[CCCĐ] Bên kia sông Nho Quế - Hà Giang

King247

Xe buýt
Chúng em đang dừng chân tại Thành Tuyên, sáng mai khởi hành sớm đi Mèo Vạc

Cai banh xe

Xe buýt
Dừng chân ăn trưa ở phố huyện xong, khoảng 12h30 cả đoàn lại khẩn trương lên đường
Đoạn đường 31 km từ Bắc Hà (Lào Cai) sang Xín Mần (Hà Giang) được khoảng hơn 15km đầu là khá đẹp

Chạy được khoảng 1 giờ đồng hồ, bắt đầu cung đường xấu nhất của chuyến đi đã bắt đầu

Vừa Tết ra, ruộng bậc thang thì đã gặt, còn trơ gốc rạ
Nhưng hoa mận thì đang nở trắng vườn nhà, hoa đào muộn thi thoảng vẫn còn
Một đoạn đường cong, mấy khóm mận nở trắng cả góc vườn, phía bến kia sườn núi là ruộng bậc thang, trời thì nắng vàng, mấy chị em trong đoàn đi lần đầu đề nghị được dừng xe để chụp hình
Em tranh thủ ké với amply của bác Hải-KHCN

Anh hùng cứu mỹ nhân
@đố các bác biết mỹ nhân nào đấy :mrgreen:

Thời tiết đẹp, cảnh đẹp, mỗi tội trình chụp em chả đẹp tẹo nào
Hình ảnh chỉ đáp ứng được tính "phóng sự" thôi
Như thế cũng là tốt để khêu gợi tính tò mò của các bác chưa đi lần nào, lần tới còn đăng ký tham dự cùng đoàn cho biết đất nước mình còn rất nhiều nơi đẹp và hùng vĩ hơn nhiều
Thi nhau sáng tác
Bác có thể cho biết điều kiện, tiêu chuẩn để đăng ký tham dự với

King247

Xe buýt
Máy chủ đơ, nên bài post của cụ và phần trả nhời của em nó cũng tan thành mây khói

Đại loại, em đã cố tranh thủ đi khảo sát trước giúp cụ cột mốc bên thằng cha hàng xóm, còn cột "hữu nghị" của ta với nó thì ngay kế bên, dành cho cụ khám phá oánh dấu tiếp nhé
Tạm thời em oánh dấu mấy cái ảnh làm bằng, còn chi tiết củ tỉ thế nào em đợi bữa bia của cụ rồi khai báo tiếp ạ

Này thì khựa

Chả nhẽ lại tụt quần làm bãi, nhưng thôi

Trả thù dân tộc theo cách riêng. Cụ lên, cụ giúp em thêm món "nặng" nữa là đủ bộ ạ

thinhduyquach

Xe đạp
Dạo này không có chăm chút cho topic gì hết nghen anh King :D

King247

Xe buýt
Dạo này không có chăm chút cho topic gì hết nghen anh King :D
Vừa đi chuyến dài ngày, anh về đang giải quyết việc công ty chút, với lại đang tập hợp lại hình ảnh, sắp xếp biên tập lại mới viết tiếp được. Ráng chờ vài bữa nữa nghen !

thinhduyquach

Xe đạp
Vừa đi chuyến dài ngày, anh về đang giải quyết việc công ty chút, với lại đang tập hợp lại hình ảnh, sắp xếp biên tập lại mới viết tiếp được. Ráng chờ vài bữa nữa nghen !
Em biết rồi. Hi.

Đố anh chứ trong chuyến hành trình của anh mới đây em đã thêm dô lịch trình của mình 1 điểm mới. Anh có nghĩ ra, điểm nào không :D.

King247

Xe buýt

xe vợ mua

Xe tăng
Bác chủ cho hỏi có phải em áo xanh ở hình cuối tên là Ngọc phải không?

xe vợ mua

Xe tăng
Trên con đường này dẫn vào 3 xã biên giới gồm Thượng Phùng, Xín Cái và Sơn Vĩ
Từ đầu ngã 3 chạy vào khoảng hơn 10km thì chúng ta sẽ tới 1 cây cầu bắc ngang qua sông Nho Quế. Như em đã nói ở trên, đây là con đường duy nhất đi được bằng ô tô mà các bác có thể úp mặt vào sông Nho Quế !

Em qua cây cầu này hầu hết các thời điểm trong năm ngoại trừ mùa mưa bão (tháng này). Mỗi mùa cũng có cái hay riêng của nó. Đầu xuân năm mới, thì sương mù giăng kín, cung đường huyền ảo, nhưng ít cảm nhận được sự hùng vĩ của dãy núi trước mặt bởi mây bay che lưng chừng núi rồi. Lần đầu xuân, dẫn chúng tôi đi là chánh văn phòng UBND huyện Mèo Vạc, đường của họ, xe của họ, núi của của các anh ấy, nên các anh đấy cứ phăm phăm chạy, làm chúng em chạy sau toát cả mồ hôi trong cái lạnh đầu xuân !

