[Thảo luận] Bắt sai làn trên đường 5

redTop

Xe điện
Nay em mới rảnh để vẽ cái sa hình hầu các cụ.

Em đang đi như hình dưới: tức là làn 1, thấy sắp đến ngã tư liền xi nhan và chuyển vào làn giữa để đi thẳng, em dừng đèn đỏ ngay sau đuôi 1 xe tải. Kết quả là bị anh áo vàng vẫy vào.

Anh áo vàng chỉ cái biển phân làn kia và nói em phải dừng như hình dưới này mới đúng luật:

Ngay sau em có 1 cụ 4 bánh màu đen cũng bị vẫy vào vì dừng đèn đỏ y như em: tức là cụ ấy dừng ngay đầu xe tải. Em quan sát thấy cũng có 1 hàng dài xe con dừng đèn đỏ đúng y như anh ta nói: tức là CẠNH xe tải như hình (tất nhiên là vẫn chừa lối rẽ trái). Nghĩa là đến đó tự nhiên nó thành 4 làn đường ??

Cụ đi như thế là đúng ý các anh áo vàng đã nói đấy ợ.
Khoảng cách từ chỗ cụ chuyển làn đến ngã tư khoảng bao xa ?

vì
dualshock nói:
thấy đèn đỏ từ xa em đã chủ động xi nhan vào làn giữa để đi thẳng.
nên có thể cụ chuyển làn sớm

hallo_cola

Xe hơi
Nếu cụ vào Otofun sớm hơn trước khi lái 4 bánh thì chắc là xxx ko thể bắt cụ lỗi này....và e nghĩ Cụ chịu khó vào đây học hỏi chắc sẽ ko có trường hợp tương tự xảy ra ???
P/S: e ko có 4 bánh nhưng mà e cũng biết lái và thi thoảng có mượn xe ông anh đi Hà nội và e đến giờ e chưa bị xxx gọi lần nào vì trước khi lái 4 bánh e đã tham gia ôtfun học hỏi kinh nghiệm ..rất hữ ích
em cũng giống cụ, trước khi chạy xe đã vào Otofun học hỏi kinh nghiệm các cụ đi trước nhiều nên biết được cách đi đoạn này và nhiều đoạn khác cho đúng luật.
luật em học thật thi thật nhưng chưa nhớ được hết nên thi thoảng vẫn vào đây học hỏi kinh nghiệm các cụ khác, ra đường tự tin hơn hẳn :)

VQ_A8

Xe tăng
Chắc chủ thớt nhầm. Chủ thớt đang đi trên đường phân làn theo hướng đi, qua ngã tư thì sẽ phân làn theo phương tiện. Vì vậy, nếu xxx muốn bắt thì phải đợi chủ thớt đi qua ngã tư mà vẫn ở làn giữa mới có thể phạt được. Cụ nào hay đi ở HN đoạn Nguyễn Khoái-Trần Quang Khải sẽ rất hiểu những tình huống này.

nguyen nghiep

Xe container
Trực quan đây các cụ:

Theo QC 41/2016 thì Gần đến nút giao thì biển phân làn theo phương tiện hết hiệu lực, các phương tiện được phép chuyển làn để đi theo hướng thích hợp. Cụ chủ bị thổi còi theo ... QC 41/2012 :D.
Quy chuẩn 41/2012 và 2016 thì đều đi đến ngã tư phải chọn theo hướng mình đi mà cụ! Nó khác ở chỗ... khác cụ na. :))

nguyen nghiep

Xe container
Khoảng cách từ chỗ cụ chuyển làn đến ngã tư khoảng bao xa ?

vì nên có thể cụ chuyển làn sớm
Trong luật chỗ nào quy định như thế nào là sớm, như thế nào là muộn, như thế nào là đúng cụ ơi? Cụ biết chỗ nào thì chỉ cho cháu phát.
Cháu cảm ơn cụ!

redTop

Xe điện
Trong luật chỗ nào quy định như thế nào là sớm, như thế nào là muộn, như thế nào là đúng cụ ơi? Cụ biết chỗ nào thì chỉ cho cháu phát.
Cháu cảm ơn cụ!
Chính vì luật không có em mới hỏi thêm thông tin. Cụ hoàn toàn có cho rằng cách ngã tư 1km đã là gần, xxx cũng có quyền nghĩ rằng 10m mới gần.

gauhd1986

Xe tăng
Chỗ này gần trâu quỳ gia lâm thì phải. Xxx hay bắt đi sai làn nhưng vạch kẻ đường và làn k rõ ràng lên hay vịn. Trc e cũng đi vào làn giữa đi thẳng, cũng bị vịn vào. E cũng cãi là đường nhỏ nét phân làn trái k rõ, xe đông che hết làn bảo lập biên bản thì các a ấy lại cho đi. Nói chung là k lên làm hư chiến sỹ xxx khi mà mình k sai. Đôs cụ nào mới đi qua chỗ này mà k dính hơi phí.

nguyen nghiep

Xe container

vietran

Xe ba gác
Cụ bị bắt là đúng rồi, tại chỗ đó có đủ 1 hàng cho đi thẳng( vẫn là làn bên trái sát giải phân cách). chỗ này lại tách ra làm 2 , một cho rẽ trái, một chờ đèn đỏ để đi thẳng.
Lại 1 cụ k hiểu luật.
Mịa bọn nó cố tình hay k hiểu luật nhỉ, chẳng nhẽ ra đường thực thi luật mà cái đơn giản là đến ngã 3,4 hết hiệu lực của phân làn theo phương tiện mà chúng nó cũng k biết

bigman95

Xe điện
Đúng rồi cụ sai làn mà! phía trước ngã tư đấy có biển báo làn xe. (em dính ở đây giống cụ) Ông giao thong cắm biển phân làn , ông công an bắt.

