[Funland] Bầu cử tổng thống Mỹ 2024

rainsg

Xe hơi
Cho đến nay, thành tích của chị Kamala quả là đáng buồn:

Em cũng không hiểu tại sao một ứng cử viên TT hàng đầu như một số báo chí bên Mỹ tô vẽ lại có thể ra tranh cử với 0 phỏng vấn, 0 họp báo và trên trang web cá nhân của chị thì 0 chính sách nốt. Chưa kể là vừa đưa ra ý định chính sách áp giá trần hàng hoá của chị liền bị dư luận phê phán suốt cả tuần qua.

Trên X thì đầy rẫy các clip phỏng vấn, đến câu hỏi chị cụ thể đã làm gì thì ủng hộ viên tịt :)). Thật tình em chưa thấy bao giờ nước Mỹ nát như ngày nay.

toyota219

Xe điện
Thế các cụ nghĩ sao khi chọn Phó. Các ucv “chạy” hết.

Hai Nguyen TB

Xe máy
Mình cũng không ưa gì ông Trump nhưng vẫn thấy hơn là chọn bà Harái, nếu Dân Chủ chọn một ông 50-60 tuổi thì không nói làm gì đây từ ông già sang bà đã đen chả nhẽ nước Mỹ hết ứng viên rồi sao

Bluemood

Đi bộ
Vậy với bài trên phân tik rất kỹ số liệu của cụ nhưng lại để quên những nguyên nhân này. Nếu ko ghi rõ thì đọc bài của cụ người ta sẽ nghĩ rằng Trump làm tốt hơn vì lạm phát chỉ 2% so với 9% của Biden. Hơn nữa lạm phát 9% là đỉnh điểm trong 1 tgian ngắn chứ ko phải đại diện cho cả 1 chu kỳ cầm quyền.
Link bài fact check ạ

Tldr: Với chính sách chi tiêu công của Biden thì GDP Mỹ bị thổi phồng từ sự tăng trưởng quá mức của chi tiêu công. Và lạm phát đến như một hệ quả tất yếu - trước khi có chiến tranh. Ở nước Mỹ thì tiền nó còn đẩy qua nước khác được chứ ở các nước khác thì lạm phát phi cmn mã luôn nếu ăn chơi như Mỹ.

Để dễ thấy, mình đi so với cả nước Mỹ dưới thời ông Obama - khi đi tham chiến 8 nước cũng không có chỉ số lạm phát đến mức đó.

Mỗi tổng thống hãy làm tốt việc của mình và ngưng đổ lỗi cho người khác ạ.

nicholas1618

Xe điện
Cho đến nay, thành tích của chị Kamala quả là đáng buồn:

View attachment 8703727

Em cũng không hiểu tại sao một ứng cử viên TT hàng đầu như một số báo chí bên Mỹ tô vẽ lại có thể ra tranh cử với 0 phỏng vấn, 0 họp báo và trên trang web cá nhân của chị thì 0 chính sách nốt. Chưa kể là vừa đưa ra ý định chính sách áp giá trần hàng hoá của chị liền bị dư luận phê phán suốt cả tuần qua.

Trên X thì đầy rẫy các clip phỏng vấn, đến câu hỏi chị cụ thể đã làm gì thì ủng hộ viên tịt :)). Thật tình em chưa thấy bao giờ nước Mỹ nát như ngày nay.
Cứ tiếp đi cụ.

nicholas1618

Xe điện
Link bài fact check ạ

Tldr: Với chính sách chi tiêu công của Biden thì GDP Mỹ bị thổi phồng từ sự tăng trưởng quá mức của chi tiêu công. Và lạm phát đến như một hệ quả tất yếu - trước khi có chiến tranh. Ở nước Mỹ thì tiền nó còn đẩy qua nước khác được chứ ở các nước khác thì lạm phát phi cmn mã luôn nếu ăn chơi như Mỹ.

Để dễ thấy, mình đi so với cả nước Mỹ dưới thời ông Obama - khi đi tham chiến 8 nước cũng không có chỉ số lạm phát đến mức đó.

