Bão Xangsane và nỗi lo miền Trung !

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ bác PVC: tâm bão vào miền trung khoảng từ 1-2h chiều nay (em nghĩ vậy). Vì đây là cơn bão lớn nên tuy mắt bão mất khi cách bờ vài chục km, nhưng nó vẫn có 1 vùng khí loãng, gió nhẹ, lác đác mưa bên trong cơn bão. Điều này làm nhiều người lầm tưởng là bão đã tan, nhưng theo em thì nó mới giảm sức tàn phá thôi, vì sau khoảng 1-3 giờ tiếp theo là cái vàng xoáy thứ 2 của bão trên biển sẽ tiến vào, tuy gió có giảm đi khá nhiều nhưng mà mưa sẽ rất nặng.

Nước ở Huế lên trên báo động 3 rồi, chắc đến nửa đêm nay là ngập sâu 2-3 trong thành nội luôn. :(

Một cái may lớn trong cái hoạ to là cơn bão này lại xông vào cái thành trì thiên nhiên ở Đà nẵng, chứ nó chỉ cần lệch lên trên hay xuống dưới 50km thôi là tai hoạ sẽ rất nhiều. Hôm nay em nhìn thấy trên VNN cái ảnh cửa kéo của Yamaha service bị bão xé rách & bóc đi luôn. Gió giật lúc đó theo em ko dưới 120km/h (vì các cửa như vậy rất kín và có áp lực bên trong hỗ trợ để đẩy áp lực ngoài, vậy mà nó giựt cái phựt :( :'(!

À quên cái cấp bão trên kia là em lấy ở wikipedia ra đấy (giống hệt tài liệu khí tượng thủy văn ở Vn).

songlam

Xe buýt
Huế mênh mông biển nước

(Dân trí).

anhminh

Xe tải
he he, bác NoWD đã đổi taifun thành typhoon rồi :D

phuongnam

Xe tải
BMWZ4 nói:
bây giờ em mới vào mạng, hai ngày nay chăm chú nghe tình hình thời sự đưa tin tình hình chống chọi bão lũ của đồng bào miền trung ruột thịt cũng là quê hương em. Bây giờ mới thở hắt ra được đây.

Vô cùng tán thành và cảm ơn các bác đã có ý tưởng thành lập quỹ cứu trợ , Em xin là người đầu tiên tham gia , không chỉ kinh tế, mà bất cứ điều gì có thể làm được để giúp đỡ chúng em xin sẵn sàng.

Em cũng đồng ý với ý kiến của bác Aweak “AE mình sẽ chuyển tiền cứu trợ trực tiếp đến các nạn nhân Một miếng khi đói bằng một gói khi no,Nhiều khi tiền thì không đáng là bao nhưng sự động viên, quan tâm kịp thời sẽ giúp đồng bào ruột thịt vũng tinh thần hơn để chiến đấu với thiên tai và làm lại từ những mất mát này, đó là điều ý nghĩa hơn rất nhiều so với số lượng kinh tế nào đó.

Cho em hỏi, OF ta ai là người nhận trách nhiệm lớn lao nhận sự quyên góp của offers và tổ chức chuyển tới tay đồng bào cần chia sẻ???
Có bác nào đứng ra tổ chức việc naỳ đi,em xin ủng hộ và sẽ cố gắng vận động 1 số anh em nữa

Thấy bác Gấu online là nhẹ nhõm rồi, sợ nhất là mất hết liên lạc, ngồi xem VTV thấy khủng khiếp quá :(:(:(

Xin cảm ơn các bác đã có dự định. Đây cũng là truyền thống của dân tộc ta. BQT đang thảo luận về vấn đề này để có thể tổ chức thực hiện sao cho tốt nhất. Mong các bác cứ cho ý kiến tiếp tục. Sau khi đã có cách thức thực hiện cụ thể, BQT sẽ có thông báo ngay để thành viên được biết.

