếp. Đến bây giờ em vẫn tự hỏi là, mỗi ngày nhậu như vậy, sức đâu mà sáng hôm sau các anh có thể dậy đi làm nổi. Có lần em lên chỗ các anh làm ở Toà nhà HQ TP có việc gì đó vào buổi sáng, hình như đi vay tiền các anh ( nói ra xấu hổ quá ). Toà nhà HQ TPHCCM là toà Villa cổ kính hơn trăm năm tuổi( đầu đường Hàm Nghi - gần Bến Bạch Đằng ). Mỗi anh ngôi oai nghiêm ở một ô, giải quyết hồ sơ. Bên ngoài, các DN chen chúc nhau nộp hồ sơ. Theo thông lệ, tất cả các hồ sơ đều được " kẹp " thêm những tờ giấy gì đó, khổ nhỏ, có in hình Ông Cụ hoặc TT Mỹ George Washington...Mỗi hồ sơ, các anh giải quyết trong chỉ vài phút, ký và xếp vào, còn những tờ giấy khổ nhỏ kia rơi vào ngăn kéo..." Em đứng đó, như hình một pho tượng ", choáng váng với ý nghĩ : " bổng lộc trong một ngày của các anh khéo bằng cả năm đàn địch hát xướng của mình ấy chứ nhỉ ".....
HQ giờ vẫn vây, mỗi bộ tờ khai xuất-nhập đều được tính phí ngoài, có điều không kẹp cùng tài liệu mà cộng dồn ở ngoài.

Vomoicuoi

Xe tăng
Kể học thạo bất kỳ 1 nhạc cụ nào cũng hay . Khi chưa giàu có về vật chất thì mình giàu có về tâm hồn . Nhưng mấy đứa con em có đủ điều kiện học đoàng hoàng thì lại rất lười tập. Chỉ thích xem nhí nhố trên mạng

DKeyboard

Xe buýt
HQ giờ vẫn vây, mỗi bộ tờ khai xuất-nhập đều được tính phí ngoài, có điều không kẹp cùng tài liệu mà cộng dồn ở ngoài.
Dạ em cũng không rành về công tác của HQ. Chỉ riêng một buổi sáng hôm ấy được " mục sở thị " công việc của các anh, em mới có ấn tượng đến bây giờ. Khủng, quá khủng...Hơn 30 năm đã trôi qua, các anh giờ đã về hưu, vui thú điền viên hết cả rồi.

DKeyboard

Xe buýt
Kể học thạo bất kỳ 1 nhạc cụ nào cũng hay . Khi chưa giàu có về vật chất thì mình giàu có về tâm hồn . Nhưng mấy đứa con em có đủ điều kiện học đoàng hoàng thì lại rất lười tập. Chỉ thích xem nhí nhố trên mạng
Thằng con em, năm 6 tuổi cũng được Tư Lệnh nhà em xuất số vốn ít ỏi của gia đình, mua cho một cây đàn organ xịn và cho đi học đàn. Chỉ vài ngày là nó đàn phăng phăng. Mẹ nó khấp khởi mừng, vội quay clip khoe các kiểu con đà điểu trên Facebook. Than ôi, ngày vui ngắn chẳng tày gang, như mẹ nó hay nói là nó giống bố ở chỗ " cả thèm chóng chán ", chỉ vài tháng là nó chán không muốn học nữa. Em cho nó nghỉ, vì biết nếu cho học tiếp chẳng khác gì mình tra tấn nó. Bây giờ chắc quên sạch rồi cụ ạ.

caisua

Xe lăn
Năm 1994 em đi làm lương cử nhân hệ số 1,78 x 144k (lương tối thiểu) + phụ cấp các kiểu mới có 280k/tháng chưa trừ bảo hiểm các kiểu :((
93 em đi làm cũng đc tầm 300 mà hút thuốc hết 100 rồi

