Bao nhiêu lâu lại thay dầu xe 1 lần? Chuyện không cũ nhưng chưa có lời giải chính xác

blackcat321

Xe máy

lutuananh

Xe hơi
Kinh nghiệm thay dầu từ khi còn dùng dầu tái chế: lấy một giọt dầu máy nhỏ vào một tờ báo thì se tháy 2 vòng tròn xuất hiện. Vòng tròn bên trong thì đen sì vòng tròn bên ngoài thì trong hơn, nếu vòng tròn ngoài có bán kính lớn hơn vòng tròn trong dưới 1 ly thì phải thay dầu. Bây giờ trung bình cứ 5000 km thaylaf dc rồi. Có loại dầu dùng cho mùa đông và loại dùng cho mùa hè, tuy nhiên VN thì cũng ko quan trọng lắm.

TER-2008

Xe buýt
Dọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng:
Việc bao nhiêu km mới thay dầu phụ thuộc vào một số yếu tố (do nhà SX hướng dẫn)
- Loại máy (mới hiện đại ma sát và bôi trơn tốt hơn), khuyến cáo dùng xăng > A95 ( A98 nhưng VN k có)
- Loại dầu (phẩm cấp dầu)
- Cách thức vận hành: đi trong phố, đường trường hay đi dường rừng núi, hầm mỏ (bụi nhiều) ...
Ví như xe tui, tui thấy hướng dẫn nếu đi trong phố cự ly ngắn 7.500km thay, nếu đi đường cự ly dài 12.000kmm thay dầu.
Theo thực tế thì khi thay 5.000km dầu vẫn còn rất ngon vì thay loại dầu phẩm cấp cao, chạy cự ly TB 30km k phải quá ngắn.

hoagia

Xe đạp
Bác TER cho em hoi chút, em mới tậu vợ 2, bên cửa hàng bán xe nó bảo đi dc 500km đầu thì qua nó thay dầu, như vậy có đúng khg vậy

Nam_vnvt

Xe hơi
Bác TER cho em hoi chút, em mới tậu vợ 2, bên cửa hàng bán xe nó bảo đi dc 500km đầu thì qua nó thay dầu, như vậy có đúng khg vậy
Xe cụ là xe mới thì 500km đầu thay dầu là đúng rồi

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đúng là bài toán cũ nhưng chưa có lời giải chính xác. Cũng qua báo, đài, tivi thì vấn đề này mình cũng nên xem lại, chứ cứ 4000km hoặc 5000km mà đã thay rồi thì có quá lãng phí không? E đang đi xe Ford bây giờ sẽ thử để đến 7000km mới thay xem máy có ỳ hơn hay nóng hơn không (vì xe e có lắp bộ HUD + TPMS nên e theo dõi nhiệt độ máy dc), cái này phải tự mình thử nghiệm thôi.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Xe mới 1000km mới thay dầu chứ Cụ (xe máy mới thì 500km thay dầu)
Không cần thiết đâu cụ ạ, em đọc đâu đó rằng trước khi xuất xưởng động cơ đã được test chạy vài chục giờ liên tục rồi, sau đó thay hết dầu, bơm dầu mới rồi mới xuất xưởng, do vậy về mặt lý thuyết là các mạt sắt nhỏ li ti giữa pistol-cylinder đã được mài nhẵn và cho ra đi theo dầu cũ. (em hy vọng thế)

1 điều khác nữa là mọi người hay nghĩ chạy ít, dầu ko nóng lâu thì dầu ko hỏng, ít phải thay, thực tế thì ngược lại, chạy càng ít (avg dưới 5km/trip ) thì càng phải thay sớm, vì dầu nguội nên thường bị "ẩm" , các phần tử oxy hóa lẫn trong dầu không bay hơi hết, làm mài mòn động cơ

doubledecker

Xe tải
Xe cụ mới , còn sách hướng dẫn không ? còn thì cụ cứ theo sách mà chiến thoai !

z0z0z0

Xe điện
Có sách hướng dẫn của xe, trong đó có ghi khuyến cáo của nhà sản xuất về bảo dưỡng máy rồi mà. Xe nào chả có, các cụ cứ mở sách mà đọc rồi làm theo cho đúng là được, nếu mất sách hướng dẫn thì nhờ doctor Gúc gồ là tìm được ngay mà

Fiat_ELX

Xe điện
Sách HDSD xe em khuyến cáo 15.000km mới phải thay dầu, tuy nhiên có ghi chú nếu điều kiện khác nghiệ thì thay sớm hơn, em toàn 10.000km mới thay.

dangoc

Xe hơi
Xe em mới mua của GM, nó ghi trong HDSD là 15.000km hoặc 1 năm mới phải thay dầu, nhưng trong điều kiện cực hạn thì phải rút ngắn 1/2. Trong điều kiện cực hạn đó có việc chạy xe ở tốc độ thấp và đỗ dừng liên tục, rất giống với điều kiện ở Hà nội mình. Nên em thấy chuẩn là ~7.000km hoặc 6 tháng phải thay dầu.

