[Funland] Bắt đầu cho F1 học đàn

bimbim71

Xe điện
Thằng cu nhà em đang lớp 2 và đã học 6 tháng.Chuyện học đàn là do con chủ động đòi bố cho đi học.Ơn giời nó học vèo vèo,rất tự giác tự luyện 30 phút/ngày.Còn thầy em chọn thầy chuyên dạy sư phạm nhạc hoạ về hưu dạy.Mà thầy không dạy tràn lan.Đưa trẻ đến thày thử.Đạt yc thày mới nhận.Thày chỉ dạy ít trẻ tại nhà,không đi dạy ngoài.Trùng hợp gấu em lúc học sp cyngx là học trò của thày luôn.Học phí 1tr/tháng,tuần học hai buổi.
Từ ngoài tết em cho nghỉ vì sợ dịch làm cu cậu buồn ngơ ngẩn.Hôm qua em mới cho đi học lại buổi đầu tiên,con phấn khởi ra mặt.Mà cũng lạ,hình như nó bị nghiện đàn hay sao ý.Em để ý lúc nào ngón tay nó cũng như đang bấm phím đàn.
Về đàn,em mua luôn từ đầu cây U3H 55 củ,quá ổn!

latdat

Xe buýt
Thằng cu nhà em đang lớp 2 và đã học 6 tháng.Chuyện học đàn là do con chủ động đòi bố cho đi học.Ơn giời nó học vèo vèo,rất tự giác tự luyện 30 phút/ngày.Còn thầy em chọn thầy chuyên dạy sư phạm nhạc hoạ về hưu dạy.Mà thầy không dạy tràn lan.Đưa trẻ đến thày thử.Đạt yc thày mới nhận.Thày chỉ dạy ít trẻ tại nhà,không đi dạy ngoài.Trùng hợp gấu em lúc học sp cyngx là học trò của thày luôn.Học phí 1tr/tháng,tuần học hai buổi.
Từ ngoài tết em cho nghỉ vì sợ dịch làm cu cậu buồn ngơ ngẩn.Hôm qua em mới cho đi học lại buổi đầu tiên,con phấn khởi ra mặt.Mà cũng lạ,hình như nó bị nghiện đàn hay sao ý.Em để ý lúc nào ngón tay nó cũng như đang bấm phím đàn.
Cụ cho em xin địa chỉ thầy giáo được ko ạ. Em cũng đang muốn tìm lớp cho F1 năm nay lớp 2. Cảm ơn cụ.

otothanglong

Xe điện
Kính chào các cụ,
F1 nhà em năm nay lớp 2, em đang định tìm hiểu để cho cháu học piano xóa mù chữ. Em mù tịt khoản này nên kính nhờ các cụ tư vấn hộ:
1. Chi phí học piano một năm hết khoảng bao nhiêu ạ, nên họ với mật độ ntn? Em giả dụ gv bình thường thôi ạ.
2. Nên mua đàn điện tử loại nào? đàn cơ loại nào? Em chỉ cần loại phổ thông thôi ko cần cao cấp gì ợ. Có nên mua đàn cơ luôn không.

Thank các cụ thông thái.
Cụ phải xem bé có thich không, cứ cho đi học ngoài TT một thời gian, nếu bé yêu thích thì hãy mua đàn. Nhiều nhà đua nhau trong đó có em mua về nó chỉ đi thời gian rồi chán không ép duoc giờ đàn bỏ không cả năm chẳng mó tới :)

LX3vie

Xe máy
Nếu các cụ xác định con học cho vui, biết và yêu âm nhạc thì tốt nhất nên cố gắng tự học xong dạy lại cho con. Em mua 1 giáo trình online, 4tr2/khóa piano solo. Tập được 1 tháng (mỗi ngày 1 tiếng tập trung thực sự) đánh cũng thấy khá ổn, tự tin là sau 2 năm nữa, F1 nhà em 5 tuổi là dạy được cho nó :)))). Chứ đi học ngoài vừa tốn kém mà thường bắt học theo kiểu cổ điển, trẻ chóng chán và nản lắm
Link e đàn sau 1 tháng tập :)))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ chủ *** cày xong chưa nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
Kính chào các cụ,
F1 nhà em năm nay lớp 2, em đang định tìm hiểu để cho cháu học piano xóa mù chữ. Em mù tịt khoản này nên kính nhờ các cụ tư vấn hộ:
1. Chi phí học piano một năm hết khoảng bao nhiêu ạ, nên họ với mật độ ntn? Em giả dụ gv bình thường thôi ạ.
2. Nên mua đàn điện tử loại nào? đàn cơ loại nào? Em chỉ cần loại phổ thông thôi ko cần cao cấp gì ợ. Có nên mua đàn cơ luôn không.