longphamhoai

Xe tăng
Tiếp chuyện cá độ...
Trận đấu giữa Ý và Hàn Quốc hôm ấy, em nhớ diễn ra vào buổi chiều tối .Nghe lời dụ dỗ ngon ngọt của anh đồng nghiệp Lễ " già " ( R.I.P Anh ), em quyết định đi cắm chiếc Spacy mới cáu cạnh ( thưở ấy chắc oai bằng Cảmy bây giờ ) lấy 15 chai đặt hết vào cửa Ý. Với dàn sao thượng thặng Buffon, Maldini, Cannavaro, Totti, Vieri, Del Piero...ôi nhiều quá đếm không hết, thì em thấy cái kèo Ý chấp nửa trái sao thơm quá là thơm. Và anh Lễ " già " cũng hưởng ứng phong trào bằng cách cầm luôn cây đàn đang làm hàng đêm ở quán lấy 3 triệu để " đi cùng xuồng " với em. Anh nhờ người làm thay ở quán tối hôm đó để theo lời anh : " ĐM tối nay lấy tiền ( !? ) xong tao với mày kêu Taxi đi lấy xe lấy đờn xong chơi " bung lụa " tới sáng luôn !" ( 18 chai trừ tiền lỗ lai cũng còn 17 chai mấy, không bung lụa mới là lạ ...).
Chiều hôm ấy hai anh em sau khi tắm rửa sạch sẽ, đầu chải láng mượt, quần áo bảnh bao hiên ngang kêu xe Taxi tới 1 nhà hàng bia ôm khá sang trên đường Lê Văn Sỹ Q.3. ( anh Lễ đã cầm xe máy từ lâu nay cũng vì World Cup ).
Cũng ghi chú thêm là thời điểm đó em đang thuê nhà trọ ở chung với em Thảo " Vinamilk "( năm đó 17 tuổi,đang làm tiếp viên trong 1 nhà hàng trên đường Gò Dầu Q.TB, về sau đổi là Q.Tân Phú ). Anh Lễ " già" thuê nhà kế bên sống với em Loan " Samsung "( vì vòng 1 y như màn hình phẳng ),em này chung nhiệm sở với em Thảo " Vinamilk ". Anh này thì ôi thôi, không môn cờ bạc nào mà không rành, từ cá ngựa, tứ sắc,tổ tôm, xì phé v.v...Em nhớ năm 2004, em dẫn anh Lễ đi làm show chung ở Đà Lạt. Anh đánh bài cào thâu đêm với anh hài Tơ Hồng và thua sạch tiền. Cay cú gỡ,anh gọi em dậy và mượn thêm 3 triệu ( ngoài tiền lương đã ứng trước ). Và thua tiếp. Đến khi anh mất vì ung thư vẫn không thấy trả. Thôi yên nghỉ Anh nhé...
Trở lại trận đấu Ý - Hàn Quốc. Sau khi gọi bia mồi,4 đứa say mê xem bóng đá (2 đứa em và 2 em đào ). Sau khi Ý dẫn 1-0, em móc điện thoại gọi luôn cậu đồng nghiệp Tuấn Bắc ( lúc đó mới chân ướt chân ráo từ HP vào, đang thất nghiệp, hiện giờ là Boss của một Bar Hát với nhau ở Q.1 ) tới chơi,vì lát nữa có 17 chai mấy mà đi chơi có 2 người sợ xài không hết ( theo lời em giải thích với anh Lễ ).
Than ôi, xem cách bắt thiên vị trắng trợn của tên trọng tài Moreno, càng lúc em lại càng linh cảm thấy điều gì đó không ổn rồi ...Và điều gì đến sẽ phải đến...Khi tiếng còi kết thúc 2 hiệp chính vang lên ,tỷ số là 1l-1, thì một cái ly bay thẳng vào góc tường vỡ tan tành, kèm theo những tiếng chửi thề vang dội " Đ.M ", " Đ. cái con M. " của em, anh Lễ và cậu Tuấn Bắc ăn theo ...
Cụ nhắc làm em nhớ trận này em được xem ở sân, nhanh thật hơn 20 năm.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ nhắc làm em nhớ trận này em được xem ở sân, nhanh thật hơn 20 năm.
Trận cầu dẫn tới quyết định bỏ cá độ của em đấy cụ. Tuy vẫn còn cá độ lai rai nhưng biết mình ngu nên không hăng như trước nữa. Đến năm 2011, Vợ đẻ thằng con đầu lòng thì em quyết định bỏ hẳn , vì thấy tiền cá độ để dành mua sữa cho con có lý hơn.

DKeyboard

Xe buýt
Có đợt anh ra Hà Nội, vào nhà hàng nhậu cả buổi, rượu uống dở không hết thì ký tên gửi lại, hẹn lần sau uống tiếp. Hồi đó xếp em có bảo anh này là con trai Cụ Đề.
Hình như văn hoá uống rượu trong Nam hơi khác ngoài Bắc ở chỗ nhậu dầm dề 6,7 tiếng là bình thường cụ nhỉ. Lúc trước ra Bắc làm show, em có được cậu Hưng GĐ CTy Led Minh Đức ( rất dễ thương ), dẫn đi nhậu ở một quán chuyên về cá khá nổi tiếng. Mới chừng 2 tiếng là xong bữa nhậu khiến em hơi ngỡ ngàng.