[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 30

hornet_600

Xe tăng
kiên trì thôi quan trọng là vẫn phải giữ vững lập trường vì còn là chỗ dựa cho vợ con,nhiều người gặp hoàn cảnh khó khăn còn vươn lên đc thì bạn phải tích cực lên

C.HP

Đi bộ
Em năm nay 24 chuẩn bị sang 25. Ngày xưa học dốt nên giờ giắt túi được mỗi cái bằng cấp 3 với cái bằng D. Sau gần 4 năm đi làm thì cơ hội được chút, tích góp được đôi ba trăm, dự định làm mấy thứ mà tính đi tính lại chẳng cái nào khả quan. Mấy tháng nay ở nhà suy nghĩ nhiều em stress kinh khủng. Sắp tới em định khăn gói vào SG vất vả 1 2 năm tìm kiếm cơ hội, ổn thì ở lại kiếm ăn, không thì lại về với thành phố hoa phượng đỏ thân yêu, nhưng sâu thẳm em vẫn luôn muốn được gần gia đình, lấy vợ Hải Phòng

fallingwater

Xe tăng
XH tiến lên nên sẽ đòi hỏi từng cá nhân phải nâng cao trình độ để đáp ứng sự phát triển. Do vậy ko còn cách nào khác, mọi người phải học thêm, tự nâng cao giá trị bản thân, nếu ko sẽ bị XH bỏ lại.

hoaquyenhb

Xe hơi
Cụ vẫn còn trẻ chán, khối cơ hội, cố lên Cụ!

tungbeo

Xe tăng
Đọc qua mấy trang thấy nhiều cụ 30t đã tích cóp đc đáng kể nhỉ. E gần 40 xọi r mà vẫn còn đống nợ trên đầu, n lúc nghĩ nản quá :(

concaro128

Xe tải
Em năm nay 24 chuẩn bị sang 25. Ngày xưa học dốt nên giờ giắt túi được mỗi cái bằng cấp 3 với cái bằng D. Sau gần 4 năm đi làm thì cơ hội được chút, tích góp được đôi ba trăm, dự định làm mấy thứ mà tính đi tính lại chẳng cái nào khả quan. Mấy tháng nay ở nhà suy nghĩ nhiều em stress kinh khủng. Sắp tới em định khăn gói vào SG vất vả 1 2 năm tìm kiếm cơ hội, ổn thì ở lại kiếm ăn, không thì lại về với thành phố hoa phượng đỏ thân yêu, nhưng sâu thẳm em vẫn luôn muốn được gần gia đình, lấy vợ Hải Phòng
Cụ học chuyên ngành gì

