[CCCĐ] Bên kia sông Nho Quế - Hà Giang

Forever_Man

Xe hơi
Có ai biết rằng, người đàn ông tóc muối tiêu này, với vẻ phong trần lại là tay lái thượng thừa trên cung đường này và là tay "chém gió" hạng nặng
Toàn bộ 4 hành khách trên xe của bác này cả chuyến đi đều sống trong niềm vui khôn tả, bởi sự dí dỏm, thông minh và những "phát ngôn" bất hủ, mọi người ai lấy đều phấn khởi. Ngoài tài nghệ lái xe, bác ấy còn là 1 "nhiếp ảnh gia" chuyên nghiệp đồng thời là 1 tay Sales Manager siêu hạng, khả năng phát hiện và đánh giá "con mồi" của lão ấy cũng siêu đẳng, chẳng thế mà chuyến đi dự kiến tiếp theo lên Hà Giang tận tháng 10 cuối năm mới khởi hành mà lão đã bán được hết ghế, hiện còn dư 2 ghế. NỂ !

Lão ấy là Quangdzung - thành viên cộm cán bang Kền Kền
Em cũng đc gặp, chơi và nói chuyện với cụ Quangdzung khá nhiều. Không thể ngờ mooyj người đàn ông sinh năm 63 mà vẫn thông minh, nhạy bén và dí dóm đến vậy. Không biết 2 ghế còn lại cụ Quangdzung còn để Sub ko? Liệu em có thể.....?

WHITE TIGER

Xe container

Có phải các cụ chọn đường màu đỏ để đi đoạn này hay không

batbai6868

Xe máy
Bác King247 thật là người có tấm lòng bao la, chúc bác luôn gặp nhiều tốt đẹp trong cuộc sống để thục hiện thêm được nhiều việc ý nghĩa

WHITE TIGER

Xe container
Chuẩn đấy cụ. Đi đường kia còn chết hơn
Chính vì các cụ đi đường màu đỏ mới là dễ có vấn đề.Còn đường kia em đi tuy toàn đá nhưng không phải lội bùn nên mặc dù xe 16 do chiều dài cơ sở dài và nặng nên em chạm gầm mấy lần

moongket

Xe điện
bài viết hay quá!
em cũng đang lên kế hoạch đi hà giang :D

tomboyy

Xe hơi
ảnh cụ chụp đẹp quá

King247

Xe buýt

Có phải các cụ chọn đường màu đỏ để đi đoạn này hay không
Đấy, đoàn em nằm chơi gần 6 tiếng ở đoạn đỏ nối đoạn xanh nhìn trên bản đồ là thẳng ấy. Cổng thiên đường cách chỗ đoàn em "mắc cạn" có 1 con dốc 200m thôi ạ

Chung quy cũng tại địa bàn giáp ranh !

moongket

Xe điện
Quên mất, nếu cụ ở Pháp Vân thì chiều nay mời cụ ra bia Thanh Bình em tư vấn tại chỗ nhé !
đọc hết 40 trang cụ viết quả thực thấy các chuyến đi của các cụ thật sự ý nghĩa!
cứ nghĩ các thớt về hà giang là đi du lịch phượt
mà đọc thớt của cụ hiểu được về danh lam thắng cảnh hà giang, tình người nơi đây, nhưng cô giáo thầy giáo bỏ cuộc sống miền xuôi nên dậy cái chữ ở miền ngược này thật đáng trân trọng biết bao!
xin chân thành cảm ơn cụ!
em thấy cuộc sống ở trên này thiếu thốn thật
nhất là những điểm trường học ở vùng sâu mà các cụ đi xe máy vào không biết đến bao giờ mới khanh trang được :(
mà cụ cũng hay uống ở quán bia thanh bình chỗ khu đô thị Pháp Vân Tứ Hiệp ạ :D
chúc các cụ có nhiều sức khỏe để làm được những công trình to đẹp hơn :)

WHITE TIGER

Xe container
Đấy, đoàn em nằm chơi gần 6 tiếng ở đoạn đỏ nối đoạn xanh nhìn trên bản đồ là thẳng ấy. Cổng thiên đường cách chỗ đoàn em "mắc cạn" có 1 con dốc 200m thôi ạ

Chung quy cũng tại địa bàn giáp ranh !

