[CCCĐ] Bên kia sông Nho Quế - Hà Giang

King247

Xe buýt
rất vui mừng và cảm kích khi trước chuyến đi Thượng Phùng dự kiến vào Th10 lại đc đọc một kho tài liệu đầy ắp về Thượng Phùng do một người trong cuộc viết ra .Rất cảm ơn cụ King ,đấy Cụ thấy ko một kho tư liệu và hình ảnh quý hiếm về vùng đất " Bên kia sông ..Nho Quế " một khi đc viết ra thì " Dân Chơi bốn biển Chúng đều khen - Tiếng Tốt trải muôn đời Ai cũng mộ " Hình ảnh tư liệu đẹp quá ,viết tiếp đi Cụ King ,E cám ơn Cụ nhiều lắm
Cám ơn cụ động viên, cuối tháng 8 này em cùng đoàn quay lại trên đó. Dự kiến T10 em cũng lại quay lại, nhưng là đi làm cho một tổng công ty họ nhờ setup cho 1 chương trình tương tự ở khu vực này

@em đang chuẩn bị viết câu chuyện tiếp theo

Thái Phượt

Xe tăng
Cám ơn cụ động viên, cuối tháng 8 này em cùng đoàn quay lại trên đó. Dự kiến T10 em cũng lại quay lại, nhưng là đi làm cho một tổng công ty họ nhờ setup cho 1 chương trình tương tự ở khu vực này

@em đang chuẩn bị viết câu chuyện tiếp theo
Nói thực với Cụ là Mình lên đấy thăm thú Cột Mốc BG ,giao lưu vui vẻ tuổi già thôi chứ ko Giúp Ích đc gì nên cũng xấu hổ ko dám nhập đoàn với Cụ .Cụ đi th8 này về Mình sẽ đến gặp và Hầu Bia Cụ xin Thực Tế

King247

Xe buýt
Trở lại Niêm Tòng 2013

Thưa các bác,

Như thành thông lệ, đã 5 mùa khai trường trôi qua, cứ vào dịp này hàng năm chúng tôi đều có những chuyến đi đến với những em nhỏ ở vùng cao Hà Giang với các chương trình “Áo ấm vùng cao” hay “Mùa thu tới trường”. Những dấu chân của các anh em trong đoàn đã in dấu trên những cung đường Cao Nguyên Đá – Hà Giang. Sau từng chuyến đi, mỗi thành viên trong đoàn, ai cũng thấy rằng: đồng bào ta còn nhiều nơi vất vả, khổ cực quá, đặc biệt là các em nhỏ - mầm non của tương lai.

Trong chương trình “Mùa thu tới trường năm 2012” tại Mèo Vạc, huyện cực bắc của Hà Giang, khi đó chúng tôi chỉ có tấm lòng đơn sơ nhưng mang nặng tình đồng bào với một chút quà tặng cho các em học sinh nhỏ ở đây. Nghĩ rằng chỉ có học tập mới mong cho con người thoát khỏi đói nghèo để vươn lên có ích cho xã hội.

Cũng vì con chữ mà các cháu đang độ tuổi 8-10 đã phải rời xa gia đình bố mẹ để tới trường học và ở nội trú tại chỗ, hàng tuần có khi hàng tháng các cháu mới được bố mẹ tới trường đón về nhà. Nhưng những hình ảnh phòng ở nội trú của các cháu tại trường làm chúng em nhói lòng.

Về đến Hà Nội rồi mà đoàn không ai bảo ai, đều chung suy nghĩ sẽ phải quay lại đây làm một cái gì đó thiết thực hơn, cụ thể hơn, lâu dài hơn. Từ những suy nghĩ đó chúng tôi đã quyết tâm thực hiện chương trình hỗ trợ giáo dục cho trẻ em vùng cao biên giới với tên gọi “Mái ấm học đường nơi biên cương”

Chúng tôi tin là với phòng ở mới các cháu sẽ có điều kiện tốt hơn trong học tập, các cháu lớn lên sẽ có tri thức, các cháu sẽ biết vận dụng vào lao động hàng ngày trên chính quê hương mình, cuộc sống của các cháu sẽ ấm no hơn nhiều so với cha chú của các cháu. Và vùng biên cương của Tổ quốc mới vững vàng, bình yên được !!!

Bên cạnh cái đói, cái nghèo, cái mặc thì đã có những mái trường được xây dựng khá kiên cố. Tuy nhiên, cuộc sống của thầy cô giáo và các cháu học sinh của Niêm Tòng vẫn còn rất nhiều khó khăn, thiếu thốn. Các thầy cô đều ở dưới xuôi lên gieo chữ trên cao nguyên Đá này, con cái thầy cô đều gửi nội ngoại nuôi, mỗi năm về thăm con được 2 lần Tết và hè. Đằng sau các lớp học kiên cố, phòng nội trú vẫn còn đó những túp lều gỗ trống hoác không đủ che mưa nắng, là những bữa cơm chan nước lã chưa đủ no, là những cháu học sinh rét run trong lớp vì chưa đủ ấm... Sau khi bàn bạc, thống nhất, chúng tôi quyết định năm 2013 sẽ quay lại Niêm Tòng và đem nhiệt huyết của tuổi trẻ để mang tới “Mái ấm học đường nơi biên cương”, cụ thể là sẽ xây dựng 02 phòng ở nội trú cho các cháu tại đây.