Cụ có khóc cũng khó vì ở đây ngươi làm công bộc có tâm đâu! họ kiếm tiền từ sai luật của các cụ chứ có song bang thuế của cụ đâu.
Trẻ con giờ cũng biết vào CA kiếm tiền nhiều nên điểm vào trường luôn ngất ngưởng.

Em vừa lên 4 bánh được tháng. Và hôm nay bị các anh áo vàng vẫy lần đầu.

Chuyện là em đi quốc lộ 5 theo hướng từ đại học Nông Nghiệp 1 về nội thành. Gần đến đoạn rẽ về Aeonmall thì có 1 ngã tư đèn đỏ. Em đang chạy làn ngoài cùng (sát giải phân cách), thấy đèn đỏ từ xa em đã chủ động xi nhan vào làn giữa để đi thẳng. Em dừng đèn đỏ ngay sau đít xe tải. Thế mà vừa qua ngã tư cái đã bị vẫy vào.

Anh áo vàng cười trìu mến bảo anh chạy xe phải chú ý biển chứ, nói rồi chỉ chỉ, em nhìn theo thì thấy khoảng 50m phía trước có cắm cái biển rõ ràng. Làn ngoài cùng là xe con, giữa là xe tải, xe khách, trong cùng là xe máy.

Anh ấy bảo em đi thế là vào làn xe tải. Em cãi lại “nhưng tôi đi thẳng ko lẽ dừng bên làn rẽ trái kia ?” Anh ý bảo thế là anh sai rồi, anh tạt vào giữa là đúng, nhưng phải như cái xe xanh kia kìa. Nhìn theo thì thấy xe con màu xanh đỗ sát bên cạnh xe tải, chừa chỗ cho làn rẽ trái. Nghĩa là cái làn giữa đang đi thẳng ấy bỗng nhiên lại chia thành 2 làn: xe con và xa tải. Thêm 2 làn rẽ trái, rẽ phải nữa là thành 4 làn ?

Em thì lái mới chưa rành luật. Mời nước mấy anh ấy (300k) xong. Đi 1 đoạn mới nghĩ: hay là cái biển này nó phân làn cho đoạn đường bắt đầu từ sau cái ngã tư này. Nếu thế thì em dừng đèn đỏ thế cũng ko sai phải ko các cụ ?

Cập nhật sa hình: https://www.otofun.net/threads/bat-sai-lan-tren-duong-5.1267374/page-2#post-37806628

Vu Quang Ba

Xe tăng
ngã tư Sài Đồng phải không cụ,mỏ vàng này nhiều bài rồi mà các anh ấy vẫn khai thác tốt,bởi vậy các anh ấy ngày càng bị ghét,bị chửi.

bigman95

Xe điện
Cụ trả lời chính xác. vượt qua vạch mới vẫy vào.

redTop

Xe điện
Đúng rồi cụ sai làn mà! phía trước ngã tư đấy có biển báo làn xe. (em dính ở đây giống cụ) Ông giao thong cắm biển phân làn , ông công an bắt.

Cụ có khóc cũng khó vì ở đây ngươi làm công bộc có tâm đâu! họ kiếm tiền từ sai luật của các cụ chứ có song bang thuế của cụ đâu.
Trẻ con giờ cũng biết vào CA kiếm tiền nhiều nên điểm vào trường luôn ngất ngưởng.
Có người hiểu luật như cụ chẳng trách vẫn bắt láo lỗi này. Các com trên nhiều cụ đã nói về hiệu lực của cái biển phân làn đấy.

hoasyngheo

Xe tải
Cụ đi như hôm trước mà xxx nói vậy thì cụ hỏi xxx "nếu tôi muốn rẽ phải thì tôi đi như thế nào?" xem xxx trả lời sao?
Nếu như kiểu xxx nói với cụ thì phần đường có mũi tên chỉ để rẽ phải là dành cho xe máy. :))
Cụ vào Face add 2 nhóm
- Luật Giao Thông & ATGT
- LUẬT GIAO THÔNG
Vào đấy đông người, thế nên cụ sẽ có nhiều tình huống hơn để học hỏi và chiến đấu.

Cụ cần mức xử phạt vài lỗi cơ bản thì đây. Cháu copy đấy.

Chắc cụ nghiên cứu lại chỗ Vượt đèn vàng nhỉ? Giờ là có lỗi rồi chứ ạ?

toyota yaris

Xe buýt
Ồ! 300k để Cụ có thêm kinh nghiệm sau khi được tư vấn của nhiều Cụ trong thớt này em nghĩ là xứng đáng đấy chứ.

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Đại khái là em xem bài 1 cụ gửi thì e có phải là đèn đỏ xi nhan vào làn giữa, vượt qua đèn thì phải đi vào lan bên trái luôn phải ko ạ, lằng nhằng quá e chả biết đằng nào mà lần

phutrong_nguyen

Xe tăng
Các đây lâu lâu e cũng đi qua đây và đi y hệt cụ chủ, dưng mà xe bám mít e bị vin chứ ko phải e. Nên e cũng ko rõ là các đồng chí thợ mỏ ấy vớ đc cục gì sau em ;))

nguyen nghiep

Xe container
Có người hiểu luật như cụ chẳng trách vẫn bắt láo lỗi này. Các com trên nhiều cụ đã nói về hiệu lực của cái biển phân làn đấy.
Nói chung là hội lương 3 củ trong box cũng không ít đâu cụ ạ!
Các đây lâu lâu e cũng đi qua đây và đi y hệt cụ chủ, dưng mà xe bám mít e bị vin chứ ko phải e. Nên e cũng ko rõ là các đồng chí thợ mỏ ấy vớ đc cục gì sau em ;))
Lỗ Chí... Thâm!