[CCCĐ] Bên kia sông Nho Quế - Hà Giang

King247

Xe buýt
Xa nhà, tuổi trẻ phơi phới, nhưng lúc nào gặp cô cũng thấy tươi
"tổ ấm" trên trường của cô

Ơ, hay là em "say nắng" cô giáo rồi các cụ nhỉ ?

Đây nhé, vẫn yêu đời lắm. Vẫn hồn nhiên lắm, người như thế mà vẫn biên chế đội FA, rõ khổ. Đến trẻ con ở xóm giáo viên đều chào bằng "bác Hằng", thế có chết không cơ chứ
Có cụ OF nào nhà mình xung phong "giải cứu binh nhì" không nhỉ ????

King247

Xe buýt
Thôi, em chả viết về cô nữa đâu, kẻo các cụ lại gọi em ời ời
Hiện thời điểm này cô đã trả phép lên trường, trong những ngày này, cô cùng với thầy cô trong trường bao năm qua đều phải cùng với chính quyền địa phương đến từng gia đình học sinh để vận động gia đình cho các em nhỏ quay lại trường đi học. Dưới xuôi nghe thật vô lý, khi cứ phải xin để được đi học, động cái gì cũng tiền, học mẫu giáo trái tuyến - tiền; học lớp 1 trái tuyến - tiền; lên cấp 2 trái tuyến - tiền,... và đâu có ít, toàn tiền nghìn Mỹ kim cả. Trong khi đó đi gieo chữ trên này, đầu năm họcềuu phải vận động các gia đình cho các cháu đi học. Trường nào mà số học sinh quay lại đi học đạt 100% thì tuyên dương cả tỉnh. Có cô giáo A ở tỉnh B năm ngoái dịp 20/11 được tuyên dương điển hình tiên tiến giáo viên toàn quốc khi 7 năm liền đều vận động 100% học sinh phụ trách quay lại lớp học đầu năm học mới !!!

Em gởi tặng thêm các cụ 1 tấm do ngài quangdzung chụp cô giáo trong dịp cô cùng đoàn trong xã xuống giao lưu với phường Quang Trung - Hà Đông,đơn vị kết nghĩa. Tấm hình này chụp tại quán Cafe Trung Nguyên dưới tầng hầm thư viện quốc gia 52 Hai Bà Trưng

Tạm biệt cô giáo Hằng. Chúc cô luôn sức khoẻ, sông vui tươi, yêu đàn học sinh nhỏ nơi đất này.
Hy vọng cô sớm tìm được một nửa của mình tại địa phương để yên tâm công tác !

Thái Phượt

Xe tăng
Phải thừa nhận HG là tỉnh đặt Giáo Dục lên hàng đầu ,úp ké mấy tấm ảnh về GDHG với cụ King để tỏ Nòng mến mộ nha

các vùng sâu ,xa đều cố gắng xây dựng lớp học kiên cố

Thái Phượt

Xe tăng
Xín Mần cũng là nơi xa xôi hẻo lánh mà trường to thì thế này

Trường sâu và xa nhất là điểm trường Ma Lì Sán bên bờ Sông Chảy cạnh cột mốc BG 172 ,Tớ đến vào lúc nghỉ hè ,ko có học sinh Xã Pà Vầy Sủ đang tập kết vật liệu để kiên cố hóa trường lớp

Khu nhà ở của GV ,xa xa là các hộ dân được đưa ra ở sát BG để giữ đất

Ở lại qua đêm uống rượu với lính BP và cô giáo cắm bản thế này mà ko Biêng Biêng mới là lạ .Nhìn các Cô Giáo cắm Bản " Có một sự cảm thuơng ko hề nhẹ "

Chỉnh sửa cuối:

King247

Xe buýt
Xín Mần cũng là nơi xa xôi hẻo lánh mà trường to thì thế này
Cám ơn cụ đã bổ sung thêm tư liệu cho sinh động giúp em
@đầu năm vừa rồi đoàn em vừa "mắc cạn" 6 tiếng đồng hồ ở giáp danh Bắc Hà (Lào Cai) và Xín Mần (Hà Giang)

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
Cám ơn cụ đã bổ sung thêm tư liệu cho sinh động giúp em
@đầu năm vừa rồi đoàn em vừa "mắc cạn" 6 tiếng đồng hồ ở giáp danh Bảo Hà (Lào Cai) và Xín Mần (Hà Giang)
Tại Cụ đi đường Lùng Phình -Nàn Ma -Cốc Pài chứ gì .Sửa lại giúp Cụ " Giáp Ranh Bắc Hà LC & Xín Mần " .Bắc Hà chứ ko phải Bảo Hà

bomit

Xe tăng
Tiếp chúng tôi hôm nay, có cô Lệ là hiệu phó trường Lũng Thầu bên Đồng Văn (xã Lũng Thầu là xã cuối cùng của Đồng Văn, cách trung tâm huyện 40km, nhưng chỉ cách 17km trung tâm huyện Yên Minh). Trường Lũng Thầu là "cơ sở cách mạng" của chúng tôi ở khu vực này, nơi chúng tôi đã từng ghé thăm và tặng quà những chuyến đi trước. Một trong những thói quen của chúng tôi là sau khi đi thăm và tặng quà, chúng tôi vẫn thường xuyên giữ liên lạc với các cơ sở này. Vì chắc chắn rằng với những tình cảm thầy trò những nơi chúng tôi đã đi qua, chúng tôi đều sẽ quay lại