Xã Niêm Tòng là một xã khó khăn bậc nhất nằm ở phía Bắc của Huyện Mèo Vạc Tỉnh Hà Giang. Cách trung tâm Huyện lỵ khoảng 30km. Xã Niêm Tòng thuộc huyện Mèo Vạc mới tách lập từ năm 2005 trên cơ sở 2.013,75 ha diện tích tự nhiên và 2.276 nhân khẩu của xã Niêm Sơn, 1.137,50 ha diện tích tự nhiên và 1.380 nhân khẩu của xã Khâu Vai. Xã Niêm Tòong có 3.151,25ha diện tích tự nhiên và 3.656 nhân khẩu. Địa giới hành chính xã Niêm Tòng: Đông giáp tỉnh Cao Bằng; Tây giáp xã Niêm Sơn; Nam giáp tỉnh Cao Bằng; Bắc giáp các xã Khâu Vai, Niêm Sơn.

Chúng tôi đã làm việc với Ban giám hiệu nhà trường và bước đầu có bản dự toán về việc xây dựng, trang bị cơ sở vật chất cho 2 phòng ở nội trú (Bản dự toán này lập tại địa phương, các khoản mục đã được thẩm định với đơn giá hiện thời tại đó, chi phí xây dựng rất cao đặc biệt là giá nguyên vật liệu vì phải chi phí cho vận chuyển mấy trăm km từ dưới xuôi lên)

Địa điểm: Trường PTDTBT Tiểu học Niêm Tòng, xã Niêm Tòng, huyện Mèo Vạc, tỉnh Hà Giang
Tổng diện tích xây dựng: 64m2 có thể giúp 90 cháu học sinh có chỗ ở an toàn và ấm áp

King247

Xe buýt
Sau hơn 1 tháng kêu gọi phát động, sớm mai ngày trung tuần tháng 11, chúng tôi lên đường quay trở lại Niêm Tòng theo như lời hứa năm trước, đó là nợ các em một nụ cười đầy đủ.
Chúng tôi quay trở lại mảnh đất này để khởi công xây dựng 3 phòng nội trú cho các em
Bây giờ là đúng 5h sáng, trời Hà Nội tháng 11 se se lạnh

Chúng tôi lên với em nhỏ vùng cao khi khi Hà Nội vẫn còn trong màn đêm

.

King247

Xe buýt
Đoàn em di chuyển theo hướng QL32 theo ngả Trung Hà

Trời cũng còn mờ sáng, chúng em cũng chỉ chân ga được như thế này để đảm bảo an toàn, và đội hình được liên mạch, không bác nào bị căt đuôi. Xe em chạy trước mở đường

.

King247

Xe buýt
Gần 7h sáng, cả đoàn dừng lại Phú Thọ ăn sáng, những công đoạn cuối cùng dán baner của chương trình, dán số cho mỗi xe cũng được khẩn trương tiến hành

King247

Xe buýt
Dự kiến 12h chúng em sẽ tới Hà Giang, ăn trưa. Chân ga cả đoàn đều nên đến sớm so với dự kiến đúng 1 phút
Cả đoàn khẩn trương thi công nhanh bữa trưa, vì đích đến là thị trấn Yên Minh không quá xa nhưng không gần vả lại trong đoàn còn có 1 số phụ nữ, muốn tới sớm để check in khách sạn nghỉ ngơi chút vì đi từ sáng sớm

hcmt

Xe điện
Hay quá cụ ơi. Em hóng tiếp
(b)

King247

Xe buýt
Gần 6h chiều, chúng tôi tới Yên Minh
Chúng tôi đã đặt trước KS Thảo Nguyên để cả đoàn nghỉ ngơi. Đây là khách sạn tốt và to nhất thị trấn này. Tất nhiên, so với chất lượng dịch vụ thì vẫn thua xa KS Hoa Cương bên Mèo Vạc

Sau khi nghỉ ngơi chút, cả đoàn sang phía bên kia đường để ăn tối, quán ăn đã đặt trước. Món ăn khá ngon, đặc biệt là thịt bò

