Bảo vệ gương Cap - Thập diện mai phục

lanth

Xe tải
Em sợ bác làm bảo hiểm kỹ quá trộm nó không lấy được thì lại khổ cái gương của bác! Tốt nhất là bác gửi xe vào chỗ nào cho lành, ko thì như bác gì nói là cất gương đi, khi nào đi thì bác lại lắp vào ấy.

À, em vote bác rồi đấy. (b) (b)

hanoilab

Xe tải
Đối với xe "thông thường" phần chân gương gắn liền với cánh cửa nên bảo vệ gương thì chỉ cần bắt một đoạn dây cáp giữa phần gương và phần chân gương là xong.

Xe Cap nó "đặc biệt" ở chỗ gương rất dễ mất vì gương Cap có 2 phần, phần chân gương không gắn liền với cánh cửa mà bắt bằng vít nên việc bảo vệ khó hơn. Em đã đi hỏi một số cửa hàng nội thất họ nói chỉ bắt cái dây cáp giữa phần chân và phần gương, nhưng trộm nó tháo cả chân gương thì bó tay.

Sau khi nghiên cứu kỹ về đặc tính kỹ thuật, thói quen của bọn trộm gương em đã xây dựng một đề án mang tên "Thập diện mai phục" bao gồm các giải pháp sau:

1. Thay 3 con vít bắt ở chân gương bằng 3 loại ốc khác nhau:
- 1 cái vặn bằng vít
- 1 cái vặn bằng cờ lê
- 1 cái vặn bằng lục giác
Tác dụng: thằng trộm nào mà không mang đủ 3 loại dụng cụ trên thì xìn mời quay về nhà lấy đồ nhé :D

2. Vặn thêm 3 con ecu vào 3 cái ốc bắt chân gương phía bên trong cánh cửa
Tác dụng: nếu trộm nó vặn ốc bên ngoài thì không thể tháo ra được vì con ecu bên trong nó giữ, muốn vặn ra thì phải có cái cờ lê giữ con ecu ở bên trong cánh cửa

3. Nhỏ thêm keo con voi vào con ecu của ốc chân gương phía bên trong cánh cửa
Tác dụng: chốt chết con ốc luôn, khỏi tháo. Còn tháo ra bằng cách nào thì em chưa nghĩ ra :))

4. Luồn dây cáp bên trong gương
- Trước tiên là tháo mặt gương và bắt 2 sợi dây cáp vào bên trong gương (to bằng 3 cái dây phanh xe đạp)
- Dây cáp được luồn theo đường dây điện của gương vào phía bên trong cánh cửa, thít chặt và bắt vào 1 con ốc bên trong cánh cửa
Chú ý: dây cáp khi luồn bên trong cánh cửa phải vòng qua một cái trụ đứng nho nhỏ ở phí đầu cánh cửa thì khi kéo kính lên xuống không bị vưóng vào dây cáp
Tác dụng: Dây cáp được kéo căng nên nếu có bẻ được gương hay tháo được cả chân gương thì cũng không lấy được, dây cáp này cũng không thể cắt được vì nó chạy bên trong gương và được thít chặt nên không thể lùa kìm vào để cắt được.

5. Bắt cái chụp inox bảo vệ mặt gương:
Tác dụng: chống trộm mặt gương

6. In cái đề can có dòng chữ "Thập diện mai phục" và dán vào gương
Tác dụng: cảnh báo và đe doạ

Sau khi thực hiện xong đề án trên em đã đem xe ra chỗ có nhiều nghiện nhất Hà Nội (ga Trần Quý Cáp) để cả một buổi chiều và "trộm vía" là gương vẫn còn nguyên :))

Tiếc là em quên không chụp ảnh các quy trình trên cho các bác xem
Các phương án của bác đưa ra rất thuyết phục và chắc chắn lường trước mọi sự việc nhưng có lẽ bác chưa tính đến việc nếu nó bị mất hoặc bị phá hỏng do thằng ăn trôm ko lấy đc (hoặc do va quệt) thì có dễ để thay cái mới hay ko:D

Carrera

Xe tăng
Website
www.cell.com.vn
Em cũng ứ có 4B nhưng mà thấy phát minh của pác cũng được đấy Tiến tới đây pác cố phát minh ra cái bàn trượt bằng điện hay cơ gì cũng đươc. Cứ khi nào đỗ xe nhấn nút 1 phát cái gương nó thụt hẳn vào trong cabin thì tốt