Thank các cụ thông thái.
Cô.dạy tại nhà 350-500k buổi tùy vị trí địa lý. Học ở trung tâm thì 2 củ tháng tùy nơi. Rất nên dù f1 học rất chi là lăng nhăng.

Sazi

Xe điện
Kính chào các cụ,

Thank các cụ thông thái.
Trẻ con lớp 2 (Trai) cho cháu đi học nhạc, cho xem mạng để chọn.
1. Chọn học sáo: Tìm lớp học không có
2. Chon học ghi ta: Học 3 tháng đánh được 2 bài
...
Biết đọc nốt, biết nhạc coi như xoá mù, khi cháu tìm được đam mê mới đầu tư, không kệ cứ loại rẻ mà mua.

truongsa1210

Xe buýt
1. Trẻ con rất hay cả thèm chóng chán. Xác định tỉ lệ bỏ học sau 3 tháng là 50%.
2. Mua đàn thì nên mua đàn cơ, khoảng 25tr cây ngoài dòng là ổn. Lý do: phím đàn cơ khác phím đàn điện (cảm nhận của riêng em).

truongsa1210

Xe buýt
Nếu các cụ xác định con học cho vui, biết và yêu âm nhạc thì tốt nhất nên cố gắng tự học xong dạy lại cho con. Em mua 1 giáo trình online, 4tr2/khóa piano solo. Tập được 1 tháng (mỗi ngày 1 tiếng tập trung thực sự) đánh cũng thấy khá ổn, tự tin là sau 2 năm nữa, F1 nhà em 5 tuổi là dạy được cho nó :)))). Chứ đi học ngoài vừa tốn kém mà thường bắt học theo kiểu cổ điển, trẻ chóng chán và nản lắm
Link e đàn sau 1 tháng tập :)))
Mỗi người một mục tiêu. Mặc dù em ko ủng hộ học 1 tháng đã "đánh được mấy bài" nhưng vẫn chúc mừng cụ. Với F1 thì nên đầu tư bài bản hơn cụ ạ.

Happymom

Xe buýt
Cụ cho em xin contact của thày và contact mua đàn được không ?
F1 nhà em từ bé em đã thích cho học piano mà nó không thích học, đến giờ lớp 2 sang nhà bạn chơi học lỏm mà cô giáo phát hiện ra là nó có khả năng, nó lại bảo thích học đàn! haizz ... Em chả có tham vọng gì chỉ mong nó có thêm môn giải trí thú vị ngoài games 😀

Lạt

Xe buýt
Cụ cho em xin contact của thày và contact mua đàn được không ?
F1 nhà em từ bé em đã thích cho học piano mà nó không thích học, đến giờ lớp 2 sang nhà bạn chơi học lỏm mà cô giáo phát hiện ra là nó có khả năng, nó lại bảo thích học đàn! haizz ... Em chả có tham vọng gì chỉ mong nó có thêm môn giải trí thú vị ngoài games 😀
Bác cần mua đàn, tìm Trung tâm hay thày cô dạy tại nhà thì cho em xin sđt em cho người bên em tư vấn ạ. Nếu bác ở mạn Thanh Xuân thì đầu tháng 6 bên em khai trương Maika Academy 62 Nguyễn Huy Tưởng, em mời bác qua tham quan cụ nhé!
Bác nói pass người nhà Linh - Giám đốc Điều hành sẽ có ưu đãi ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

