[Funland] BĐS đã hồi phục?

ManPlus

Xe tải
Chung cư sẽ là phân khúc khởi sắc đầu tiên, nhưng e nghĩ là CC giá cũng đã đang ở “vùng đỉnh”. Lý do là nguồn cung ít, ít vì nhiều lý do: bản thân chính quyền ko thích giành quỹ đất cho noxh (vì ko thu dc ngân sách, do ko có %), DN thì nói thật là cũng chả có tiền mà xây mới nữa, thêm là đã quen/ nhà ở thương mại giờ lãi vẫn cao hơn mà bán vẫn túc tắc. Giá nó chỉ hạ dần khi:

1. có thêm dự án noxh mới (CP ép làm, luật mới tăng % lợi nhuận của noxh. Như cái dự án ở Trung Văn, vị trí đẹp, giá hợp lý, bán rất nhanh, doanh nghiệp có dòng tiền làm tiến độ cực nhanh),

2. Có thêm các dự án nhà ở tm giá phải chăng: cái này chắc phải chờ các ô cần trả nợ tp bán bớt dự án để trả nợ cho dn khác, thì dn khác nó mới làm dc. Chứ các ô đang ôm thì tiền đâu mà làm.

Nhưng túm lại, vấn đề lớn nhất của noxh hiện nay là quỹ đất ko có, nhà nc ép đc chính quyền ra quỹ đất cho noxh là đc. Chả cần cái gói 120k tỷ.

Cả cái quá trình này phải 2-3 năm, khi cung nhiều lên thì giá mới từ từ đi xuống dc. Nên CC còn tăng dc đoạn ngắn nữa. Một số cụ cứ bảo NN sẽ cứu? Ơ cứu bằng cách nào? Bằng mệnh lệnh à? Chả có cách nào cả ngoài cách là đẩy cung các sp giá thấp vào, doanh nghiệp thì có dòng tiền nuôi người ld, người mua có thể mua dc nhà, NH giải ngân dc tiền. Và dần dần các dự án giá ảo nó phải hạ. Đây là công cụ duy nhất NN làm dc :)

Nhà ngõ nội đô và đất tỉnh/ vùng ven: em chả tìm hiểu bh nên ko biết.

Nhà LK, biệt thự ven đô cung thừa tính bằng 5-7 năm là ít, phân khúc này ngủ lâu nhất do tiền to kén khách, trong khi cung thì bạt ngàn.

BloodOwl87

Xe điện
nói như cụ cũng đúng, e đoán dòng đầu cơ chắc chả sốt đc đâu, giờ chỉ ấm đc dòng có giá trị thực, những người mấy đợt sốt trước chưa mua đc nhà thì tranh nhau mua chung cư
những người nào chuyển từ chung cư xuống đất đợt này chắc lại tranh nhau nhà ngõ với liền kề trung tâm ?
liệu có đúng k nhỉ ??????
Nhà liền kề rất đắt cụ ơi, người có tiền mua chỉ là số ít thôi, bán kính bờ hồ 10km thì liền kề 2 ô tô tránh min 140 củ hất lên, nói chung toàn hơn chục tỏi- dân ở gần full.
nhà ngõ thì là dạng dân ít tiền thôi, dân có tiền thường cũng ở chung cư chứ ko mua nhà ngõ ô tô ko vào đc.
Chốt lại là lk bt tăng nhẹ theo lạm phát- từ giờ. Nhà ngõ giảm. Chung cư thì tăng cho đến khi có nguồn cung mới.

ManPlus

Xe tải
Nhà liền kề rất đắt cụ ơi, người có tiền mua chỉ là số ít thôi, bán kính bờ hồ 10km thì liền kề 2 ô tô tránh min 140 củ hất lên, nói chung toàn hơn chục tỏi- dân ở gần full.
nhà ngõ thì là dạng dân ít tiền thôi, dân có tiền thường cũng ở chung cư chứ ko mua nhà ngõ ô tô ko vào đc.
Chốt lại là lk bt tăng nhẹ theo lạm phát- từ giờ. Nhà ngõ giảm. Chung cư thì tăng cho đến khi có nguồn cung mới.
Nhà ngõ giai đoạn vừa rồi tăng em nghĩ nó là do CC tăng, 2 sp này ít nhiều là SP thay thế của nhau. Chứ nhà ngõ thì xu hướng rõ ràng là dần kém hấp dẫn

