[Funland] Bắt đầu cho F1 học đàn

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ cho em xin contact của thày và contact mua đàn được không ?
F1 nhà em từ bé em đã thích cho học piano mà nó không thích học, đến giờ lớp 2 sang nhà bạn chơi học lỏm mà cô giáo phát hiện ra là nó có khả năng, nó lại bảo thích học đàn! haizz ... Em chả có tham vọng gì chỉ mong nó có thêm môn giải trí thú vị ngoài games 😀
Ôi dồi ôi bọn tiểu học này thay đổi nhanh lắm cụ . Hồi f1 em lớp 1 cô dạy nhạc bảo có năng khiếu học nhạc nên cho học lớp organ ở trường thấy cháu thích lắm , cô cũng khen tiếp thu tốt . Sang năm lớp 2 xem đoạn clip đán tranh trên TV thế là đòi học đàn tranh chứ ko theo organ nữa ,xong có hôm ngang qua lớp học vẽ thế là đòi học vẽ , em ok cho học vẽ luôn . Được thời gian nữa chán lại đòi học violin rồi cũng được thời gian cũng bỏ .
Mãi lên lớp 6 mới lại học violin và chịu luyện đến giờ lớp 8 vẫn đang luyện mỗi tối 1h :P

Vanduccb

Xe buýt
f1 nhà cháu mẹ dậy âm nhạc có đàn động viên mãi nó ko chịu học.

ngoc.ht09

Xe buýt
Mua đàn secondhand cũng được cụ ah, giá từ 5 triệu - 20 triệu, em mua con 5 triệu, em học thì 200k/ buổi ở Hà Đông, không tốn lắm.

raisomoon

Xe tăng
Nghiêm túc mà nói, nếu muốn xóa mù âm nhạc cho trẻ, làm cho đời sống tinh thần của cháu nó được phong phú thì có nhiều nhạc cụ cho cháu nó tập được: violin, guita, harmonica, sáo, trống... cứ cớ méo gì cứ phải piano cho nó sang chảnh cái phòng khách để mấy bà mẹ có cái ảnh post FB.

P.s: Em hơi bức xức chuyện phong trào piano khi mà Tầng nhà em có tới 3/7 nhà sắm đàn cho mấy đứa trẻ tập. Trong khi tiếp xúc e thấy rõ ràng mấy cháu không hề yêu thích hoặc có khiếu chút nào về âm nhạc. Kiểu như vậy chỉ nên cho các cháu học nhạc để làm phong phú tâm hồn thôi chứ ngày nào cũng bắt chúng nó ngồi tập có 1 -2 bài trong suốt cả năm trời. Con tập đã chán rồi, đến lượt mấy mẹ xề cũng tiếc tiền đàn mà gõ phím tra tấn hàng xóm mỗi ngày :(

Idemitsu

Xe tăng
Kính chào các cụ,
F1 nhà em năm nay lớp 2, em đang định tìm hiểu để cho cháu học piano xóa mù chữ. Em mù tịt khoản này nên kính nhờ các cụ tư vấn hộ:
1. Chi phí học piano một năm hết khoảng bao nhiêu ạ, nên họ với mật độ ntn? Em giả dụ gv bình thường thôi ạ.
2. Nên mua đàn điện tử loại nào? đàn cơ loại nào? Em chỉ cần loại phổ thông thôi ko cần cao cấp gì ợ. Có nên mua đàn cơ luôn không.

Thank các cụ thông thái.
1. 300k 1 buổi, tuần 2 buổi là 2.5tr/ tháng. Nhiều cụ bảo tuần 1 buổi nhưng e thấy thế quá ít mà chậm.
2. Nên mua đàn điện tử Yamaha tầm 15tr vẫn đem lại cảm giác phím tương đối mà học lại đỡ ảnh hưởng đến hàng xóm. Đàn cơ thì học tầm 3 năm kiểu gì cũng sẽ phải mua, tầm khoảng 50 củ là ngon. E thì học đàn cơ từ đầu nhưng hồi đấy là vì hồi xưa đàn điện tử ngon cũng rất đắt.

