[Thảo luận] Bắt sai làn trên đường 5

hiii, mình có bị bắt đâu mà hỏi nhỉ,

Xe gòng

Xe điện
hay quá ợ, đọc để rút kinh nghiệm khi đi xa

ngphuong107

Xe hơi
Website
hdpled.com
em cũng mới lên bằng tháng trước. Cơ mà còn chưa dám đi :(

bai

Xe điện
Trực quan đây các cụ:

Theo QC 41/2016 thì Gần đến nút giao thì biển phân làn theo phương tiện hết hiệu lực, các phương tiện được phép chuyển làn để đi theo hướng thích hợp. Cụ chủ bị thổi còi theo ... QC 41/2012 :D.

xedap668

Xe buýt
Em vừa lên 4 bánh được tháng. Và hôm nay bị các anh áo vàng vẫy lần đầu.

Chuyện là em đi quốc lộ 5 theo hướng từ đại học Nông Nghiệp 1 về nội thành. Gần đến đoạn rẽ về Aeonmall thì có 1 ngã tư đèn đỏ. Em đang chạy làn ngoài cùng (sát giải phân cách), thấy đèn đỏ từ xa em đã chủ động xi nhan vào làn giữa để đi thẳng. Em dừng đèn đỏ ngay sau đít xe tải. Thế mà vừa qua ngã tư cái đã bị vẫy vào.

Anh áo vàng cười trìu mến bảo anh chạy xe phải chú ý biển chứ, nói rồi chỉ chỉ, em nhìn theo thì thấy khoảng 50m phía trước có cắm cái biển rõ ràng. Làn ngoài cùng là xe con, giữa là xe tải, xe khách, trong cùng là xe máy.

Anh ấy bảo em đi thế là vào làn xe tải. Em cãi lại “nhưng tôi đi thẳng ko lẽ dừng bên làn rẽ trái kia ?” Anh ý bảo thế là anh sai rồi, anh tạt vào giữa là đúng, nhưng phải như cái xe xanh kia kìa. Nhìn theo thì thấy xe con màu xanh đỗ sát bên cạnh xe tải, chừa chỗ cho làn rẽ trái. Nghĩa là cái làn giữa đang đi thẳng ấy bỗng nhiên lại chia thành 2 làn: xe con và xa tải. Thêm 2 làn rẽ trái, rẽ phải nữa là thành 4 làn ?

Em thì lái mới chưa rành luật. Mời nước mấy anh ấy (300k) xong. Đi 1 đoạn mới nghĩ: hay là cái biển này nó phân làn cho đoạn đường bắt đầu từ sau cái ngã tư này. Nếu thế thì em dừng đèn đỏ thế cũng ko sai phải ko các cụ ?
Nếu cụ vào Otofun sớm hơn trước khi lái 4 bánh thì chắc là xxx ko thể bắt cụ lỗi này....và e nghĩ Cụ chịu khó vào đây học hỏi chắc sẽ ko có trường hợp tương tự xảy ra ???
P/S: e ko có 4 bánh nhưng mà e cũng biết lái và thi thoảng có mượn xe ông anh đi Hà nội và e đến giờ e chưa bị xxx gọi lần nào vì trước khi lái 4 bánh e đã tham gia ôtfun học hỏi kinh nghiệm ..rất hữ ích

czechonline

Xe điện
Học phí còn nhiều lắm :D

Ocean_DTT

Xe đạp
Mình thi thoảng hay đi chỗ này. Giờ thì rx rồi, ko lo gì nữa. Thanks các cụ

kfcminh

Xe tăng

Chuyện là em đi quốc lộ 5 theo hướng từ đại học Nông Nghiệp 1 về nội thành. Gần đến đoạn rẽ về Aeonmall thì có 1 ngã tư đèn đỏ. Em đang chạy làn ngoài cùng (sát giải phân cách), thấy đèn đỏ từ xa em đã chủ động xi nhan vào làn giữa để đi thẳng. Em dừng đèn đỏ ngay sau đít xe tải. Thế mà vừa qua ngã tư cái đã bị vẫy vào.

Anh áo vàng cười trìu mến bảo anh chạy xe phải chú ý biển chứ, nói rồi chỉ chỉ, em nhìn theo thì thấy khoảng 50m phía trước có cắm cái biển rõ ràng. Làn ngoài cùng là xe con, giữa là xe tải, xe khách, trong cùng là xe máy.

Anh ấy bảo em đi thế là vào làn xe tải. Em cãi lại “nhưng tôi đi thẳng ko lẽ dừng bên làn rẽ trái kia ?” Anh ý bảo thế là anh sai rồi, anh tạt vào giữa là đúng, nhưng phải như cái xe xanh kia kìa. Nhìn theo thì thấy xe con màu xanh đỗ sát bên cạnh xe tải, chừa chỗ cho làn rẽ trái. Nghĩa là cái làn giữa đang đi thẳng ấy bỗng nhiên lại chia thành 2 làn: xe con và xa tải. Thêm 2 làn rẽ trái, rẽ phải nữa là thành 4 làn ?

