[Funland] Bảo vệ Vin có quyền xử phạt người đỗ xe không đúng quy định?

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Ô Vin phạt và thu phí thì sai rõ rồi, nhưng đợi Cơ quan chức năng đến phạt hoặc quản lý thì kđt của Vin nó ko sang xịn mịn đc, cụ nào cư dân thì chấp nhận như thế cho nó xịn xò đi.
Quả đâm bv thế này, đen nhất khéo ô Mer đỗ bên đường, ko biết đoạn ấy có cho đỗ ko, ko thì lại to tội.

duongphong

Xe container
Xh vẫn còn vì chữ gato mà cãi lý cho t giết người thì hi vọng gì. Nhiều cmt còn có vẻ rất hả hê vì ng chết là bv làm cho Vin. Buồn.
Cụ trích dẫn còm trong thớt này xem ai nói vậy. Hay chính cụ nói vậy?

Chỉnh sửa cuối:

nguyen_kia

Xe điện
Vẫn là câu chuyện mua được xe nhưng thực chất vẫn nghèo tiền, nghèo bạc. Nhẹ thì đỗ xe láo bị phạt, nặng thì bị loại ra khỏi xã hội văn minh.
Trong khu Ocean Park rộng mà, khóa bánh là TH đỗ sai mà đi đâu đó ko có lx, sao ông taxi lại bị khóa nhỉ. Thiếu gì chỗ đỗ đâu. Manh động chút là khổ bản thân và liên lụy bao người.

bjboyn00b

Xì hơi lốp
Em ở Vin đây, qua đi qua thấy bảo vệ nằm, thằng taxi kia còn phang vào 3 xe máy khác, đầu xe taxi nát .cố thủ trong xe, công an và bảo vệ phải đập lôi nó ra khỏi xe. Em ủng hộ việc phạt , trước khi vin thu phí phạt thì ngày nào cũng ra rả tuyên truyền nhưng các ông vẫn đỗ xe kín đường mặc dù ban ngày hầm còn đầy chỗ, cái trò kêu không có chỗ đỗ chỉ là 1 thành phần ko nhiều, ban ngày hầm còn đầy chỗ, ban đêm mới hết, còn tiếc tiền không xuống hầm mới là nhiều, phí gửi xe tháng có 600k, quá rẻ, sau khi tuyên truyền xong thì ko được thì chăng dây, mấy ông đỗ xe cắt cả dây, chăng dây không được thì chăng dây thừng, các ông kéo dây thừng lên để đỗ xe. Biện pháp cuối là thu phí.
Cá nhân em thấy bảo vệ Vin rất ổn, phải cứng rắn chút thì mới okie. Chia buồn với người nhà em bảo vệ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này sẽ không xảy ra nếu Vin bỏ ít tiền thuê mấy ông CA hoặc thanh tra giao thông vào làm nhiệm vụ, tiền phạt chắc cũng thừa để trả lương... nhưng làm thế thì không oai.
Ofer đúng ngọa hổ tàng long! Hay cụ gg thử có khu đồ thị nào ở VN hay nước khác mà chủ đầu tư/BQT/BQL thuê lực lượng chức năng phạt đỗ xe không nhé 🤣

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đội nhà em sau khi trao đổi với nhau tại bàn trà về cái vụ va chạm này thì có một luồng ý kiến sau:
- Việc thu phí dân sự phải thông qua thoả thuận, giao kết đồng ý đúng pháp luật của cả 2 bên.
- Việc thu phí thông qua hình thức biển,bảng thông báo có khả năng vi phạm pháp luật vì tới giờ việc thu phí/phạt thông qua thông báo chỉ được thực hiện với các loại phí/phạt được nhà nước quy định ( phí giao thông, phí dịch vụ trông giữ xe, phí y tế...nói chung là dịch vụ công). Như phạt giao thông, nếu biển thông báo không đúng quy chuẩn thì còn không phạt được. Trên biển bảng thông báo mà không ghi phí thu theo quy định tại nghị định, thông tư, quy định nào của cơ quan ra quyết định cũng là sai.
- Chưa có giải thích làm rõ trong văn bản hợp nhất 05/2021/VBHN-BXD về phí thu tại hội nghị nhà chung cư nên việc thu “phí bồi hoàn” cho dân ngoài phải được thông qua giao kết rõ ràng, còn nếu là cư dân trong khu thì chính việc họp và thông qua đã là giao kết mà cư dân bắt buộc phải biết và thực hiện. Giao kết với dân ở ngoài đó nên thực hiện ngay khi cư dân ngoài lái xe vào nội khu, kiểu như phát vé vào cổng tại bệnh viện, công sở....
Đội nhà cụ đang max rảnh thì nên thụ lý cho một thân chủ đi kiện, hoặc tự biến mình thành thân chủ đi kiện, để lấy lại kỷ cương cho xã hội 😃

