[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc lại lịch sử những năm sau 1975 đến 1978 để nhìn lại những sự cố về người Hoa và chính quyền VN mới. Hiện tại các trường khổng tử, lão tử, ở mỹ, úc còn được xây dựng hay "truyền giáo" nữa không? Cái kinh dị nhất và cũng là "đáng sợ" nhất ở dân tộc Hoa Háng này là sự đồng hóa, họ lấy tất cả những thứ tốt đẹp nhất về họ và chỉ chấp nhận họ là trung tâm vũ trụ. Nên nhớ Hoa hay Hán tộc chỉ là tộc người nằm phía bắc và sau chiếm dần các nước phía nam và tây. Tên nước họ là Trung Hoa, ý là tập trung của mọi tinh hoa của thế giới, vũ trụ, là sự bành chướng. Mọi thứ khoa học kĩ thuật ăn cắp về đều biến thành của mình (tất nhiên là do họ giỏi) và chắc chắn dân TQ chỉ biết mỗi đất nước họ (tôi có đọc vài tác phẩm huyền huyễn, xuyên không có nhiều thứ ngộ nhận đến là hài hước, dân trí họ là vậy, tất cả trong một vòng tròn khép kín được nhà nước dựng lên một bầu trời có "thiên tử" ở đó và dân chỉ biết trong đó). Tóm lại, lịch sử dân tộc dạy chúng ta luôn luôn phải đề phòng ngoại xâm, và 99% đều là từ phía bắc. Hiện tại chúng ta có phía bắc, phía đông và hiện giờ là tây nam ở Campuchia khi TQ đặt căn cứ quân sự ở ngay gần phú quốc rồi.
Ko phải đến LD 1975-1978 mới đánh, mà đã đánh từ hồi Nguyễn Cao Kỳ dân Sơn Tây cầm lái Miền Nam. Có những việc vẫn phải đánh khi ai làm ăn phi pháp. 1975-1978 thì LD triệt tiêu hết mọi đối lập, tư bản, nguy cơ an ninh chứ ko chỉ gốc Hoa. Và trước đó (từ 1972) mình và TQ đã ko đội trời chung nên cứ phòng bị.

Cái đặc biệt của người gốc Hoa là giỏi kinh doanh, cực kỳ chăm chỉ chịu khó và có phường hội. Nhưng cái dở là họ quá khép kín, lại có phường hội quốc tế, Nhà nước khó can thiệp (chứ ko phân biệt Hoa - Việt nhé, mà phân biệt Nhà nước - doanh nhân). Chính khép kín và phường hội nên đúng có nguy cơ an ninh phải để ý.

Nhưng nếu mình càng phân biệt, họ càng khép kín, càng nguy hiểm. Nên tốt nhất là mở lòng, ko phân biệt, làm sao cho họ hòa nhập phát huy trở thành công dân thực thụ, mình cũng học tập họ về sự chăm chỉ hợp tác kinh doanh (cái này doanh nhân mới nổi cực kỳ yếu suốt ngày chỉ lo giật nồi cơm của nhau). Quan trọng mục đích chung là đất nước thịnh vượng, chứ cướp, đuổi thì dễ lắm.

Cướp đuổi sẽ làm mọi dn (chứ ko chỉ gốc Hoa) sợ ko dám làm giàu trên đất VN, ko đầu tư sâu công nghệ, dài hạn, mà tranh thủ, chụp giật, ù té quyền. Bây giờ còn mời gọi cả dn Thái gốc Hoa, Hán xịn Thượng Hải Hàng Châu vào đầu tư mà vẫn còn sợ dn Việt gốc Hoa thì e cũng đến sợ sự cổ hủ của các cụ thật :D thôi em ko còm về người Việt gốc Hoa nữa, phí lời.

Chỉnh sửa cuối:

tuan_nguyen261188

Xe điện
Khá hơn Hà Nội :) tiền lắt nhắt lắm cụ ạ ko có tiền lớn để làm lớn thay đổi bộ mặt hạ tầng. Còn Tình hình chung đầu tư công hiện nay có quá nhiều rào cản đến TTg Phó TTg trực tiếp chém gió còn ko nhúc nhích nên rõ ràng có nhiều cái gì đó đang sai sai. Cái gì đó là cái gì thì em ko nói đâu

Tình hình của HCM là kéo dài hơn 10 năm nay rùi...chứ không phải bây giờ cụ à?
Em ở HCM thấy rõ nhất luôn...có ai làm cái cầu con đường mà 15-20 năm không xong mà vẫn vẽ cái khác để làm không cụ? HCM làm kiểu khó né dễ làm nên các vấn đề bức xúc của người dân thì vẫn y nguyên...suốt ngày la khẩu hiệu thì còn khuya.

