[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Ớt xanh

Xe điện
Kinh, có tí mồi chả có âm thanh hình ảnh gì mà có tới 72 cụ hóng hớt hê hê. Chứng tỏ nhiều cụ mơ ước trở thành ca sĩ thế cơ chứ.
Chả có hình mà còn được gần trăm bác, có hình nữa thì tắc đường Mỵ không hóng được đâu.

Ớt xanh

Xe điện
Nhưng phải nói những bài hát do các nhạc sỹ thời xưa sáng tác nghe thích cụ nhỉ, giai điệu và ca từ rất hay. Như bài Bác đang cùng chúng cháu hành quân giai điệu nó hào hùng, ca từ hay và mộc mạc. Như câu “hôm nay bác gọi cả non sông đáp lời”, nếu để nhạc sỹ trẻ thời nay khéo viết luôn là “hôm nay bác gọi toàn thể nhân dân đáp lời” cho đúng chủ trương, đường lối luôn ấy chớ :))

Rồi chia tay hoàng hôn của Thuận Yến ca từ cũng hay, tái hiện khung cảnh rất đời thường mộc mạc mà sâu nắng:
Anh phải về thôi xa em thôi
Hoàng hôn yên lặng cũng theo về
Giọt nắng cuối ngày rơi xuống tóc
Mà lời từ biệt chẳng lên môi
Anh phải về thôi xa em thôi
Xa hàng cây đêm hò hẹn ta ngồi
Hoa khế rụng tím ngăn lối nhỏ
Để mãi lòng ta xao xuyến bồi hồi
Chia tay em chia tay hoàng hôn
Anh mang theo về tình yêu và nỗi nhớ
Anh mang theo về con tim cô đơn
Chia tay em chia tay hàng cây
Gởi lại cho em trái tim thắp lửa
Gởi lại cho em một nửa vầng trăng!

Rồi rừng cây đời người thấm đậm ý nghĩa với ca từ mộc mạc~o)
Chuẩn luôn bác, em thấy rằng những bài hát xưa đa phần đều rất có hồn, rất nhiều cảm xúc mà những cảm xúc ấy không thể đặt hàng được.

Ớt xanh

Xe điện
Không biết có cụ nào đoán trước chưa, em mạnh dạn đoán ních nêm của em này là Khanh Vếu Bự.
Vui với cụ chủ một chút nhé hy vọng cụ không mếch lòng và tiếp tục câu chuyện.
Bác thớt thoi xong thì đổi nick thành Vếu Bằng rồi bác ợ.

thungkhe

Xe điện
Vầng, cắm kit hình như là tac90, loại này chỉ có pin dày. Cắm sim thì là tacX đã có pin mỏng đi kèm.
Tax X pin mỏng nhanh hết, phụ kiện có pin Kocell dầy hơn nhiều nên lâu hết. E mua cục pin hết 400k. Mua simkit ko có tiền 200k của Vina.

chanthat123

Xì hơi lốp
Hồi đó em đang trẻ trâu, với lại đang có tiền, anh em kiếm được để tiền mua đất mua nhà cưới vợ thì mình lại nướng vào mấy thứ đồ đạc với gái gú, nhưng công nhận gái bia ôm karaoke ôm thời đó chất lượng hơn bây giờ, đẹp là đẹp tự nhiên luôn chứ không có dao kéo công nghiệp thành đồng dạng như giờ ... nên cụ chủ thớt bâng khuâng hồi tưởng lại cũng hợp lý :D
Tiền nào của nấy thôi cụ, cụ đi đúng chỗ, trả đúng tiền thì đẹp như hoa hậu cũng có

buikhacthinh

Xe tăng
Ipad mình cũng hết pin rồi :D.
Đánh dấu để mai xem tiếp (9)

zoro1970

Xe container
Dạ Tân Bình là chỗ ở hiện thời ạ. Năm 75 em theo bố mẹ vào Nam,ở trong hẻm 280 CMT8 Q.3. Đến 1992 ông già được QĐ cấp đất xây nhà ở Gò Vấp nên gia đình chuyển về đấy. Riêng êm vẫn ở một mình ở CMT8 cho đến khi bán được nhà ( 1 Vila to vật vã nên cũng khó bán ạ ). Đến năm 2019 em mới chuyển về TB nhưng hộ khẩu vẫn ở Gò Vấp.
Năm 76 em(6t) vào SG cùng bố (Đi c tác), một mình quần đùi áo may ô ,dép cao su đi bộ từ nhà bà bác (hẻm gần chợ ông Tạ ) đến quá ga Hòa Hưng (Gần nhà cụ ?) ... Bà bác được phen khóc sưng mắt tưởng ông cháu Bắc Kỳ chính hiệu "tiêu " rồi ... sau cũng tự mò được về nhà do cũng "khôn" chỉ đi dọc CMT8 :))

