[CCCĐ] Bên kia sông Nho Quế - Hà Giang

King247

Xe buýt
Nước sông Nho Quế xanh ngắt đến lạ lùng
Phía trên sườn núi, có ngôi nhà rất khang trang của dự án thuỷ điện Nho Quế - nhưng lại là 1 ngôi nhà MA, ngôi nhà hoang. Có dịp thuận lợi, tôi sẽ hầu chuyện các bác về ngôi nhà này

Dãy nhà 2 tầng rất khang trang, có cả pin năng lượng mặt trời nhưng hiện vẫn bỏ hoang
@bác hinaca có đi ngang qua đây, thì vào giúp em 1 tay nhé ?!

Xe chạy khoảng hơn 10km thì tới điểm trường chính Xín Cái, nơi đây trước UBND Xã đóng tại đây, nhưng do tình hình kinh tế chính trị với nước "bạn" láng giềng, UBND xã đã dời lên cách đây thêm 16km nữa, giáp với biên giới anh "bạn" Trung Quốc

Tiếp chúng tôi ở xã có 2 đồng chí là Phó Chủ Tịch xã và Phó Bí Thư xã. Anh Phó Bí Thư sinh năm 80, Phó Chủ Tịch sinh năm 85, Ồh, toàn cán bộ trẻ
Ngôi trường khang trang 2 tầng này xây dựng được sự tài trợ của Tập đàn Than vs Khoáng Sản Việt Nam

King247

Xe buýt
Sau tuần chè nóng với lãnh đạo xã, chúng tôi nắm được tình hình chung của xã
Xã đề nghị chúng ta giúp xây dựng 2 nhà văn hoá thôn bản ở 2 xóm: Nhà văn hoá thôn bản chức năng chính là nơi hội họp, phổ biến, sinh hoạt chung của cả xóm mỗi khi có việc, còn thường ngày nó sẽ được dùng như một lớp học (điểm trường) cho con trẻ trong xóm !
2 địa điểm xã đề xuất xây dựng thì phần đất đã có: đó là 1 phần đất công, 1 phần dân hiến, và cá biệt có mảnh do dân hiến 100%

Chúng tôi đi bộ tới 1 xóm gần xã, phía trên trường
Thửa đất dự kiến xây dựng nhà văn hoá thôn bản (nếu được) sẽ do 2 hộ hiến tặng, 1 mảnh là 1 phần vườn của ông xóm trưởng (đó là thửa ruộng đang đổ nước)

Phần hiến của ông xóm trưởng ở cuối thửa ruộng (bậc thang) này

Và 1 phần thửa rau (giáp với thửa ruộng trên) của 1 bà con trong xóm

Tổng quỹ đất dành xây dựng khoảng hơn 100m2, chúng tôi chụp hình chung với ông trưởng thôn (xóm)
MyTam - evikins - King - Trưởng xóm - a. Hùng chánh văn phòng huyện Mèo Vạc

Tạm biệt xóm nhỏ và ông trưởng thôn tốt bụng vì cộng đồng, chúng tôi vòng ra đường nhựa (ngay kế bên thửa rau để trở về xã. Chúng tôi xuống xóm thứ 2 để khảo sát

King247

Xe buýt
Quay trở lại xã lấy xe, chúng tôi gởi tặng học sinh 150 chiếc cặp sách
Đoàn lên xe tới xóm nhỏ bên dưới
Căn nhà này gồm 3 lớp học do Cty Canon tài trợ xây cách đây vài năm

Phía bên phải lớp học là căn nhà gỗ, nơi trú ngụ của cô giáo cắm bản.