Giờ chả giáp ranh cũng xấu cụ à.Hôm trước em từ Việt Quang theo đường vào Hoàng Su Phì hết 4 tiếng.Thêm 2 tiếng vào Cốc Pài nữa.Đường xấu dã man luôn

King247

Xe buýt
Giờ chả giáp ranh cũng xấu cụ à.Hôm trước em từ Việt Quang theo đường vào Hoàng Su Phì hết 4 tiếng.Thêm 2 tiếng vào Cốc Pài nữa.Đường xấu dã man luôn
Sao ấy chứ, thứ 6 vừa rồi em vừa lượn từ Hà Nội lúc 9h, tới 15h thì vào Quang Bình,... định chén luôn trăm cây nữa qua đèo Gió qua Cốc Pài rồi về Hoàng Su Phì, nhưng nghĩ trời mù đành quay ra. 16h chạy từ Quang Bình, gần 20h thì tới Hoàng Su Phì. Cụ đi chậm hơn tụi em roài

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Sông Nho Quế là 1 trong số ít dòng sông bắt nguồn từ Trung Quốc rồi lại đổ trả lại Trung Quốc !

Kụ có bị nhầm chăng? Nó chia nguồn và đổ vào S Gâm, S Nhiệm của VN mà.

WHITE TIGER

Xe container
Sao ấy chứ, thứ 6 vừa rồi em vừa lượn từ Hà Nội lúc 9h, tới 15h thì vào Quang Bình,... định chén luôn trăm cây nữa qua đèo Gió qua Cốc Pài rồi về Hoàng Su Phì, nhưng nghĩ trời mù đành quay ra. 16h chạy từ Quang Bình, gần 20h thì tới Hoàng Su Phì. Cụ đi chậm hơn tụi em roài
Đấy là cụ chạy đường đèo gió lên Cốc Pài còn nhanh,còn em chở khách còn đi qua Thông Nguyên chụp khu ruộng nên nhanh sau được ạ.Trước em đi từ QL 2 vào HSP mất 2 tiếng.Giờ đường xấu hơn rất nhiều,trước chỉ cua nhiều,giờ vừa cua lại xấu thì khách nào ngồi nổi nếu chạy nhanh

SilverSon

Xe hơi
Chờ đại ca viết tiếp chuyến đi Sơn Vĩ vừa qua, em lót cần số ngồi hóng :D :D :D

thuongat

Xe hơi
Em thì chưa tới địa điểm này nhưng cảnh này cụ chụp đệp thật đấy!

namha.vn

Xe máy
Quê mình dạo này đắt khách tợn

King247

Xe buýt
Vì còn đang lựa ảnh, sắp sếp tư liệu, nên trước khi viết về hơn 7 năm tuổi thanh xuân của một cô giáo trẻ người Tuyên Quang lên gieo chữ trên mảnh đất Niêm Tòng, mời các bác xem trước câu chuyện của cô Yến được viết trên Dân Trí em "kéo về", một cô giáo cắm ở bản bên kia sông Nho Quế, xã Xín Cái. Cô Yên đã có gia đình, đã phải tạm biệt chồng con lên bản xa xôi này gieo từng con chữ cho các cháu

Cũng vì CON CHỮ mà thầy cô thì lặn lội từ dưới xuôi lên, năm cũng chỉ có 2 dịp về thăm gia đình vào mùa hè và Tết âm lịch. Tại điểm trường chính này, đời sống của học sinh và Giáo viên còn đỡ vất vả hơn nhiều, hầu hết các trường đều có thêm hơn 10 điểm trường đóng tại ngay các thôn bản trong xã. Nói là cùng xã, nhưng điểm gần nhất cũng cách 3, 4 km đường núi, điểm xa tới 20km. Do điều kiện không thể tới được các điểm trường, mời các bác xem thêm tại đây
http://dantri.com.vn/c20/s20-438310/tam-long-co-giao-cam-ban.htm
Tấm lòng cô giáo “cắm bản”

(Dân trí) - Ngày nhận quyết định về với Thuồng Luồng, Chương Thị Yên tròn 26 tuổi. Cô gái phố núi của TP Hà Giang khóc sưng mắt khi biết rằng, chuỗi năm tháng phía trước sẽ là chuỗi xa cách tổ ấm mới để hoàn thành nhiệm vụ của một cô giáo “cắm bản”.
Lớp học tại bản Thuồng Luồng là một điểm trường của trường Tiểu học Xín Cái (Mèo Vạc, Hà Giang) chỉ có một giáo viên, đó là cô giáo Yên.