concaro128

Xe tải
Chào các cụ, các mợ.
So với các cụ, các mợ trong đây, em là ng ít tuổi hơn nhiều. Chắc em than thở cũng nhiều người bảo những khó khăn của em chưa là gì. Nhưng ai chẳng có những lúc thế này, em xin các cụ, các mợ góp ý để em vượt qua. Cảm ơn các cụ, các mợ đã bỏ chút thời gian.
Em sn 90, sinh ra ở quê Nam Định nhưng được sinh sống ở HN từ năm 4 tuổi. Bố mẹ em cũng già rồi, trước cụ ông là Cán bộ, tính gia trưởng. Mẹ em thì nông dân thuần. Nhà em 5 con, mỗi em là trai, mà cũng là út.
Em tốt nghiệp dh Thuỷ Lợi, nhưng lúc trước không chăm chỉ học, cũng k xác định theo cái ngành. Những năm 2009 thời kì Smartphone bắt đầu , k có tiền, em lấy tiền học đầu kì mua Blackberry rồi cuối kì bán nộp tiền thi,vừa được lãi, vừa được thoả đam mê. Dần dần cũng mua đi bán lại kiếm chút tiền ăn học, tiêu pha. Nhưng đầu óc thơ ngây, chẳng nghĩ xa, nên chỉ có vui như thế.
Ra trường năm 2013, em buôn bán điện thoại, máy tính bảng vài năm. Cơ duyên 2015 em biết tới ytb, ngày đó kiếm tiền dễ lắm cá cụ. E làm 1 thời gian cũng để dành dc hơn 400 tr. Tiền nhiều, em quên hết đam mê buôn dt. Tới khi ytb hơi khó khăn, em lại bỏ tìm hướng mmo khác và lập gia đình.
Từ khi lập gia đình, 3-4 năm, vừa mải chơi với con , vừa tìm hiểu mmo, mà không thể phát triển được. Dù biết ytb, bán hàng ol cơ bản, chạy quảng cáo facebook mà mọi thứ cứ làng nhàng. Chắc do em k có đầu óc kinh doanh.
Hiện giờ em k có kiến thức, quan hệ để đi xin việc. Mà vốn giờ cũng chỉ còn gần 200 củ. Cảm giác mình thật kém cỏi, k thể kiếm được 1 công việc nuôi gia đình. Mà kinh doanh thì tiền cứ đi hoài, lại sợ mất hết thì vợ con lại khổ.
Cái may mắn nhất có lẽ là có gia đình luôn bên cạnh mà ủng hộ, k cờ bạc rượu chè. Nhưng càng như vậy em càng thấy có lỗi với bản thân mình.
Các cụ, các mợ có thể cho em vài lời khuyên với độ tuổi bế tắc về sự nghiệp này k ạ.
Chỗ mình cũng có 1 bạn quê Nam Định sn 90 học Bách Khoa.

Giờ thu nhập khá lắm nhưng lại muốn nghỉ do quá bận - ảnh hưởng sức khoẻ.

Đúng là mỗi người 1 mục tiêu. Không ai giống ai.

quy la tien

Xe điện
Mịa, học oánh cờ mấy năm, hơn 3 chọc vừa dồi tưởng được tý toa toa, thế mừ mâdy đứa ghen ăn cứ phá, cuối cùng được tý BCH TU, thế mà chưa kêu nữa là nhá nhá!

MRG89

Xe đạp
Cụ vẫn còn trẻ, còn thời gian để làm lại, còn sức lao động đã là một lợi thế hơn rất rất nhiều người rồi, e hơn cụ vài tuổi nhưng còn chưa có gì, k muốn nói là còn nợ nhiều, nên theo e là "buông" đi và tiếp tục.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cụ ơi, e cũng 90 đang buồn quá ạ, năm nay bị fb hành lên hành xuống, chưa đc yên ổn ngày nào ạ!

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ mình cũng có 1 bạn quê Nam Định sn 90 học Bách Khoa.

Giờ thu nhập khá lắm nhưng lại muốn nghỉ do quá bận - ảnh hưởng sức khoẻ.

Đúng là mỗi người 1 mục tiêu. Không ai giống ai.
Thu nhập khá nhưng nghỉ do quá bận là làm ngành nghề gì vậy cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

theanh235

Xe buýt
Cụ ơi, e cũng 90 đang buồn quá ạ, năm nay bị fb hành lên hành xuống, chưa đc yên ổn ngày nào ạ!
Cháu đang chạy nội thất nhựa Đài Loan đây mợ. FB đang bão bùng quá. Cháu mãi mới lên được vài camp để chạy mà cũng chết gần hết tài nguyên Via và BM

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Cháu đang chạy nội thất nhựa Đài Loan đây mợ. FB đang bão bùng quá. Cháu mãi mới lên được vài camp để chạy mà cũng chết gần hết tài nguyên Via và BM
Ôi gặp người cùng cảnh, cụ ơi cả làng đang bị, ai cũng bị, chỉ là ít hay nhiều thôi ạ, nhà e tèo hết rồi, bg lên đc camp đã là thắng rồi ạ, mn cứ lên lại xịt ạ. Bọn e lên tối hum kia ko xịt, nhưng đơ rồi ko có tương tác gì luôn. Ko biết qua 3/11 có đỡ ko, chứ ko dân mình bỏ chơi cái khác thôi