[VHGT] Bật pha trong phố - văn hoá tham gia giao thông

chinhatm

Xe container
Bật pha đi trong phố, trên đường dài thì không tắt pha khi gặp xe ngược chiều là hành vi tiềm ẩn rất nhiều nguy hiểm. Ấy vậy mà các cơ quan chức năng hoàn toàn không để ý đến chuyện này. Có lẽ phải chung sống với hiện tượng này rất lâu nữa.
Để phản ứng, tôi thướng nháy pha 1-2 lần với những xe ngược chiều bật đèn pha chói mắt, thế nhưng trong 10 xe may ra có 1-2 xe hiểu ý, còn lại vẫn thản nhiên "trợn mắt trừng trừng". Có thể họ không hiểu luật, nhưng cũng phải hiểu rằng bị chiếu pha vào mắt sẽ rất mất an toàn chứ? Hay do cách sống chỉ biết mình, không cần quan tâm đến người khác ăn sâu vào máu người VN rồi?

Dungxipo

Xe hơi
Em ngày trước không đi oto nên chẳng để ý gì fa cos gì cả, với lại ngồi xe máy đi trong phố không thấy cảm giác bị chói vì xe máy dọi vào đâu, mà chỉ bị oto nó dọi vào thôi, thê nên các cụ cũng đừng trách ai có văn hóa hay không, nhiều khi đi có trẻ con nó bật nên cũng không để ý được, với lại trong phố thì phân làn rồi có bị chói mấy đâu, đèn trong phố sáng đi xe máy đúng thật là bật cos vs fa chẳng nhìn thấy gì, vậy nên nhiều người cứ bật pha chủ yều cho cái mặt lạ nó sáng nhìn đẹp là chính, bg đi oto rồi mới để ý là ngồi lái bị chói mắt thế nên đi xe máy giờ em mới có thói quen đấy các cụ ạ!

A TỦN

Xe tải
Cái này thì em cũng bó tay. Bực lắm mà không làm thế nào đc. Haizz

moimuaxe2013

Xe tăng
Em ngày trước không đi oto nên chẳng để ý gì fa cos gì cả, với lại ngồi xe máy đi trong phố không thấy cảm giác bị chói vì xe máy dọi vào đâu, mà chỉ bị oto nó dọi vào thôi, thê nên các cụ cũng đừng trách ai có văn hóa hay không, nhiều khi đi có trẻ con nó bật nên cũng không để ý được, với lại trong phố thì phân làn rồi có bị chói mấy đâu, đèn trong phố sáng đi xe máy đúng thật là bật cos vs fa chẳng nhìn thấy gì, vậy nên nhiều người cứ bật pha chủ yều cho cái mặt lạ nó sáng nhìn đẹp là chính, bg đi oto rồi mới để ý là ngồi lái bị chói mắt thế nên đi xe máy giờ em mới có thói quen đấy các cụ ạ!
Ô tô mà pha trong phố thì bá đạo rồi.
Xe máy cũng góp phần lớn đấy, mà cụ biện hộ vừa thôi. Tại sao chỉ có xe xịn bật pha? không lẽ các xe cỏ khác (wave, dream, ...) ló không có cái đền xanh hi beam ???????
Không lẽ người lái -gu????

tudcmo

Xe điện
Đi ô tô hay xe máy trong phố mà bật fa là phạm luật GT , các cụ bật fa đi trong phố chứng tỏ các cụ không học luật và chống trượt phần thi luật GT.

timoon

Xe máy
Vâng, kể cả mấy ông bám theo sau trên đường cao tốc mà cứ giương pha lên xe trước cũng khó chịu lắm (nó phản chiếu qua gương hậu). Hôm trước em đi Pháp Vân Cầu Giẽ gặp 1 ông biển 35 đi sau, em bực quá chuyển làn cho ông ấy vượt xong em lại chổng pha vào mít ông ấy :D

timoon

Xe máy
Tối qua cho bọn trẻ đi Lote ở chỗ picomall cũ, tối về muộn gặp tình huống có con Santa FE ủn ỉn đi sau em. Em đi vừa phải khoảng trên 40. Khi lên cầu vượt Tây Sơn - Thái Hà con SF cứ nháy pha liên tục như muốn đòi vượt trên cầu - tuy nhiên lại không tăng tốc.
Học tập các cụ trên OF , em để đến khi xuống chân cầu chủ động xi nhan phải rồi cũng cắn mít con SF đó và lặp lại hành động "nháy pha nhiều lần nhưng không vượt" trên 1/2 đường Nguyễn Lương Bằng.

Không biết nài xe SF đó nghĩ gì về hành động đó nhỉ ? Gieo gió lập tức có gió ngay.
(Em sẽ post biển số của xe SF sau khi coi lại video)
Em thì rõ ràng là B-ựa rồi.
Theo em nghĩ thì việc nháy pha không vấn đề gì, nó còn lịch sự hơn mấy ông bấm còi inh ỏi. Ở đây chắc bác chủ Santa Fe muốn nháy xe cụ đi nhanh hơn thôi (tuy nhiên trên cầu vượt hạn chế tốc độ thì không nên). Em đôi khi đi cũng vậy, thấy xe trước đi rất chậm mà đường thì thoáng chỉ nháy đèn thay còi thôi chứ cũng không xin vượt vì trong phố cũng chả vượt làm gì.

pnew

Xe điện
Cụ cho biết dùng đèn thế nào mới là vô văn hóa?