Căn phòng ở của cô gió (cách gọi của dân bản) nom ọp ẹp như thế, nhưng còm "tươm" hơn rất nhều những căn phòng các bác xem ở phần sau của phóng sự

Nhà văn hoá thôn bản dự kiến sẽ đè lên căn nhà gỗ, quyay mặt vào sân lớp học, tạo với lớp học cũ hình chữ L
Phần đất 1 phần dự kiến xây được gia đình kế bên hiến đất
Về việc hiến đất, cán bộ xã có nói chuyện là cũng phải hết sức cất công xuống nói chuyện với gia đình vài buổi, và lần nào cũng phải "cưa" với gia chủ chaiưởui Ngô to tướng thì mới xong việc
Vì vậy, tiêu chuẩn để làm cán bộ xã vùng cao ngoài các tiêu chuẩn ABC thì bất biến là phải biết uống rượu, nghe có vẻ khôi hài, nhưng nó là thực tế đang diễn ra tai các vùng núi cao hiện nay
(chả hiểu ông Đức HangBai đang làm cái gì nữa kia)

Phó bí thư xã: em đảm bảo với các bác, chúng em sẽ quản dự án với tinh thần cao nhất, minh bạch công khai.
(nhìn bàn tay của anh Phó bí thư xã em lại nhớ đến bàn tay của bác Đức ClassA nhà mình, tiếc là bác Đức dịp này không thu xếp đi được)

Phía ngay sau lớp học là dòng sông Nho Quế xanh tươi
Nhìn hiền hoà vậy thôi, chứ cán bộ xã nói chuyện, xóm nhỏ này hàng năm đón nhận gió lốc và lốc xoáy nhiều nhất khu vực, và chỉ tay cho bọn em khóm tre to đùng năm ngoái bị lốc quật nát, ngọn trơ ra

Phát hiện 1 cháu nhỏ trong xóm đang chơi quanh quẩn đó, sẵn có cái kẹo trong túi, em tiến tới làm quen với cháu

Nom cháu hao hao giống mình, nhưng hỏi ra cháu đã hơn 5 tuổi, may quá, em đi ngang qua vùng đất này lần đầu gần đây nhất cách nay 3 năm !!

King247

Xe buýt
Vì cũng đã làm quen nhiều chương trình, nên cuộc khảo sát cũng diễn ra nhanh gọn
Ở huyện hôm nay có 2 việc lớn, nên bác Chánh Văn Phòng phải về sớm lo liệu. Chúng tôi chia tay bác văn phòng huyện tại đây, tạm biệt 2 cán bộ trẻ nhiệt huyết của Xín Cái
Nhìn đồng hồ chưa tới 10h, Team 1 đang thăm quan Cột Cờ Lũng Cú. Trưa hôm nay chúng tôi cả đoàn hẹn ăn cơm trưa tại Mèo Vạc, và chúng tôi sẽ chạy về phố huyện đặt cơm. Còn sớm tới giờ ăn cơm, chúng tôi quyết lán lại ít phút quay lại cây cầu qua sông Nho Quế hồi sáng để tìm hiểu thêm về dòng sông Nho Quế này

Bên cạnh cây cầu bê tông đang sử dụng là "phế tích" của cây cầu treo hiện hữu xưa kia, chúng tôi cũng chưa kịp tìm hiểu xem trước kia cây cầu treo này đã được sử dụng hay chưa vì nhìn mãi không thấy lối lên và lối xuống 2 bên đầu cầu.

Vào quán hàng xén gần đó mua mấy lon nước, chị chủ quán đon đả hỏi thăm " Các anh làm gì mà xem cái cầu bỏ hoang kỹ thế ? ", một tay trong đoàn tỉnh bơ trả lời " Đang khảo sát gỡ ra bán cân !!"

Nhìn dòng sông nước xanh ngắt thấy đẹp quá. Ước ao tới thời điểm kỷ niệm 10 năm ngày cưới, có điều kiện quay trở lại nơi đây chụp bộ ảnh cưới thì tuyệt vời ông mặt trời !