Em thì lái mới chưa rành luật. Mời nước mấy anh ấy (300k) xong. Đi 1 đoạn mới nghĩ: hay là cái biển này nó phân làn cho đoạn đường bắt đầu từ sau cái ngã tư này. Nếu thế thì em dừng đèn đỏ thế cũng ko sai phải ko các cụ ?
Rút qui chuẩn 41 ra đập vào mặt.

Cụ bị bịp rồi, xxx đường 5 cũ còn nhiều trò lắm cụ ạ, chúc cụ lái xe an toàn

Linh_Moi

Xe máy
Vừa hôm chủ nhật em cũng đi qua đây,vào làn xe tải đi thẳng,xe 4 chỗ đi trước em bị xxx vịn,còn em xxx làm ngơ ko hiểu tn nữa...

Pon_pot

Xe hơi
Em nghĩ cụ cần chịu khó vào OF hơn.
E thì ít vào OF, nhưng qua tìm hiểu thì khi đèn vàng xe chưa qua vạch trắng nếu cố tình vượt thì vẫn bị phạt, trường hợp xe đã chớm qua vạch trắng mà đèn vàng thì ko vấn đề gì, Bộ CA đã giải thích như vậy. Bản thân e cũng đã dính 1 lần và nộp 2 lít. Vậy bác có cao kiến gì nếu xe cô tình vượt đèn vàng mà không bị xử phạt mong được thỉnh giáo.

dentrangtri

Xe đạp
Website
sanhangre.net
Hóng tí coi nào he he

dualshock

Xe tải
Nay em mới rảnh để vẽ cái sa hình hầu các cụ.

Em đang đi như hình dưới: tức là làn 1, thấy sắp đến ngã tư liền xi nhan và chuyển vào làn giữa để đi thẳng, em dừng đèn đỏ ngay sau đuôi 1 xe tải. Kết quả là bị anh áo vàng vẫy vào.

Anh áo vàng chỉ cái biển phân làn kia và nói em phải dừng như hình dưới này mới đúng luật:

Ngay sau em có 1 cụ 4 bánh màu đen cũng bị vẫy vào vì dừng đèn đỏ y như em: tức là cụ ấy dừng ngay đầu xe tải. Em quan sát thấy cũng có 1 hàng dài xe con dừng đèn đỏ đúng y như anh ta nói: tức là CẠNH xe tải như hình (tất nhiên là vẫn chừa lối rẽ trái). Nghĩa là đến đó tự nhiên nó thành 4 làn đường ??

Mình hay đi qua đó, lúc đầu cũng có ý định rẽ vào làn giữa, nhưng thấy làn mình đang đi, đến gần đèn đỏ lại tách ra làm hai , thế là mình kệ không sang làn giữa ( tuy trong lòng hơi lo,xxx sờ) thế là bây giờ vẫn đi như vậy
Cụ đi như thế là đúng ý các anh áo vàng đã nói đấy ợ.

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Nay em mới rảnh để vẽ cái sa hình hầu các cụ.

Em đang đi như hình dưới: tức là làn 1, thấy sắp đến ngã tư liền xi nhan và chuyển vào làn giữa để đi thẳng, em dừng đèn đỏ ngay sau đuôi 1 xe tải. Kết quả là bị anh áo vàng vẫy vào.

Anh áo vàng chỉ cái biển phân làn kia và nói em phải dừng như hình dưới này mới đúng luật:

Ngay sau em có 1 cụ 4 bánh màu đen cũng bị vẫy vào vì dừng đèn đỏ y như em: tức là cụ ấy dừng ngay đầu xe tải. Em quan sát thấy cũng có 1 hàng dài xe con dừng đèn đỏ đúng y như anh ta nói: tức là CẠNH xe tải như hình (tất nhiên là vẫn chừa lối rẽ trái). Nghĩa là đến đó tự nhiên nó thành 4 làn đường ??

Cụ đi như thế là đúng ý các anh áo vàng đã nói đấy ợ.
Ặc, cái ts nó, biển như cụ vẽ tức là cụ dừng trước biển...
sao lại phải chấp hành cái biển khi chưa đi đến chỗ cắm ;))

dualshock

Xe tải
Hình như biển đó là nhắc lại thôi cụ ạ. Em nhớ ko nhầm thì qua giao cắt lại phải nhắc lại biển mà.

Tengo.Mit

Xe tăng
Em bị xxx vẫy vài lần, và luôn miệng nhận sai rồi xin biên bản. Vậy mà các anh í toàn đuổi đi.

Huthasa

Xe container

Cập nhật sa hình: https://www.otofun.net/threads/bat-sai-lan-tren-duong-5.1267374/page-2#post-37806628
Cụ tập cái thói quen xin biên bản đi. Em thật.

redTop

Xe điện
Cái biển chủ thớt vẽ chỉ phải chấp hành sau khi đi qua ngã tư. Nhưng chắc có cái tượng tự cắm trước đó rồi.