Đông Gioăng

Xe buýt
Daj em nhớ năm 1994 em làm ở Nhà hàng Nam Mỹ Q.PN. Em cặp với 1 em tên Khanh nickname là Khanh VB ( SN 75 ). Em này hát rất hay và đẹp nên có nhiều khách yêu cầu. Trong số đó có anh Sơn GĐ CTy In ( đã bị tử hình ).Một bữa kia a Sơn bo riêng cho K 400. Em ghen quá thoi cho em K 1 trận ngay tại nhà hàng. Đúng là thời trai trẻ trẩu tre cụ nhỉ hihi.
Năm 95, em có ông bạn VK Ba Lan về chơi. Tay này bố mẹ làm soái ở bển nên đạn nhiều lắm. Mạn Thanh Xuân hồi hổi có KOK VIP Viễn Đông, tay bạn tip cho mỗi cô tay vịn 1 tờ 100USD, gớm các cô ôm nhau nhảy cẫng lên :))
Hồi đó cứ mong ông bạn này về nước chơi hơn mong mẹ đi chợ. Bẵng đi một thời gian mất liên lạc đến giờ, ko hiểu tình hình sống chết thế nào :(
Có đận khá dài em từng làm nhà hàng mạn Lưu Khánh Đàm. Hàn Nồi. Mấy lão "siêu chã đã nhận 2 tạ thóc nhà nước" không lạ gì em hehe. Em chơi thân và thậm chí thành ra 1 dạng má mì free cho 1 đội tiếp tân hạng nặng, lại hehe

Lavande

Xe điện
Các cụ/ mợ cứ kể chuyện đất cát tít trong SG làm gì cho xa xôi, thời đầu 9x đất cát vùng ven HN cũng rẻ bèo

Xe nội lước

Xe container
Rồi mợ ơi. Cưới xong đưa sang Campuchia chơi 3 tháng rồi về SG gần 10 ngày đưa đi đủ nơi, còn dẫn đi xem nhà luôn, nhưng y thị không nghe. Đành bỏ lỡ cơ hội duy nhất trong đời. Đến 5/1988 em giã từ mảnh đất phương Nam không hẹn ngày trở lại.
Cụ có cho là số phận không. Có người không muốn mà phải đi. Có người muốn đi mà chẳng đc.
Bạn học C3 với em . 1992 cq cần 1 người bổ xung vào chi nhánh TPHCM. Nhà bạn ở đường Trường Chinh HN nên ko muốn đi. Cả cq không ai muốn nên đem ra bình xét. Có con đc ở lại, tiếp theo là có vợ đc ở lại ..rồi thâm niên gia cảnh các kiểu. Bạn bị chọn . Sếp hứa 6 tháng cho về, rồi dỗ cho đi bằng máy bay..vv
1 năm cũng ko cho về . Đc năm rưỡi gọi về nó cũng ko về nữa. Sếp dọa ko về là buộc thôi việc. Nó bảo làm đi cho em khỏi phải viết đơn. Giờ định cư hẳn trong đó rồi.
Em thì muốn từ trẻ mà không có cơ duyên , không làm đc. 2011 12 định quyết nhưng con bé quá và nhiều chuyện dồn dập nên bỏ lỡ.
Nghe kể. 1976 gia đình đã 2 lần ra ăn nằm ở ga Hàng Cỏ..nhưng cứ ra đó là em sốt cao lại phải quay về.
Mà cụ về HN có khi lại đc cái hay là con cái ổn hơn thì sao. SG ăn chơi như cụ thớt kể thì khó giữ mình phết đấy 😂

