[Funland] Bảo hiểm y tế bắt buộc với học sinh

NNS

Xe ngựa
Làm chính sách toàn dân thì phải tính đến là người bệnh k có tiền chi trả tự nguyện, nên có bh đỡ và đỡ dc rất nhiều mà cụ. Còn ai có đkien, k dùng đến thì phần đó san sẻ cho người khác thì quá tốt rồi
bảo hiểm xã hội này bản chất nó là sự san sẻ, nhiều thằng ko sao bù cho 1 vài thằng sao, chứ ko nên tính kiểu tôi éo xài nên tôi éo mua đc ạ

dongnat123

Xe container
Nguyên tắc là với khám chữa bệnh thông thường thì fai đúng tuyến sẽ dc hưởng tối đa quyền lợi. Nhưng cấp cứu thì ở đâu cũng dc hưởng, với tình trạng cấp cứu thì cần đưa ng nhà vào cơ sở y tế gần nhất, thường thì nếu xác định là tình trạng cấp cứu, phía bác sĩ phải hỏi bệnh nhân là có BHYT ko, nếu có thì giờ để bệnh nhân ở đây rồi xin bổ sung giấy chuyển tuyến sau. Xưa nay quy định BHYT có sẵn, ai mua thì cứ thế mà theo. So với ngày xưa, bây giờ khám chữa bệnh BHYT đã thông tuyến các cơ sở KCB, cùng tuyến thì đều dc hưởng BHYT và ko cần chuyển tuyến.
Ai cũng muốn khám ở các BV tuyến trung ương nhưng nếu ko có quy chế quản lý và phân chia bệnh nhân ra các tuyến dưới thì BV trung ương sẽ bị quá tải ạ.
Việc khám và lấy hóa đơn thanh toán sau, chính ra sẽ gây mất thời gian hơn cho bệnh nhân, bộ máy để giải quyết hồ sơ cũng cồng kềnh hơn.
Em cũng ko rõ trường hợp của cụ, nhưng em trai e ngày bé cũng 1 lần bị gãy tay, và thấy có dc tiền của BH ạ. Trong BHYT mua có 1 khoản là BH thân thể ấy, ngoài tiền khám chữa bệnh,thuốc thang dc hưởng 80% thì lần ý em em dc thêm mấy trăm nghìn ý, e cũng ko nhớ chính xác.
Con cái ít, kiến thức về y thì như đau bụng uống nhân sâm :D nên em cứ khám tuyến đầu cho yên tâm. Biết là đông, mất tiền nhưng ngại mấy bệnh viện tuyến dưới lắm. Triệu chứng nhẹ thì em không nói, chứ đau đầu, bụng dấu hiệu nguy hiểm là thẳng tiến Việt Đức, Bạch Mai khám ngay và luôn

phuongmit

Xe cút kít
bảo hiểm xã hội này bản chất nó là sự san sẻ, nhiều thằng ko sao bù cho 1 vài thằng sao, chứ ko nên tính kiểu tôi éo xài nên tôi éo mua đc ạ
Vầng đúng rồi, phủ toàn dân như hiện nay là đúng đắn, chi phí chưa đến 100k/tháng là k còn gì phải mặc cả so với quyền lợi dc nhận nữa

NNS

Xe ngựa
Vầng đúng rồi, phủ toàn dân như hiện nay là đúng đắn, chi phí chưa đến 100k/tháng là k còn gì phải mặc cả so với quyền lợi dc nhận nữa
hình như 100 hay 150k là cả năm đới cụ, chứ 1 tháng éo đâu??

phuongan

Xe điện
Các cụ mợ có biết, cho em hỏi nhờ. Em có đóng BHYT bắt buộc cho con, nay GVCN thông báo: đã có thẻ BHYT và con nào có chiếu, chụp, nằm viện... thì bố mẹ chuyển cô phiếu, giấy ra viện.. cô gửi lên BH quyết toán đảm bảo quyền lợi cho con.
Tháng trước F1 nhà em có vào viện, chiếu chụp, truyền, lấy thuốc... Vì lo lắng nên lúc nhập viện em báo bác sĩ bỏ qua thẻ BHYT, em thanh toán luôn cho nhanh. Vậy giờ em nộp các phiếu chiếu/chụp... kia thì có hợp lệ không ạ?

