[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 30

Saukhoai2019

Xe tải
Em thì bế tắc nghề nghiệp từ khi ra trường tới nay cccm ạ, hic.

nguyenhuy2210

Xe điện
em ra trường gần chục năm giờ vẫn đang loay hoay cái nghề. Cứ làm dc đôi ba năm thì lại thất nghiệp. Đôi khi thấy bế tắc kinh khủng

chandai.toinack

Xe điện
Vợ chồng nhà này giỏi quá.
Em tò mò cụ khởi nghiệp ngành gì với 12tr ko nhà ko cửa tứ cố vô thân mà giờ thành đại gia như vậy?
12tr em chỉ nghĩ được bán hàng online hay thức ăn đường phố :D
Ko ạ. Nói thực e ko hợp hàng ăn. Vì tính em làm hàng ăn chỉ có lỗ, do bỏ ít thì thấy thế nào í. Nên cứ cho nhiều quá so với giá. Do có đợt e mở homestay có sẵn mb, e cho nv làm ăn vặt với thêm món cháo và bánh ướt.

Mà mấy đứa nv nó sợ e xuống đứng quầy lắm. Ly nào e cũng cho ú ụ. Đồ ăn cứ thêm vào vì nhìn ít ít. Còn cháo gà có 20, 25k, mà e bắt ninh bằng nc gà, xương gà, nếp, đậu xanh, nấm tươi và phủ thịt gà xé 🤣

Nghề chính của e từ những năm đầu mới vào: Ký gửi mua bán đồ cũ ( tất cả nội thất, điện tử cũ của gia đình, ks, quán xá, ngày đầu còn cả quần áo shop hoặc quần áo cũ). Thu mua thì dễ vì cứ có vốn và định giá làm giá đc là mua thôi. Nhưng Cụ nghĩ có 12tr mà trừ tiền vé máy bay, tiền thuê nhà, , đóng học ( may mà học trong này chi phí rất thấp) ( e vào là ở Nhà nghỉ 1 tuần, đợi anh chủ nhà xây xong cái toilet - chỗ e thuê là mặt tiền đường, là cái gara to đùng í. Giá cũng rẻ, vì sau này mới biết anh ý là ng quen và cũng hay nhờ vả ông anh trai em, ông ý hỏi vì thấy họ của em nghe quen, ko phải cọc thế chân, chứ giờ đi thuê phòng trọ cũng phải cọc thuế chân chứ đừng nói là mb ạ. Sau này anh chủ xây thêm 2 phòng phía sau nhà a ý thì e thuê thêm 2 phòng 1 ở 1 chứa đồ còn mb ngoài chỉ để bán hàng.)
1 năm đất Khách, tụi e đi làm thị trường, e in tờ rơi kiểu photo í. Đi phát tờ rơi, giải thik truyền tải chứ ko phải quăng đại. Và làm phiếu khảo sát lấy thông tin sdt vớ nhu cầu của Khách luôn. Ko phải tự dưng ng ta gửi đồ cho 1 chỗ - 1 ng lạ hoắc. Về Web thời gian đầu e cũng làm web kiểu free ko mất tiền mua hosting tên miền luôn, 1 năm e chịu lỗ tiền xe ( Khách chở đồ lên kho là phải trả tiền xe. Nhưng đợt đó là kho chịu tiền xe ạ)

Cứ thế dần dần e mở rộng và theo xu thế thị trường. Nhưng e vẫn giữ mục chính là đồ cũ và nội thất xuất khẩu. Nội thất khác e chỉ lấy về trưng thêm.
Hồi đầu, khi lấy nội thất xuất lỗi, e cũng lấy qua tay. Sau này quen, e đi lùng sục vào tận các nhà máy to, bên Bình Dương, Đồng Nai, e ôm cả lô, giá lô nó rẻ kiểu mua vo bán món í.

E vẫn tồn tại tới giờ. Sau này các group bán hàng ở trong tỉnh và tỉnh khác, toàn đổi tên nhóm theo tên kho của tụi em.
Rồi e mở thêm ở tỉnh khác. Mà có nhiều bên muốn kiểu nhượng quyền í. Nhưng e thấy khó ( nhiều ng muốn nhượng quyền vì giờ nhiều chỗ mọc lên nhưng hiếm ai làm đc kiểu ký gửi như bên em. Và nội thất e lấy gốc chứ ko qua tay nên giá em bán rẻ và đồ cũng độc lạ)

Đó là ngành chính bên em. Còn nghề phụ, e làm villa home cho thuê, rồi mua đi bán lại đất, dựng nhà lên rùi bán hoặc cho thuê.
Việc này cuốn việc kia, cứ dần dần cuốn theo cv luân chuyển theo xu hướng. Cái lọ bù cái kia nhưng e vẫn để dành vốn. Trc e còn cả buôn nông sản í. Nhưng ko ăn thua là e cắt luôn. Homestay nó bão hoà. E làm 3, 4 năm xong cũng thôi. Cũng may là khi e thôi thì bắt đầu năm dịch.