Để vào được trường phải men theo hơn chục cây số đường mòn cheo leo với một bên là dãy núi Giàng Chu Phìn dựng đứng, dưới vực sâu là dòng sông Nho Quế huyền thoại. Lớp là một lán nhỏ do dân bản dựng lên, với 5-7 bộ bàn ghế sơ sài.

Ăn ngủ cùng dân bản, nhớ con, xa chồng, cuộc sống thiếu thốn - đó là những thử thách mà Yên phải vượt qua. Nhưng hơn tất cả chính là tấm lòng của một cô giáo trẻ, và Yên luôn chứng minh rằng, khi cô đã lên lớp, mọi khó khăn đều bỏ lại phía sau.

Bản Thường Luồng có 15 hộ dân, nằm kẹp giữa 2 bên vách núi có địa hình hiểm trở và xa đường cái, đi lại khó khăn

Ở đây, cô giáo Yên dạy học cho khoảng hai chục đứa trẻ là con em các gia đình trong bản, với đa số dân tộc Giáy

Thay cho trống trường, Yên dùng chiếc mõ trâu đã cũ để gọi trẻ đi lớp

Dù không phải đóng bất kỳ khoản phí nào, nhưng việc đi học của các em cũng là cả sự cố gắng của gia đình

Sự phát triển không đồng đều về thể chất vì thiếu thốn của trẻ nơi đây là thử thách nghề nghiệp mà Yên sẽ phải vượt qua

Không chỉ dạy chữ, Yên còn làm được nhiều hơn thế cho các em

Chỗ học với một nửa làm lớp, một nửa là nơi ăn nghỉ của Yên

Một chiếc “cặp sách” của học sinh.

“Phòng” làm việc của cô giáo

Yên tâm sự rằng sẽ gắn bó ở đây ít nhất khoảng 10 năm rồi sau đó tính tiếp. Cũng có rất nhiều giáo viên “cắm bản” bằng cả sự nghiệp của mình

Chồng Yên làm nghề lái xe đường dài rất bận, nhưng anh cố gắng chắt chiu thời gian để một tuần sẽ đưa con lên thăm mẹ một lần. Từ TP Hà Giang lên đây khoảng 200km đường núi.

Trong một giờ ngoại khóa, cô và trò cùng nhau phát quang miếng đất sau lớp học để trồng rau cải

Và Yên cũng quen dần với cách sinh hoạt bên con suối như bao dân bản khác

Tình cảm mà các em dành cho Yên đã vượt qua mối quan hệ Thầy – Trò thông thường, nó chính là động lực giúp cô vượt qua những thiếu thốn ở nơi heo hút này

Các em vẽ về ngôi trường thân yêu của mình.

Trong chuyến đi "vượt" sông Nho Quế hôm 31/5, em có may mắn gặp lại được cô Yên trong bài viết bên trên. Hiện giờ cô đã được điều chuyển ra ngoài 1 điểm trường ngay trên đường đi từ Mèo Vạc - Xín Cái
Chúc cô luôn sức khỏe để tiếp tục công việc

@em sẽ viết tiếp loạt bài này trong thời gian thích hợp

thule6

Xe điện
Hi các cụ em đang lập kế hoạch cuối tháng 9 đầu tháng 10 sẽ đi cung này (Hà giang - Xín mần - Lào cai) các cụ có thông tin mới về cung này xin các cụ chia sẻ, lần này dự định em cưỡi fotune 2.7 - 2 cầu. Em xin đa tạ bằng rịu ngô với bia OF ạ, cảm ơn các cụ. (b)