phuongmit

Xe cút kít
uh, em cũng chả để ý, cái gì chung là cứ nộp, khỏi théc méc :))
Trường hợp như cụ chủ thớt là chưa nắm dc quy định, quy trình hoặc trong quá trình vướng đâu đó thôi, còn chế độ bhyt giờ cũng dễ chịu mà cụ

phuongmit

Xe cút kít
Các cụ mợ có biết, cho em hỏi nhờ. Em có đóng BHYT bắt buộc cho con, nay GVCN thông báo: đã có thẻ BHYT và con nào có chiếu, chụp, nằm viện... thì bố mẹ chuyển cô phiếu, giấy ra viện.. cô gửi lên BH quyết toán đảm bảo quyền lợi cho con.
Tháng trước F1 nhà em có vào viện, chiếu chụp, truyền, lấy thuốc... Vì lo lắng nên lúc nhập viện em báo bác sĩ bỏ qua thẻ BHYT, em thanh toán luôn cho nhanh. Vậy giờ em nộp các phiếu chiếu/chụp... kia thì có hợp lệ không ạ?
K dc mợ nhé, đã chọn thanh toán là bỏ luôn bh rồi. Có chế độ cho nợ thẻ, trong bao lâu đó phải bổ sung để dc chế độ. Con nhà e đợt vào viện, k tìm thấy thẻ nên ngày 1 e chọn thanh toán, ngày 2 tìm thấy thẻ thì viện họ tạo đkien = cách c/out ngày 1 ra, thanh toán đủ. Ngày 2 c/in lại với bhty để hưởng đủ quyền lợi

phuongan

Xe điện
K dc mợ nhé, đã chọn thanh toán là bỏ luôn bh rồi. Có chế độ cho nợ thẻ, trong bao lâu đó phải bổ sung để dc chế độ
Hihi em cám ơn cụ. Kiểu thấy tin nhắn của GVCN tự dưng nảy ra le lói biết đâu hồi lại được vài đồng cf í mà :)

aiamvivu

Xe đạp
ở đây nói rõ là cách thanh toán cảm thấy không hợp lý - chưa hiểu hết cần thông não chứ ai chả biết tính "ưu việt của bảo hiểm nước ta" chứ làm gì phải éo ị văng miểng ra thế mất cả sang nhỉ

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Trường hợp này, đọc thấy rõ là nơi bó bột đó họ bẩu về nơi đăng ký khám ban đầu làm thủ tục chuyển viện để họ làm BH, nhưng thân chủ íu làm.
Chứ có phải là họ bẩu không được bảo hiểm đâu ạ.

Cuộc sống này, dủ ở đâu đi nữa, cái gì chả phải có thủ tục đầu đũa. Thậm chí bảo hiểm y tế tư nhân/tự nguyện kia đóng một đống tiền thì để được hưởng nó, thì nó cũng chỉ định một số BV nào đó, vào khác viện trong cái danh sách của nó thì cũng phải ký tá cả đống giấy tờ nhé - đấy là thủ tục chứ là cái gì nữa.
Còn đòi chìa cái thẻ ra xong là cắp mít về thì cứ vào chỗ đăng ký ban đầu thôi.

