[Funland] Bể bơi gia đình.

coquay

Xe container
Bơi có view mới thích chứ dưới hầm bí bách lắm chả ngắm nghía đc gì chả nhẽ xuống hầm chỉ để bơi ko

Sứa.

Xe điện
bể bơi xây ở tầng hầm thì view chán nhỉ. bể bơi là nơi thư giãn thì view thoáng rộng mới hợp lý
Bể để tầng hầm thì toàn loăng quăng vào đẻ trứng, chưa kể tối tăm cóc nhái ko khéo có cả rắn 8-|8-|8-|

buicongchuc

Xe ba gác

Sứa.

Xe điện
cusao ôi e cảm ơn kiến thức của cụ nhiều. E cứ nghĩ bộ lọc là ok r. Thế này e phải suy nghĩ kĩ lại nhu cầu vs chi phí. Cả nhà thích bơi 4 mùa mà chỗ e k có bể bơi, toàn bơi sông.
cụ làm cái bể bơm hơi ý, lúc nào bơi thì xả nước vào xong thì gấp gọn phơi nắng :))

chanthat123

Xe điện
Giờ có loại bể bơi xây theo kiểu resort trong nhà + nước xử lý công nghệ sạch không mùi thậm chí có thể uống được. Cụ cần tư vấn, giới thiệu kỹ hơn thì inbox em cho số

cusao

Xe lăn
cụ làm cái bể bơm hơi ý, lúc nào bơi thì xả nước vào xong thì gấp gọn phơi nắng :))
Đừng dại....khi lũ F1 nhà em còn nhỏ em cũng đú đởn sắm cái bể phao. Nghĩ lên sân thượng bơm nước vào ...bố con đùa vui xong thì xả nước đi cất gọn khi cần đến lại mang ra dùng...Quả thật là như thế và em đã dùng đc đúng 2 lần.
Khi bán hàng, họ quên mất không đề cập đến việc chuẩn bị trước khi dùng và dọn dẹp sau khi dùng :))

nguyentoan.uct

Xe điện
Đã tầng hầm rồi lại còn bể bơi dưới tầng hầm :-w Chân thành khuyên cụ chủ suy nghĩ cho thật kỹ trước khi làm cụ nhá!
Chán bơi thì chuyển sang làm bể trữ cá tươi cũng được mà. E thấy đi ăn nhà hàng người ta cũng xuống dưới hầm để bắt cá lên :D

MotoG

Xe tăng
Bể bơi nên trong phòng kín, không bị bụi vào bể bẩn lắm

Bác thớt quá lãng mạn. Em tư vấn bỏ bể bơi cho giống em :D
Bác thớt nên tìm một kiến trúc sư tốt, họ sẽ có giải pháp giải quyết vấn đề. Bác nhớ là đừng sợ tốn tiền thuê kiến trúc sư. Lom dom tiếc năm chục một trăm là hỏng cái nhà đấy.

corolla antils

Xe buýt
Nhờ cccm tư vấn xây bể bơi gia đình. E muốn xây nhà có tầng hầm cho tầng trệt cao hẳn lên tránh mưa lụt. Nhà e ở Hải Phòng vùng quê. Tầng hầm để xe + e muốn bể bơi dưới tầng hầm. E nhờ cccm ai có kinh nghiệm cho e lời khuyên về việc bể bơi có khó khăn gì để e cân nhắc. Cảm ơn cccm.
Tư vấn nhờ chuyên gia chuyên nghiệp mới gột nên hồ chứ vào đây nhờ các thánh chém thì đẽo cày lại thành cái cuốc mất :(). Vui tí cho một ngày thu.

Diep1979

Xe container
Thường người ta xây bể cạnh nhà hoặc trên sân thượng
Tiền, nó sẽ quyết định tất cả
Làm thôi cụ

XSim

Xe container
Em không có bể bơi nhưng em làm công nhân ở bb nên em có 1 số thông tin thế này
- Bể bơi có mái che ở khí hậu VN không phù hợp. Không phù hợp ở đây có nghĩa là chi phí bảo dưỡng lớn hơn rất nhiều so với bb ngoài trời
- Bể bơi đạt tiêu chuẩn là bể bơi có nước sạch, trong, không có rêu, hạn chế tối đa các bệnh về mắt về da. Muốn đc thế cần duy trì độ PH và clorin theo yêu cầu.
- Muốn đạt được tiêu chuẩn nước an toàn của bb như trên cần có hệ thống lọc, bơm, cung cấp hoá chất (muối ăn + thuốc tẩy zaven) thường xuyên, có bộ Kit thử nước gồm dụng cụ thử và hoá chất thử, kỹ thuật viên thử nước
- Bể bơi an toàn là bb không bao giờ thay nước, chỉ bổ xung nước sạch do bay hơi hoặc thất thoát. Chỉ thay nước khi sửa bể hoặc hỏng nước do lỗi duy trì chất lượng nước.
Bể bơi có tiêu chuẩn nước ăn toàn là rất tốt kém bao gồm: chi phí xây dựng, chi phí máy móc, chi phí hoá chất thường xuyên và chi phí nhân công kỹ thuật thường xuyên cho tới khi ngừng hoạt động.
Nếu bể bơi chỉ là chỗ chứa nước không có lọc, không có hoá chất chống rêu, chống vi khuẩn thì chắc độ 3 ngày thay nước 1 lần vẫn không phải bb an toàn.
Nói vậy để biết bb đủ tiêu chuẩn là rất tốn kém. Nếu tiền không phải nghĩ hoặc không quan trọng chất lượng nước thì nên làm vì có bb rất thích. Nhất là bb 4 mùa càng thích vì khi cần ta có cái dùng ngay dù cho chỉ tắm vòi sen mà cũng có đầy người 1 tháng cũng cố tắm có mỗi 1 lần
Em tưởng bể bơi có thay nước thường xuyên mới là sạch chứ?

