[VHGT] Bắt sai làn 2b tại ngã ba Phạm Văn Đồng - Hoàng Quốc Việt (Hà nội)

haibinhle

Xe hơi
Chào các cụ,
Em lượn OF đã lâu. Vào OF trước là em cập nhật thông tư nghị định của anh #, sau là để hiểu luật hơn, dựa vào kinh nghiệm của các cụ, các mợ để em tham gia giao thông cho đúng luật và cho có văn hóa.
Nhà em thì ở khu này, em hay đi làm theo cung đường Hoàng Quốc Việt – Phạm Văn Đồng – Phạm Hùng. Mấy lần chờ đèn xanh đèn đỏ ở ngã ba này, thấy xxx đội 6 hay vợt các xe 2B và cả 4B. Em luôn thắc mắc ko biết họ vợt vì lý do gì. Từ ngày vào OF, đi trên đường em hay ngó biển báo để đi cho đúng. Hôm nay, ngày lành tháng tốt, em được xxx mời vào chỗ đoạn này để g.i.ả.i đáp thắc mắc cho em.

Tình huống: Em đi xe 2B trên đường Phạm Văn Đồng từ cầu vượt Mai Dịch hướng về Metro Cash & Carries, đến gần ngã 3 ‘tử thần’ với Hoàng Quốc Việt, em đi làn giữa và vào giao lộ, vượt sang bên kia nhưng bỗng dưng thấy xxx cạp nong, nghĩ quả này dễ bị vượt đèn đỏ (vì lúc em vượt vạch dừng đèn xanh/đỏ thì vẫn đèn xanh nhưng vào trong giao lộ thì thấy anh em từ Hoàng Quốc Việt lao ra ầm ầm – bọn này mù màu hết vì khi bị cạp nong tấp vào lề đường, hướng em đi vẫn đang đèn xanh).

Lỗi: xxx phạt em lỗi đi sai làn.

Kết quả: Em mất khoảng 5m ‘chiến đấu’ với xxx và đi mà ko mất một xu, em thấy có 1 xe 2B khác cũng bị vợt, khả năng cao cùng lỗi em bị ‘tuyên’.

Giải trình: xxx dựa vào biển này để bắt lỗi em sai làn (em đi làn giữa)

Em đã lý giải vì sao em không vi phạm lỗi sai làn (và em rất tự tin với lý luận này mặc dù em có lấn cấn về hiệu lực của nhóm biển báo trên)
- Không có biển lặp lại tại ngã ba Phạm Văn Đồng – Trần Quốc Hoàn cho nên, biển này hết hiệu lực.

Em có quay video nhưng em chưa xử lý được, tối về em xử lý và up lên hầu các cụ.

xxx có dọa em rằng, nếu em đi từ cầu vượt Mai Dịch xuống, xxx nhất định sẽ lập biên bản nhưng nếu em đi từ Trần Quốc Hoàn vào thì xxx sẽ chỉ nhắc nhở. Em thì rất tự tin với lý luận của mình nên em cũng không ngại cái ‘tối hậu thư’ của xxx. Vả lại nó làm sao chứng minh được em đi từ hướng nào vào. Giữa trưa nắng chang chang, em chọn giải pháp ‘tốt cho cả hai’ là đi từ Trần Quốc Hoàn vào mặc dù ko phải như vậy nhưng nắng nóng quá, chọn nói sự thật e sẽ còn phải đôi co với xxx thêm nên em cũng để cho cả em và xxx đường rút an toàn.
Trước em vẫn đi làn trong bên phải, hôm nay phi ra làn giữa để vượt giao lộ là vì có thằng xe khách nó đang lượn trong làn ấy trong khi làn giữa vắng tanh vắng ngắt.

Nhân bài report này, Em muốn hỏi các cụ luôn:
- Cái biển ‘phân làn’ đầu cầu vượt này có phải là biển 412 hay chỉ là biển chỉ dẫn hướng? (giống như đầu đường 5)
- Nó không có biển lặp lại sau ngã ba Trần Quốc Hoàn – Phạm Văn Đồng thì có phải là ‘củ chuối không? Trong khi đó phía bên kia Phạm Văn Đồng (từ phía Hoàng Quốc Việt hướng về Metro), biển chỉ dẫn lại là hai làn ngoài bên trái dành cho xe cơ giới (bao gồm cả ô tô và xe máy) còn làn trong cùng lại là làn dành cho xe thô sơ (xe đạp). Như vậy là phân làn không thống nhất trên một đoạn ngắn của Phạm Văn Đồng.

Lần đầu mở topic, cũng mong các cụ chỉ giáo để em mở mang tầm mắt, âu cũng là một đề tài hay (em thấy rất nhiều xe 2B hay bị bắt tại ngã ba này)

Stormwater

Xe tải
Cháu mở hàng cụ.
Cụ xử lý thế là ổn rồi. Cháu cũng nhà gần khu đó, ngày nào cũng đi qua đoạn này.
Không có biển lặp lại thì đương nhiên là hết hiệu lực thôi, cháu nghĩ thế.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Anh chủ Topic lập luận như vậy là ổn rồi.

dongkijote

Xe điện
Ối giời! Nói về biển báo thì loạn cào cào cụ ạ. Cũng cái biển báo giống trong hình cùng hg đi của çụ bên kia cầu vượt chỗ nhà máy nước cũng ghi thế. Hóa ra cái caf vượt vứt đi hả? Đi Nội Bài - xe con, ca,tải,khách đều fải đi dưới cầu hết.