Nguyên tắc là với khám chữa bệnh thông thường thì fai đúng tuyến sẽ dc hưởng tối đa quyền lợi. Nhưng cấp cứu thì ở đâu cũng dc hưởng, với tình trạng cấp cứu thì cần đưa ng nhà vào cơ sở y tế gần nhất, thường thì nếu xác định là tình trạng cấp cứu, phía bác sĩ phải hỏi bệnh nhân là có BHYT ko, nếu có thì giờ để bệnh nhân ở đây rồi xin bổ sung giấy chuyển tuyến sau. Xưa nay quy định BHYT có sẵn, ai mua thì cứ thế mà theo. So với ngày xưa, bây giờ khám chữa bệnh BHYT đã thông tuyến các cơ sở KCB, cùng tuyến thì đều dc hưởng BHYT và ko cần chuyển tuyến.
Ai cũng muốn khám ở các BV tuyến trung ương nhưng nếu ko có quy chế quản lý và phân chia bệnh nhân ra các tuyến dưới thì BV trung ương sẽ bị quá tải ạ.
Việc khám và lấy hóa đơn thanh toán sau, chính ra sẽ gây mất thời gian hơn cho bệnh nhân, bộ máy để giải quyết hồ sơ cũng cồng kềnh hơn.
Em cũng ko rõ trường hợp của cụ, nhưng em trai e ngày bé cũng 1 lần bị gãy tay, và thấy có dc tiền của BH ạ. Trong BHYT mua có 1 khoản là BH thân thể ấy, ngoài tiền khám chữa bệnh,thuốc thang dc hưởng 80% thì lần ý em em dc thêm mấy trăm nghìn ý, e cũng ko nhớ chính xác.
Mục đích của phân tuyến là để giảm áp lực và dàn trải trách nhiệm cho các viện. Nếu ai cũng đi lệch tuyến sẽ xảy ra câu chuyện chỗ thì vắng tanh chỗ đông k đủ người làm. Tuỳ tình trạng bệnh thì bên viện họ sẽ chuyển chứ ban đầu phải đến nơi đăng kí là đúng rồi. Trường hợp cấp cứu thì khi vào sẽ dc hỏi có bhyt hay k, có thì xuất trình hoặc xuất trình sau (trong vòng bao lâu đó theo quy định), k có thì mặc định là khám và thu tiền.
Nhẹ mà muốn dc BHYT + ko muốn đến cơ sở KCB ban đầu vì xa chẳng hạn thì đến 1 cơ sở y tế mà cùng tuyến với nơi đăng kí khám ban đầu trên thẻ của mình ạ. Vd 2 BV tuyến quận, huyện với nhau thì cụ đăng kí viện A nhưng khám viện B đều dc hưởng quyền như nhau.
Còn nếu tình trạng nặng, cấp cứu thì như em nói, vào nhập viện dtri trước, ng nhà sẽ quay lại nơi đăng kí khám ban đầu xin chuyển tuyến lên, thậm chí xin chuyển tuyến mấy lần để lên tới cái viện mà ng nhà đang nằm ạ.
Bị tai nạn thì vào bất kì viện công nào cũng được hưởng BHYT y như nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Bạn em ở Đà Lạt, xuống Nha Trang tắm biển khi mang thai, sinh non em bé ngay tại Khánh Hoà và hưởng BHYT y hệt ở Lâm Đồng.
Còn bị bệnh không phải cấp cứu thì mới phải tìm đến nơi khám chữa bệnh ban đầu để chữa trị. Nếu họ không đủ khả năng chữa trị thì mới chuyển tuyến trên.
Hai trường hợp này hoàn toàn khác nhau. Tai nạn thì auto vào viện công nào cũng được. Khám bệnh không cấp cứu thì phải đúng tuyến.
Nơi nào trả lời cụ tai nạn cũng phải về nơi KCB ban đầu cụ nói em xem? Em xử lý giùm cụ.
Vâng đúng rồi ạ. Nhưng việc gãy tay, khám, băng bó, thuốc men vẫn dc hưởng BHYT cụ ah. Rõ là viện cũng hướng dẫn cụ về cơ sở YT ban đầu xin chuyển tuyến, cụ bảo phiền nên ko làm, chứ có fai BHYT ko thanh toán đâu. Quy định BHYT xưa nay vẫn thế rồi, ai muốn hưởng quyền lợi thì tuân thủ thôi ạ
Con em đã từng cấp cứu bv Nhi vào cuối tuần và phải nhập viện! Thứ 2 em về St Paul trình bày và bv St Paul cấp giấy chuyển viện cho con em lên bv Nhi để được hưởng bảo hiểm y tế! Sinh con cũng được tính là cấp cứu

NNS

Xe ngựa
ở đây nói rõ là cách thanh toán cảm thấy không hợp lý - chưa hiểu hết cần thông não chứ ai chả biết tính "ưu việt của bảo hiểm nước ta" chứ làm gì phải éo ị văng miểng ra thế mất cả sang nhỉ
éo sang mà =))

phuongmit

Xe cút kít
Bảo hiểm y tế HS SV là 972.000 đ/ năm, ngân sách nhà nước hỗ trợ 30% nên thực phải đóng là 680.000 đ/ năm
Vâng e k nhớ 683 hay 863 gì đó, vì lớp 1 phải đóng cao thấp do theo tháng sinh, từ lớp 2 là đồng giá nhau do mua theo năm