Cô Lệ là người con mảnh đất Tuyên Quang nổi tiếng sản sinh ra Hoa Hậu ở Việt Nam. Cô Lệ ở bên ngoài còn đẹp hơn trong hình. Chuẩn của cô giáo Tuyên Quang, da trắng, môi hồng, giọng nói rất dễ nghe, truyền cảm,...

.[/QUOTE]
Cô giáo xinh quá!
Các cụ say cô giáo mất rồi thì sức đâu mà say rượu nữa.
Cảm ơn cụ chủ vì các hoạt động vì cộng đồng thật cao cả.
Em muốn góp ít tiền cho các cháu vào chuyến đi cuối T8 này của các cụ.
Cụ nhắn tk VCB của cụ nhé!

hoangminh3B

Xe tăng
E cũng xin cắm bản với cô Hoàng Hằng, khú khú

muadem

Xe cút kít
Ở lại qua đêm uống rượu với lính BP và cô giáo cắm bản thế này mà ko Biêng Biêng mới là lạ .Nhìn các Cô Giáo cắm Bản " Có một sự cảm thuơng ko hề nhẹ "
Xa nhà, tuổi trẻ phơi phới, nhưng lúc nào gặp cô cũng thấy tươi
"tổ ấm" trên trường của cô

Ơ, hay là em "say nắng" cô giáo rồi các cụ nhỉ ?

Đây nhé, vẫn yêu đời lắm. Vẫn hồn nhiên lắm, người như thế mà vẫn biên chế đội FA, rõ khổ. Đến trẻ con ở xóm giáo viên đều chào bằng "bác Hằng", thế có chết không cơ chứ
Có cụ OF nào nhà mình xung phong "giải cứu binh nhì" không nhỉ ????
Em bắt đầu muốn undo đời dồi, xăy lắng quá cơ X_X

King247

Xe buýt
Tại Cụ đi đường Lùng Phình -Nàn Ma -Cốc Pài chứ gì .Sửa lại giúp Cụ " Giáp Ranh Bắc Hà LC & Xín Mần " .Bắc Hà chứ ko phải Bảo Hà
Chết chết, em quá chén nên gõ lộn ạ. Cám ơn cụ

King247

Xe buýt
Tạm biệt Trường Niêm Tòng, chúng tôi trở lại Thủ Đô với công việc thường nhật mưu sinh hàng ngày
Việc xây dựng khu nội trú, chúng tôi đã uỷ quyền cho thầy hiệu trưởng đại diện chủ đầu tư tiến hành xây dựng với bản thiết kế cũng như dự toán đã được thẩm định
Sau 1 tuần chúng tôi về, hình hài khu đất hôm trước đã ra được thế này

Báo cáo các bác, tới thời điểm cách đây 1h đồng hồ, dự án đã xây dựng phòng nội trú trường tiểu học Niêm Tòng đã xong phần móng, đổ giằng bê tông cốt thép lên bằng khẩu. Ngày mai bắt đầu xây tường, hy vọng với tốc độ này, dự án sẽ sớm hoàn thành và đưa vào sử dụng cho các cháu khi mùa đông đang tới gần

Căn nhà xây cấp 4 nhưng cũng hết sức kiên cố phần móng để chống chọi với thời tiết thiên nhiên trên này hay gặp nhất là MƯA ĐÁ
Dự án được sự giám sát của chính quyền xã và lãnh đạo huyện Mèo Vạc nên chúng ta hoàn toàn yên tâm về mặt chất lượng công trình cũng như tiến độ, quản lý,...

Một góc khác của móng đã bằng khẩu
Một lần nữa xin cám ơn tất cả các bác, hy vọng sẽ nhận được sự ủng hộ đóng góp trong thời gian tới từ các bác
Phóng sự sẽ chưa dừng ở đây, em sẽ cập nhật tiến độ thường xuyên trong những ngày tới

King247

Xe buýt
Xi măng và thép đang tập kết ở kho để công trình tiếp tục thi công
Để xây dựng được khu nội trú này, con số dự toán ở đây lớn hơn rất nhiều so với dưới xuôi. Tất cả đều bắt nguồn từ việc khu vực xây dựng rất xa, đường đi lại khó khăn. Chi phí nguyên vật liệu chủ yếu đổ vào cước vận tải. Đơn cử 1m3 cát vàng dưới Thủ Đô loanh quanh 100K/m3 thì trên này đắt thêm 15 lần 1500K/m3, 1m2 tôn lợp mái ở Hà Nội 75K/m2 trên này 280K/m2,... tương tự các loại nguyên vật liệu xi măng, sắt thép,...
Do đó, vữa trộn xây dựng chủ yếu dùng bột đá mua tại địa phương, chỉ có giằng móng mới dám xài cát vàng !!!