MINA

Xe buýt
Hôm nay em cũng gọi điện về vùng trung tâm bão (ĐN)thì nghe nói,hầu như những gì là tôn,ngói,kính đều bị giật bung hết.Trông hoang tàn,xơ xác lắm, tối thì đỡ mưa rồi,nhưng bão vẫn còn !
Thương quá,Miền Trung ơi!!!!:'( :'( :'( :'(
Phuong Ho nói:
Em có đứa em gái trong Quảng Ngãi nhắn tin vào hỏi thấy chú vẫn vui lắm.....
Thật ra em bác là Gái hay trai vậy???:^)

Phuong Ho

Xe tăng
Em gái bác à ?? he he em kết nghĩa....mấy đứa em như thế hoặc mấy đứa bạn thân, em hay gọi vui là chú....he he

phuongnam

Xe tải
@PHƯƠNG HO:Bác có nhiều cô em kết nghĩa như thế kg ạ?:P

NoWD

Xe Cứu Trợ
Có cái link này do người Việt hải ngoại lập ra chuyên về bão lũ, khá đầy đủ, các bác nếu cần thì tham khảo:

www.vnbaolut.com

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ bác Gấu: có cái link này về bão lụt khá đầy đủ mà em mới biết:

www.vnbaolut.com

Có điều bên ngoài đảo Luzon (Phillipine) đang có 1 cơn bão nữa (gió 60km/k, giật 80km/h) và xa hơn cũng còn có thêm 1 vùng thấp nữa. Tuy nhiên theo dự báo của cơ qua khí tượng thủ văn Phillipin thì cơn bão này sẽ di chuyển theo hường tây bắc và đi lên phía đảo Đài loan (cái này thì em ko hiểu tại sao, vì trên phía bắc đang có vùng cao áp (lạnh) tràn xuống mà bão lại đi chéo lên trên! :) ).

NoWD

Xe Cứu Trợ
Theo em thì tai nạn lớn nhất với Huế vẫn còn trước mắt vì với mưa lớn như vậy (có nơi ở đầu nguồn sông lên đến 600mm) thì nước sẽ tích lại ở các thung lũng trên đầu nguồn trong vài ngày, sau đó nước sẽ phá bờ các thung lũng này và tràn về. Việc tràn/phá bờ này rất dễ kéo theo việc trạ/phá theo hiệu ứng đô-mi-nô nếu như ở các vùng trũng phía dưới cũng có nước tích tụ (đây là nguyên nhân của trận lũ 1999 ở miền Trung). Như vậy khả năng xảy ra lũ quét là rất cao, mà lũ quét thường kéo theo bùn rác, cánh cây, với tốc độ cao và rất ít các công trình xây dựng chịu nổi lũ quét. :(

@ bác Gấu: bác và gia đình nên hạn chế đến mức tối đa việc rời nhà đi ra ngoài trong vòng 48h nữa, vì ko biết là lúc nào có lũ về đâu!

eskimot09

Xe hơi
Tối thiểu 16 người chết, hàng trăm người bị thương, thiệt hại kinh tế là rất lớn và chưa thể thống kê đươc...

Thương miền Trung quá các bác ơi. Năm nào cũng vậy... Lại đang có 1 áp thấp ở Philippin vừa mạnh lên thành bão các bác a... :(

Rất mong anh em OF xem xét sớm & nghiêm túc chuyện lập quỹ ủng hộ bão lut. Đề nghị Admin thuyết phục các bác Miền Trung thành lập tổ cứu trợ OF. Mong các bác ở Miền Trung như bác Gấu thu xếp thời gian & gạt đi những vấn đề tế nhị gì đó như bác noi... Miền Trung ở đây là 1 dải dằng dặc chứ ko chỉ có Huế hay Đà Nẵng mà các bác

Mong sớm nhận được tin

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
ác ôn ở chỗ cứ miền Trung chịu bão thì thời tiết HN lại đẹp, mát mẻ, ôi khúc ruột miền Trung.......

sigma

Xe buýt
Thương quá, nhất là đồng chí nhân viên trực tổng đài của Viettel đã hy sinh khi đang trực chiến. Đến chết cũng không rời vị trí.