Mỗi tổng thống hãy làm tốt việc của mình và ngưng đổ lỗi cho người khác ạ.
Nói về đổ lỗi thì cụ tham khảo qua Trump nhé.

Fact của cụ thì phải phù hợp với bối cảnh. Tự nhiên Biden đẩy mạnh chi tiêu công ? Lại quên nhắc tới hoàn cảnh? Văn phong cụ dùng có vẻ khách quan nhưng thực tế nó ngược lại.

Còn nếu nhắc về Obama tham chiến 7 nước thì nó là nghề thế mạnh của Mỹ rồi. So sánh khập khiễng với đại dịch Covid lấy đi 400k sinh mạng Mỹ chưa kể 15tr người chết trên toàn cầu trong 1 khoảng thời gian ngắn , chính xác xẩy ra hầu hết trong giai đoạn Biden. Cụ nghĩ Mỹ hay TG có bao giờ ở trong các tình thế tương tự ko?

Bluemood

Đi bộ
Nguồn survey ạ! này trích từ nguồn báo luôn, poll 538
Có các survey khá sai khác ở các bang. Cách tính bình quân % nếu nhìn số liệu tổng thì bà Haris có vẻ ưu thế, tuy nhiên khi đến trang nguồn thì tình thế khác hẳn ạ. Cách đọc % của bên báo chưa ổn.

hp78

Xe điện

TIN NÓNG: Ngoại trưởng Georgia Brad Raffensperger tuyên bố các thông báo sẽ được niêm yết tại các điểm bỏ phiếu để nhắc nhở cử tri rằng chỉ công dân Hoa Kỳ mới có quyền bỏ phiếu trong các cuộc bầu cử.
Cụ mượn còm của em ở voz à:D

Bluemood

Đi bộ
Nói về đổ lỗi thì cụ tham khảo qua Trump nhé.

Fact của cụ thì phải phù hợp với bối cảnh. Tự nhiên Biden đẩy mạnh chi tiêu công ? Lại quên nhắc tới hoàn cảnh? Văn phong cụ dùng có vẻ khách quan nhưng thực tế nó ngược lại.

Còn nếu nhắc về Obama tham chiến 7 nước thì nó là nghề thế mạnh của Mỹ rồi. So sánh khập khiễng với đại dịch Covid lấy đi 400k sinh mạng Mỹ chưa kể 15tr người chết trên toàn cầu trong 1 khoảng thời gian ngắn , chính xác xẩy ra hầu hết trong giai đoạn Biden. Cụ nghĩ Mỹ hay TG có bao giờ ở trong các tình thế tương tự ko?
Vấn đề ở đây em muốn nói đến việc nếu lấy GDP đo độ phát triển kinh tế thì ta sẽ so số liệu sau điều chỉnh, tức là mình trừ bội chi từ chính phủ và điều chỉnh lại theo lạm phát ạ. Trong tình huống hiện tại, không thể nào nói Kinh tế thời Biden ổn hơn thời Trump được. Mình nhìn vào số liệu thì nên lọc nhiễu ra.
Bản thân việc dùng GDP để đo sức khỏe nền kinh tế nó đã có nhiều bất cập rồi ạ. Trong cái GDP đó nó có cả chi chính phủ, vô hình chung, giá tăng nó cũng đẩy GDP lên với nền kinh tế Mỹ ạ. Post đầu có cụ so sánh kinh tế thời ông Biden và thời ông Trump qua GDP. Em thấy điều đó là không phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Vấn đề ở đây em muốn nói đến việc nếu lấy GDP đo độ phát triển kinh tế thì ta sẽ so số liệu sau điều chỉnh, tức là mình trừ bội chi từ chính phủ và điều chỉnh lại theo lạm phát ạ. Trong tình huống hiện tại, không thể nào nói Kinh tế thời Biden ổn hơn thời Trump được. Mình nhìn vào số liệu thì nên lọc nhiễu ra.
Bản thân việc dùng GDP để đo sức khỏe nền kinh tế nó đã có nhiều bất cập rồi ạ. Trong cái GDP đó nó có cả chi chính phủ, vô hình chung, giá tăng nó cũng đẩy GDP lên với nền kinh tế Mỹ ạ. Post đầu có cụ so sánh kinh tế thời ông Biden và thời ông Trump qua GDP. Em thấy điều đó là không phù hợp.
Nếu chỉ nhìn số liệu mà ko hiểu thông tin, bối cảnh dẫn đến số liệu đó mà đã đưa ra kết luận thì có hơi hàm hồ ko? Em ko công kích cá nhân cụ. Ý em là rất nhiều người sẽ có cùng suy nghĩ khi chỉ xem thống kê các chỉ số kinh tế chính rồi lại đưa ra kết luận.