BloodOwl87

Xe điện
Chung cư sẽ là phân khúc khởi sắc đầu tiên, nhưng e nghĩ là CC giá cũng đã đang ở “vùng đỉnh”. Lý do là nguồn cung ít, ít vì nhiều lý do: bản thân chính quyền ko thích giành quỹ đất cho noxh (vì ko thu dc ngân sách, do ko có %), DN thì nói thật là cũng chả có tiền mà xây mới nữa, thêm là đã quen/ nhà ở thương mại giờ lãi vẫn cao hơn mà bán vẫn túc tắc. Giá nó chỉ hạ dần khi:

1. có thêm dự án noxh mới (CP ép làm, luật mới tăng % lợi nhuận của noxh. Như cái dự án ở Trung Văn, vị trí đẹp, giá hợp lý, bán rất nhanh, doanh nghiệp có dòng tiền làm tiến độ cực nhanh),

2. Có thêm các dự án nhà ở tm giá phải chăng: cái này chắc phải chờ các ô cần trả nợ tp bán bớt dự án để trả nợ cho dn khác, thì dn khác nó mới làm dc. Chứ các ô đang ôm thì tiền đâu mà làm.

Nhưng túm lại, vấn đề lớn nhất của noxh hiện nay là quỹ đất ko có, nhà nc ép đc chính quyền ra quỹ đất cho noxh là đc. Chả cần cái gói 120k tỷ.

Cả cái quá trình này phải 2-3 năm, khi cung nhiều lên thì giá mới từ từ đi xuống dc. Nên CC còn tăng dc đoạn ngắn nữa. Một số cụ cứ bảo NN sẽ cứu? Ơ cứu bằng cách nào? Bằng mệnh lệnh à? Chả có cách nào cả ngoài cách là đẩy cung các sp giá thấp vào, doanh nghiệp thì có dòng tiền nuôi người ld, người mua có thể mua dc nhà, NH giải ngân dc tiền. Và dần dần các dự án giá ảo nó phải hạ. Đây là công cụ duy nhất NN làm dc :)

Nhà ngõ nội đô và đất tỉnh/ vùng ven: em chả tìm hiểu bh nên ko biết.

Nhà LK, biệt thự ven đô cung thừa tính bằng 5-7 năm là ít, phân khúc này ngủ lâu nhất do tiền to kén khách, trong khi cung thì bạt ngàn.
Cái noxh trung văn thấy bảo cũng 40 củ 1m mà cụ, đâu có rẻ.

BloodOwl87

Xe điện
Nhà ngõ giai đoạn vừa rồi tăng em nghĩ nó là do CC tăng, 2 sp này ít nhiều là SP thay thế của nhau. Chứ nhà ngõ thì xu hướng rõ ràng là dần kém hấp dẫn
Nhà ngõ đợt rồi có tăng đâu nhỉ.

ManPlus

Xe tải
Cái noxh trung văn thấy bảo cũng 40 củ 1m mà cụ, đâu có rẻ.
Giá bán cdt là 22 củ thì phải, nhưng toàn dân đi xe sang xếp hàng mua. Thế e mới bảo ko nhanh dc, khi vài dự án đầu tiên ra hàng, thì dân có tiền mà ko biết đầu tư gì sẽ nhảy vào hớt hết. Nhưng thị trường mà, dần dần rồi thì nó cũng hạ thôi.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Tầm này năm trc khi các cụ bảo bds sập, cc toang, e vẫn bảo cc sẽ lên nữa ít nhất bằng SG
Giờ nhiều cụ mong và em cũng mong cc sẽ hạ nhiệt để có cơ hội tích ts và cho nhiều ng khác có nhà ở. Nhưng xét tất cả e thấy nó vẫn khó giảm , k muốn nói sẽ tăng tiếp.
Năm nay các cụ đã thấy cc 1 hầm, tận Tây Mỗ 80trm2 2 năm nữa nhận nhà thì 2024 2025 sẽ là phổ biến mức giá này ở cc xây mới. Và cc nội đô thì còn hơn thế nữa

Tùng Hoàng 06

Xe hơi
Tầm này lãi suất vay mua nhà khoảng bao nhiêu các cụ nhỉ?