Em để ý thấy bể bơi ở các khách sạn resort nước không có mùi clo như các bể bơi công cộng. Như vậy là do bể bơi resort dùng ít chất tẩy rửa hơn hay dùng loại xịn hơn à cụ?

Em đang tính sau này mua mảnh đất cạnh núi có nguồn nước chảy tự nhiên cứ dẫn vào bể chảy vào ra liên tục. Như thế có gọi là sạch không cụ?

tientung000

Xe điện
Em không có bể bơi nhưng em làm công nhân ở bb nên em có 1 số thông tin thế này
- Bể bơi có mái che ở khí hậu VN không phù hợp. Không phù hợp ở đây có nghĩa là chi phí bảo dưỡng lớn hơn rất nhiều so với bb ngoài trời
- Bể bơi đạt tiêu chuẩn là bể bơi có nước sạch, trong, không có rêu, hạn chế tối đa các bệnh về mắt về da. Muốn đc thế cần duy trì độ PH và clorin theo yêu cầu.
- Muốn đạt được tiêu chuẩn nước an toàn của bb như trên cần có hệ thống lọc, bơm, cung cấp hoá chất (muối ăn + thuốc tẩy zaven) thường xuyên, có bộ Kit thử nước gồm dụng cụ thử và hoá chất thử, kỹ thuật viên thử nước
- Bể bơi an toàn là bb không bao giờ thay nước, chỉ bổ xung nước sạch do bay hơi hoặc thất thoát. Chỉ thay nước khi sửa bể hoặc hỏng nước do lỗi duy trì chất lượng nước.
Bể bơi có tiêu chuẩn nước ăn toàn là rất tốt kém bao gồm: chi phí xây dựng, chi phí máy móc, chi phí hoá chất thường xuyên và chi phí nhân công kỹ thuật thường xuyên cho tới khi ngừng hoạt động.
Nếu bể bơi chỉ là chỗ chứa nước không có lọc, không có hoá chất chống rêu, chống vi khuẩn thì chắc độ 3 ngày thay nước 1 lần vẫn không phải bb an toàn.
Nói vậy để biết bb đủ tiêu chuẩn là rất tốn kém. Nếu tiền không phải nghĩ hoặc không quan trọng chất lượng nước thì nên làm vì có bb rất thích. Nhất là bb 4 mùa càng thích vì khi cần ta có cái dùng ngay dù cho chỉ tắm vòi sen mà cũng có đầy người 1 tháng cũng cố tắm có mỗi 1 lần
cusao ôi e cảm ơn kiến thức của cụ nhiều. E cứ nghĩ bộ lọc là ok r. Thế này e phải suy nghĩ kĩ lại nhu cầu vs chi phí. Cả nhà thích bơi 4 mùa mà chỗ e k có bể bơi, toàn bơi sông.
Trước năm 2000 mùa hè ở HN có nhiều bể bơi lấy trực tiếp nước ao hồ vào, xịn hơn thì nước máy, ngày vài trăm hoặc cả nghìn lượt vào tắm. 1 hay 2 tuần nghỉ vài ngày có thông báo trước cho việc xả nước, vệ sinh và thay nước mới. Thêm nữa là sử dụng hóa chất, nhưng ngày đó hóa chất đơn giản, sunphát đồng hay gì gì đó... Có thể kể đến như hồ Trúc Bạch cho bể Quán Thánh, hồ Đống Đa cho bể Đống Đa... Và bệnh tật em thấy gần như duy nhất là đau mắt đỏ. Trẻ con đa phần đi bơi về phải nhỏ thuốc mắt, ko thấy có bệnh tật gì từ bể bơi như nhiều đồn đoán.
Về rêu thì kể cả nước máy cũng sẽ có rêu dẫn tới trơn trượt. Nên dùng gạch có độ bám tốt, ngược lại thì chẳng may ngã thì dễ trầy xước hơn chút.
Em ủng hộ đất rộng thì xây bể cao ngoài vườn, dễ theo dõi thấm, ngấm và xử lý nếu cần. Và nếu chán thì đập cũng dễ. Bể xây trong hầm độ ẩm cao, chả thiết bị điện tử nào chịu nổi, mau hỏng. Mà như vậy thì view chán lắm. Bể trên tầng cũng được, dùng bể thông minh cho đỡ nặng trần.
Tính tiền nước sạch: Bể 4x10x1,5m cần 60m3 nước, mỗi lần thay bằng nước máy cỡ 1 triệu; nước giếng khoan rẻ hơn. Tháng thay nước 3-4 lần thì em nghĩ ko tệ. Quan trọng là mỗi lần thay nước thì đứa nào bơi phải xuống cọ bể, cũng là thể dục. 4 tháng hè vận hành kiểu này cũng rẻ thôi.
Chúc cụ có giải pháp ngon bổ rẻ.

