Thảo luận Bắt đầu nhận đặt Explorer 2.3 Ecoboost

Chôm Chĩa

Xe điện
Đứa bé lớp 1 có thể có lực đạp giỏi lắm bằng 1/2 của cụ, ví dụ thế, nhưng tốc độ đạp không thể gấp 20 lần cụ được. Gấp 2 còn chả được ấy chứ. Động cơ thì khác, nó không bị ràng buộc bởi các giới hạn sinh học như con người. Có những động cơ chỉ có momen xoắn bằng nửa cái khác, nhưng nó có thể bù lại bằng tốc độ quay cao gấp 10, 20 lần cái kia. Nhà cháu đã cho các cụ thấy động cơ 1600Nm đạt 50HP@220rpm ở trên rồi đó.

Đối với ví dụ cụ thể ở động cơ Mercedes, máy xăng tuy thua dầu 20-30% moment xoắn nhưng bù lại, nó có thể quay nhanh gấp 1.5-2 lần và hệ truyền động được chỉnh lại tỷ số truyền sao cho tối ưu với đặc tính của từng động cơ (hộp số máy dầu tỷ số truyền nhỏ hơn xăng trên từng cấp số). Vì thế, tuy máy dầu có mm xoắn cao hơn nhưng bánh xe lại nhận được mmx tương tự nhau, trong một số trường hợp máy xăng còn cho ra mmx tại bánh cao hơn, dù mmx động cơ thấp hơn.
Hèn gì chả thấy xe đua máy dầu cụ nhể:))

5banhxe

Xe điện
Em sẽ kiểm tra lại vụ máy xăng tăng áp chịu tải tốt hơn máy dầu, nhưng cụ có thể giải thích được lý do ko? Vì theo bản chất nhiên liệu, động cơ diesel sinh công lớn hơn xăng trong một chu kỳ làm việc. Cụ thử giải thích giúp em xem sao.
Diesel nặng hơn xăng (cụ thể tỷ trọng dầu khoảng 0.85-0.9 so với xăng 0.7-0.75) nên nó chứa nhiều năng lượng hơn. Việc sinh công lớn hơn trong một chu kỳ làm việc chỉ đúng khi tính trên cùng thể tích nhiên liệu tiêu thụ (chứ không phải khối lượng nhiên liệu - tính tiêu thụ theo khối lượng có khi như nhau thôi) và ý nghĩa của nó là máy dầu tiết kiệm nhiên liệu hơn (do nhiên liệu bán theo lít), chứ không phải luôn sinh công cao hơn. Ví dụ máy dầu Fortuner 2.5 tăng áp có mmx 343Nm nhưng nhiều động cơ xăng tăng áp chỉ 2.0 nhưng có mmx trên 350Nm. Còn vì sao xăng tăng áp chịu tải bằng hoặc tốt hơn, đây mới chỉ là quan sát, nguyên nhân thì đang tìm hiểu :)

5banhxe

Xe điện
Cái này thì chưa chắc đâu cụ, lực đạp yếu nhưng lại đạp được nhiều vòng hơn thì vẫn nhanh hơn đấy, giống như trường hợp 1 người khỏe, lấy được 20l nước mỗi lần và 1 người chỉ lấy được 10l mỗi lần nhưng lại nhanh nhẹn nên vẫn lấy được nhiều nước hơn

P/S: Chúc mừng cụ đủ 100 bài :D

Một hình ảnh rất dễ hiểu. Đại loại là vậy. Tôi khoẻ lắm, mỗi lần xách được 20 lít nhưng đi nửa ngày mới được 3 chuyến. Người ta chỉ xách 10 lít thôi nhưng đã được 20 chuyến rồi.

Kouler

Xe đạp
Vãi các cụ thật, toàn tranh cãi nhau về học thuật. Thế các cụ mua con Explorer này để làm gì ạ, mổ ra xem hay ngồi sau hưởng thụ?

Chôm Chĩa

Xe điện
Warm up trước khi đi xem triển lãm (5/10) mà cụ:))

Chỉnh sửa cuối:

ds2k

Xe hơi
Em nghe nói triển lãm 5/10 sẽ có all new Mazda CX-9. Cùng phân khúc với Ford Ẽplorer phải ko các cụ.