ManPlus

Xe tải
Tầm này năm trc khi các cụ bảo bds sập, cc toang, e vẫn bảo cc sẽ lên nữa ít nhất bằng SG
Giờ nhiều cụ mong và em cũng mong cc sẽ hạ nhiệt để có cơ hội tích ts và cho nhiều ng khác có nhà ở. Nhưng xét tất cả e thấy nó vẫn khó giảm , k muốn nói sẽ tăng tiếp.
Năm nay các cụ đã thấy cc 1 hầm, tận Tây Mỗ 80trm2 2 năm nữa nhận nhà thì 2024 2025 sẽ là phổ biến mức giá này ở cc xây mới. Và cc nội đô thì còn hơn thế nữa
Chả biết ai mong chứ e thì chả quan tâm CC, chưa bh em xem CC là tích sản :)) mà em thấy rất ít người coi như vậy. 1 cái để ở là đủ. Và em cũng chả tin nó giữ dc cái mức giá đấy lâu. Và nói thật là các CC nội đô đi nữa mà nhà cũ thì e thấy giá nửa năm nay có tăng đâu, chỉ có dự án mới thì rao tăng, thấy là lạ

BloodOwl87

Xe điện
Toàn giá sơ cấp chứ nđt thứ cấp có vẹo j ko cụ?

ManPlus

Xe tải
Mà thực ra CC nó lên phân tích kỹ thì chả phải 100% do cung ít đi, cung CC nội đô đúng là có ít, nhưng nó rất từ từ, còn các cụ cứ để ý chính cái khu các cụ đang ở xem, đùng 1 cái tăng giá ầm ầm. Thêm 1 lý do là khi đất ven, đất tỉnh nó chững, người có tiền lại đổ xô đi mua CC để có dòng tiền nên nó mới thế, chứ làm gì có chuyện cung/ cầu thực nó đột ngột thế dc. Nên khi đất ven, đất tỉnh có giao dịch thì đội CC nội đô lại bán để đầu tư đất ven/ đất tỉnh thôi. Cá nhân các cụ nghĩ xem có đúng ko, tỷ suất đất nền hấp dẫn hơn chứ. Nên ai nhanh nhẹn theo dc thị trường thì vẫn kiếm tiền tốt

ManPlus

Xe tải
Toàn giá sơ cấp chứ nđt thứ cấp có vẹo j ko cụ?
Chuẩn, giá nhà mình tăng thì tâm lý cũng thích, nhưng khổ bán đi thì hoá ra cũng chả đổi dc khu nào tốt hơn. Chỉ béo bọn chủ đầu tư sơ cấp

nguyenvancuong88

Xe buýt
Mà thực ra CC nó lên phân tích kỹ thì chả phải 100% do cung ít đi, cung CC nội đô đúng là có ít, nhưng nó rất từ từ, còn các cụ cứ để ý chính cái khu các cụ đang ở xem, đùng 1 cái tăng giá ầm ầm. Thêm 1 lý do là khi đất ven, đất tỉnh nó chững, người có tiền lại đổ xô đi mua CC để có dòng tiền nên nó mới thế, chứ làm gì có chuyện cung/ cầu thực nó đột ngột thế dc. Nên khi đất ven, đất tỉnh có giao dịch thì đội CC nội đô lại bán để đầu tư đất ven/ đất tỉnh thôi. Cá nhân các cụ nghĩ xem có đúng ko, tỷ suất đất nền hấp dẫn hơn chứ. Nên ai nhanh nhẹn theo dc thị trường thì vẫn kiếm tiền tốt
cụ toàn chỉ nhìn bọn đầu cơ mà k nhìn vào thực trạng lạm phát, vàng chuẩn bị xô đổ kỉ lục mọi thời đại rồi đấy ạ, em còn sợ nso sẽ gấp 3 gấp 4 lần bây giờ ấy

ManPlus

Xe tải
cụ toàn chỉ nhìn bọn đầu cơ mà k nhìn vào thực trạng lạm phát, vàng chuẩn bị xô đổ kỉ lục mọi thời đại rồi đấy ạ, em còn sợ nso sẽ gấp 3 gấp 4 lần bây giờ ấy
Em thật với cụ, những người đủ tiền mua nhà HN, SG chả bao giờ/ ít quan tâm lạm phát khi nó vẫn dưới 2 con số, nó chả động đc đến túi tiền của họ mấy. Hoặc em có xa rời thực tế thật, cơ mà từ lúc e đi làm đến nay, e ko có thấy lạm phát ảnh hưởng gì đến cuộc sống của e 😁😁😁. Trc khi đi làm thì đương nhiên là ko quan tâm rồi 😁