Ah mà e có kiểu mua trc cày trả tiền sau.
Nói chung tụi e kiểu xởi lởi bán kiểu chất lượng nhưng bán lấy số lượng đẩy nhanh hàng. Và có time hưởng thụ. Ko phải cứ đâm đầu vào chỉ biết làm và làm. Nhà e vẫn đi du lịch đều, ko đi xa thì.mình picnic gần nhà. Để cân bằng cuộc sống. Con cái ko xem tivi. Chỉ cho đọc sách và các hoạt động gần gũi thiên nhiên. Nên cũng ít khi bị stress ạ.

Chỉnh sửa cuối:

TrungUce

Xe tải
Tuổi ngọ cũng nhiều ng giàu sớm mà cụ. Em hơi mê tín, mấy ng xem cho em đều bảo tuổi này mà có tiền sớm là lại mất hết thôi, cứ lận đận chìm nổi. Qua 29 hoặc 32 thổi thì sẽ ổn. Năm sau 32 tuổi âm đây rồi cụ, bà này xem cho em 4-5 năm nay, tới nay thì chưa thấy sai gì, bà ấy cứ bảo hết năm nay đi, sang năm sẽ ổn và phát triển. Giờ còn đang chưa có gì, lấy gì hóng năm sau
Cụ cho mình xin thông tin "bà ấy" nhé. Từ bé đến giờ chưa đi xem bói bao giờ :D

Đang tình hình kinh tế khó khăn cụ ơi, hàng loạt dự án BĐS của em đắp chiếu hết, đạn bắn bao nhiêu cũng không trôi.
Sắp tới có khi em phải xin đi làm thuê tạm ở đâu đó, kiếm tiền qua thời Covid.
CV của em kê ra thì sợ cũng ít doanh nghiệp dám nhận.
Nói chung cũng bế tắc giống cụ...chia sẻ với cụ
cụ Vũ ra tù, về với xã hội cứ quay lại Đại Thanh mà chiến đấu, lo gì cụ
tầm cụ đi làm thuê em thấy cứ sai sai :D
hay là đi chạy dự án, kiểu "quan hệ thông thiên" ấy :D

theanh235

Xe buýt
Cụ cho mình xin thông tin "bà ấy" nhé. Từ bé đến giờ chưa đi xem bói bao giờ :D
Số 12 Ngõ 203 Trường Chinh Hà Nội. Đến k cần hỏi hay nói gì, nhìn mặt nhìn tay nói. Trước đặt lễ 100k, gần đây là 200k cụ ạ