HN em thấy còn làm đường trên cao, đường cao tốc kết nối, đường vành đai , phối hợp các tỉnh làm đường giao thông...chứ HCM thì có thấy. Ví dụ QL13 đoạn HCM thì đường nhỏ trong khi bên Bình Dương đường đã to nay còn mở rộng hơn nữa. Đi vào cửa ngõ nào của TP có khi nào không tắc, giờ cao điểm thì gần như khỏi đi luôn...Vấn đề đó là quan trọng nóng bỏng nhưng HCM có giải quyết đâu? Vấn đề vốn có thể khó khăn, nhưng cách làm của HCM mới là vấn đề...

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thì vị trí và các điều kiện tự nhiên của nó thôi cụ, hoàn toàn có thể biến nó thành nơi đáng sống và thu hút nhân tài hàng đầu VN, cần phải có những chính sách đột phá.
Vụ vạch hộ em chi tiết hơn phát em gửi cho bí thở H Ninh xem kkk

cocsku

Xe cút kít
Thái lan với Miến điện có vẻ mới là những kỳ phùng địch thủ. Sang Miến điện hay thấy người Miến nói về Thái lan, ngược lại mình cũng nghe nhiều người Thái hay đắc thắng vì giờ đây họ phát triển hơn Miến điện nhiều.

404 Not Found

Xe máy
Thái lan với Miến điện có vẻ mới là những kỳ phùng địch thủ. Sang Miến điện hay thấy người Miến nói về Thái lan, ngược lại mình cũng nghe nhiều người Thái hay đắc thắng vì giờ đây họ phát triển hơn Miến điện nhiều.
2 thằng này sát nhau nện nhau suốt thì đương nhiên nó phải nói nhiều về nhau rồi cụ :D

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình của HCM là kéo dài hơn 10 năm nay rùi...chứ không phải bây giờ cụ à?
Em ở HCM thấy rõ nhất luôn...có ai làm cái cầu con đường mà 15-20 năm không xong mà vẫn vẽ cái khác để làm không cụ? HCM làm kiểu khó né dễ làm nên các vấn đề bức xúc của người dân thì vẫn y nguyên...suốt ngày la khẩu hiệu thì còn khuya.

HN em thấy còn làm đường trên cao, đường cao tốc kết nối, đường vành đai , phối hợp các tỉnh làm đường giao thông...chứ HCM thì có thấy. Ví dụ QL13 đoạn HCM thì đường nhỏ trong khi bên Bình Dương đường đã to nay còn mở rộng hơn nữa. Đi vào cửa ngõ nào của TP có khi nào không tắc, giờ cao điểm thì gần như khỏi đi luôn...Vấn đề đó là quan trọng nóng bỏng nhưng HCM có giải quyết đâu? Vấn đề vốn có thể khó khăn, nhưng cách làm của HCM mới là vấn đề...
Từ khi a # bị bắt. Cũng vì thế a Phong mới về phó ban kinh tế, a Nhân thì ko để lại dấu ấn gì. Nhưng e nói chung cả vùng ĐNB ko nói chỉ HCMC

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Đổi tiền là cướp tiền của người giàu, vừa muốn giàu vừa muốn cướp cụ khôn quá thể :D Cả thế giới nước nào cũng có China Town mà sao họ vẫn sống tốt với bản địa, tính mỗi mình 1 kiểu nhất Thế giới à cụ ơi?
Cụ ko nên nhìn nhận mang tính chất đánh đồng và suy luận như vậy. China town ở mỗi nước lại có tính chất khác nhau, không có chuyện giống nhau. Cụ nên tìm hiểu lại cuộc nói chuyện của mao Trạch đông và cụ Lê Duẩn để hiểu rõ hơn, tại sao ta phải làm vậy. Chinatown ở Úc hay Mỹ có mọc cánh ko dám bộc lộ và gây ảnh hưởng đc nhưng ở vùng đông Nam Á lại khác đấy. Vì tầm với và tầm ảnh hưởng của nước mẹ

Chỉnh sửa cuối:

ChimQuáKhổ

Xe buýt
Thailand tuổi tôm, Thái bây giờ chỉ so với mình về bóng đá là còn có cửa. Việt nam phải so với Nhật bản mới xứng, mà không phải E nói đâu nhá, tỷ phú Mỹ xịn phát biểu vậy đấy, Nhật so với VN sợ cũng cóng hết tay chân :)) :)) :))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko nên nhìn nhận mang tính chất đánh đồng và suy luận như vậy. China town ở mỗi nước lại có tính chất khác nhau, không có chuyện giống nhau. Cụ nên tìm hiểu lại cuộc nói chuyện của mao Trạch đông và cụ Lê Duẩn để hiểu rõ hơn, tại sao ta phải làm vậy. Chinatown ở Úc hay Mỹ có mọc cánh ko dám bộc lộ và gây ảnh hưởng đc nhưng ở vùng đông Nam Á lại khác đấy. Vì tầm với và tầm ảnh hưởng của nước mẹ
Bản chất là ko đội trời chung từ Geneve 1954 rồi còn nói chuyện gì nữa? Đến 1972 mới bộc lộ công khai, Bạn thân kiểu thân ai nấy lo, lợi dụng nhau. Tất nhiên ai cũng yêu dân tộc mình thôi ko có ảo tưởng qtvs. Đây là còm cuối cùng của em về Trung Quốc, các cụ xem lại clip Bác Hồ trả lời nhà báo Pháp: Never!