Mây vờn mây, mây e ấp hết các sườn núi. Cái lạnh ghê người nơi khe núi cũng không thể làm giảm khả năng tập trung vào tay lái. Năng lượng tích trữ trong cơ thể những lúc này đang đốt cháy tối đa làm quên đi cái lạnh thấu da thấu thịt bên ngoài kính lái

Mùa tháng 4,5 thì vừa dứt mùa khô, mưa chuẩn bị có, vụ Ngô mới lại bắt đầu, toàn núi màu xám xịt do dân đã đốt nương chuẩn bị làm vụ Ngô, cây cối đang mùa khô nên cũng tàn úa theo. Tuy nhiên, đất trời đã tươi và khởi sắc lên rất nhiều. Đám cỏ voi bên triền con sông vẫn chưa nhú lên được chút nào, phần nào giảm đi sự thơ mộng đôi bờ sông Nho Quế

Đây là cây cầu bắc qua sông Nho Quế

Mùa giữa tháng 10 đi vào đây là đẹp nhất. Đất trời lúc này giao hoà. Mùa mưa thì đã kết thúc, trời quang, mây tạnh. Những thửa ruộng bậc thang đang được thu hoạch, một mùa vàng chải dàn trên các sườn núi. Đâu đó những thửa ruộng đã gặt xen lẫn những vạt lúa vàng chưa thu hoạch kế bên những mảng xanh của cây rừng, của cỏ voi vừa được tưới đầy nước trong mùa mưa
Bác chủ cho hỏi có phải em áo xanh ở hình cuối tên là Ngọc phải không?

King247

Xe buýt
Không thể tưởng tượng được câu trả lời này. Em bắt đầu cảm thấy sợ anh rồi đó :D
Không phải mình em đâu
Ngày đi học, trong nhiều môn học xuất sắc thì môn tư duy logic là 1 trong số đó em ạ. Không có gì là cao siêu cả đâu, chỉ việc sâu chuỗi lại những dữ kiện thôi mà

Thanh Lam

Xe buýt
thật là cảm những gì cụ King nói và phục những gì cụ và các đồng nghiệp đang làm.... Hình ảnh, con người, các cháuHocj sinh HGiang. rất đẹp kiêu hãnh...so với những toan tính, bon chen nơi đồng bằng. Cảm ơn cụ King nhiều

p/s ngừoi trong ảnh ngoài cùng bên trái có phải tên là " Đức" ko cụ King?

?

King247

Xe buýt
thật là cảm những gì cụ King nói và phục những gì cụ và các đồng nghiệp đang làm.... Hình ảnh, con người, các cháuHocj sinh HGiang. rất đẹp kiêu hãnh...so với những toan tính, bon chen nơi đồng bằng. Cảm ơn cụ King nhiều

p/s ngừoi trong ảnh ngoài cùng bên trái có phải tên là " Đức" ko cụ King?

?
vâng, đúng ạ

King247

Xe buýt
Cụ cho gửi lời chào của 1 đồng nghiệp từ năm 97 tại " DOME".
DOME = CMC hay # hả cụ ? Em sẽ chuyển
@cụ chuẩn bị theo dõi tiếp phần 3 câu chuyện BÊN KIA SÔNG NHO QUẾ nhé

Thái Phượt

Xe tăng
Máy chủ đơ, nên bài post của cụ và phần trả nhời của em nó cũng tan thành mây khói

Đại loại, em đã cố tranh thủ đi khảo sát trước giúp cụ cột mốc bên thằng cha hàng xóm, còn cột "hữu nghị" của ta với nó thì ngay kế bên, dành cho cụ khám phá oánh dấu tiếp nhé
Tạm thời em oánh dấu mấy cái ảnh làm bằng, còn chi tiết củ tỉ thế nào em đợi bữa bia của cụ rồi khai báo tiếp ạ

Này thì khựa

Chả nhẽ lại tụt quần làm bãi, nhưng thôi

Trả thù dân tộc theo cách riêng. Cụ lên, cụ giúp em thêm món "nặng" nữa là đủ bộ ạ
Cái này là trên đất " Chúng Nó " mà Cụ ,Cụ ngồi trên Mốc đầu đường tuần tra Biên Phòng Châu Văn Sơn ,đoạn đường từ mốc giới 485 đến 495 dài 11 cây số đc làm năm 2013 .Làm seo mờ Cụ qua bên ấy "Lái " đc thế ,nghe lói ở đây đang xây dựng CK Điền Bồng -Sín Cái là chỗ này phải ko Cụ .20/10 kiểu rì Tớ cũng lên đây ...Lái 1c