nguyenvancuong88

Xe buýt
Em thật với cụ, những người đủ tiền mua nhà HN, SG chả bao giờ/ ít quan tâm lạm phát, nó chả động đc đến túi tiền của họ mấy. Hoặc em có xa rời thực tế thật, cơ mà từ lúc e đi làm đến nay, e ko có thấy lạm phát ảnh hưởng gì đến cuộc sống của e 😁😁😁
hiện tại thế giới đang có 4 cuộc chiến tranh đấy cụ ạ !
nga ukraine
trung đông
myanma
syria
ác me nia với a zắc ba zan ( cái này ngừng bắn rồi nhưng dễ bùng lại )

các cuộc chiến tranh có thể bùng nổ tiếp
1) triều tiên
2) ấn độ pakistan
3) đài loan
........
còn cái gì thiếu các cụ bổ xung thêm cho em

BloodOwl87

Xe điện
Lạm phát luôn thấp hơn lãi tiền gửi. Lạm phát thực cỡ 4% thôi. Tầm này dân đói kém có chi tiêu mạnh tay đâu mà lạm phát.

nguyenvancuong88

Xe buýt
Lạm phát luôn thấp hơn lãi tiền gửi. Lạm phát thực cỡ 4% thôi. Tầm này dân đói kém có chi tiêu mạnh tay đâu mà lạm phát.
lạm phát nó đc nhập khẩu từ mỹ thông qua đồng đô tăng giá và giá vàng tăng đều cụ ạ
nhìn thế thôi 1 bát bún 25k lên 35k là tăng 30% rồi lấy đâu mà 4% hả cụ

BloodOwl87

Xe điện
lạm phát nó đc nhập khẩu từ mỹ thông qua đồng đô tăng giá và giá vàng tăng đều cụ ạ
nhìn thế thôi 1 bát bún 25k lên 35k là tăng 30% rồi lấy đâu mà 4% hả cụ
Rổ cpi gồm nhiều mảng chứ ko chỉ lương thực. Chuẩn nhất là giá vàng thì cụ nhìn giá vàng 10 năm trước bn, giờ bn. Đợt 2008 cũng 4x rồi thì phải. 15 năm sau 70 thì cũng cỡ 4-5% thôi mà.

sieunhancutchan

Xe tăng
Rổ cpi gồm nhiều mảng chứ ko chỉ lương thực. Chuẩn nhất là giá vàng thì cụ nhìn giá vàng 10 năm trước bn, giờ bn. Đợt 2008 cũng 4x rồi thì phải. 15 năm sau 70 thì cũng cỡ 4-5% thôi mà.
Lấy theo giá vàng là ko chuẩn nhé vì vàng nó nó ko phải là vật dụng phục vụ nhu cầu cơ bản hàng ngày của con người. Nhu cầu hàng ngày là cơm ăn áo mặc, đồ đạc này kia mà hàng ngày con người bắt buộc phải chi tiền ra. Còn vàng hay bđs hay cp nó là những khoản đầu tư, tiết kiệm, nó ko phục vụ nhu cầu sống cấp thiết hàng ngày. Nếu bác lấy vàng ra để so sánh thì bác phải lấy thêm cả bđs ra mà so. 2014 đến giờ nhiều chỗ nhà ở nội đô tăng đến 3 4 lần đó chứ ko phải đơn giản chỉ tăng có 3 4% đâu.

Em làm về nghiên cứu và cũng hay va chạm mấy số liệu này,cuối năm các cốp thích vẽ số đẹp báo cáo cho sướng thì cứ để lạm phát thấp thôi chứ thực tế cầm tiền việt ra chi tiêu hàng ngày là biét thừa tiền việt càng ngày càng mất giá chứ làm gì có chuyện mỗi năm mất có 3 4%.

10 năm trước ăn bát bún bát phở có 25k giờ nó lên 40k là chuyện bình thường. Và đó là cái nhu cầu hàng ngày phải ăn phải uống đó chứ ko phải là có tièn thì đi mua vàng hay gửi tiết kiệm hay mua đất mà nó thay thế dc nhu cầu cơ bản như ăn uống đâu bác ơi.

Bạn em làm cho quỹ đầu tư nước ngoài, bảo lạm phát có 3 4% nó lại cười. Chả thằng tư bản nào tin vn lạm phát có 3 4% đâu bác ơi.