search

Xe điện
Em ở Vin đây, qua đi qua thấy bảo vệ nằm, thằng taxi kia còn phang vào 3 xe máy khác, đầu xe taxi nát .cố thủ trong xe, công an và bảo vệ phải đập lôi nó ra khỏi xe. Em ủng hộ việc phạt , trước khi vin thu phí phạt thì ngày nào cũng ra rả tuyên truyền nhưng các ông vẫn đỗ xe kín đường mặc dù ban ngày hầm còn đầy chỗ, cái trò kêu không có chỗ đỗ chỉ là 1 thành phần ko nhiều, ban ngày hầm còn đầy chỗ, ban đêm mới hết, còn tiếc tiền không xuống hầm mới là nhiều, phí gửi xe tháng có 600k, quá rẻ, sau khi tuyên truyền xong thì ko được thì chăng dây, mấy ông đỗ xe cắt cả dây, chăng dây không được thì chăng dây thừng, các ông kéo dây thừng lên để đỗ xe. Biện pháp cuối là thu phí.
Cá nhân em thấy bảo vệ Vin rất ổn, phải cứng rắn chút thì mới okie. Chia buồn với người nhà em bảo vệ
Cụ nói rất chuẩn nhưng nhiều người họ gato nên chỉ thích chửi bằng mọi giá. Khổ thân bạn bv :(

XSim

Xe container
Về khía cạnh luật thì em hiểu thế này:
(1) Xử phạt đúng nghĩa chỉ có cơ quan nhà nước mới có quyền.
(2) Vin hay các cá nhân, tổ chức tư nhân khác chỉ có quyền thu phí hay đòi bồi thường thiệt hại.
(3) Vin thu vé phạt sẽ được hiểu theo nghĩa thu phí đỗ hoặc bồi thường thiệt hại do cản trở hay chiếm dụng lòng đường hay đại khái thế.
(4) Mức phí này đã được niêm yết trên bảng công khai khi đi vào khu Vin quản lý, hình như cũng chỉ ngang mức phí trông giữ xe thông thường nên Vin thu như thế là có lợi thế rất lớn về lý khi ra tòa rồi. Tuy vậy đây cũng chỉ là thỏa thuận dân sự, cụ nào không đồng ý có quyền khởi kiện. Vì không thấy ai khởi kiện nên Vin cứ thế làm thôi. Cụ nào tự tin thì cứ kiện.

Như vậy việc Vin thu phí không nằm trong quy định của luật mà là thỏa thuận dân sự giữa hai bên và cũng không vi phạm luật. Việc này giống như đi ngoài đường va chạm vào xe khác bị người ta giữ lại bắt đền thôi, muốn nhanh thì đền luôn còn không thì gọi CA và ra tòa kiện.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ofer đúng ngọa hổ tàng long! Hay cụ gg thử có khu đồ thị nào ở VN hay nước khác mà chủ đầu tư/BQT/BQL thuê lực lượng chức năng phạt đỗ xe không nhé 🤣
Thế cụ nghĩ cứ đất của cụ thì cụ có quyền xử phạt thằng khác khi nó đỗ xe trên đất của cụ? Nếu cố tình làm không khéo bị khép vào tội cướp tài sản hoặc trấn lột đấy cụ :)) . Gặp thằng bù bựa thì nên goi chính quyền xử lý, trộm vào nhà muốn đuổi đi cũng phải khéo... không cẩn thận đi tù mọt gông đấy :)) .
Nói nhỏ với cụ nữa là "Đất đai của ta là sở hữu toàn dân".

Chỉnh sửa cuối:

ssgabeo

Xe buýt
giống Ngân hàng thuê Công an phường thôi mà, có hợp đồng là được

newmanhn

Xe điện
Website
(4) Mức phí này đã được niêm yết trên bảng công khai khi đi vào khu Vin quản lý, hình như cũng chỉ ngang mức phí trông giữ xe thông thường nên Vin thu như thế là có lợi thế rất lớn về lý khi ra tòa rồi. Tuy vậy đây cũng chỉ là thỏa thuận dân sự, cụ nào không đồng ý có quyền khởi kiện. Vì không thấy ai khởi kiện nên Vin cứ thế làm thôi. Cụ nào tự tin thì cứ kiện.
Vin mà thu phí như phí đỗ xe thì đâu có chuyện gì. Nhiều vụ bức xúc là bị khóa bánh và bị phạt nặng nên mới chửi nhau.

