Bảo vệ gương Cap - Thập diện mai phục

Cool-max

Xe tải
Đối với xe "thông thường" phần chân gương gắn liền với cánh cửa nên bảo vệ gương thì chỉ cần bắt một đoạn dây cáp giữa phần gương và phần chân gương là xong.

Xe Cap nó "đặc biệt" ở chỗ gương rất dễ mất vì gương Cap có 2 phần, phần chân gương không gắn liền với cánh cửa mà bắt bằng vít nên việc bảo vệ khó hơn. Em đã đi hỏi một số cửa hàng nội thất họ nói chỉ bắt cái dây cáp giữa phần chân và phần gương, nhưng trộm nó tháo cả chân gương thì bó tay.

Sau khi nghiên cứu kỹ về đặc tính kỹ thuật, thói quen của bọn trộm gương em đã xây dựng một đề án mang tên "Thập diện mai phục" bao gồm các giải pháp sau:

1. Thay 3 con vít bắt ở chân gương bằng 3 loại ốc khác nhau:
- 1 cái vặn bằng vít
- 1 cái vặn bằng cờ lê
- 1 cái vặn bằng lục giác
Tác dụng: thằng trộm nào mà không mang đủ 3 loại dụng cụ trên thì xìn mời quay về nhà lấy đồ nhé :D

2. Vặn thêm 3 con ecu vào 3 cái ốc bắt chân gương phía bên trong cánh cửa
Tác dụng: nếu trộm nó vặn ốc bên ngoài thì không thể tháo ra được vì con ecu bên trong nó giữ, muốn vặn ra thì phải có cái cờ lê giữ con ecu ở bên trong cánh cửa

3. Nhỏ thêm keo con voi vào con ecu của ốc chân gương phía bên trong cánh cửa
Tác dụng: chốt chết con ốc luôn, khỏi tháo. Còn tháo ra bằng cách nào thì em chưa nghĩ ra :))

4. Luồn dây cáp bên trong gương
- Trước tiên là tháo mặt gương và bắt 2 sợi dây cáp vào bên trong gương (to bằng 3 cái dây phanh xe đạp)
- Dây cáp được luồn theo đường dây điện của gương vào phía bên trong cánh cửa, thít chặt và bắt vào 1 con ốc bên trong cánh cửa
Chú ý: dây cáp khi luồn bên trong cánh cửa phải vòng qua một cái trụ đứng nho nhỏ ở phí đầu cánh cửa thì khi kéo kính lên xuống không bị vưóng vào dây cáp
Tác dụng: Dây cáp được kéo căng nên nếu có bẻ được gương hay tháo được cả chân gương thì cũng không lấy được, dây cáp này cũng không thể cắt được vì nó chạy bên trong gương và được thít chặt nên không thể lùa kìm vào để cắt được.

5. Bắt cái chụp inox bảo vệ mặt gương:
Tác dụng: chống trộm mặt gương

6. In cái đề can có dòng chữ "Thập diện mai phục" và dán vào gương
Tác dụng: cảnh báo và đe doạ

Sau khi thực hiện xong đề án trên em đã đem xe ra chỗ có nhiều nghiện nhất Hà Nội (ga Trần Quý Cáp) để cả một buổi chiều và "trộm vía" là gương vẫn còn nguyên :))

Tiếc là em quên không chụp ảnh các quy trình trên cho các bác xem

Sam

Xe buýt
Bác này hay quá nhưng em ứ có Cap - chả có 4 B ! thôi thì vote bác vậy :D

murano_2009

Xe buýt
6. In cái đề can có dòng chữ "Thập diện mai phục" và dán vào gương
Tác dụng: cảnh báo và đe doạ
Các bác nhớ in cái đề can này có chiều dài 20cm và chiều rộng 15cm nhé. :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

B&O

Xe tăng
Đang lái xe trên đoạn đường này: 2 (2 lái chính và 0 lái phụ) B&O, vinhcon
Thập diện mai phục có áp dụng được cho Yaris không bác :))

chauchau

Xe điện
bác cu mắc đăng ký pa tăng ngay đi kiếm ối đấy.