master_leader

Xe buýt
Chào các cụ, các mợ.
So với các cụ, các mợ trong đây, em là ng ít tuổi hơn nhiều. Chắc em than thở cũng nhiều người bảo những khó khăn của em chưa là gì. Nhưng ai chẳng có những lúc thế này, em xin các cụ, các mợ góp ý để em vượt qua. Cảm ơn các cụ, các mợ đã bỏ chút thời gian.
Em sn 90, sinh ra ở quê Nam Định nhưng được sinh sống ở HN từ năm 4 tuổi. Bố mẹ em cũng già rồi, trước cụ ông là Cán bộ, tính gia trưởng. Mẹ em thì nông dân thuần. Nhà em 5 con, mỗi em là trai, mà cũng là út.
Em tốt nghiệp dh Thuỷ Lợi, nhưng lúc trước không chăm chỉ học, cũng k xác định theo cái ngành. Những năm 2009 thời kì Smartphone bắt đầu , k có tiền, em lấy tiền học đầu kì mua Blackberry rồi cuối kì bán nộp tiền thi,vừa được lãi, vừa được thoả đam mê. Dần dần cũng mua đi bán lại kiếm chút tiền ăn học, tiêu pha. Nhưng đầu óc thơ ngây, chẳng nghĩ xa, nên chỉ có vui như thế.
Ra trường năm 2013, em buôn bán điện thoại, máy tính bảng vài năm. Cơ duyên 2015 em biết tới ytb, ngày đó kiếm tiền dễ lắm cá cụ. E làm 1 thời gian cũng để dành dc hơn 400 tr. Tiền nhiều, em quên hết đam mê buôn dt. Tới khi ytb hơi khó khăn, em lại bỏ tìm hướng mmo khác và lập gia đình.
Từ khi lập gia đình, 3-4 năm, vừa mải chơi với con , vừa tìm hiểu mmo, mà không thể phát triển được. Dù biết ytb, bán hàng ol cơ bản, chạy quảng cáo facebook mà mọi thứ cứ làng nhàng. Chắc do em k có đầu óc kinh doanh.
Hiện giờ em k có kiến thức, quan hệ để đi xin việc. Mà vốn giờ cũng chỉ còn gần 200 củ. Cảm giác mình thật kém cỏi, k thể kiếm được 1 công việc nuôi gia đình. Mà kinh doanh thì tiền cứ đi hoài, lại sợ mất hết thì vợ con lại khổ.
Cái may mắn nhất có lẽ là có gia đình luôn bên cạnh mà ủng hộ, k cờ bạc rượu chè. Nhưng càng như vậy em càng thấy có lỗi với bản thân mình.
Các cụ, các mợ có thể cho em vài lời khuyên với độ tuổi bế tắc về sự nghiệp này k ạ.
Bên em đang tuyển CTV, Đại lý. Với số vốn của cụ em nghĩ là ổn. Nếu cụ còn máu kinh doanh thì inbox em trao đổi thêm ah.

theanh235

Xe buýt
Ko ạ. Nói thực e ko hợp hàng ăn. Vì tính em làm hàng ăn chỉ có lỗ, do bỏ ít thì thấy thế nào í. Nên cứ cho nhiều quá so với giá. Do có đợt e mở homestay có sẵn mb, e cho nv làm ăn vặt với thêm món cháo và bánh ướt.

Mà mấy đứa nv nó sợ e xuống đứng quầy lắm. Ly nào e cũng cho ú ụ. Đồ ăn cứ thêm vào vì nhìn ít. Còn cháo có 20, 25k, mà e bắt ninh bằng nc gà, xương gà, nếp, đậu xanh, nấm và thịt gà 🤣

Nghề chính của e từ những năm đầu mới vào: Ký gửi mua bán đồ cũ ( tất cả nội thất, điện tử cũ của gia đình, ks, quán xá, ngày đầu còn cả quần áo shop hoặc quần áo cũ). Thu mua thì dễ vì cứ có vốn và định giá làm giá đx là mua thôi. Nhưng Cụ nghĩ có 12tr mà trừ tiền vé máy bay, tiền thuê nhà, , đóng học ( may mà học trong này chi phí rất thấp) ( e vào là ở Nhà nghỉ 1 tuần, đợi anh chủ nhà xây xong cái toilet - chỗ e thuê là mặt tiền đường, là cái gara to đùng í. Cũng rẻ vì sau này mới biết anh ý là ng quen và cũng hay nhờ vả ông anh trai em, ông ý hỏi vì thấy họ của em nghe quen, ko phải cọc thế chân, chứ giờ đi thuê phòng trọ cũng phải cọc thuế chân chứ đừng nói là mb ạ. Sau anh chủ xây thêm 2 phòng phía sau nhà a ý thì e thuê thêm 2 phòng 1 ở 1 chứa đồ còn mb ngoài chỉ để bán hàng.)
1 năm đất Khách. Tụi e đi làm thị trường. In tờ rơi kiểu photo í. Đi phát tờ rơi, giải thik truyền tải chứ ko phải quăng đại. Ko phảo tự dưng ng ta gửi đồ cho 1 chỗ 1 ng lạ hoắc. Web là web kiểu free luôn, 1 năm echịu lỗ tiền xe. ( khách chở đồ lên kho là phảo trả tiêdn xe. Nhưng đợt đó là kho chịu tiền xe ạ)

Cứ thế dần dần e mở rộng và theo xu thế thị trường. Nhưng e vẫn giữ mục chính lf đồ cũ và nooii thất xuất khâir. Nội thất khác e chỉ lấy về trưng thêm. Hồi đầu cũng qua tay. Sau đi lùng sục vào tận câc nhà máy to ôm cả lô. E vẫn tồn tại tới giờ. Sau này các ngoam bán hàng ở trong tỉnh và tỉnh khác. Toàn đổi tên nhóm theo tên kho của tụi em
Rồi e mở thêm tỉnh khác. Mà có nhiều bên muốn kiểu nhượng quyền í. Nhưng e thấy khó ( nhiều ng muốn nhượng quyền vì giờ nhiều chỗ mọc lên nhưng hiếm ai làm đc kiểu ký gửi như bên em. Và nội thất e lấy gốc chứ ko qua tay nên giá em bán rẻ và đồ độc)