jame85

Xe hơi
Nhà em thì BHYT chỉ là phần hỗ trợ chi trả trong trường hợp khám chữa bệnh ngoại trú nên em thường đăng ký ở xã, phường. Khi khám ở các cơ sở tư nhân sẽ được hưởng tối đa 30% (nếu không đúng tuyến), còn lại em dùng BH tự nguyện.
BHYT hữu ích rất lớn khi các cụ phải nằm nội trú, tiền phẫu thuật, thuốc men, giường,.... đỡ hơn rất nhiều ạ. Khi đó mình phất vất vả đi từng bước từ trạm y tế xã, phường --> Quận, huyện --> Trung ương.

fanmu12345

Xe điện
cái mình cần hỏi là khi bị tai nạn/bệnh thì làm sao để được thanh toán đó? vì cái mục đăng ký cơ sở KCB ban đầu đó là mình phải đến đó họ làm chuyển viện rồi mới được thanh toán á, như vậy thì bất cứ rủi ro nào nặng hay nhẹ đều phải đến chỗ ban đầu kia rồi chuyển viện mới được, mình có nói rõ rồi chứ không phải là nhầm
Việc đăng ký nơi khám chữa bệnh cho HS theo thẻ BHTY do phụ huynh tự chọn, nếu phụ huynh không chọn thì nhà trường tự chọn.

ở TPHCM, nếu HS có BHYT tư nhân, ,thì không bắt mua BHYT nhà nước

Gãy tay, thuộc trường hợp cấp cứu, nên có thể đi vào bất cứ bệnh viện nào, và vẫn được chữa bệnh y như đi BHTY đúng tuyến.

hoami_tonnu

Xe tải
cái mình cần hỏi là khi bị tai nạn/bệnh thì làm sao để được thanh toán đó? vì cái mục đăng ký cơ sở KCB ban đầu đó là mình phải đến đó họ làm chuyển viện rồi mới được thanh toán á, như vậy thì bất cứ rủi ro nào nặng hay nhẹ đều phải đến chỗ ban đầu kia rồi chuyển viện mới được, mình có nói rõ rồi chứ không phải là nhầm
cấp cứu thì vào bệnh viện nào cũng như nhau hết cụ ơi...chi trả như bình thường

Khi nào đi khám chữa bệnh mới phải khám bệnh viện cùng tuyến.
Cụ đăng ký bệnh biện quận Long Biên giờ qua bệnh viện quận Hoàn kiếm thì vẫn khám bình thường chi trả bình thường, nhưng cụ lên tuyến trên mà không phải chuyển viện thì giảm số % chi trả.

fanmu12345

Xe điện
hình như 100 hay 150k là cả năm đới cụ, chứ 1 tháng éo đâu??
BHYT tự nguyện, giá hiện là là 950k/năm.

Nếu mua theo hộ gia đình, thì từ người thứ 2 sẽ được giảm giá, với điều kiện phải mua cà gia đình (trừ những người đã có BHYT công ty).

Em vừa làm thủ tục mua giúp 1 gi đình người quen, 4 người = 2,7 triệu (người thứ 2,3 ,4 được giảm giá)

lenhhoxung1980

Xe điện
Cụ ơi nếu điều trị nội trú tuyến tỉnh là thông tuyến rồi nhé, cụ điều trị ở tỉnh nào cũng được 100% quyền lợi, còn nội trú tuyến trung ương được hưởng 40% . Ko cần vất vả đâu ạ
Chuẩn cụ. Giờ BHYT thông thoáng hơn rất nhiều, không bắt buộc phải khám ở nơi đăng ký, trong cùng tuyến tỉnh là được. Lên tuyến trung ương phải có chuyển viện

NNS

Xe ngựa
BHYT tự nguyện, giá hiện là là 950k/năm.

Nếu mua theo hộ gia đình, thì từ người thứ 2 sẽ được giảm giá, với điều kiện phải mua cà gia đình (trừ những người đã có BHYT công ty).

Em vừa làm thủ tục mua giúp 1 gi đình người quen, 4 người = 2,7 triệu (người thứ 2,3 ,4 được giảm giá)
em còm rồi, e ko để ý. cũng chả phân biệt đc mấy cái bảo hiềm trường thu giùm nn này mà :))