Còn đây là gạch bột đá ép với xi măng

Hôm trước, trong lúc tiếp đoàn Niêm Tòng dưới Hà Nội, em có ghé tai đồng chí Chủ tịch xã góp ý về vấn đề vệ sinh của trường cũng như con suối bên cạnh
Chiều hôm qua và sáng nay, toàn bộ 2 trường được huy động để tổng vệ sinh. Đồng chí Chủ tịch cám ơn và tiếp thu ngay ạ
Sân trường sạch sẽ hẳn. Hoan nghênh tinh thần của đồng chí chủ tịch xã, các thầy cô 2 trường và học sinh

King247

Xe buýt
Hôm nay đội xây dựng tiếp tục công việc của mình
Móng đã xong, bê tông giằng cũng đã khô, tường bắt đầu nhô lên từ đôi bàn tay người thợ bản

Xây đầu này, thì đầu kia cũng phải lên gạch để còn chăng dây

Ngay sau lưng các bác thợ xây là bếp ăn của học sinh, các bác cấp dưỡng đang chuẩn bị cơm cho các cháu
Nhà nước hiện giờ đã hỗ trợ cho các cháu 420K/tháng/học sinh và 100cháu thì biên chế 2 cấp dưỡng. Các cháu đã có cơm gạo trắng để ăn, đỡ hơn ở nhà nhiều, đỡ phải ăn mèn mén. Nói thực cái món này em cũng không xơi được nên cũng chưa có hình ảnh về nó. Để hôm nào em nhờ cô gió (cách bà con thôn bản gọi cô giáo) thi công giúp ít ảnh về món ăn đặc trưng của người Mông trên này

King247

Xe buýt
Hôm nay em theo chân cô giáo vào xóm (vào điểm trường), đường đi hơn 10km từ điểm chính nhưng toàn cấp độ như thế này. May cô giáo mới vượt qua tuổi 17 nên tay còn khoẻ, chứ xểnh tay là vấp đá té liền. Trời nắng hanh, chứ mưa thì cũng căng đấy các bác ạ
Đây cũng chính là con đường 24km từ Niêm Tòng sang chợ tình Khâu Vai đấy ạ. Đoạn này còn đẹp, chứ đi thêm 15km nữa thì ô tô cũng không thể chạy đâu ạ
Đường ô tô vào Khâu Vai buộc phải đi theo hướng từ Thị trấn Mèo Vạc rẽ vào thuỷ điện Nho Quế

Đoạn này có vẻ khá hơn chút

Đi thêm 1 khúc qua 1 xóm, cô gặp ngay học trò lớp khác của cô

@bonus thêm các bác bức hình này
Nếu bác nào lên Cao Nguyên đá này vào những dịp cuối tuần có chợ phiên, thì cảnh này xuất hiện cũng không ít
Tới chợ phiên thường là cuối tuần, bà con tới chợ để mua bán, trao đổi và giao lưu. Trong câu chuyện của cánh đàn ông, thì họ gặp bạn bè, mỗi bạn làm 1, 2 ly,... càng say nghĩa là càng có nhiều bạn. Đến lúc tan chợ trên đường về không đi được nữa thì lăn ra ngủ, người vợ thường ngồi cạnh chồng để chờ khi chồng tỉnh thì đưa về. Nếu nhà nào có ngựa thì hạnh phúc, vợ vắt chồng lên lưng ngựa rồi dắt về. Em sẽ tìm tấm hình có người vợ ngồi che ô cho chồng ngủ phục vụ các bác ở xa nữa nhé

Hy vọng, với những con chữ thầy cô mang gieo lên trên Cao nguyên đá này thì thế hệ kế tiếp này, các cháu có nhận thức tốt hơn cha chú, mẹ, cô,... thì đỡ những cảnh vui quá đà này nữa. Em và các bác cùng hy vọng điều này nhé, và mong thầy cô giúp cho việc này !!!! :D

Chỉnh sửa cuối:

Linh_piano

Xe điện
Ơ hay, lão chủ thớt viết mà chả báo cáo gì. Báo hại em phải ngồi ở Orchard mở điện thoại ra đọc.
Tiếp đê (like)

phuckoracell

Xe hơi
nhà e rất khoái cái vụ cắm bản nhưng mà cô Hằng lại say xe mới đau e chứ...........:((

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Hôm nay đọc trên fb nên mới mò vào cái topic này !!! 5 xe đi trong chuyến đó thì 4 cái có logo OF ở Mông

xeco.com

Xe lăn
Em đánh dấu tối đọc tiếp.