LX3vie

Xe máy
Nhiều cụ cứ thần thánh hóa việc tập Piano quá lên, thật sự em thấy với tư duy của người lớn, việc tự học rất đơn giản, quan trọng quyết tâm và duy trì được hay không. Học xong đủ dạy cho con, việc gì phải ra ngoài học (trừ trường hợp muốn con sau này theo chuyên nghiệp thì không nói)

raisomoon

Xe tăng
Nhiều cụ cứ thần thánh hóa việc tập Piano quá lên, thật sự em thấy với tư duy của người lớn, việc tự học rất đơn giản, quan trọng quyết tâm và duy trì được hay không. Học xong đủ dạy cho con, việc gì phải ra ngoài học (trừ trường hợp muốn con sau này theo chuyên nghiệp thì không nói)
Nhiều ông bố bà mẹ đú theo phong trào(em ko dám nói tất cả nhé), cố gắng áp đặt con cái ước mơ không thực hiện được của bản thân. Ví dụ hàng xóm nhà em để cây đàn sai nốt cả năm còn chả biết, vậy mà ngày nào 2 mẹ con cũng gõ phím tra tấn hàng xóm đúng 1 bài Romance nguyên của năm trời mà không đúng nhịp. Trên FB mẹ xề thì tràn ngập ảnh tập đàn rất chi là chanh xả ớt.

Các cụ mợ muốn cho cháu tập đàn thì cứ chịu khó cho bé đi trung tâm hoặc đến cô học cỡ 6 tháng 1 năm, nếu cháu nó có sự yêu thích thì hãy sắm đàn cho cháu. Đừng cố gọt chân cho vừa giày tội hàng xóm :(

Saukhoai2019

Xe tải
em thấy bảo học đàn nâng cao khả năng tập trung của các con, dù e thấy bé nhà e ko tha thiết vs việc học dàn cho lắm.

SUV1

Xe tải
Ôi dồi ôi bọn tiểu học này thay đổi nhanh lắm cụ . Hồi f1 em lớp 1 cô dạy nhạc bảo có năng khiếu học nhạc nên cho học lớp organ ở trường thấy cháu thích lắm , cô cũng khen tiếp thu tốt . Sang năm lớp 2 xem đoạn clip đán tranh trên TV thế là đòi học đàn tranh chứ ko theo organ nữa ,xong có hôm ngang qua lớp học vẽ thế là đòi học vẽ , em ok cho học vẽ luôn . Được thời gian nữa chán lại đòi học violin rồi cũng được thời gian cũng bỏ .
Mãi lên lớp 6 mới lại học violin và chịu luyện đến giờ lớp 8 vẫn đang luyện mỗi tối 1h :P
Cụ cho F1 học violon ở trung tâm nào vậy cho em xin địa chỉ. con bé nhà em cứ nằng nặc đòi học .em cám ơm cụ.

e trc nghe vợ cho con học piano, đc 2 năm thì f1 bỏ của chạy lấy ng. làm e đứt hơi mới thanh lý đc con piano cơ. cơ mà món này nó quý sờ tộc, ko dành cho gđ truyền thống chém to kho mặn

hoangduc.sbr

Xe container
Dạ em cho cháu học amateur thôi chua ko định hướng chuyên nghiệp ạ. Ngân sách em dành ra khoảng 10-20 củ ah, có mã Yamaha nào hợp lý ko cụ?
Học j thì học nhưng cụ nhớ tìm gv nào cam kết dạy đc nhạc lý nốt nhạc nhé. Có cái căn bản này sau này nó có thể tự học đc các loại nhạc cụ # dễ hơn rất nhiều.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Kì công lắm đây :D em ngày xưa ô bà già cho đi học đủ thứ, nhưng chả đánh đc cái gì, guitar, sáo,...
Con em đang lớp hai, nó đòi học cờ vua, giờ đang đặt mua bộ cờ vua, với xem lại luật chơi đây. Cho nghỉ học thêm các loại rồi, cắt.

redcode

Xe điện
Sao cứ lại là piano nhể, đầy môn hứng thú và bổ ích cho trẻ. Một số mẹ chắc là thấy piano sang chảnh, up fb. còn học piano tốt cho tư duy chắc chỉ là chiêu trò tạo trend, vì thời gian phát triển tư duy của trẻ còn rất dài và ảnh hưởng thêm các yếu tố bên ngoài khác.