Website
mydinhtravel.com
SH không có công tắc để tắt đèn hay sao ấy ạ, ban ngày Sh cũng bật đèn :))
Em mà gặp xe đi ngược chiều bật đèn pha, em nhấm nháy cho vài cái :)

cocden

Xe tăng
Cái này gọi là cực kỳ khó chịu.

moimuaxe2013

Xe tăng
SH không có công tắc để tắt đèn hay sao ấy ạ, ban ngày Sh cũng bật đèn :))
Em mà gặp xe đi ngược chiều bật đèn pha, em nhấm nháy cho vài cái :)
Bật đèn ban ngày càng tốt nhưng đừng bật hi beam (báo xanh blue trên mặt công) để soi vào mẹt người đối diện.

nguoilangson

Xe tải
Em nghĩ phải có chiến dịch tuyên truyền dùng pha cos cho cả 2b lẫn 4b. Chứ ít ai ý thức việc đang dùng gì lắm. Cũng không quan tâm người khác như nào.
Em mỗi lần bị pha vào mặt, thêm cặp kính cận nó lóa hết, nhiều lần phải áp sát lề đường dừng hẳn xe lại cho nó đi qua( em đi SUV)
Nghĩ mà hãi và bực.

thanhluan_hlqn

Xe hơi
Vấn đề này e nghĩ phải tuyên truyền tốt.e khiếp nhất các bác xe tải toàn chơi cả dàn đèn soi vào mắt mình.các cụ soi như soi ếch mình chỉ biết phanh dúi dụi.chẳng biết các ông ấy làm vậy để làm gì.khiếp cả đi tối.

TONGIA

Xe lừa
Tối hôm qua có việc em lấy con 2B Wave 110 đi có tý việc, mới nhận ra một điều thú vị về văn hoá sử dụng đèn pha khi tham gia giao thông trong nội đô:
Hành trình của em là từ Big C – Bờ Hồ - Big C từ 18h – 20h, tối hôm qua là 1 ngày có thời tiết đẹp nên người tham gia giao thông nhiều. Đại đa số người đi xe 2B (trong đó có em) tuân thủ luật GTĐB tức là có bật đèn cos để không làm chói mắt người đối diện.
Tuy nhiên có một số xe 2B đặc biệt là các xe tay ga xịn như LX, Liberty, SH, PS, Dylan có tỷ lệ bật pha rất nhiều đến mức gần như cứ xe nào bật pha thì đó là một trong các loại xe trên.
Không hiểu những người đi xe 2B này nghĩ gì trong khi các xe 2B khác tham gia giao thông luôn để đèn cos. Em đi qua để ý thấy các con LX, liberty, SH, PS, Dylan nêu trên đều có đèn xanh HI BEAM xanh lè trên mặt công tơ mét >> tức là các con xe này đang bật pha – và người cầm lái tỷ lệ nam nữ ngang nhau.
Các xe tay ga nêu trên đặc biệt là SH do pha để cao nên chọi đúng vào tầm mắt người đối diện gây mù tạm thời. Không lẽ vì thế mà những người đi xe xịn bật pha trong phố cảm thấy phấn khích chăng ?????
khi đi trong nội đô đèn pha sáng hơn đèn cos ?????
Văn hoá giao thông là : xe xịn mới bật pha đi trong phố .

Các cụ cứ để ý mà xem.
Chắc cụ chưa chạy những con này nên không biết là xe nhập thì nó không tắt được đèn.

longtech21

Xe tăng
Vâng, kể cả mấy ông bám theo sau trên đường cao tốc mà cứ giương pha lên xe trước cũng khó chịu lắm (nó phản chiếu qua gương hậu). Hôm trước em đi Pháp Vân Cầu Giẽ gặp 1 ông biển 35 đi sau, em bực quá chuyển làn cho ông ấy vượt xong em lại chổng pha vào mít ông ấy :D
cái này nếu xe có gương chống chói thì ko ăn thua đâu cụ nhé, lại gây nguy hiểm cho người đi ngược chiều mình.

buffalo

Xe tăng
Trăm hoa đua nở, ai cũng giống ai..em chả để ý lắm ;))

corolla antils

Xe buýt
Nhìn tiêu đề bàk viết đã muốn nhảy vào ngay..;(). Thực tế đúng như vậy. Tôi đi cả xe máy lẫn ô tô và thấy rất khó chịu nhất là đi ô tô bị pha của những dòng xe trên phóng thẳng vào tầm mắt gây khó nhìn thực sự. Ở đây phải nói rõ ý thức tham gia giao thông của chủ phương tiện không có. Đi trên đường như thể chỉ mình ta??? Bức xúc quá nháy pha báo không được chẳng nhẽ lại giương pha lên chắc chắn rất nguy hiểm và không nên chút nào. Tôi tán thành việc phạt nặng bật pha đi trong phố, phạt cả xe ô tô và xe máy...