Bongbond0812

Xe buýt
Vấn đề nằm ở chỗ quyền thu phí thuộc về ai? Vin k có quyền sao lại thu, và sao k mời csgt đến kiểm soát?

newmanhn

Xe điện
Website
Vấn đề nằm ở chỗ quyền thu phí thuộc về ai? Vin k có quyền sao lại thu, và sao k mời csgt đến kiểm soát?
Em có ví dụ rồi, nếu làm cẩn thận và đúng luật thì phải xử phạt giống như đỗ xe phạm luật trong sân bay:

Khóa bánh xe ô tô đỗ quá lâu trong sân bay:

"Được biết từ ngày 25-1-2016, lực lượng CSGT phối hợp cùng thanh tra giao thông, cảnh sát 113 và an ninh sân bay điều tiết, xử lý vi phạm lỗi đậu xe quá thời gian quy định tại TSN. Theo đó, ô tô đậu quá ba phút trong sân bay không có tài xế sẽ bị khóa bánh xử phạt hoặc cẩu đi nơi khác. Chủ xe hoặc tài xế phải chịu mọi chi phí rà bom mìn, cẩu xe..."

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Vin mà thu phí như phí đỗ xe thì đâu có chuyện gì. Nhiều vụ bức xúc là bị khóa bánh và bị phạt nặng nên mới chửi nhau.
Cụ thể là nặng-như-thế-nào vậy cụ?

Moriarty

Xe container
Về khía cạnh luật thì em hiểu thế này:
(1) Xử phạt đúng nghĩa chỉ có cơ quan nhà nước mới có quyền.
(2) Vin hay các cá nhân, tổ chức tư nhân khác chỉ có quyền thu phí hay đòi bồi thường thiệt hại.
(3) Vin thu vé phạt sẽ được hiểu theo nghĩa thu phí đỗ hoặc bồi thường thiệt hại do cản trở hay chiếm dụng lòng đường hay đại khái thế.

Như vậy việc Vin thu phí không nằm trong quy định của luật mà là thỏa thuận dân sự giữa hai bên và cũng không vi phạm luật. Việc này giống như đi ngoài đường va chạm vào xe khác bị người ta giữ lại bắt đền thôi, muốn nhanh thì đền luôn còn không thì gọi CA và ra tòa kiện.
Nếu thu phí đỗ xe thì lại phải xem đoạn đấy có đc TP cấp phép kinh doanh trông giữ oto ko đã

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ nghĩ cứ đất của cụ thì cụ có quyền xử phạt thằng khác khi nó đỗ xe trên đất của cụ? Nếu cố tình làm không khéo bị khép vào tội cướp tài sản hoặc trấn lột đấy cụ :)) . Gặp thằng bù bựa thì nên goi chính quyền xử lý, trộm vào nhà muốn đuổi đi cũng phải khéo... không cẩn thận đi tù mọt gông đấy :)) .
Nói nhỏ với cụ nữa là "Đất đai của ta là sở hữu toàn dân".
Cụ đừng tổ lái mà nên tìm một khu đô thị thực hành cái lý luận cao siêu mà cụ vẽ ra chứ nhỉ. Gg đi cụ. Cụ lưu ý là em chả bênh gì Vinhomes mà em đang muốn tìm giải pháp tốt hơn cho các bên nhé. Cụ tìm ra được thì XH mừng quá

letrungdungcz

Xe tăng
Chiều nay đưa nhóc con đi chơi, thấy mấy vị phụ huynh trường Vinschool Metropolis đang cãi nhau với bảo vệ về việc khoá bánh xe và phạt tiền.
Số là các PH này đỗ xe bên ngoài cổng trường (trong phạm vi Vin Metropolis) lúc ra lấy xe bị bảo vệ khoá bánh và yêu cầu nộp phạt, PH không chịu thế là 2 bên cãi nhau.

Theo em được biết thì Vin không có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính, khoá bánh và nhắc nhở thì có thể được nhưng phạt tiền thì không. Hành động này của họ có vẻ hơi lộng quyền.

Hơn nữa theo quy định thì tiền phạt vi phạm HC sẽ đc nộp vào ngân sách NN, em không rõ nếu họ xử phạt thì tiền này sẽ đi đâu.
CCCM thấy vấn đề này thế nào ạh.