Xin được chia buồn và cầu mong bà con miền Trung sớm khắc phục được hậu quả cơn bão.

xecuuhoa

Xe máy
Website
www.vatgia.com
TP Huế sau bão

như 1 bãi chiến trường các bác a.

Mưa gió mù trời

Đến sáng nay nước vẫn còn lênh láng

Đang tiến hành thu dọn hiện trường

Cây cối nghiêng ngả, tả tơi

Đường phố còn nhiều nước và bùn lầy lội

Những cánh rừng nhiệt đới giữa thành phố

Đường Hùng Vương và Bến Nghé đông đúc của ngày nào và bây giờ

Không biết bao nhiêu năm sau mới có được thân cây cỡ như thế này

Nước vẫn còn tràn qua đập đá.Bác nào có ghé Huế rồi chắc biết chổ này

Chợ Đông Ba dã chiến

Khu vực Thành Nôi.Đợt này bác nào có cần câu xịn chắc làm được mấy bữa cá đã đời nhi?

Gục ngã

Các pano quảng cáo phải tháo dỡ để tránh bão

Tạm như thế đã các bác nhé. phóng viên xecuuhoa tường thuật từ TP Huệ

xecuuhoa

Xe máy
Website
www.vatgia.com
em cũng đồng ý 02 tay 02 chân với ý kiến thành lập quỹ từ thiên. Còn có quá nhiều người đang đau khổ vì trận bảo này. Rất mong các bác sớm đưa vào hiện thực dự định tốt đẹp này. Của ít long nhiều cốt là ở tấm thịnh tình thôi các bác a. Truyền thông của dân Việt Nam mình là vậy mà

milicaanj

Xe buýt
Tưởng nhớ
T?ng bác m?t chai ?? khích l? tinh th?n

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Bão đã qua đi nhưng hậu quả của nó thật khó lường và khó khắc phục. Đài báo, các phương tiện truyền thông luôn biểu dương , ghi nhận thành tích đã hạn chế tối đa thiệt hại nhưng xem ra nói là nói vậy thôi, dân vẫn mất nhà, người vẫn tổn thương nhiều lắm.

Vẫn chưa ý thức được cho dân nghèo hậu quả nghiêm trọng của thiên tai . vẫn có người không lưu tâm bị bão cuốn trôi , gây ra tử vong, mất tích. Thật đau lòng.

Bão số 6 đã đi qua song lũ các sông từ Nghệ An đến Quảng Trị và Quảng Nam, Bắc Tây Nguyên tiếp tục lên nhanh, đe dọa cuộc sống người dân. Dự báo, đêm nay, mực nước tại Lệ Thuỷ có khả năng lên mức BĐIII; tại Quảng Trị lên mức 6,2m, trên BĐIII là 0,7; tại Ái Nghĩa lên mức 9,8m, trên BĐIII: 1,0m
Điều cần làm bây giờ là giúp đòng bào chóng chọi với bệnh tật sau bão , vừa tối qua xem truyền hình mừng khấp khởi vì số người thiệt mạng chỉ là 6 người , sáng nay con số đã là 21. đau xót quá. Toàn những người dân nghèo , bán mặt cho đát bán lưng cho trời chịu thiệt hại trực tiếp. Không thể cầm nước mắt khi Truyền hình phát phóng sự về người dân, ngập 2/3 cơ thể trong bão, giơ tay nhận cứu trợ khẩn cấp 3 gói mỳ tôm. :| :| Em đề nghị chúng ta sẽ cử đại diện trao tấm lòng tận tay người bị nạn, chẳng cần qua ban nganh nào cả , không gửi cho UB hay bất cứ tổ chức nào , chẳng cần ghi nhận từ chính quyền. điều mình cần là giúp đỡ đồng bào mình chứ không cần ghi nhận phô trương. Điều này khó nhưng không phải không làm được,đúng không các bác???

Con gái em mới 12 tưổi nhưng nó đã phát biểu khi xem phóng sự vùng bão : con muốn đi về quê với mẹ để giúp đỡ người bị bão..