[Thảo luận] Bật pha trong thành phố - Nét ăn hóa lùn!

tuanzs

Xe container
Tối qua tầm 19h em bị một con Porsche (chả biết đời gì) pha sau gáy một đoạn tầm 200m ở HQV
Giời ơi là giời chưa bao h em thấy con xe nào mà đèn nó sáng kinh khủng đến như vậy xung quanh xe em nó sáng choang rực rỡ chắc chả kèm trong studio (chả biết đèn Por nó sáng thế hay có độ điếc thêm không nữa?)
Phải nói là cực kỳ ấn tượng, em né cho nó vượt lên mà còn trầm trồ

beefburger

Xe tăng
Em hỏi ngu tí, bật pha bật thế nào ợ, e toàn đi cos, muốn dương lên là chả được, cứ dương lên là nó lại cụp xuống.
Nếu cụ hỏi FUN thì ok, nhưng nếu cụ hỏi thật thì em DỰ cụ sẽ là một trong những người tham gia giao thông chưa hoàn chỉnh về các kỹ năng lái xe dù là đơn giản nhất. Có lẽ chính cụ cũng là một trong số các cụ nháy pha, bật pha vào mặt người khác mà cụ không biết cũng nên đó cụ ạ.

hogwartmagic

Xe buýt
Có mấy cách:
- Mình chuyển pha cốt liên tục
- Mình dương pha đấu đầu nó luôn
- Mình để sẵn 1 ống tuýp, lúc đi ngang nó mình đưa vừa tầm mồm nó

tùy bác chọn.

Nếu đi 2b gặp 4b dương pha thì em thường dùng tay gập hộ gương các bạn ấy lại, gập mạnh tay 1 chút là được.
Em thường chọn cách số 2 ạ. Thanh niên bây giờ chẳng có văn hóa giao thông gì cả, nhất là mấy cậu choai choai, chắc chưa biết pha cốt ló dư lào. Cứ ngồi trên xe là phóng thôi. Em gặp nhiều lắm. Chán!

WTF

Xe tải
Đúng đúng, ủng hộ cụ. Không hiểu rất nhiều thằng đi SUV mà đầu óc ngu như con bò. Xe to 2 cái pha nó cũng to vậy mà tắc đường hay đường đông nó cứ dọi vào gáy người ta mà nó cũng để yên. Sự thực là không thể hiểu được đầu óc bọn này. Chưa kể nhiều lầ đi em bị thằng đằng sau cứ thỉnh thoảng lại rương pha nên sáng quắc rồi lại cụp xuống. Cứ thi thoảng nó làm thế sau ít. Éo hiểu nó buồn không có trò gì nghịch hay sao ý.
cụ ơi em đi đường ko tốt buổi tối em vẫn bật pha lên độ 1,2s rồi hạ cos đấy ạ

đấy ko phải buồn ko có trò gì nghịch mà cái đèn cos ko soi đc đủ dài, bật lên nhìn xa cũng là để soi ổ gà/ trâu và đề phòng làn ngược có thằng lấn làn etc cụ ạ, ko phải là buồn ko có trò gì nghịch đâu

siuga

Xe tăng
có nhiều xe ga đời cao k tắt đc pha đâu cụ ah.
Nhưng nhà sản xuất tính toán kỹ lắm kụ ạ. Ko tắt đc đèn nhưng ở chế độ cốt thì ánh dáng ko bị tản gây chói mắt phía đối diện. Còn mấy cái loại mà độ đèn vớ vẩn thì dù để pha hay cốt gần như nhau, có khác là khác chiếu gần hay xa hơn tẹo, người đi ngược chiều vẫn bị chói.

Ngua

Xe buýt
Thẻ theo nguyện vọng của cụ:

tuanvietnam nói:
Trên thực tế, nhiều người điều khiển xe máy không có gương chiếu hậu; đi ô tô ban đêm vẫn bật đèn pha (đèn chiếu xa) khá phổ biến, làm chói mắt biết bao nhiêu người đi đường- không bảo đảm an toàn giao thông. Tình trạng người đi xe máy, 1 tay cầm ghi-đông lái xe máy, 1 tay cầm cell nghe điện thoại không phải là ít trên đường phố Thủ đô Hà Nội.
Các lỗi này đều nặng hơn so với lỗi những người đi xe máy không đội mũ bảo hiểm. Nhưng hiếm khi thấy cảnh sát tuần tra kiểm soát giao thông tuýt còi bắt các lỗi đó, thậm chí nhiều lúc, nhiều nơi còn thả nổi.
Nếu cơ quan chức năng cập nhật, bóc tách các biên bản lưu số người điều khiển xe máy không có gương chiếu hậu hoặc nghe điện thoại di động và người lái xe ô tô bật đèn pha ban đêm trong đường đô thị, thì chắc chắn số người này sẽ rất ít so với ở hiện trường.

http://tuanvietnam.vietnamnet.vn/2011-01-12-giao-thong-khong-dung-dao-bau-mo-muoi-

coixay

Xe buýt
Nên góp ý cho cảnh sát GT chịu khó di chuyển để bắt lỗi vì chỉ riêng lỗi này (bật đèn chiếu xa trong khu đô thị) cảnh sát đã được phạt thoải mái. Bằng cách gia tăng tính nghiêm minh của luật GT thì người tham gia GT mới chịu tuân thủ và mới có văn hoá GT thực sự.