2 lần qua dòng sông này, cũng khúc cua này, chưa lần nào thấy dòng sông chảy xiết cả

King247

Xe buýt
Mùa này, nước sông khá cạn
Mùa tháng 10 em đi, 2 bên bờ sông, cỏ voi (cỏ cho bò ăn) mọc xanh rì

Chỗ này mới cảm nhận được nước của dòng sông đang chảy

Mây đã tan bớt so với hồi sáng, nhưng không thể nhìn thấy đỉnh núi
Thế là mất đi 1 cảm giác của sự hùng vĩ khi đứng ở dưới lòng sông nhìn lên

Với cao nguyên đá này, nước được quý như vàng, nên có 1 dòng sông như này thì mang lại sự trù phú, tốt tươi cho nhân dân 2 bên lưu vực của sông
Chính vì lý do đó mà chúng tôi muốn nhấn mạnh nhiều hơn tới dòng sông nổi tiếng Nho Quế

King247

Xe buýt
Lần này rảnh rỗi mới có điều kiện "úp mặt" vào sông Nho Quế
Có bác nào muốn xuống lại dòng sông này thì theo dõi trên diễn đàn, cuối tháng 8 chúng tôi sẽ quay lại địa điểm này !
Tranh thủ tôi lội xuống dòng sông, úp mặt xuống sông, rửa mặt để có được cái cảm giác mát lạnh, trong lành,...
Tạm biệt dòng sông, chúng tôi vội vã trở về phố huyện để còn kịp đặt cơm trưa cho cả đoàn
1 cuộc gọi sang Team 1, cả đoàn vừa thăm quan xong cột cờ, đang trên đường trở về Đồng Văn

King247

Xe buýt
Trước khi đoàn khởi hành 2 ngày thì nhiệt độ tại thị trấn Mèo Vạc là 1độC, còn mấy xã biên giới như Xín Cái và Thượng Phùng thì mấy khu vực cao đều có tuyết rơi. Ngày hôm qua thì nắng đẹp, hôm nay lại sương mù, tóm lại thời tiết thay đổi liên tục, chúng tôi cũng không thể tiên lượng được thời tiết, chỉ biết rằng dịp này là không thuận lợi

Team1 do bác ttanh thăm quan cột cờ Lũng Cú, không được thuận lợi, trời đầy sương mù

Đây là hình ảnh ông chủ shop TTLab trong chuyến đi vừa rồi

Em là Váy Hoa xin kính chào các bác

King247

Xe buýt
Hình ảnh đoàn trên đỉnh Mã Phì Lèng ngày mai em cập nhật tiếp, do trong kho dữ liệu của em hiện không có, nó nằm trong những máy mà các bác không chịu "nộp bài" cho em

Gần 12h trưa, tất cả đã hội quân tại thị trấn Mèo Vạc, cơm cũng đã được đặt xong

1 cuộc điện thoại sớm cho cơ sở cách mạng trên Thượng Phùng. Các thầy ở trên đó bố trí đoàn gồm 5 thầy về thị trấn sớm hơn dự kiến, để chiều nay cùng vào Niêm Tòng chia vui với thầy cô trong đó (Thượng Phùng là trường chúng ta đã có hoạt động ủng hộ năm 2012, và cuối năm vừa rồi có ủng hộ tiếp 210 chiếc áo ấm, đã có loạt ảnh phóng sự trên vnav và trên Facebook)

Em bất đắc dĩ được cử ở lại tiếp các thầy Thượng Phùng tại quán cơm trưa nay dùng bữa
3 bác evikins vs Đức Hàng Bài vs MyTam đi "ăn mảnh" thăm quan 1 ngôi nhà cổ của người Mông của 1 người con dưới xuôi lên trên này bảo tồn và phát triển làm du lịch, ngôi nhà rất đẹp. Mời các bác thăm quan nhé !