Gdp trump cao hơn.
Lạm phát Biden cao hơn.
Bội chi công hoà nhau.
Kết luận Biden tệ hơn.

nicholas1618

Xe điện
Nguồn survey ạ! này trích từ nguồn báo luôn, poll 538
Có các survey khá sai khác ở các bang. Cách tính bình quân % nếu nhìn số liệu tổng thì bà Haris có vẻ ưu thế, tuy nhiên khi đến trang nguồn thì tình thế khác hẳn ạ. Cách đọc % của bên báo chưa ổn.
Chắc cụ mới tìm hiểu về Harris và Trump. Poll đó phản ánh đúng thực tế thậm chí là khá cẩn trọng rồi đấy. Trump đang thất thế tại cuộc bầu cử này và luôn mồm đổ lại việc dân chủ ko cho Biden tranh cử mà lại để Harris lên thay.

baba77

Xe tăng
Chắc cụ mới tìm hiểu về Harris và Trump. Poll đó phản ánh đúng thực tế thậm chí là khá cẩn trọng rồi đấy. Trump đang thất thế tại cuộc bầu cử này và luôn mồm đổ lại việc dân chủ ko cho Biden tranh cử mà lại để Harris lên thay.
Kiểu trẻ con ăn vạ khi thua.... mày ăn gian... :))

toyota219

Xe điện
KLQ, SpaceX mới thay thế BA đầu năm sau đưa các nhà du hành Nasa zìa. Zậy là mạng Xh X của anh guột e chắc hok như Telegram🤔🤔🤔🤔

chemvovan

Xe buýt
Em lại thấy mang tính chất mị dân, tập trung đả kích 100. Trong khi các chính sách cụ thể và đường lối riêng cho nền kinh tế và XH Mỹ thì rất hời hợt. Nhất là tiền đâu cho khoản dân di cư, tiền đâu để đảm bảo khoản nhà ở, việc làm thì không nói. Những khoản trên nó mâu thuẫn nhau chan chát. Bảo sao nó là bài phát biểu ngắn như vậy, vì có gì để mà chém đâu. Đọc xong thấy no hope cho dân Mỹ nếu bà này đắc cử. Ông 100 đắc cử có thể sẽ tạo ra một vài mớ hỗn độn cho các đồng minh, tuy nhiên về khoản kinh tế cho riêng nước Mỹ thì yên tâm hơn nhiều.
Chính trị gia là như vậy đó cụ ơi. Nói làm sao để dân họ nghe lọt lỗ tai bầu cho mình là được thôi. Chứ tin lời chính trị gia thì có mà đổ thóc giống ra ăn.
Dăm ba phút mà đòi lên nói chính sách cụ thể này kia, dân nghe méo hiểu gì tắt xừ nó ti vi đi ngủ thì hỏng. Việc chính sách cụ thể sau này sẽ có đội tư vấn, chuyên gia họ lo, không phải là việc của tổng thống.

Đông86

Xe điện
Đảng DC hiện có một lượng cử tri đông đảo đến từ các sắc dân thiểu số như gốc Mễ, Phi, Á... chiếm tới 44%, so vói 20% năm 1996.