Sent from my iPhone using Tapatalk

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha, em vẫn loe ngoe đây thôi có vào chợ đâu, Xe cỏ của em FE207 thợ trả 400 lúc nào bán thì nó đến oánh xe về, giờ bán thì mua xe gì? Explorer à? Các bác cứ tỉa đểu em

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Vãi các cụ thật, toàn tranh cãi nhau về học thuật. Thế các cụ mua con Explorer này để làm gì ạ, mổ ra xem hay ngồi sau hưởng thụ?
Thế mới là mổ xẻ qua phím
Đây đền Bác

trungbusiness

Xe tải
Em nghe nói triển lãm 5/10 sẽ có all new Mazda CX-9. Cùng phân khúc với Ford Ẽplorer phải ko các cụ.

Xem youtube 2 em này cả năm nay rồi, không biết lần này em CX9 có mặt không, nếu CX9 về Việt Nam giá dự khoảng 1,8 - 1,9 tỏi tuy không đẹp bằng Explorer nhưng chênh nhau 300 củ cũng đáng cân nhắc.

ds2k

Xe hơi
Xem youtube 2 em này cả năm nay rồi, không biết lần này em CX9 có mặt không, nếu CX9 về Việt Nam giá dự khoảng 1,8 - 1,9 tỏi tuy không đẹp bằng Explorer nhưng chênh nhau 300 củ cũng đáng cân nhắc.
Em thấy báo chí viết là có CX-9.

Aon

Xe tăng
Em thấy báo chí viết là có CX-9.

Có CX-9 hả cụ, em cũng máu em này lắm mà chưa có tin gì. Nếu hàng nhập thì hơi bị được của nó đấy. Em cày nát bao nhiêu video với review của em này rồi. Nếu các cụ có hứng, vodka em vài chén để em viết một bài rì viu tổng hợp về em nó nhân dịp đón em nó về. Càng nhiều sự lựa chọn thì người tiêu dùng càng có lợi.

Buki

Xe điện
Có CX-9 hả cụ, em cũng máu em này lắm mà chưa có tin gì. Nếu hàng nhập thì hơi bị được của nó đấy. Em cày nát bao nhiêu video với review của em này rồi. Nếu các cụ có hứng, vodka em vài chén để em viết một bài rì viu tổng hợp về em nó nhân dịp đón em nó về. Càng nhiều sự lựa chọn thì người tiêu dùng càng có lợi.
Em vote từ trưa roi, cụ rì viu đi :D
Rì viu thế nào mà Explorer ế thì làm nhá :))

Chaliki

Xe hơi
Lâu lắm rồi mới lại có cảm giác háo hức chờ xem một cái xe thực sự thích!!
Chả biết các cụ thế nào, chứ em luôn bồ kết hãng Ford. Cái xe em đi lâu nhất vẫn là Escape V6 3.0 limited!!
Mặc dù sau đó em đi cả Mec/B/Cam nhưng dù sao Ford vẫn là sự lựa chọn hợp lý nhất!!
Cảm giác lái chuẩn gần bằng xe Đức, độ bền ngang Toy, option luôn vừa đủ , ko nhiều như Mec nhưng hơn Toy.
Động cơ được cải tiến rất ổn! Ford chỉ cần cải thiện độ cách âm nữa là tuyệt, nên em rất hy vọng Explorer lần này sẽ cải thiện được độ cách âm!!
BAO GIỜ CHO ĐẾN THÁNG 10!!!

Buki

Xe điện
Lâu lắm rồi mới lại có cảm giác háo hức chờ xem một cái xe thực sự thích!!
Chả biết các cụ thế nào, chứ em luôn bồ kết hãng Ford. Cái xe em đi lâu nhất vẫn là Escape V6 3.0 limited!!
Mặc dù sau đó em đi cả Mec/B/Cam nhưng dù sao Ford vẫn là sự lựa chọn hợp lý nhất!!
Cảm giác lái chuẩn gần bằng xe Đức, độ bền ngang Toy, option luôn vừa đủ , ko nhiều như Mec nhưng hơn Toy.
Động cơ được cải tiến rất ổn! Ford chỉ cần cải thiện độ cách âm nữa là tuyệt, nên em rất hy vọng Explorer lần này sẽ cải thiện được độ cách âm!!
BAO GIỜ CHO ĐẾN THÁNG 10!!!
Ko thấy cụ bình luận về độ lành nhỉ? Kiểu Toy thì lành í ;))