PS. Bể bơi Quán Thánh vốn dĩ là bể bơi gia đình của biệt thự Pháp cổ cả 100 năm trước, thì thời đó hóa chất càng kém. Vậy nên nước bể không nên uống, nhưng bơi thì như bơi hồ tự nhiên. Vẫn ổn, nhưng theo chuẩn hiện đại thì vứt?!
Vậy cũng nên xem lại tại sao Olympic vừa qua cả thế giới thi bơi ở sông Sen?!

ceconam

Xe điện
Theo e cụ chỉ nên làm bể bơi ở dưới tầng hầm nếu như cụ định làm bể bơi 4 mùa, như vậy chi phí vận hành bảo dưỡng cũng tương đối lớn và phải hạn chế đồ đạc do có thể nồng độ hơi nước dưới hầm sẽ lớn và ảnh hưởng đến đồ dùng. Do yéu tố khí hậu ở miền bắc nên rất khó (cả về tiền bạc và thời gian) để duy trì. Nếu được bác nên nghiên cứu xem PA bể bơi ngoài trời, có thể thêm hành lang ra tránh nắng mưa hay ngồi ngắm, nghỉ và mái di động nếu cần thiết...

Mandalord

Xe điện
E k hiểu gì về kĩ thuật đâu cụ. Vâng đây là vấn đề e phải nói chuyện vs kĩ sư. E đoán là chống thấm tường + hệ thống thoát nc chống tràn vào nhà.
Em khuyên cụ nên cảnh giác với việc làm hầm. Nên tìm hiểu kỹ hơn.

Chỉ nên làm hầm trong trường hợp công trình bị giới hạn chiều cao, bắt buộc phải làm thêm hầm.

Nên tránh làm hầm nếu như khu cụ ngập thường xuyên, nước sẽ tràn thẳng qua cửa hầm vào trong.

Với các dự án lớn, người ta có thể sửa lại hạ tầng để đảm bảo nước từ trong nhà có thể chảy vào hạ tầng thoát nước. Nhà dân ít có khả năng này, do vậy cần chú ý. Em đã từng thấy có nhà phải xây bể phốt nổi trong hầm, vì đầu kết nối hạ tầng chỉ thấp hơn vỉa hè 50cm nếu không xây thế thì không thoát được.

Ngoài ra hầm thường đắt gấp 2 so với tầng nổi là ít.

Theo em thì cụ nên làm nền nhà cao, bể bơi trên tầng thượng là tốt hơn.

Mandalord

Xe điện
Em tưởng bể bơi có thay nước thường xuyên mới là sạch chứ?

Em để ý thấy bể bơi ở các khách sạn resort nước không có mùi clo như các bể bơi công cộng. Như vậy là do bể bơi resort dùng ít chất tẩy rửa hơn hay dùng loại xịn hơn à cụ?

Em đang tính sau này mua mảnh đất cạnh núi có nguồn nước chảy tự nhiên cứ dẫn vào bể chảy vào ra liên tục. Như thế có gọi là sạch không cụ?
Bể xịn ở tây làm sạch là bằng hoá chất. Mỗi lần thay nước tốn mấy chục khối, 2 ngày thay 1 lần cũng chưa chắc sạch vì rêu, vi khuẩn bám ngay vào thành bể, các đầu cống thoát...

QueViet

Xe tăng
Bạn ở cơ quan em xây một bể bơi nổi vài chục khối nước trong sân trước nhà. Lúc nào về , thích thì bơm nước lên rồi xả đi, không có hệ thống lọc. Rào xung quanh bằng cách trồng ruối cao chừng 2m. Một kinh nghiệm để cụ chủ tham khảo.

Daimon

Xe tải
Rất cảm ơn cccm tư vấn cho e. E đã nhìn đc nhiều điểm bất tiện so vs sở thích rồi. E sẽ cân nhắc bể ngoài trời r trồng cây xung quanh để tránh ng. Cảm ơn mọi ng. E nhờ mod đóng bài lại giúp em.

hahuanvn

Xe buýt
Dạ cảm ơn cccm. E thấy ý tưởng của e k khả thi r. E chuyển sang phương án làm cái bể bơi nhỏ bên vườn thôi. Khổ cái chỗ e ở quê k đc kín chắc e xây tường rào cao+ trồng hàng cây che lại cho nó riêng tư.
Cụ tham khảo bê bơi nhà ông chủ chuỗi cầm đồ F88. Bể bơi được đặt dưới cùng của biệt thự !