Happymom

Xe buýt
Bác cần mua đàn, tìm Trung tâm hay thày cô dạy tại nhà thì cho em xin sđt em cho người bên em tư vấn ạ. Nếu bác ở mạn Thanh Xuân thì đầu tháng 6 bên em khai trương Maika Academy 62 Nguyễn Huy Tưởng, em mời bác qua tham quan cụ nhé!
Bác nói pass người nhà Linh - Giám đốc Điều hành sẽ có ưu đãi ạ :)
Mợ inbox cho em số đt nhá! thanks mợ.

revolutions

Xe buýt
Em cũng muốn cho học đàn nhạc gì cũng được, nhưng mà cu con e mới hơn 1 tuổi, chắc chưa học được hehe

Becho

Xe tải
Kính chào các cụ,

Thank các cụ thông thái.
Cho con trẻ học nhạc là việc rất nên làm, nó không chỉ làm cho tâm hồn, cảm xúc của trẻ được mở rộng mà còn giúp cho việc tư duy, hành xử, và hơn hết trẻ có thêm người bạn theo chúng suốt cuộc đời.
Mình đã trải qua, xin chia sẻ chút kinh nghiệm. Phần lớn trẻ đều thích ngịch đàn, nhất là bé gái. Tuy nhiên khi học thì khác vì trẻ phải tập và rèn luyện kỹ năng và kiến thức âm nhạc nên giai đoạn này khá khó khăn, đặc biệt là các cháu hiếu động.
Vì vậy bố mẹ phải kiên trì, động viên, nhắc nhở con tập luyện, không nên bắt trẻ dành quá nhiều thời gian cho việc tập đàn trừ khi chúng thích, nên đều đặn hàng ngày. Đôi khi con tập đàn trong nước mắt đấy, nhưng đừng lo, việc này sẽ qua thôi. Giai đoạn đoạn đầu trê thường chán vì các bài tập ngón, chạy gam rất buồn tẻ, đọc nhạc chưa quen... nhất là với piano, bố mẹ đừng lo, sẽ qua nhanh thôi. Nên cho trẻ tập cả chép nhạc để cải thiện việc đọc nhanh hơn.
Vậy trẻ thế nào thì cho học nhạc? Tất cả các gia đình tuỳ điều kiện nên cho con học, có thể là piano, violon, guitar, đàn tranh...
Đối với piano, nên mua đàn cơ từ đầu, đàn điện làm hỏng khả năng thẩm âm của con. có thể nói là khá công phu, đầu tư khá nhiều tiền bạc và thời gian. Em đã đồng hành cùng con trai gần 7 năm nay và vẫn tiếp tục.
Mua một cây đàn dùng được không dưới 2000 usd, tiền học tầm 300-500/ giờ, tuần em cho học 1 giờ thôi, giao viên đến nhà, có chi phí có hơi cao nhưng mình không phải đưa đón con, kiểm soát được chất lượng dạy học, theo mình 1 giờ 1 tuần là đủ, thầy hướng dẫn kỹ thuật, hàng ngày cho con tự tập 1 giờ, nếu con thích nhiều hơi khuyến khích.
Năm đầu tiên khá nhọc, trẻ mới làm quên với nhạc cụ, nhạc lý, bài tập khô khan... sau dần con sẽ ngày càn yêu cây đàn hơn, gắn bó và nâng niu hơn, cứ như vậy sau 3 năm các cụ chỉ việc ngồi hưởng thụ âm nhạc nhà trồng được.
Cụ không nên thuê sinh viên dạy, vì chất lượng không bảo đảm, đặc biệt day sai sau sửa rất khó. Thầy đầy tiên nên tìm giáo viên dạy piano ở các trường nhạc, học phí có hơi cao nhưng chất lượng.
Cụ không nên kỳ vọng con thành nghệ sĩ mà chỉ đơn giản cho con thêm mốt người bạn và tâm hồn tươi sáng thôi.
Con mình vẫn học nhạc và luyện cả vỏ nữa, mình thấy vẫn ổn, võ rèn luyện thể lực, sức khoẻ, âm nhạc mềm mại dung hoà.
Chúc cụ kiên trì thành công cùng con trẻ, em ở hn cụ cần tư vấn gì thêm em luôn chia sẻ cùng cụ.