Haizza biết phân lập phân biệt từng việc một từng đối tượng, chẻ ra để trị và ngoại giao - quân sự - kinh tế hợp lý, nếu chỉ vì 1 lúm đồng tiền yêu cảu cô gái thì dại, nếu vì nước bẩn mà hắt cả cá thì ko chơi được với ai. Ko nói nữa. I'm done.

Chỉnh sửa cuối:

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Cứ chê nho xanh
Bao giờ thu nhập được 7000 như Thailand hãy tính

Chỉnh sửa cuối:

Gerben

Xe buýt
Thailand tuổi tôm, Thái bây giờ chỉ so với mình về bóng đá là còn có cửa. Việt nam phải so với Nhật bản mới xứng, mà không phải E nói đâu nhá, tỷ phú Mỹ xịn phát biểu vậy đấy, Nhật so với VN sợ cũng cóng hết tay chân :)) :)) :))
Chuẩn luôn, Thái Lan là bọn tông dật (không có ý khinh miệt), VN có thể không bằng Nhật nhưng cũng phải hơn Hàn, rất tiếc lịch sử đã dẫn chúng ta xuống hố.

Nam việt nam

Xe buýt
Vậy ra cả triệu người lũ lượt đi làm culi, làm osin cho Hàn, Đài, Mã, chui cả vào container chết khốn nạn như những con vật là do 7 triệu tấn bom và hơn trăm năm nô lệ phỏng?
Ô nhục quá...tính tự nhục cao cả quá

Nam việt nam

Xe buýt
Rất đơn giản, hãy luôn ý thức rằng mình còn rất nghèo, rất kém và phải luôn cố gắng chứ không phải ngồi một chỗ rồi vuốt ve tự khen nhau
Nhưng ko có nghĩa là kụ có quyền khinh rẻ giá trị của người khác. Họ cũng đag nỗ lực vượt lên, họ là đồng bào mình

Nguoituhanh126

Xe hơi
Chuẩn luôn, Thái Lan là bọn tông dật (không có ý khinh miệt), VN có thể không bằng Nhật nhưng cũng phải hơn Hàn, rất tiếc lịch sử đã dẫn chúng ta xuống hố.
Các cụ ngồi mà nghe các bố này phán thì có khi mình ở trên đỉnh thế giới rồi. Em mà đầu tư mua đất ở đâu thì em cũng phán khu đấy tiềm năng nhất VN.

Haiprozzz

Xe buýt
Đó giờ pv mấy cty phần mềm Nhật, e toàn chê. Về lĩnh vực phần mềm thì NB sớm muộn bị VN vượt thôi.

A97

Xe buýt
Đó giờ pv mấy cty phần mềm Nhật, e toàn chê. Về lĩnh vực phần mềm thì NB sớm muộn bị VN vượt thôi.
Nhật viết/thuê viết phần mềm điều khiển, phần mềm enterprise... để bán sản phẩm. VN bán lưng bán mắt bán khớp ngón tay LTV kiếm tiền. VN so với nó sao được?

Haiprozzz

Xe buýt
Nhật viết/thuê viết phần mềm điều khiển, phần mềm enterprise... để bán sản phẩm. VN bán lưng bán mắt bán khớp ngón tay LTV kiếm tiền. VN so với nó sao được?
Vấn đề là cách làm việc tụi Nhật, lương thì bèo bọt, thêm nhiều cái qui định vớ vẩn, công nghệ thì xưa cũ. Làm sao khuyến khích người tài vào cty được. Nói lĩnh vực IT Nhật ngày càng tụt hậu cũng ko sai.

A97

Xe buýt
Vấn đề là cách làm việc tụi Nhật, lương thì bèo bọt, thêm nhiều cái qui định vớ vẩn, công nghệ thì xưa cũ. Làm sao khuyến khích người tài vào cty được. Nói lĩnh vực IT Nhật ngày càng tụt hậu cũng ko sai.
Em là kỹ sư phần mềm đây cụ. Ngày mới vào nghề, em cứ tưởng phần mềm là cái gì đó cao quý lắm. Đến lúc có 10 năm kinh nghiệm mới hiểu phần mềm chỉ là phụ trợ, để tự động hóa việc kiếm tiền. Nên quan trọng số một là mối kiếm tiền, phần mềm chỉ là phụ trợ, chất lượng phần mềm không phải là sống còn.