Ngôi nhà nằm trong khuôn viên rộng chừng 500m2, ngay thị trấn Mèo Vạc, trong một con ngõ (hẻm) lớn

Ngôi nhà được dựng theo ngôi nhà truyền thống của người Mông, chỉnh tường, gạch ngói nung. Riêng ngói nung, chủ của ngôi nhà phải "lang thang" khắp các bản làng của Mèo Vạc để thu mua lại từng viên ngói cũ của người dân... các bệ đá chân cột tạc hình quả thuốc phiện... cây chính của người Mông thời Pháp thuộc

Vào những ngày nắng đẹp, nếu có 1 bộ ảnh cưới ở đây thì cũng rất đẹp đấy các bạn trẻ (ví dụ Váy Hoa, Metalhead nhé) !!!

King247

Xe buýt
Em là em vẫn thích cây đào trồng ở trước sân !
\

Kể ra bỏ ra 15tr mua cái điện thoại IP5 để có thể có những bức ảnh nom cũng tạm Paronama như thế này cũng xứng đáng, tuy không quá rực rỡ, nhưng về mặt thông tin kịp thời là rất đáng kể
(sau quả này kiểu gì lão Xì cọc cũng vào chém cho mà xem)

Có núp kiểu gì thì cái lưng to như cái phản kia đích thị là của lão Đức Hàng Bài

Với góc máy này, nom cứ hao hao như ngôi nhà của PAO !!!

Chủ nhân ngôi nhà này tái tạo không gian trong nhà giữ tối đa bản sắc của ngôi nhà người Mông, trên tường, các bác để ý chính là lạp sườn đó, dưới là lò sưởi, đôi khi sử dụng là bếp luôn

Bàn ghế thật mộc mạc đơn xơ

King247

Xe buýt
Đây là gian trái của ngôi nhà

Góc này thì bức tường "trình tường" nom yêu quá, nó mộc mạc giản dị đời thường !

Tường nhà làm bằng được bằng đất nện dày 60cm, một lớp đất sau đó là một lớp trúc đập dẹp.. hè mát đông ấm

Bóng đèn thắp sáng, lắp chao đèn nom "đỡ hiện đại" !

Khung cửa sổ ....với bệ của dầy 60cm :)

Tạm biệt ngôi nhà đặc trưng người Mông giữa phố huyện, chúng tôi tập trung về gặp nhau bữa trưa tại Mèo Vạc giữa những cơn mưa phùn nặng hạt hơn
Thật cảm động, lúc này cô Lệ hiệu phó trường Lũng Thầu cùng 2 thầy cô nữa đã đi xe máy từ Yên Minh (hơn 60km) sang Mèo Vạc đã tới nơi, cùng dự cơm trưa với chúng tôi và sẽ cùng đoàn vào Niêm Tòng chiều nay

Bữa trưa đơn giản, và "thịnh soạn" đã dọn lên

King247

Xe buýt
Cả đoàn khẩn trương thi công nhanh bữa trưa
Tấm hình này như bao tấm hình khác cùng mô tả việc dùng bữa của đoàn
Nhưng trong tấm hình này có sự đặc biệt trong nội dung, đố các bác em đang định nói vấn đề gì ạ ????

King247

Xe buýt
Những hoạt động từ thiện của chúng tôi trải dài trên Cao Nguyên Đá này được 5 năm trở lại đây rồi, và đây là năm thứ 6
Trong những lần trước đoàn lên thăm và tặng quà (2 năm khác nhau) cho 2 trường là Thượng Phùng - Mèo Vạc; và Lũng Thầu - Đồng Văn
Ngày hôm nay (chiều) chúng ta bàn giao 3 gian nhà nội trú cho các cháu trường Niêm Tòng - Mèo Vạc; chúng tôi muốn nhân cơ hội này, chúng tôi với tiêu chí KẾT NỐI ĐAM MÊ đã bố trí Niêm Tòng mời những "cơ sở cách mạng" đã từng đi qua gần đó sang giao lưu, thắm tình đoàn kết

Trong hình là đại diện nhóm điều phối bác ttanh, King, thầy Xuân hiệu trưởng trường Lũng Thầu, thầy Tài hiệu trưởng trường Thượng Phùng. Chúng tôi làm được "cái việc" mà ngoài từ thiện là Kết Nối, hôm nay là kết nối 2 thầy đại diện của 2 trường, mà trước đó họ không biết nhau, nhưng qua chúng tôi, họ hôm nay ngồi chung với nhau. Và sau đâu 5h đồng hồ, những con người xa lạ đó lại chung vui thêm với chủ nhà Niêm Tòng nữa

Trong câu chuyện vui, tôi nghe đâu đó, bảo rằng hơn chục năm nữa chúng tôi gặp mặt các đơn vị "cách mạng" trên này khéo phải thuê hội trường lớn. Nếu quả được như thế thì chúng tôi, những người thực hiện chương trình những năm qua cảm thấy mình đã "truyền tải" được phần nào đó thông điệp của chúng tôi "Kết nối đam mê" lên tới Cao Nguyên Đá này rồi !

Thầy Xuân cùng 5 thầy cô nữa (tổng 6); thầy Tài cùng 4 thầy nữa (tổng 5) cùng đoàn chúng tôi gặp nhau dùng bữa cơm trưa tại Mèo Vạc và đầu giờ chiều cùng nhau "kéo quân" vào Niêm Tòng chung vui với thầy cô học sinh trong đó

Bàn đằng sau, tổ Coca có vẻ huyên láo hơn hẳn sau mỗi phát ngôn của ngài Casy Quangdzung bang Kền Kền

Em chính thức kết thúc phần 1 của phóng sự ĐƯỜNG TỚI HÀ GIANG, nó cũng thật dài, thật khúc khửu, thật trắc trở,... như chính cung đường từ Thủ Đô lên với bà con vùng biên cương này

Hẹn các bác ở phần tiếp theo: TRỞ LẠI NIÊM TÒNG

quangdzung

Xe điện
Các Lão chạy đoạn Lùng Phìn -Cốc Pài này năm nào vậy ,đường này đang cải tạo nên nhiều xe công trình lắm mà .Tớ chạy Cativa LT mà ko dám chạy một mình đấy , đi thế này mà ko đem cáp kéo theo thì đúng là công tác chuẩn bị ..Rất Đáng Quan Ngại .Mà Captiva với H CRV chắc cũng xêm xêm nhau các Lão nhỉ
Bọn em chạy tháng 2 /2014. Em cũng chạy Captiva LT, đi tốt bác à. Đường này thì CRV không có cửa so với Cap đâu

koala_benho

Xe tăng
Em đọc mà không thể dứt ra được. Cảm ơn cụ chủ. Bài viết của cụ chủ rất sâu sắc, truyền tải cảm xúc đến từng người đọc.

King247

Xe buýt
Các Lão chạy đoạn Lùng Phìn -Cốc Pài này năm nào vậy ,đường này đang cải tạo nên nhiều xe công trình lắm mà .Tớ chạy Cativa LT mà ko dám chạy một mình đấy , đi thế này mà ko đem cáp kéo theo thì đúng là công tác chuẩn bị ..Rất Đáng Quan Ngại .Mà Captiva với H CRV chắc cũng xêm xêm nhau các Lão nhỉ
Em viết nhanh quá nên cụ không "theo kịp ạ". Toàn bộ lịch trình, cung đường, ngày giờ em đã chi tiết từ trang này ạ
http://www.otofun.net/threads/716592-ben-kia-song-nho-que-ha-giang/page21
@cáp, dây,... đủ cả, nhưng về đến nhà check lại mới nhớ là để trong cốp. hic, xe đi mượn cụ ạ