60Hz

Xe buýt
sao cụ ko cãi bằng cái biển ngôi sao này nhể?
[/IMG]

buicongchuc

Xe ba gác
Cái biển treo trên "giá long môn" là biển 417 chỉ hướng đường phải đi cho từng loại xe chứ không phải biển phân làn. Cách đặt biển như thế đúng là ngớ ngẩn, như vậy để đi về hướng Nội Bài, các loại xe cơ giới và kể cả xe thô sơ được phép đi trên tất cả các làn đường. Nội dung cái biển đó đây ạ:

Biển số 417 (a,b,c) "Chỉ hướng đường phải đi cho từng loại xe"

a) Ở các đường giao nhau trong trường hợp cấm hoặc hạn chế một số loại xe,
phải có biển để chỉ hướng đường phải đi cho từng loại xe đến một khu dân cư tiếp
theo, phải đặt biển số 417 (a,b,c) "Chỉ hướng đường phải đi cho từng loại xe".
b) Tùy theo loại xe, địa danh khu đông dân cư và hướng đi cần chỉ dẫn để sử
dụng kiểu biển và chữ đề trên biển cho thích hợp.
c) Kích thước và màu sắc của hình vẽ trên biển:
- Chiều cao biển 60cm
- Chiều rộng biển không hạn chế
- Chiều cao tên địa phương (nét thông thường) 15cm
- Chiều cao chữ đề các loại xe chỉ dẫn
(nét thông thường hoặc nét gầy) 12cm
- Chiều cao hình vẽ mũi tên đứng (nằm) 40cm (20cm)
- Chiều rộng hình vẽ mũi tên đứng (nằm) 20cm (40cm)
- Nền biển màu xanh lam, chữ viết và mũi tên màu trắng, không viền cạnh.

Chỉnh sửa cuối:

haibinhle

Xe hơi
sao cụ ko cãi bằng cái biển ngôi sao này nhể?
Cũng chưa ổn cụ ạ vì kể cả biển 411 đấy thì qua giao lộ với Trần Quốc Hoàn là hết hiệu lực thôi. Vấn đề cốt lõi là từ giao lộ Trần Quốc Hoàn đến giao lộ Hoàng Quốc Việt không có biển phân làn cho đoạn đường Phạm Văn Đồng này.

buianhngoc

Xe buýt
Kể cả từ cầu vượt đi xuống cụ cũng chẳng sai vì biển này đến ngã 3 TQH - PVD là hết hiệu lực rồi. Nếu không làm sao còn cái chi tiết thằng XXX nói nếu rẽ từ TQH ra thì không sai? Nói chung bọn XXX bố láo thôi.

KIA CRV

Xe đạp
Em đã bị thịt ở đây và mất 150k để được 1 bài học. Hôm rồi em lại đi ra giữa và như thường lệ, các anh lại "tuýt", nhưng rút kinh nghiệm lần trước, lần này em cứ dựa vào cái lí là không có biển nhắc lại ở ngã ba PVĐ - Trần Quốc Hoàn, các anh ý phải vui vẻ nói chỉ nhắc nhở và cho đi. Nói chung hệ thống biển báo chưa đồng bộ nên các XXX cứ hay dựa dẫm để bắt bẻ người không hiểu luật thôi, chứ nắm rõ luật thì các anh cũng phải chịu thua!

Lái xe quê

Xe buýt
Kể cả có biển lặp lại ở Trần Quốc Hoàn Cụ Chủ cũng không sai. Bọn XXX láo. Chỗ đèn tại ngã 3 là chỗ trộn làn. Sau đó qua ngã 3 mới tiếp tục đi đúng làn nếu có biển.

2 tai 8 banh

Xe container
e cũng bị ăn cạp long ở đó.
xxx bẩu em phạm lỗi đi vào làn xe cơ giới.
em rút bằng lái ra : của tôi ghi - BẰNG LÁI XE CƠ GIỚI - hạng a1 - thế có đi được không ???
xxx nhìn bằng lái xong rồi bảo đi đi...

haibinhle

Xe hơi
Cơ bản là xxx bắt láo sai làn ở đoạn này vì đường Phạm Văn Đồng từ giao lộ Trần Quốc Hoàn đến giao lộ Hoàng Quốc Việt không có bất cứ biển phân làn nào (411 hay 412).

Hàng ngày em đi qua đây và lúc nào chờ đèn xanh/đỏ cũng thấy các cậu, các mợ bu đầy cái bốt nó cắm ở đó. Lỗi khác em không rõ chứ lỗi 'sai làn' thì hoàn toàn vô căn cứ.

dreamwater

Xe điện
Xử lý đúng rồi cụ ạ
Kể cả đi từ cầu vượt xuống, ko có biển nhắc lại thì ko thể vồ cụ đc

rain161088

Xe buýt
e cũng bị ăn cạp long ở đó.
xxx bẩu em phạm lỗi đi vào làn xe cơ giới.
em rút bằng lái ra : của tôi ghi - BẰNG LÁI XE CƠ GIỚI - hạng a1 - thế có đi được không ???
xxx nhìn bằng lái xong rồi bảo đi đi...
giấp phép lái xe của cụ là loại gì mà lại ghi là: BẰNG LÁI XE CƠ GIỚI thế?

xecobonbanh

Xe buýt
Cũng chưa ổn cụ ạ vì kể cả biển 411 đấy thì qua giao lộ với Trần Quốc Hoàn là hết hiệu lực thôi. Vấn đề cốt lõi là từ giao lộ Trần Quốc Hoàn đến giao lộ Hoàng Quốc Việt không có biển phân làn cho đoạn đường Phạm Văn Đồng này.
XXX lại bảo chỗ này không phải ngã Tam - nên không cần biển nhắc lại.