Đó là ngành chính bên em. Còn phụ e làm villa home cho thuê, rồi mua đi bán lại đấtt, đựng lên rùi bán rùi cho thuê. Cứ dần dần cuốn theo. Cái lọ bù cái kia nhưng vẫn để dành vốn. Trc e còn cả buôn nông sản. Nhưng ko ăn thua là cắt luôn. Homestay nó bão hoà. E làm 3 năm xong cũng thôi. Cũng may là thôi thì bắt đầu năm dịch.

Ah mà e có kiểu mua trc cày trả tiền sau.
Noia chung tụi e kiểu xởi lởi bán kiểu chất lượng nhưng bán lấy số lượng đẩy nhanh hàng. Và coa hưorng thụ. Ko phải cứ đâm đầu vào chỉ biết làm và làm. Nhà e vẫn đi du licj đều. Ko đi xa thì picnic gần nhà. Để cân bằng cuộc sống. Con cái ko xem tivi. Chỉ cho đọc sách và các hoạt động gần gữi thieen nhiên. Nên cũng ít khi bị stress ạ.
Cảm ơn những chia sẻ xương máu của cụ. Cụ mợ thật sự nhanh nhậy và bản lĩnh.

theanh235

Xe buýt
Bên em đang tuyển CTV, Đại lý. Với số vốn của cụ em nghĩ là ổn. Nếu cụ còn máu kinh doanh thì inbox em trao đổi thêm ah.
cụ cho cháu ít thông tin về mặt hàng bên mình với. Cháu hiện tại chưa định kinh doanh gì, nhưng cứ tìm hiểu với ạ. Nhiều khi cần duyên cụ ạ

hungnt03

Xe tải
Như vậy là cụ cũng có đầu óc kinh doanh hơn ối ng rồi, trong đó có cháu.
Mà kể ra kiếm đc tiền sớm, nếu mà k gặp may thì về sau nhìn lại trong tay chẳng có gì thật.

nguyenhuy2210

Xe điện
Cụ cũng chắc 88-91 ạ
em 89. Như cụ có vợ con là dc 50%, chưa rõ cụ có nhà cửa riêng chưa, có khoản dôi dư vậy là cụ cũng hơn khối người rồi. Em cũng hay chơi với mấy ông 90 chạ hiểu 3 4 đứa toàn chưa lấy vợ, cv thì lẹt đẹt có ông còn âm cả tỷ bạc. Trc em cũng làm sale điện thoại dăm năm nhưng càng ngày càng khó, em cũng bỏ nghề mobile rồi

theanh235

Xe buýt
cụ ơi bác ấy tên gì ạ, xem chuẩn không ạ
Với nhà em thì xem tới giờ này chưa thấy sai cụ ạ. Cháu cũng k nhớ tên, vào bấm chuông xong hỏi gặp cô nhà thôi ạ.
Đợt em chưa cưới đi xem, bà ấy cầm tay nói luôn k phải ng HN, vợ khác quê, cao rao trắng, đẻ luôn đứa đầu là trai. Nói chung là về bố mẹ, vợ chồng, con thì tới giờ chưa sai. Còn cái sự nghiệp xem sai hay k thôi.
P/s: Fun buôn dưa lê ngoài lề tí

theanh235

Xe buýt
em 89. Như cụ có vợ con là dc 50%, chưa rõ cụ có nhà cửa riêng chưa, có khoản dôi dư vậy là cụ cũng hơn khối người rồi. Em cũng hay chơi với mấy ông 90 chạ hiểu 3 4 đứa toàn chưa lấy vợ, cv thì lẹt đẹt có ông còn âm cả tỷ bạc. Trc em cũng làm sale điện thoại dăm năm nhưng càng ngày càng khó, em cũng bỏ nghề mobile rồi
Em có nhà chung với bố mẹ ạ. Nhà em 4 gái 1 trai, nên e được nhường ở với bố mẹ. Mà bố mẹ em ngoài 70 cả rồi. Chưa thành công mà bố mẹ đã già mất rồi