[Funland] Bảo hiểm xe máy 10k, 20k bán trên đường có phải là hàng giả?

Gagarose

Xe điện
Nó là loại tự nguyện, còn xxx bắt là loại bảo hiểm bắt buộc mà cụ. Đợt này ra quân làm căng cũng béo mấy anh bán bh. Chứ chờ được bh bồi thường xe máy chắc cả năm được vài vụ.
BH xe máy gần như thu vào không không phải chi ra bồi thường mấy, lấy được khó hơn lên giời

hoviethung

Xe lăn
Em đã bị phạt khi bảo hiểm hết hạn rồi cụ ạ. Đợt đó bên CSGT thổi vào kiểm tra giấy tờ nhưng bảo hiểm e hết hạn nên e xin xé biên lai tại chỗ rồi đóng phạt luôn. Mức phạt trước NĐ 100 là 60-100k mấy ổng phạt mức giữa là 80k. Giờ cứ gần hết hạn bảo hiểm là e cứ mua trước cho chắc ăn. Mua sớm hơn vài ngày còn hơn quên lỡ bị ngoắc vào lại mất sữa cho con.
Cám ơn cụ. Nhưng ở đây mình chưa thấy cụ nào bị phạt vì sử dụng bảo hiểm xe máy tự nguyện còn thời hạn ?

hoviethung

Xe lăn
Đương nhiên làm giả giấy tờ của cơ quan, tổ chức Nhà nước thì tội to hơn mấy thằng bán Mubahi lởm rồi ko có gì phải tranh luận.
Do luật và thực thi luật VN có nhiều vấn đề. Tùy theo hậu quả thôi, giấy tờ giả và hàng giả tội lỗi không kém nhau đâu cụ?

dexom

Xe Cứu Trợ
Do luật và thực thi luật VN có nhiều vấn đề. Tùy theo hậu quả thôi, giấy tờ giả và hàng giả tội lỗi không kém nhau đâu cụ?
Khổ quá ở đây đang so sánh việc làm giả bảo hiểm để bán và việc bán mấy cái mũ bảo hiểm kém chất lượng, tự nhiên lại cứ nâng cao quan điểm nguy hiểm thêm làm gì.

dexom

Xe Cứu Trợ
Và đương nhiên là cái thằng làm giả BH để bán kiếm lời thì tội nó to hơn cái thằng bán mấy cái mũ lởm có thế thôi tranh luận qua lại mãi

hoviethung

Xe lăn
Khổ quá ở đây đang so sánh việc làm giả bảo hiểm để bán và việc bán mấy cái mũ bảo hiểm kém chất lượng, tự nhiên lại cứ nâng cao quan điểm nguy hiểm thêm làm gì.
Cụ hài quá. Mình liên tưởng BH 10k, 20k như cái mũ bảo hiểm rỡm mà người tham gia giao thông mua để đối phó với công an khi bị kiểm tra. Qua các cụ, mợ thông não là BH 10k,20k là loại BH tự nguyện , BH thật nhưng không có tác dụng khi CA kiểm tra giấy tờ. Và dù rỡm hay thật thì người mua đều mất tiền cả. Ý mình là như vậy. Cuối cùng câu chuyện rẽ nhánh Đi chệch sang chuyên khác

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ hài quá. Mình liên tưởng BH 10k, 20k như cái mũ bảo hiểm rỡm mà người tham gia giao thông mua để đối phó với công an khi bị kiểm tra. Qua các cụ, mợ thông não là BH 10k,20k là loại BH tự nguyện , BH thật nhưng không có tác dụng khi CA kiểm tra giấy tờ. Và dù rỡm hay thật thì người mua đều mất tiền cả. Ý mình là như vậy. Cuối cùng câu chuyện rẽ nhánh Đi chệch sang chuyên khác
Cụ hỏi nó có phải hàng giả ko? Tôi bảo giả mà nó dám công khai thế sao? Cụ bảo Mũ bảo hiểm dởm, giá rẻ vẫn bán công khai mà mà có thấy cơ quan chức năng làm gì đâu? Thì tôi trả lời là cái tội đấy nó ko to bằng chuyện làm giả cái Bảo hiểm để bán trục lợi bất chính...

Vậy cụ xem câu chuyện tại sao rẽ nhánh đi nhé.

hoviethung

Xe lăn
Cụ hỏi nó có phải hàng giả ko? Tôi bảo giả mà nó dám công khai thế sao? Cụ bảo Mũ bảo hiểm dởm, giá rẻ vẫn bán công khai mà mà có thấy cơ quan chức năng làm gì đâu? Thì tôi trả lời là cái tội đấy nó ko to bằng chuyện làm giả cái Bảo hiểm để bán trục lợi bất chính...

Vậy cụ xem câu chuyện tại sao rẽ nhánh đi nhé.
Thớt của mình không phải là khẳng định mà chỉ là câu hỏi mong mọi người trả lời. Và nhiều cụ mợ đã trả lời thoả đáng, và mình rất chân thành cám ơn mọi người. Tại sao mình lại hỏi có phải hàng rỡm không vì mình thấy nó quá rẻ bởi khi mình mua xe máy BH xe máy tới cả 100k. Mọi người thông não nên mình đã hiểu. Còn so sánh tội to hay nhỏ khi bán bảo hiểm rỡm và mũ bảo hiểm rỡm là quan điểm riêng của cụ mình không tranh luận đúng hay sai, Thế thôi

dexom

Xe Cứu Trợ
Thớt của mình không phải là khẳng định mà chỉ là câu hỏi mong mọi người trả lời. Và nhiều cụ mợ đã trả lời thoả đáng, và mình rất chân thành cám ơn mọi người. Tại sao mình lại hỏi có phải hàng rỡm không vì mình thấy nó quá rẻ bởi khi mình mua xe máy BH xe máy tới cả 100k. Mọi người thông não nên mình đã hiểu. Còn so sánh tội to hay nhỏ khi bán bảo hiểm rỡm và mũ bảo hiểm rỡm là quan điểm riêng của cụ mình không tranh luận đúng hay sai, Thế thôi
Nó là câu trả lời của tôi cho 1 loạt câu hỏi của cụ, tự nhiên tôi đi so sánh làm gì cho mệt người ra.

Toilatoi242

Xe tăng
Nôm na cháu hiểu cái BH bắt buộc thế này: ví như 1 cụ băm nhau đều mua bh này; alo cho hãng bảo hiểm trình bày - nó sẽ đền cho bên thứ 3 - thứ 1 và 2 là bên A bán và bên B mua cái bh này, bên thứ 3 được hưởng lợi là cái xe (hoặc người) cụ mua bh đâm phải. Cơ mà để ăn đc con này cháu cũng chưa tìm hiểu rõ xem cụ nào đc chưa review đi ạ!

hoviethung

Xe lăn
Nôm na cháu hiểu cái BH bắt buộc thế này: ví như 1 cụ băm nhau đều mua bh này; alo cho hãng bảo hiểm trình bày - nó sẽ đền cho bên thứ 3 - thứ 1 và 2 là bên A bán và bên B mua cái bh này, bên thứ 3 được hưởng lợi là cái xe (hoặc người) cụ mua bh đâm phải. Cơ mà để ăn đc con này cháu cũng chưa tìm hiểu rõ xem cụ nào đc chưa review đi ạ!
Mình cũng muốn hóng xem cụ nào mua BH xe máy đã được bên bảo hiểm đền bù giải quyết khi gây tai nạn?

toimuondie

Xe container
Ở đây không nói rõ loại bảo hiểm là bắt buộc hay tự nguyện. Như vậy có loại BH 10k, 20k cũng được?
Khi nói chuyện về luật, cần xem văn bản luật chứ không phải xem ở những chỗ tóm tắt rồi nghĩ là mình đúng, kiểu như đau bụng uống nhân sâm.
Mục a, khoản 2, điều 21 nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

Hiện nay, bảo hiểm xe máy có thể chia làm 4 sản phẩm: Bảo hiểm trách nhiệm dân sự; Bảo hiểm vật chất xe; Bảo hiểm mất cắp; Bảo hiểm tai nạn cho người ngồi trên xe.

Cái bảo hiểm bán 20k là cái Bảo hiểm tai nạn cho người ngồi trên xe, luật không quy định phạt tiền nếu không có.
Luật quy định phạt tiền nếu không có hoặc không cầm theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.
Vì bắt buộc phải mua nên mọi người gọi bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới là bảo hiểm bắt buộc.

amylvs

Xe tăng
Thay vì phạt thì nhờ mấy anh CSGT chặn xe lại bắt mua có khi hay hơn đấy! Dân người ta đỡ kêu!

Tung.thanh

[Tịch thu bằng lái]
mua loại 6ok mới đúng, loại này còn bị phạt thêm

Lienxo

Xe máy
đúng ra khi học lấy bằng lái xe máy, oto thì phải được học hiểu cái này. rồi chuyện đền bù khi xảy ra tai nạn ra sao. cái chính là luật thì có nhưng để thực hiện được hay không thì mọi người đã biết rồi. từ đây là nguyên nhân dùng vũ lực để giải quyết là chính, còn người làm luật và thực thi chỉ có phạt tiền thôi. bạn nào cần thì tôi sẽ giải thích thêm về luật bảo hiểm và đòi bảo hiểm thế nào.

Tiger Hunter

Xe container
Cụ bị phạt rồi à? Mình có lần đi máy quên đội mũ bảo hiểm, công an kiểm tra giấy tờ mà không thấy yêu cầu trình bảo hiểm, chả nhẽ CA không quan tâm cái này?
Trước ko ai quan tâm đâu. Nhưng bây giờ qđ mới thiếu cái này phạt từ 100-200k đới
Đang thiếu tiền. Cứ 10 triệu xe máy x 60k =600 tỷ rồi. Cũng là số thu ko nhỏ nhể

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Em vẫn mua bảo hiểm đều, nhưng em thấy nên tuyên truyền để mọi người hiểu và tự nguyện mua chứ bắt buộc xong rồi chả mấy ai yêu cầu bồi thường vì mất thời gian, công sức thì mọi người sẽ có ác cảm.
Cụ đứng vai người mua thì thấy thế. Nhưng phải đứng vai nạn nhân thì mới hiểu được lợi ích của cái này. Người đi xe máy hiện nay phải nói là rất thiếu trách nhiệm khi gây ra tai nạn.