Tiếp chúng tôi hôm nay, có cô Lệ là hiệu phó trường Lũng Thầu bên Đồng Văn (xã Lũng Thầu là xã cuối cùng của Đồng Văn, cách trung tâm huyện 40km, nhưng chỉ cách 17km trung tâm huyện Yên Minh). Trường Lũng Thầu là "cơ sở cách mạng" của chúng tôi ở khu vực này, nơi chúng tôi đã từng ghé thăm và tặng quà những chuyến đi trước. Một trong những thói quen của chúng tôi là sau khi đi thăm và tặng quà, chúng tôi vẫn thường xuyên giữ liên lạc với các cơ sở này. Vì chắc chắn rằng với những tình cảm thầy trò những nơi chúng tôi đã đi qua, chúng tôi đều sẽ quay lại

Cô Lệ là người con mảnh đất Tuyên Quang nổi tiếng sản sinh ra Hoa Hậu ở Việt Nam. Cô Lệ ở bên ngoài còn đẹp hơn trong hình. Chuẩn của cô giáo Tuyên Quang, da trắng, môi hồng, giọng nói rất dễ nghe, truyền cảm,...

.

King247

Xe buýt
Nói đến Lũng Thầu các bác OF nhà mình chắc ít ai biết nhưng em nói địa danh thì các bác sẽ nhận ra ngay. Ngôi trường này nằm ở cuối con dốc 9 đoạn. Dốc 9 khúc nổi tiếng ở cung đường từ TP Hà Giang vào Đồng Văn, đó là đoạn từ Yên Minh đi sang Đồng Văn, vừa đi qua địa phận Đồng Văn vài km là tới khúc cua 9 đoạn nổi tiếng này
Hết khúc cua là tới ngã 3, đi thẳng là sang Đồng Văn, còn rẽ vào là tới trường Lũng Thàu

Còn đây là ngôi trường Lũng Thầu, nơi mà chúng tôi đã ghé trong những chuyến đi trước. Ngôi trường này khang trang nhưng các cháu không có nổi một mảnh đất, góc sân trường để chơi đùa, tập thể dục !!!

.

Bài viết hay quá, cảm xúc thấm đẫm trong từng câu chữ, em lại nhớ Đồng Văn- Mèo Vạc quá.

binhanhmobi

[Tịch thu bằng lái]
em chưa đi hà Giang bao giờ ,vào xem bác chụp quang cảnh em cũng muốn đi quá,cảnh đẹp quá cụ ah

Cai banh xe

Xe buýt
Cụ đi từ hướng Đồng Văn sang, qua Mã Pì Lèng khoảng vài km, có con dốc nhỏ (quay ngược hướng về Mã Pì Lèng), bên cạnh có biển báo đề hướng đi XÍN CÁI thì đích thị là nó đấy ạ. Đi tầm 10km, (đường chênh vênh và vực sâu hơn trên Mã Pì Lèng nhiều) thì sẽ tới cầu bắc qua sông Nho Quế
Đường này có đi được bằng ô tô không, bác?

King247

Xe buýt
Đường này có đi được bằng ô tô không, bác?
Những bài viết của em tới thời điểm này đều đi bằng ô tô qua sông Nho Quế bác ạ :)

cu chu viet hay qua,khau khi manh me, chuc cu chu lam duoc nhieu viec nhu the nay, cu chu sn 1978 cung bang tuoi em Mau Ngua.
Cám ơn cụ đã động viên

Bài viết hay quá, cảm ơn cụ chủ...
Cám ơn cụ động viên

Bài viết hay quá, cảm xúc thấm đẫm trong từng câu chữ, em lại nhớ Đồng Văn- Mèo Vạc quá.
Bác nhớ thì lên đường đi, T10 này trời lại đẹp đấy

Yến Bean

Đi bộ
đẹp quá bác ạ. Em cũng muốn đến đây quá

SU31

Xe tải
Đọc xong bài cuối cụ mà e k cầm đc nứoc mắt [-X
Kụ King247 cũng lấy của em không ít nước mắt đâu nhé....em thù kụ rồi đấy. Năm 2012 em cũng được đi Lũng Cú bằng xe máy, cũng được nhìn thấy các em nhỏ chơi bên vệ đường nhưng cũng không thể nghĩ đến được các em nhỏ ở vùng biên thiệt thòi và kham khổ như thế này các kụ ạ.

Btyung

Xe đạp
e lệ quyên này trc còn đòi cân 3 đứa bạn e :))

tuanvx38

Xe tăng
Bài viết hay và có ý nghĩa quá, cám ơn cụ chủ, mà cụ cho em hỏi những đường này sedan có chiến được không hả cụ. Em thì đi ĐV, MV bằng sedan rồi nhưng chỉ đi trên QL thôi.

Truonghd

Xe tải
Cám ơn cụ, câu chuyện mới chỉ bắt đầu thôi bác ạ. Mời cụ cùng OF dõi theo những câu chuyện tiếp theo
Thank Cụ, năm ngoái tháng 11 e có đi Xuyên Việt, đi ra tới Điện Biên, Sapa, lào Cai, Sơn La, Vịnh Hạ Long mà e lại k đi Hà Giang, năm nay e muốn đi mà V1 lại ......:x