quangtrung31

Xe hơi
Nhà cháu cứ 16000km là thay 2 lần rồi ạ

NQ_Huy

Xe hơi
Các bác cứ "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" theo Catalog của xe.
Nhưng lưu ý thêm:
- Cấp độ nhớt loại dầu sử dụng (nên sử dụng đúng để tránh lãng phí hoặc không đáp ứng yêu cầu kỹ thuật của nhà SX);
- Xuất xứ của hộp dầu vì nó liên quan đến chất lượng;
- Điều kiện sử dụng: hay đi đường trường (điều kiện làm việc khốc liệt hơn -> dầu nhanh xuống cấp) hay chỉ đi trong nội đô;
- Khí hậu ở VN có độ ẩm, nhiệt độ tương đối cao -> giảm chất lượng bôi trơn theo thời gian nhanh hơn tính toán của nhà SX.
Các loại dầu có nhãn mác nổi tiếng nhưng là "Madein Viet Nam" không đạt độ tin cậy cao về chất lượng (như xăng hiện nay) nên em thường thay trước (catalog) khoảng vài trăm km cho nó yên tâm.

lem_sa

Xe máy
Đúng là chuyện xe ô tô chạy bao nhiêu km thì thay dầu máy là đề tài đang được các cụ bàn luận, theo kinh nghiệm của em thì đi xe nào thì tuyệt đối tuân thủ sách HDSD của loai xe đó, vì nhà sản xuất ( hãng xe) luôn khuyến cáo người sử dụng làm đúng những điều đã ghi trong sách nhằm nâng cao hiệu quả sử dụng và đảm bảo uy tín của hãng xe. hàng ngày kiểm tra mức dầu bằng thước thăm dầu qua đó biết được lượng dầu máy hao hụt, và nhận biết mầu sắc của dầu, kinh nghiệm của em là thấy mầu sắc dầu nhớt xám đen và có độ dẻo là thay mặc dù chưa đến km phải thay, ngược lại dù đã quá số km quy định nhưng mầu dầu có mầu nâu nhạt và độ nhớt của dầu đảm bảo thì em vẫn chạy thêm khoảng 1000km nữa mới phải thay. có những cụ đi xe mới chủ quan nên ít hoặc không bao giờ kiểm tra dầu máy mỗi sáng trước khi đi làm là hoàn toàn nguy hiểm, có thể dẫn đến việc động cơ bị hư hỏng do nguyên nhân thiếu dầu bôi trơn.

Chỉnh sửa cuối:

Tuyệt Diệt

Xe buýt
nhà iem thấy ngày tết mấy cái xe khách chạy liên tục quay vòng, cứ vài ngày lại thay dầu, chắc là tại hoạt động liên tục nên họ phải thay sớm để đỡ hỏng máy, không hiểu vậy có đúng hay không nữa :-B

chie85

Xe tải
em toàn 4K thay, có lúc hứng chí 3K e cũng thay, suy nghĩ gì ba chuyện lẻ tẻ nhỉ, tiện thì thay

casanova0611

Xe tải
Thôi các cụ ạ, sách nó bảo 1,5 vạn mới thay thì... kệ nó. Em cứ 5000km thay dầu, 2 lần thay dầu thì thay 1 lần lọc dầu.
Chưa thấy kỹ sư nào bảo thay dầu nhiều thì hại máy cả. Toàn là để lâu quá không thay dầu thì mới hại thôi. Chất lượng nhiên liệu ở mình lại còn không đảm bảo nữa.

waa

Xe tải
Đúng là chuyện xe ô tô chạy bao nhiêu km thì thay dầu máy là đề tài đang được các cụ bàn luận, theo kinh nghiệm của em thì đi xe nào thì tuyệt đối tuân thủ sách HDSD của loai xe đó, vì nhà sản xuất ( hãng xe) luôn khuyến cáo người sử dụng làm đúng những điều đã ghi trong sách nhằm nâng cao hiệu quả sử dụng và đảm bảo uy tín của hãng xe. hàng ngày kiểm tra mức dầu bằng thước thăm dầu qua đó biết được lượng dầu máy hao hụt, và nhận biết mầu sắc của dầu, kinh nghiệm của em là thấy mầu sắc dầu nhớt xám đen và có độ dẻo là thay mặc dù chưa đến km phải thay, ngược lại dù đã quá số km quy định nhưng mầu dầu có mầu nâu nhạt và độ nhớt của dầu đảm bảo thì em vẫn chạy thêm khoảng 1000km nữa mới phải thay. có những cụ đi xe mới chủ quan nên ít hoặc không bao giờ kiểm tra dầu máy mỗi sáng trước khi đi làm là hoàn toàn nguy hiểm, có thể dẫn đến việc động cơ bị hư hỏng do nguyên nhân thiếu dầu bôi trơn.
Ấy , mỗi sáng kiểm tra 1 lần thì .... cháy ren gai nắp , lờn chốt nắp ca-pô !!!
Khi nào em ở đội đua F1 thì mới làm chuyện này . Không khác gì V1 đòi kiểm tra mỗi tối 1 lần trước khi ngủ thì 30 tuổi đã lăn ra chết chứ mấy .