duonglamkhoa

Xe tăng
Chủ thớt đang làm nhiệm vụ đàn ông hay từ qua đến nay ăn ít rau, uống ít nước mà lặn lâu thế nhể, làm bao người hóng.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Dạ em vừa về tới nhà. Tưởng hôm nay đá bóng xong trốn nhậu ai ngờ có kèo khác. Ông anh Năng khiếu QK7 năm xưa từ Mỹ về có lệnh triệu tập ra 138 VVT Q.3. Cũng hết mỗi người 8 ống mới xin về trước được các cụ ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Lền ông chúng mình, giời cho 5 khối men-cồn và 2Lit trung tình. Ông nào dùng hết quota thì về hầu giời, cụ thớt vầy là có tí ưu tiên rồi cụ nhá
Dạ chả biết sao,giờ em vẫn tiếp vợ ( SN 1983 ) được 20 phút " đưa em vào Hạ " cụ ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Vui quá mừng cụ chơi với diễn đàn lâu dài. Nhà cháu bắc 54 - bắc 75 đủ cả, nhưng 75 thì nhiều. Bà cô ruột, trước làm kế toán ở kỳ hòa nói ra chắc cụ biết liền. Chồng và cả tổng nhà chồng là ca.
Thường cháu thấy người bắc 54 vào of một thời gian là rút rất nhanh, dù a e of giờ cũng chả ai phân biệt 54 hay 75 cả. nhưng từ cách nói chuyện trên mạng, đến giao tế ngoài đời thì e thấy Bắc 75 vẫn thân thương, thương nhớ xứ Bắc nhiều. dù có nhiều gia đình đã vô nam hết ko ai còn ở Bắc.
Nhà cháu, a e ruột ở q10, thủ Đức nhiều, nếu giờ gặp nhau ngoài đời khó cho người ngoài nói là anh em vì giọng nam Bắc khác nhau. Hình giáng cũng khác khác.
Cháu cũng giao tiếp Bắc 54 nhiều, dù ko phân biệt gì nhưng khi nói chuyện thấy mình vẫn phải giữ miệng một chút ko thấy thoải mái như với bắc 75.
Em hơi ngược đuoc
Cụ hơn vợ 11t ạ.
Dạ vâng cụ. Vợ em con nhà lành,Hoa khôi Trung học Ngô Quyền Biên Hoà cụ ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Vui quá mừng cụ chơi với diễn đàn lâu dài. Nhà cháu bắc 54 - bắc 75 đủ cả, nhưng 75 thì nhiều. Bà cô ruột, trước làm kế toán ở kỳ hòa nói ra chắc cụ biết liền. Chồng và cả tổng nhà chồng là ca.
Thường cháu thấy người bắc 54 vào of một thời gian là rút rất nhanh, dù a e of giờ cũng chả ai phân biệt 54 hay 75 cả. nhưng từ cách nói chuyện trên mạng, đến giao tế ngoài đời thì e thấy Bắc 75 vẫn thân thương, thương nhớ xứ Bắc nhiều. dù có nhiều gia đình đã vô nam hết ko ai còn ở Bắc.
Nhà cháu, a e ruột ở q10, thủ Đức nhiều, nếu giờ gặp nhau ngoài đời khó cho người ngoài nói là anh em vì giọng nam Bắc khác nhau. Hình giáng cũng khác khác.
Cháu cũng giao tiếp Bắc 54 nhiều, dù ko phân biệt gì nhưng khi nói chuyện thấy mình vẫn phải giữ miệng một chút ko thấy thoải mái như với bắc 75.
Dạ chắc nhiều cụ sẽ buồn,nhưng tuy em là BK 75,em vẫn thấy là dân BK 54 có học thức và tinh tế hơn hẳn dân BK75 cụ ạ. Nhà hàng bia ôm dạy em cách nhìn người khá chuẩn cụ ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Năm 1994 em đi làm lương cử nhân hệ số 1,78 x 144k (lương tối thiểu) + phụ cấp các kiểu mới có 280k/tháng chưa trừ bảo hiểm các kiểu :((
E đi làm 1999, lương 825k, trong khi đó lương công nhân khoảng 500-600k thì phải.

DKeyboard

Xe buýt
Có đận khá dài em từng làm nhà hàng mạn Lưu Khánh Đàm. Hàn Nồi. Mấy lão "siêu chã đã nhận 2 tạ thóc nhà nước" không lạ gì em hehe. Em chơi thân và thậm chí thành ra 1 dạng má mì free cho 1 đội tiếp tân hạng nặng, lại hehe
Dạ em không hiểu ý cụ lắm

omavn

Xe tải
Qua thớt của cụ chủ thì mới thấy cụ angka có về bắc mới có chuyện cụ bà giáo viên, cụ bà thủ đức và mộy số cụ bà khác (trừ cụ bà Chan Thu) không thì lấy đâu ra các cụ bà ấy cho các cụ, mợ hóng :D