Chỉnh sửa cuối:

mooncafedaddy

Xe tải
Cám ơn cụ tư vấn, em sẽ kiên trì (có thể hơi ép buộc một chút) như cụ nói, vì trẻ con mải chơi nên cả thèm chóng chán. Đúng là có những giai đoạn người lớn phải ép như cụ nói.
Em ko biết gì về đàn lắm nhưng 2000$ như cụ nói cho trẻ con có hơi quá ko? khu em ở (ecopark) em thấy thỉnh thoảng có một số nhà thanh lý đàn còn mới, giá thanh lý cũng tầm 15-20 triệu rồi. Chắc em sẽ hướng đến option này vì budget cho vụ này có hạn ạ.

cdmhongquan

Xe tải
Theo em cụ nên cho bé học ghi ta, dễ hòa đồng và có nhiều cơ hội được thể hiện. Các cháu học đàn rất thích được biểu diễn, từ đó sẽ tự tin trước đám đông. Học ghi ta dễ kết giao bạn bè các kiểu, lập nhóm biểu diễn,...

3077

Xe container
Quan trọng là cháu có thích không? Giờ cho con đi học Piano đang là xu thế kiểu sang chảnh của nhiều phụ huynh.
Cháu nhà em thích vẽ từ bé nên chắc em sẽ cho đi học vẽ hơn là học nhạc ;)
Em thấy học nhạc tốt nhiều thứ chứ k phải sang chảnh gì vì nó cũng k đắt. Đàn nhà em mua đàn điện second hand hơn 10 củ thôi, 2 đứa nhà em cứ 6 tuổi là bắt đầu học bơi và đàn. Giờ con chị học 6 năm rồi, trình độ cũng bt chả đặc biệt vì em k mong nó theo chuyên nghiệp nhưng nó đọc được nhạc, nghe giai điệu là nó nhớ dù có khi k thuộc lời, nghe ai hát là nó biết sai nhạc hay k, biết đọc nhạc, hát karaoke rất đúng nhạc mặc dù k hay. Theo em thế là biết thêm 1 kỹ năng rồi

Khoảng 3 năm đầu nó k thích lắm nhưng giờ lại thích, cô em học được 2 năm nhưng có chị học cùng nên cũng đỡ vật vã hơn cô chị

hongthangph

Xe đạp
Mình có 5 năm đi học đàn cùng con. Có mấy kinh nghiệm sau:
1. Nên cho học ở trung tâm (10-12 cháu) học có bạn , có bè chúng nó vui vẻ hơn. TT có dạy xướng âm trước khi vào bài, có thi cử
2. Độ tuổi : 6 tuổi là Ok, nhiều cháu còn 5 tuổi, sau 6 tuổi mà mới bắt đầu đi học ở TT có vẻ hơi lạc lõng.
3. Đàn : Ban đầu nên mua đàn điện, vì khả năng các con không hợp học đàn và chán rất cao. Sau 5 năm lớp con mình chỉ còn 5 bạn cũ theo từ đầu. Mà thực sự trong 12 bạn đã học được 5 năm lớp con mình cũng chỉ có 3 bạn là thực sự có thể theo học và đàn có hồn, còn lại cơ bản các bạn khác chỉ hoàn thiện bài do thầy cô hướng dẫn. Tuy nhiên đã đi học chắc chắn phải có đàn mới được

formula_one

Xe tăng
Kính chào các cụ,

Thank các cụ thông thái.
Trẻ con nên học đàn để phát triển não bộ đều 2 bên cụ ah. Về chi phí như sau:

1. Chi phí học 1 thầy 1 trò, tuần 1 buổi, mỗi buổi 45p khoảng 300k cụ nhé. Giảng viên nhạc viện
2. Nên mua đàn cơ cụ ah. Đèn cơ dùng rồi cũng khá phù hợp. Như con YAMAHA U1H đẹp tầm gần 40 triệu, U3H đẹp tầm gần 55 triệu. Một năm bảo dưỡng lên dây đàn 1-2 lần, mỗi lần khoảng 600k