[Thảo luận] Bắt lỗi: Có xin nhan xin vượt xong, nhưng không có xi nhan trở lại làn

Fan gentra

Xe điện
Vậy cũng thêm 1 tình huống không thể chủ quan của các cụ đã cầm vô lăng lâu ngày.
Nhà em thấy còn vụ xe đi trước né vào cho vượt nhưng chưa có tín hiệu cho vượt mà đã vượt cũng ăn BB rồi ạ, vậy nên mong các cụ nào lượn qua đây khi ra đường đã cho vượt nên bật tín hiệu signal trái cho ACE đỡ mất tiền ạ.
cụ có nhầm ko khi cho vượt mà sinh nhan trái thì chết em à ...---> xinh nhan phải chứ ??

Fan gentra

Xe điện
Có nhiều xe chỉ né vào thôi, không ra tín hiệu gì cả. trường hợp này cứ vượt. xxx phạt thì trả lời là xe kia nó bấm còi, mà còi thì xx ko có thiết bị ghi tiếng.
cụ cho em hỏi khi xe trước nhường cho vượt thì ko cần phải xinh nhan mà bấm còi cũng là tín hiệu cho vượt hả cụ ???

pnew

Xe điện
cụ cho em hỏi khi xe trước nhường cho vượt thì ko cần phải xinh nhan mà bấm còi cũng là tín hiệu cho vượt hả cụ ???
Luật ghi rõ "xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải". Làm gì có tín hiệu cho vượt.

bomun

Xe hơi
Cụ có biết "người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường" là đi như thế nào không? Cụ "dạng háng" (đè vạch) là đang đi trên mấy làn đường?
Nhưng khoản 1 điều này áp dụng cho "đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường" mà cụ.

bomun

Xe hơi
Luật ghi rõ "xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải". Làm gì có tín hiệu cho vượt.
Đúng rồi cụ, nếu người ta còi mà mình vượt thì lại sai vì luc đó người ta có thể còi để xin vượt xe khác.

Xe chở rác

Xe tải
Tín hiệu đèn hoặc còi, không có tín hiệu mồm cụ nhé.
Vậy là đã rõ, Cứ cho là bạn cụ chủ mượn làn có xi nhan. Vượt xong về làn của mình ( không mượn nữa ) thì cụ ấy không xi nhan cũng dc, cụ ấy chỉ cần còi 1 tiếng cũng coi như là có tín hiệu để chuyển làn.Vậy thì các cụ cứ tranh luận làm gì, xxx hỏi thì bảo em còi rồi làm gì dc nhau.

hgb

Xe container
Em đi sát lane bên trái, xi nhan xin vượt, xe trước cho vượt thì e vượt, còn xi nhan vào lane làm gì, em vẫn đi trên 1 lane mà
Đi như cụ thì đâu cần xi nhan nhập làn

pnew

Xe điện
Vậy là đã rõ, Cứ cho là bạn cụ chủ mượn làn có xi nhan. Vượt xong về làn của mình ( không mượn nữa ) thì cụ ấy không xi nhan cũng dc, cụ ấy chỉ cần còi 1 tiếng cũng coi như là có tín hiệu để chuyển làn.Vậy thì các cụ cứ tranh luận làm gì, xxx hỏi thì bảo em còi rồi làm gì dc nhau.
Lần đầu em biết được tín hiệu chuyển làn bằng còi hihi.

minhninh

Xe tải
Sẵn đây em xin hỏi các cụ, các xe khách nhiều chổ chạy trên QL1A hoặc khi qua ngã tư thường hay bấm luôn nút khẩn cấp chớp cả đèn xi nhan trái phải cùng lúc, vậy có đúng không ạ? Áp dụng trường hợp chủ thớt có bị bắt lỗi gì không ạ?

anhtho

Xe ngựa
Sẵn đây em xin hỏi các cụ, các xe khách nhiều chổ chạy trên QL1A hoặc khi qua ngã tư thường hay bấm luôn nút khẩn cấp chớp cả đèn xi nhan trái phải cùng lúc, vậy có đúng không ạ? Áp dụng trường hợp chủ thớt có bị bắt lỗi gì không ạ?
Không có lỗi bật đèn hazard nên chẳng thể nào bắt lỗi các chú ý được. Mà bật cũng phải, các hung thần xe khách thì lúc nào chẳng quá tốc, vượt ẩu, đè mặt, lấn làn, ép xe con... nên bật đèn khẩn cấp là hợp lắm.

giangnam03

[Tịch thu bằng lái]
chắc bạn bác đi xe tải

bomun

Xe hơi
Cụ chuẩn. Vượt thì xin bằng tín hiệu còi hoặc đèn pass (nháy pha). Trong quá trình vượt nếu phải chuyển làn thì kết hợp tín hiệu chuyển làn. Không có làm thì xin nhan làm qué gì cụ nhỉ.
Thưa các cụ, em xin phép lôi thớt này lên 1 chút.
Như em đã còm "Vượt thì xin bằng tín hiệu còi hoặc đèn pass (nháy pha). Trong quá trình vượt nếu phải chuyển làn thì kết hợp tín hiệu chuyển làn". Từ đó có thể áp vào tình huống của cụ chủ thớt đưa ra. Nếu cụ ấy khi vượt phải chuyển làn, đã xinhan trái để chuyển thì phải xinhan phải để về làn. Sang làn rồi mà không có tín hiệu về là sai.
Tuy nhiên, phát sinh thêm tranh luận như cụ [@pnew;111518] đưa ra.
Thế theo cụ "chém vạch" thì đã chuyển làn chưa?
Quan điểm của em, chém vạch là chưa chuyển làn. Mời các cụ bình loạn ạ.

Kara_men

Xe buýt
Lần đầu em biết được tín hiệu chuyển làn bằng còi hihi.
Nếu để "cãi" thì vẫn được ấy chứ cụ, vụ chuyển hướng thì phải có "tín hiệu báo HƯỚNG RẼ" => xi nhan, còn chuyển làn thì chỉ cần "tín hiệu" => đèn, còi, xi nhan :D