attk

Xe tải
Em bổ sung thêm bước cuối cùng: Nếu các bác đỗ xe ở đâu thì nhớ nhặt bớt củ đậu cỡ bằng nắm tay trong vòng bán kính 20 mét, đề phòng bọn nó không bẻ được sẽ dễ phát sinh phản ứng tiêu cực :)) :)) :))

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Dây cáp được kéo căng thì có ảnh hưởng tới việc mở/cụp gương không bác? Bác đúng là cao thủ bảo vệ gương.

thienphuc

Xe điện
Em bổ sung thêm bước cuối cùng: Nếu các bác đỗ xe ở đâu thì nhớ nhặt bớt củ đậu cỡ bằng nắm tay trong vòng bán kính 20 mét, đề phòng bọn nó không bẻ được sẽ dễ phát sinh phản ứng tiêu cực :)) :)) :))
tính toán thế này cũng đc nhưng e nghi nếu đã mất công mà k thu đc lợi thì sao k học trạng Quỳnh nhảy?dưa gang đỏ đít cà đỏ chôn.k lấy đc thì đập biết đâu đấy lại đc cái gì hay :))

Cool-max

Xe tải
@ B&O: Xe Yaris không có chân gương rời nên em nghĩ rất khó luồn dây cáp vào trong cửa xe
@ Tienna: Dây cáp kéo căng không ảnh hưởng tới việc gập ra vào của gương vì cái đoạn gập thì dây cáp nó theo chiều thẳng đứng nên không ảnh hưởng gì, xe em vẫn gập vô tư
@ Chauchau: mai em đi đăng ký cái bằng sáng chế :))

Red

Xe hơi
Em thấy nếu luồn được dây cáp ở bên trong gương thì rất hay, vừa không cắt được mà lại đẹp

thuyketcau

Xe máy
Iêm thấy an toàn nhất là bác tháo gương cất vào tủ là OK

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Nhà Coolmax bị 1 lần nên nghĩ ra thế thì cũng phảị.... Em vote rồi đấy!
Còn cái cửa xe thế nào rồi pác, sửa được chưa? Hay pác mua 2 các khoen hàn vào cửa, rồi mua cái Viettiep mà bấm vào cho đảm bảo!

victory

Xe đạp
Em có ý kien thế này : bác làm như thế cũng là được nhưng nếu bác nghĩ ra cách cải tiến làm cho gương có thể tháo ra lắp vào được thì hay hơn, em đảm bảo là bác làm được là bọn VAMA nó sẽ đến xin mua bản quyền của bác he he he.......

captivaltz

Xe điện
Em có ý kien thế này : bác làm như thế cũng là được nhưng nếu bác nghĩ ra cách cải tiến làm cho gương có thể tháo ra lắp vào được thì hay hơn, em đảm bảo là bác làm được là bọn VAMA nó sẽ đến xin mua bản quyền của bác he he he.......
Lâu lắm mới thấy bác post bài hé hé:))
Tình hình thứ 6 này rảnh bác nhớ ra off bia hơi nhá, địa điểm quán Vân Hồ III - khu bán đảo Linh Đàm vị trí tại cổng làng Đại Từ, đoạn hết đường đôi nếu đi từ phía đường giải phóng vào:D

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Vất vả nhỉ , gương mondeo của em cứ để nguyên , hả bảo hiểm gì cả. Toàn đỗ ngoài đường không gửi ai cả , thía mà chả thấy thằng nào đến bẻ :)):)):))
các bác đi mondeo có bác nào bị bẻ gương không vậy?

CáiBang

Xe hơi
Hay quá bác mai em về lấy con S600 của em ra thử xem sao

HopLPH

Xe máy
Bài này của Bác hay phêt. Nó không những có tác dụng đối với xe Captiva mà còn hữu dụng với cả New Caren nữa vì em xe Kim chi này cũng có chân gương như vậy (tuy kích thước có nhỏ hơn).

quangloc

Xe tải
Cách của bác hay thật, chỉ tiếc bọn trộm ko thèm để ý đến gương của xe em để áp dụng cách của bác hiiiiii

ối giời

Xe đạp
Sau khi thực hiện xong đề án trên em đã đem xe ra chỗ có nhiều nghiện nhất Hà Nội (ga Trần Quý Cáp) để cả một buổi chiều và "trộm vía" là gương vẫn còn nguyên :))
Chiều hôm đấy em đi vắng trộm vía bác may thật:))