Mấy hôm nay e cứ mong đến tối để được cùng cụ chủ đi chậm lại trên mảnh đất Hà giang. E chúc phúc cho cụ chủ vì e luôn tin rằng ai làm được nhiều việc thiện bằng cả cái tâm của mình thì sẽ nhân được nhiều phúc mà đời sẽ mang lại. Cứ nhìn hình ảnh các cháu tuy đã được nhận áo ấm nhưng chân vẫn phải đi dép tổ, ong dép lê mà vẫn thấy sao lòng. E chưa làm được những việc như cụ chủ đã làm
Tối qua, cụ ngủ hơi sớm đấy nhé :>

e thấy có phong bì 2000k. Đi từ thiện vẫn phải lobby ợ
Phải nói, OF nhà mình các cụ đọc rất chi tiết. May quá, có phản biện để em được giãi bày. Thông thường khi vào các "cơ sở cách mạng", họ đều làm cơm thiết đãi bọn em,... và thường bọn em sẽ tính toán gởi lại "quỹ công đoàn" của cơ sở cách mạng 1 phong bì để lo chung bữa cơm đó. Nói túm lại, bọn em sẽ cố gắng không phải để cơ sở họ phải bỏ kinh phí ra tiếp mình. "Chả biết các anh, các chú các bác lên với bọn em đã làm được cái gì chưa mà lại xơi của bọn em bữa cơm rồi", bọn em sợ có suy nghĩ đó của chủ nhà hoặc ai đó không đi ở nhà phán như vậy. Nói cách khác, đi ăn, bọn em lo "mồm" bọn em ạ !
Không phải phong bì lobby đâu cụ chủ ạ

Em đọc mà không thể dứt ra được. Cảm ơn cụ chủ. Bài viết của cụ chủ rất sâu sắc, truyền tải cảm xúc đến từng người đọc.
Câu chuyện còn dài, mời cụ theo dõi vào giữa trưa hoặc mỗi tối nhé. Em sẽ viết từ giờ đến cuối tháng khi câu chuyện mới lại bắt đầu

Bọn em chạy tháng 2 /2014. Em cũng chạy Captiva LT, đi tốt bác à. Đường này thì CRV không có cửa so với Cap đâu

Em chạy CRV cũng thấy được mà :))
Thế nên mới nôn
Anh em với nhau, đếch ai lại "triệt hạ đối thủ" thế này cơ chứ =))

ba bét nhè

Xe máy
Website
WWW.ciminvest.net
Mình định đi Hà Giang tuần này, tháng 8/2014, có Cụ nào trên đó cho mình hỏi thời tiết trên Hà Giang, Đồng Văn mùa này thế nào nhỉ? Cảm ơn các cụ.

King247

Xe buýt
Mình định đi Hà Giang tuần này, tháng 8/2014, có Cụ nào trên đó cho mình hỏi thời tiết trên Hà Giang, Đồng Văn mùa này thế nào nhỉ? Cảm ơn các cụ.
Cụ cho em chi tiết lịch trình, có thể em cung cấp cho cụ "dự báo thời tiết bằng .... mồm" mỗi 50km nội tỉnh ạ

King247

Xe buýt
BÊN KIA SÔNG NHO QUẾ LÊN TRANG NHẤT CỦA OF

A lô, A lô
Có cụ bô lão nào thông thạo OF cho cháu hỏi tý ạ

Cháu nghe bẩu bài ký sự được đưa lên trang nhất của OF thì sẽ nhận được nhuận bút. Quả thật như vậy, cháu sẽ mời bia các cụ toàn bộ số nhuận bút đó ạ

Cháu vừa ghé trang nhất thì thấy bài của mình được đưa lên đấy, mừng quýnh ạ. Bõ công kỳ cạch chuẩn bị, sắp sếp tư liệu, nghĩ kịch bản, và ngồi viết hàng tháng trời

Xin cảm ơn các cụ gần xa đã động viên Newbie em tiếp thêm nghị lực để viết tiếp những câu chuyện chia sẻ với cộng đồng. Hy vọng trong thời gian tới, khi những câu chuyện tiếp theo về vùng đất này, các cụ vẫn tiếp tục đồng hành cùng em nhé

http://news.otofun.net/Cau-chuyen-chuyen-di-5/Ben-kia-song-Nho-Que-4397.ofn

Chỉnh sửa cuối: