[Funland] Bất động sản Đà Nẵng

Trạng thái
Thớt đang đóng

scud122

Xe tăng
Có cụ Longknu nhận rồi đấy bác. Cầm về đc 9% trên giá chưa VAT. Cụ ấy đóng 95% nên đc tính lãi luôn. Em cũng chuẩn bị đóng tiếp 65% luôn để nhận lãi sớm. Có lợi hơn đóng 30%, vay 70% vì như vậy đến lúc giao nhà mới đc tính lãi.
Em cũng định tính đóng luôn 95% để nhận lãi, nhưng thôi chả ham 10% năm so với 8% gửi NH để chờ xây xong bàn giao cho mình nhận cho chắc ăn.

scud122

Xe tăng
Oh sao mình cũng vừa ký hđmua bán tháng 10 mà cđt có cung cấp bộ hs pháp lý đâu,nhưng trong hđ mua bán có các trích dẫn căn cứ,mình nghĩ cđt sovico họ ko làm sai đâu
Trong điều khoản HĐ trách nhiệm CĐT phải cấp hs pháp lý cho khách hàng mà cụ, họ cung cấp e cũng nc qua nhưng chưa đủ, và cũng rất lằng nhằng chứ k dễ mà xem dc hết đâu: vì CĐT cam kết GCN quyền sở hữu lâu dài, QĐ giao đất là đất lâu dài, nhưng e nghĩ đây có lẽ là 1 trong số các DA mà như Chủ tịch ĐN mới đây thừa nhận ĐN chưa gq hết các tồn tại trước đây mà TTCP đã nêu là QĐ giao đất kinh doanh dịch vụ lại giao đất lâu dài (lẽ ra chỉ dc giao tối đa 50 năm).
Tóm lại Bô hs pháp lý e yc ho cấp: QĐ giao đất, QĐ phe duyệt quy hoạch 1/500, GCN đầu tư, GPXD và Văn bản xác nhận của Sở XD đủ điều kiện bán căn hộ theo quy định
Xem bộ hợp đồng cũng đau đầu phết, cơ bản các điều khoản bảo vệ tối đa quyền lợi CĐT còn đẩy rủi ro về khách hàng, có điều CĐT nói đó là HĐ mẫu k thay đổi dc KH chỉ có nc để họ làm rõ thêm và đồng ý thì mua thôi. NC kỹ sẽ thấy cũng khoai chứ k dễ ăn lắm, có điều chấp nhận thì theo thôi.

scud122

Xe tăng
Thực tế tiến độ tại ĐN: Aryiana mới đang thi công tầng hầm, chưa xong e đã thực tế xem tại công trường rồi (giữa tháng 10/2017) có điều BV k cho chụp ảnh, mà theo quy định thì khi chưa thi công xong tầng hầm thì chưa đủ đk bán căn hộ theo quy định, nghĩa là chưa dc ký HĐ mua bán, có thể ký Thỏa thuận đặt coc thì ok.

NVK2011

Xe buýt
Thực tế tiến độ tại ĐN: Aryiana mới đang thi công tầng hầm, chưa xong e đã thực tế xem tại công trường rồi (giữa tháng 10/2017) có điều BV k cho chụp ảnh, mà theo quy định thì khi chưa thi công xong tầng hầm thì chưa đủ đk bán căn hộ theo quy định, nghĩa là chưa dc ký HĐ mua bán, có thể ký Thỏa thuận đặt coc thì ok.
Như vậy là dậm chân tại chỗ rồi. Em xem ảnh trên trang của Thiên Kim thì đã thi công hầm B1 từ tháng 6 mà đến tháng 10 vẫn loanh quanh cái tầng hầm chưa lên được mặt đất. Đang định đóng 95% để lấy tiền thuê như thế này phải tạm dừng nghe ngóng thêm. Có lẽ nào bị treo do dính vụ thay đổi lãng đạo DN vừa rồi ko các cụ?

NVK2011

Xe buýt
Noi that em tự làm và chi viêc xách va ly vao ở thôi.gia thi trường cân này 1.35 củ to cụ à[/QUOTE]
Giá hạt rẻ quá so với Furama. Bà chị em cg mua chỗ này nhưng mất 2tỷ, em ko biết căn nào mà nhiều tiền thế

ACENTBLUE

Xe hơi
Trong điều khoản HĐ trách nhiệm CĐT phải cấp hs pháp lý cho khách hàng mà cụ, họ cung cấp e cũng nc qua nhưng chưa đủ, và cũng rất lằng nhằng chứ k dễ mà xem dc hết đâu: vì CĐT cam kết GCN quyền sở hữu lâu dài, QĐ giao đất là đất lâu dài, nhưng e nghĩ đây có lẽ là 1 trong số các DA mà như Chủ tịch ĐN mới đây thừa nhận ĐN chưa gq hết các tồn tại trước đây mà TTCP đã nêu là QĐ giao đất kinh doanh dịch vụ lại giao đất lâu dài (lẽ ra chỉ dc giao tối đa 50 năm).
Tóm lại Bô hs pháp lý e yc ho cấp: QĐ giao đất, QĐ phe duyệt quy hoạch 1/500, GCN đầu tư, GPXD và Văn bản xác nhận của Sở XD đủ điều kiện bán căn hộ theo quy định
Xem bộ hợp đồng cũng đau đầu phết, cơ bản các điều khoản bảo vệ tối đa quyền lợi CĐT còn đẩy rủi ro về khách hàng, có điều CĐT nói đó là HĐ mẫu k thay đổi dc KH chỉ có nc để họ làm rõ thêm và đồng ý thì mua thôi. NC kỹ sẽ thấy cũng khoai chứ k dễ ăn lắm, có điều chấp nhận thì theo thôi.
Vậy thì chắc chắn chủ đầu tư chưa xin xong giấy phép được phép bán của bộ xây dựng rồi
Vì nếu họ có chả có lý do ji mà họ ko show cho mình xem
nhưng ko hiểu sao dự án đã bán đc hết,mình chứng kiên đugns là kh mua thật hichic

ACENTBLUE

Xe hơi
Như vậy là dậm chân tại chỗ rồi. Em xem ảnh trên trang của Thiên Kim thì đã thi công hầm B1 từ tháng 6 mà đến tháng 10 vẫn loanh quanh cái tầng hầm chưa lên được mặt đất. Đang định đóng 95% để lấy tiền thuê như thế này phải tạm dừng nghe ngóng thêm. Có lẽ nào bị treo do dính vụ thay đổi lãng đạo DN vừa rồi ko các cụ?
đấy mình cũng lo quyết định bị thu hồi thì coi như tèo,các cụ có hóng đưuọc gì nữa ko thì public e biết vứoi

ACENTBLUE

Xe hơi
Em vừa gọi lên chủ đầu tư check lại thông tin giúp cụ. Nếu cụ vay gói lãi suất 0% thì sẽ không được nhận tiền cho thuê luôn mà chỉ được nhận sau khi bàn giao căn hộ, còn vay gói khác thì cứ đóng đủ 95% là nhận

Ví dụ em tính dòng tiền trong năm đầu đối với căn hộ trị giá 1 tỷ đồng cho các cụ đang có sẵn tài chính 95% để đóng cả cục nhé (các số liệu chỉ là tương đối, chưa chính xác 100%)
TH1: Cụ tự đóng 95% tức là 950tr, được chiết khấu 8% là 80tr
=> Cụ chỉ bỏ ra 870tr, nhận ngay thu nhập cho thuê 10% là 100tr
=? Tỷ suất lợi nhuận 11,5%
TH2: Cụ tự đóng 30% tức 300tr, vay ngân hàng 650tr
Đến đây sẽ ngân hàng sẽ có 2 gói lãi suất cho cụ:
LS1: 0% đến khi bàn giao căn hộ => Cụ sẽ KHÔNG được nhận ngay thu nhập từ cam kết cho thuê
Cụ cầm 650tr thừa đi gửi ngân hàng, lãi tiết kiệm 1 năm 7% => Cụ được 45tr, hoặc đi đầu tư cái gì đó cũng được
=> Tỷ suất lợi nhuận 4,7%
LS2: 9,5%/năm trong 12 tháng đầu => Cụ ĐƯỢC nhận ngay thu nhập từ cam kết cho thuê
Thu nhập cho thuê = 100tr
Lãi vay ngân hàng = 62tr
Cụ cầm 650tr gửi ngân hàng được 45tr
=> Hết năm cụ thu về 83tr
=> Tỷ suất lợi nhuận 8,7%

Vậy nếu so về lợi nhuận: TH1 > LS2 > LS3
Nếu so về chia sẻ rủi ro cho ngân hàng: LS2 = LS1 > TH1

Còn lại cụ tự cân đối nhé, cần thêm gì alo em làm thủ tục cho 0904.940.922
Vậy là cụ check chắc chắn nếu đã vay gói 0% thì để đóng nốt 65% còn lại thì sẽ ko dc hưởng tiền thuê luôn hả bạn?
Còn dự án có bị thanh tra về việc cấp đất ko bạn?

scud122

Xe tăng
Thời điểm e xem công trường thì vấn đang thi công tầng hầm, có lẽ sẽ phải dừng thi công trong thời gian APEC, chắc mất khoảng 20 ngày sau đó mới thi công tiếp, với tiến độ đó nhanh phải tháng 12 may ra mới xong tầng hầm và như vậy mới đủ đk để bán căn hộ theo quy định, bây giờ chắc chắn chưa thể có Vb của Sở XD xác nhận đủ đk bán căn hộ.
Còn chính sách nộp 95% tiền mua trên HĐ e thấy có 2 option:
1. Nộp đủ 95%, chiết khấu 4%: nhận lãi ngay 6 tháng/lần
2. Nộp đủ 95%: chiết khấu 4%, cộng thêm chiết khấu 8% thì k dc nhận lãi ngay mà chỉ dc nhận lãi sau khi bàn giao căn hộ

scud122

Xe tăng
Nhà thầu XD là Công ty Kim Cương SG hay sao ấy, e thấy Nhà thầu này có vẻ chưa có thương hiệu, chứ vào tay cotecon hay HBC thì tiến độ k cần nghĩ

Hà _ My

Xe đạp
Cho mình hỏi chút, mình có lô đất ở Phú Mỹ An, mua hơn năm nay rồi diện tích 106.5m. mua 820tr chưa kể chi phí đi lại, giờ có người trả 930tr thì theo mọi người có nên bán không hay cứ găm đấy?tks

longknu

Xe buýt
Có cụ Longknu nhận rồi đấy bác. Cầm về đc 9% trên giá chưa VAT. Cụ ấy đóng 95% nên đc tính lãi luôn. Em cũng chuẩn bị đóng tiếp 65% luôn để nhận lãi sớm. Có lợi hơn đóng 30%, vay 70% vì như vậy đến lúc giao nhà mới đc tính lãi.
Chau xac nhan la da nhan lai 1 ky, cac cu dong sau 6 thang nhan lai.

ninhthuc

Xe đạp
Cho em hỏi đất ở khu đường Hoàng văn Thái , quận liên chiểu, Nhà em có mảnh 125m mặt tiền 5m đường 10,5 đối diện cty Tân Cường Thành giờ muốn bán mà ko biết giá khu vực này ? các bác định giá hộ em đc ko? Vợ chồng em mua để không cũng đc 7 năm rồi
chị cho em số đt ạ. Em quan tâm trên đó

BINH MINH 07

Xe điện
Em cũng định tính đóng luôn 95% để nhận lãi, nhưng thôi chả ham 10% năm so với 8% gửi NH để chờ xây xong bàn giao cho mình nhận cho chắc ăn.
Cụ search trên mạng về Sông Đà Thăng Long, cụ sẽ có bài học kinh nghiệm về mua BĐS trên giấy và mồi nhử tặng %, tặng tiền, tăng diện tích thương mại. Ở cơ quan em có hơn chục bác ăn bánh vẽ và đã gần chục năm rồi nó đã chết dãy !

Songque

Xe tăng
Khu Hòa xuân giai đoạn 1 của Sun em vào mua năm 2013, lúc này dân cư cũng đã xây dựng kha khá rồi. Năm 2017, em mới bán, nhà cửa so với lúc mua, xây mới cũng hơn không quá nhiều, vẫn còn nhiều đất trống lắm, tốc độ dân cư về ở cũng ko cao lắm.
Khu Nam HX không biết khi nào dân cư đông đúc được nhưng riêng Sun và môi giới thì ăn đủ.
Giá cả em ko dám bàn, nhưng khi HN, SG kém tay thì viện "bỏng" rất đông đấy.

Minhnam2509

Xe đạp
Các cụ giúp em, gấp lắm ạ, nhà em chưa tim hiểu kỹ đã đặt cọc mua đất ở du án đại dương xanh vùng điện ban-điện ngọc http://www.duandaiduongxanh.com/2017/09/du-ai-duong-xanh.html?m=0
Mục đích của nhà em vừa là đầu tư( nếu tốt)hoặc để ở ( chờ về hưu, e mới 30), nhờ các cụ tư vấn có nên không! Hay để mất cọc và tìm chỗ mới, cũng tại em ở SG chỉ nghe đứa em nói :(

Minhnam2509

Xe đạp
Khu này dân sale hay gọi là khu nam đà nẵng đó ạ

MrKien_Trung

Xe điện
Chết chắc luôn. Hôm nay ngồi nói chuyện mới biết có 2 cái khách sạn 2 và 3 sao ở vị trí cũng ngon mà tìm đường rao bán.
Về tiềm lực vốn các khách sạn nhỏ ko thể cạnh tranh với ks lớn tới 600-1000 phòng như Mường Thanh, Hòa Bình...
Họ thấy ko ăn thua thì rao bán. Nhưng bán thì ai mua, đất trống rất nhiều thì nhà đầu tư mới họ mua đất rồi xây theo kiến trúc và sở thích của họ chứ mua ks cũ làm gì. Còn tiếp tục kinh doanh là lỗ, đóng cửa còn lời hơn mở cửa. Dân trong nghề du lịch nhận xét là ks 3 sao mà bán giá 400k/phòng/ngày thì lời được chục ngàn với tỷ suất lấp phòng khoảng 80% trong khi đó trang thiết bị thì hư hỏng, khấu hao nhanh (khách sạn muốn sales tốt thì khoảng 4-5 năm phải đập sửa lại hết).
Tóm lại lỗ sặc máu. Tiến cũng lỗ mà lùi cũng lỗ, ko thoát nỗi, mấy chục tỷ xây khách sạn bị cột cứng ngắc. 1 vòng luẩn quẩn không lối thoát.
Bác cho em xin 2 chỗ khách sạn đang rao bán nhé em nghiêm túc ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng