[Funland] Bảo hiểm y tế bắt buộc với học sinh

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Dưng cái thủ tục chuyển viện cũng không chịu/không muốn làm cơ ạ.
Phải là dí cái thẻ vào viện là họ phải au to xử lý.

Chuẩn cụ. Giờ BHYT thông thoáng hơn rất nhiều, không bắt buộc phải khám ở nơi đăng ký, trong cùng tuyến tỉnh là được. Lên tuyến trung ương phải có chuyển viện

Cái bhyt này các bác cứ coi như là góp sức tạo ra lưới an toàn bảo vệ cộng đồng đi. Mấy cái học thêm liên kết mới là cái cần lên tiếng.

lenhhoxung1980

Xe điện
Dạ

Dưng cái thủ tục chuyển viện cũng không chịu/không muốn làm cơ ạ.
Phải là dí cái thẻ vào viện là họ phải au to xử lý.
Cái gì bv tuyến dưới làm được, họ không muốn chuyển đâu, mặc dù có thể làm như con kek, hehe.
Em toàn khám chữa bệnh viện tư, xong xòe thẻ bhyt, trừ được bao nhiêu thì trừ.

Ca phê thôi

Xe tăng
đến thẻ bhyt của em còn chưa bao giờ thèm dùng nữa là của con, em cứ vô viện hô bạn bè họ hàng khám rồi trả tiền cho nhanh, còn mổ xẻ hay điều trị nội trú lâu lâu thì, ơn giời, chưa dính bao giờ. Nên số tiền đó quá nhỏ để lăn tăn, kệ bọn trẻ con và nhà trường, thu cũng đc, chả thu cũng đc
Lợi ích của BHYT thực sự là rất lớn (tính trên phương diện toàn xã hội), tuy nhiên thủ tục của VN mình còn quá phức tạp, một số người có điều kiện gần như không sử dụng đến BHYT nhưng rất nhiều người không có điều kiện kt (điều kiện kt không tốt) thì rất rất cần đến BHYT, vì các thủ tục quá phức tạp nên nhiều người không sử dụng (không muốn sử dụng), VN mình cần có những thay đổi để mọi người "nhiệt tình" đóng và sử dụng BHYT. Cá nhân tôi nghĩ NN nên tăng mức đóng BHYT lên, đồng thời cũng tăng mức hưởng BHYT, tăng cả số lượng, chất lượng các dịch vụ của BHYT, bước đầu là tăng gấp đôi mức hiện giờ, có thể với nhiều người, việc tăng mức phí đóng gấp đôi là quá nhiều nhưng thiết nghĩ 1 tháng tiền gọi điện, mạng internet ... cũng tương đương hoặc hơn với mức đóng để bảo vệ mình khi mắc bệnh thì cái nào quan trọng. Nếu không muốn tăng mức đóng bảo hiểm toàn dân nên thì cũng xem xét để có thể lựa chọn mức đóng cho từng đối tượng. Nói chung, NN phải làm thế nào để toàn dân đóng và sử dụng BHYT một cách tự giác và hiệu quả nhất vì nói thật vấn đề sức khỏe của người dân cần được quan tâm nhất hiện nay

cái mình cần hỏi là khi bị tai nạn/bệnh thì làm sao để được thanh toán đó? vì cái mục đăng ký cơ sở KCB ban đầu đó là mình phải đến đó họ làm chuyển viện rồi mới được thanh toán á, như vậy thì bất cứ rủi ro nào nặng hay nhẹ đều phải đến chỗ ban đầu kia rồi chuyển viện mới được, mình có nói rõ rồi chứ không phải là nhầm
Khám chữa bệnh (KCB) thông thường thì phải theo tuyến, cấp cứu thì không phân biệt tuyến cụ nhé.
Đứa lớn nhà em nếu không có BHYT trẻ em chắc cũng oải do nằm viện nhiều đó cụ.

motthoidongbim

Xe điện
Đky BHYT ở đâu thì phải qua đấy khám. Không những trẻ em mà người lớn cũng thế. Cụ chủ thớt chắc chưa bị ốm đi khám và chữa bệnh bao giờ. Còn không thì cứ phi vào cc. Được xác nhận cc là được BH.