TonHanhGia

Xe hơi
Chuyện gương mắt lồi trong phố là em bức xúc lắm ạ. Nó là văn hóa giao thông và xét cho cùng nó cũng là văn hóa. Những đứa thiếu văn hóa nhiều khi đi vào ngõ nhỏ, khu tập thể, quán xá vẫn cứ giương pha, báo hại nhiều người đang tâm sự hay ăn uống bị quấy rối (chói mắt). Còn ngoài đường thì quá tệ hại.
Em đồng tình với cụ nào đã nói là xxx nên bắt các món này, khá là hời đấy ạ, toàn xe tay ga (thi thoảng 4b mới coóng). Em nghe nói ngày xưa, các xe 2b còn phải sơn vệt vàng ở trên pha để hạ bớt tầm sáng đỡ chiếu vào người đối diện, ai ko có là tuýt liền. Thế mà bây giờ tụi nó cứ nhơn nhơn, xxx thì coi như bình thường. Chán hẳn ! Lại còn nhiều cu thay cái đèn hậu bằng vỏ mầu trắng, nó mà phanh là chói giật cả mìn, cứ tưởng hay, một lũ VVH (em hơi bức xúc, xin lỗi các cụ nhá).
Đi trong phố mà bật pha là phạm luật, nhưng chuyện có thật 100%. Cách đây khoảng 2-3 tháng em đi buổi tối trên đường Nguyễn Chí Thanh lên Liễu Giai ở làn trong sát gải phân cách, đến ngã tư giao nhau với đê La thành một xxx trẻ măng ra vẫy em dừng xe sát vào vệ đường gần cửa hàng bán thuốc chống mối phía bên Đài truyền hình. Em hạ kính xe hỏi:
- Có vấn đề gì thế anh? Tôi phạm lỗi gì vậy?
- Anh đi thế này mà được à. Trời tối mà không bật đèn pha gì cả mà đi được à? Đúng nguyên văn xxx nói như vậy đấy!
Tất nhiên là em cãi. Chuỵen tiếp sau đó em khỏi phải kể thêm. Nhưng nói vậy để các cụ hiểu phần nào tại sao xxx không tuýt còi các xe bật pha chạy trong phố.

STF399

Xe điện
em xl bác , em cũng đi cả 2b và 4b , nhưng đúng là mấy quả xe ga nhập ko có công tắc đèn bác ha, mà con SH em mua lại còn có đèn xenon ( ko có cos hay fa) chỉ có sáng thôi . nên bác cũng nên thông cảm cho mấy cháu teen lỡ thay đèn . Nói thật với bác chứ đi đg dài còn thấy đầy tài 4b còn ko biết xuống cos tý nào cơ !

Tribute

Xe container
Cách giải quyết duy nhất là độ pha thật sáng, gặp những loại củ chuối như vậy thì nháy cho nó mấy phát là tự khắc nó phải né. Còn cả cái dạng soi pha sau gáy nữa (cả 4b lẫn 2b) mới khó trị cơ.

Tribute

Xe container
Đi trong phố mà bật pha là phạm luật, nhưng chuyện có thật 100%. Cách đây khoảng 2-3 tháng em đi buổi tối trên đường Nguyễn Chí Thanh lên Liễu Giai ở làn trong sát gải phân cách, đến ngã tư giao nhau với đê La thành một xxx trẻ măng ra vẫy em dừng xe sát vào vệ đường gần cửa hàng bán thuốc chống mối phía bên Đài truyền hình. Em hạ kính xe hỏi:
- Có vấn đề gì thế anh? Tôi phạm lỗi gì vậy?
- Anh đi thế này mà được à. Trời tối mà không bật đèn pha gì cả mà đi được à? Đúng nguyên văn xxx nói như vậy đấy!
Tất nhiên là em cãi. Chuỵen tiếp sau đó em khỏi phải kể thêm. Nhưng nói vậy để các cụ hiểu phần nào tại sao xxx không tuýt còi các xe bật pha chạy trong phố.
Cụ quên không bật đèn, chứ không phải ko bật pha.

Pet_HUT

Xe container
Không bít các cụ thế nào chứ khi em ngồi trong xe mà bị mấy con SH, @, Dylan chiếu pha thẳng vào là cứ như mình bị mù màu luôn. Hay là tại mắt e kém nhỉ? :D

phongvupx

Xe hơi
Vụ này thì có mấy lý do như sau:
- Mua bằng, không biết thế nào là sai luật.
- Cứ thấy thế nào sáng hơn là bật, ko quan tâm đến người khác.