thanhnv13

Xe tải
Học đàn thì 10 bé thì 9 bé không thích đâu chỉ là ban đầu thôi còn khi học rồi thì biết ngay. Con nhà e 3 đứa học mỗi đứa 1 tính có đứa buổi nào đi học nước mắt lã chã có đứa thì hào hứng. Nhưng kiên trì và khổ luyện môn nào cũng vậy. Nhớ ngày xưa bố mẹ cho mình đi học khi lúc đầu không thích nhưng khi vượt qua một mốc nào đó rồi thì tự nhiên thấy thích. Bản thân e cho con học chỉ muốn rèn tụi nó chữ nhẫn các cụ cứ để ý những đứa nào học môn nào đó khó sau đó chúng nó rất từ tốn điềm đạm. Thứ 2 muốn cho tụi nó học môn âm nhạc để có thể giải toả những lúc stress để cân bằng cuộc sống. Học phí thì nhiều thầy cô nhiều trình độ học trung tâm khác học 1:1 khác. Đàn thì cụ nên mua con Upright không nên mua đàn điện vì chi phí đàn điện ngon đời mới của Yamaha tầm 15-20tr rồi. Mua con Upright ngoài dòng thì tầm 20 còn yamaha phổ thông thịnh hành dùng U thì trên 40tr. Đàn điện phím nhẹ hơn đàn cơ và việc ấn trường độ các sẽ khác con nhà cụ lớp 2 rồi tay khoẻ rồi đánh đàn cơ tốt. Nói chung là có điều kiện cho con học được là tốt bất kỳ môn gì. Nói thật hàng ngày nghe con đánh một bản nhạc hay bố mẹ cũng thấy thư thái đầu óc.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ cho F1 học violon ở trung tâm nào vậy cho em xin địa chỉ. con bé nhà em cứ nằng nặc đòi học .em cám ơm cụ.
Em học thầy bên ngoài chứ ko học trung tâm nào cả , học ngay hào nam thôi . Năm nay lớp 9 có khi hết cấp em cho thi nhạc viện xem sao.

smallseven3108

Xe tải
Ra ngoài trung tâm học tạm 1 -2 tháng để luyện ngón, học nhạc lý. Khi bé thích thật sự thì hẵng tính lâu dài, thuê thầy dạy riêng. Chú ý cái tay phải cao hơn phím, đừng để tay bé thấp hơn phím thành thói quen sau này khó sửa.
Vì lẽ đó nên lúc đầu nên mua piano điện để tập vì giá rẻ, đơn giản. Song đừng mua cây rẻ quá sau này khó thanh lý. Mua tầm trên 10 củ là ổn.
Nếu muốn mua Piano cơ thì không nên mua đời quá sâu, những cây có 2 pedant tuyệt đối ko mua. Già mà ham ở VN giá khá cao, trên 50 củ là ổn. Tiết kiệm hơn thì chọn những thương hiệu khác như youngchang, horugel, ...
Tư vấn này là chuẩn này cụ chủ.

Mà biết đâu cháu nó thích ghita. Ghita có thể thay đc ban nhạc nhỏ.

KHÔI MẬP

Xe buýt
Ra ngoài trung tâm học tạm 1 -2 tháng để luyện ngón, học nhạc lý. Khi bé thích thật sự thì hẵng tính lâu dài, thuê thầy dạy riêng. Chú ý cái tay phải cao hơn phím, đừng để tay bé thấp hơn phím thành thói quen sau này khó sửa.
Vì lẽ đó nên lúc đầu nên mua piano điện để tập vì giá rẻ, đơn giản. Song đừng mua cây rẻ quá sau này khó thanh lý. Mua tầm trên 10 củ là ổn.
Nếu muốn mua Piano cơ thì không nên mua đời quá sâu, những cây có 2 pedant tuyệt đối ko mua. Già mà ham ở VN giá khá cao, trên 50 củ là ổn. Tiết kiệm hơn thì chọn những thương hiệu khác như youngchang, horugel, ...
2 pedan là đời sâu hay sao mà không mua hả cụ??? Giá trị chất lượng của Trong dòng với Ngoài dòng thật sự có chênh lệch nhiều không mà giá chênh nhiều thế hả cụ hay chủ yếu do thương hiệu???

cocsku

Xe cút kít
Cứ cho học thôi, chả biết mục đích làm gì. Bọn f1 nhà em học cũng được 6 năm rồi.

muoibaconcho

Xe điện
2 pedan là đời sâu hay sao mà không mua hả cụ??? Giá trị chất lượng của Trong dòng với Ngoài dòng thật sự có chênh lệch nhiều không mà giá chênh nhiều thế hả cụ hay chủ yếu do thương hiệu???
Đời sâu ạ. Chênh lệch ko nhiều nhưng thị hiếu VN chuộng Già mà ham. Dễ mua, dễ bán, dễ sửa.

Happymom

Xe buýt
Năm ngoái cũng vào top này hóng.F1 nhà em học rồi, nó thích, vừa đàn vừa hát luôn mới oách. Học đàn nó thẩm âm tốt hơn và biết hát đúng nhịp đúng phách đấy các cụ ạ!