Văn phòng em có chú lái xe thỉnh thoảng đi công tác cùng em, lúc về thì trời thường là tối rồi. Chú ấy toàn chơi đèn pha, em mới nhắc:
- Ông đi trong phố mà toàn chơi đèn pha thế này chói mắt người đi đường lắm.
- Ôi zời, chả sao đâu anh, để thế này cho nó sáng.
- Nhưng mà ông phạm luật giao thông, gây nguy hiểm cho người khác.
- Tụi lái xe nó quen rồi anh, ko chói đâu.
- Tôi bảo ông có hạ pha xuống ko thì bảo?
Đến lúc đấy nó mới hạ pha xuống, khó bảo lắm...

KiaCD5numberone

Xe tăng
cụ ơi em đi đường ko tốt buổi tối em vẫn bật pha lên độ 1,2s rồi hạ cos đấy ạ

đấy ko phải buồn ko có trò gì nghịch mà cái đèn cos ko soi đc đủ dài, bật lên nhìn xa cũng là để soi ổ gà/ trâu và đề phòng làn ngược có thằng lấn làn etc cụ ạ, ko phải là buồn ko có trò gì nghịch đâu
Nếu đường tối thì em còn thông cảm. Dưng đây chạy trong phố, cụ thể là đừong Láng, 2 chiều thì tối gì cụ. Với lại các xe đi cách nhau đâu có xa. Nếu chớp đèn xin vượt lại là chuyện khác, em sẵn sàng né cho vượt.

Phờ Râu

Xe điện
có lần em đi 2b đi học, buổi tối về, bị 1 thằng 2b khác chiếu pha vào mắt, em mới nháy nháy đèn để cho nó biết ai dè nó lại tưởng em trêu nó, nó quay xe lại đuổi, cũng may khu đấy gần nhà, thuộc đường nên em chạy tắt vào mấy cái ngõ nhõ ko thì cũng xong đời :-ss

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Không bít các cụ thế nào chứ khi em ngồi trong xe mà bị mấy con SH, @, Dylan chiếu pha thẳng vào là cứ như mình bị mù màu luôn. Hay là tại mắt e kém nhỉ? :D
Hồm vừa rồi Em cũng đỗ xe ở trong chợ trời ( khoảng 20h ) có chú đi SH đỗ đối diện cứ để nguyên đèn pha vào mặt Em, Em đá pha 2 lần vẫn ko tắt pha thế là Em dương pha Em lên thấy chú SH tắt luôn và em cứ để nguyên pha như thế ko tắt một lúc sau thấy dắ xe ra chỗ khác >:/>:/>:/

anhtho

Xe ngựa
Em ngẫm chán rồi cụ ạ,chuyện rương pha thì ai cũng bức xúc rồi,nhưng vấn đề là dù các cụ có nói đi nói lại,thì nó vẫn tồn tại như một thực trạng,nên tốt nhất em tự phòng thân cho mình bằng loại pha tốt.Gặp chú nào rương pha mà em nháy 1-2 cái không hạ xuống thì em cũng chơi pha lại,chơi pha lại cũng là cách đề phòng cho chính mình,bởi nếu chấp nhận pha bên kia chiếu,tức là ta loại bỏ một góc nhìn của chính mình bên lề đường phải.
Cũng ko nên cực đoan thế cụ à. Như vậy thằng đi đằng trước nữa hoặc xe đi ngược chiều sẽ nghĩ xấu về cụ. Thôi thì phải nhịn 1 tí. Em có võ thế này. Gặp thằng đi ngược chiều thì nhịn tí vì nó đằng nào cũng qua nhanh. Còn thằng sau thì em cứ cúi thấp đầu là pha nó ko vào mắt em, đi một lúc hoặc là mình cắt đuôi, hoặc là cho nó vượt, kệ *** nó cho nó nghe chửi, rủa (thầm), thế là nó cũng đủ đen rồi. Đấy, em cứ nghĩ thế. Mấy ông xxx ko làm nhiệm vụ của mình thì mình mắc gì đâu, hy vọng lên of này thì cũng có tác dụng đôi chút.

siuga

Xe tăng
Tóm lại thể loại này phải đôi lần đi vào trong làng ( mà HN mở rộng thì nhiều làng lắm ), gặp trai làng nó oánh cho 1 trận, lần sau chừa ngay. Vụ bật đèn sáng quá bị trai làng tẩn e cam đoan đa số các kụ biết.

findestroy

Xe hơi
Các cụ mà cứ bật pha lên gây khó chịu cho xe trước thì cẩn thận nó rút xéng ra thì toi :D Bây giờ HN nhiều lắm đới, lại lên trang nhất báo thì hay

nguoihanoi69

Xe hơi
Website
www.dongsondrum.com
bác đổi lấy con xe tải loại chở công đấy, ít đứa nó chiếu tới...hehhe