[Funland] Bảo Hiểm của bệnh nhân 91

TPS

Xe điện
Bác nhìn đời bằng con mắt bi quan nên thấy vậy thôi. Thử đặt mình vào vị trí người bố, người bác kia bác sẽ thấy khác đó ạ.
Nhiều khi mình cứ nghe nói, nghe vậy mà không phải vậy. Có khi gặp trực tiếp còn chưa ăn ai ấy bác ạ.
Em nhìn bằng con mắt thực tế. Nhà nghèo, con còn bé thì tuổi lao động còn rất dài. Bố và bác nó còn phải lo cho những đứa con khác, cho bố mẹ của họ khi về già. Cũng chỉ là câu hỏi: Khi VẬN ĐỘNG những người này hiến, họ có được biết sức khỏe mình sẽ thế nào không?
Tivi vẫn đăng hàng mấy chục người sống tình nguyện hiến 1 phần phổi cho anh phi công, không hề đăng là người sống hiến thì thế nào.
Như em cũng chỉ biết là gan là có thể hiến vì nó có thể sinh sôi trở lại chứ cũng chả biết phổi hiến thì nó làm sao.

TPS

Xe điện
Cái này cụ gặp biên tập viên hỏi hộ em nhé :)
Hỏi cụ dễ hơn mà, cụ cho em xin nguồn khẳng định cháu sống thêm bao nhiêu tuổi đi. Em bảo đảm đến bác sỹ cũng chả dám dự đoán em hay cụ sẽ sống tới năm bao nhiêu tuổi :))

Khó tin.

Con số trung bình của TG có cơ sở logic hơn

Smee april

Xe điện
Sợ thật, có một số cụ chém xa quá.
Phi công làm cho VNA thì phải xem ký hợpđồng trực tiếp hay ký qua công ty cungứng nhân lực. có bảo hiểm hay ko phải xem hợpđồng giữa PC và công ty kia.
các bảo hiẻm khác: mỗi cá nhân mỗi hợpđồng sẽ có nhữngđiều khoản về thời gian vàđiều khoản gia hạn tựđộng/ không tựđộng. anh này làm cuốc tế thì có thể có chứ sao lại auto ko? Có thì tốt cho các bên luôn.

Còn quan điểm cá nhân em là nếu ko có BH thì nên xem lại chính sách y tế với ông PC này. chứ ầm ỹ quá tốn kém quá trong khi bao nhiêu dân còn nghèo ko có tiền chữa bệnh hiểm nghèo kia kìa?

khanhtx8

Xe tăng
Bảo hiểm y tế cá nhân thôi mà cụ. Còn tiền chi trả thì chỉ chi trả chi phí sau khi điều trị covid, tức là sau khi chuyển viện. Còn chi phí do covid thì nhà nước hoàn toàn miễn phí rồi.

TPS

Xe điện
Bọn Sing nó thu phí cao như khách sạn 5*, không có miễn phí.

landopen

Xe tăng
Câc cụ yên tâm,người nước ngoài họ tuân thủ lắm,chốn bh,chốn tax là tù mọt luôn,mà đc pilot kia thì bh cao ngất luôn nhé.

qkace

Xe điện
Câc cụ yên tâm,người nước ngoài họ tuân thủ lắm,chốn bh,chốn tax là tù mọt luôn,mà đc pilot kia thì bh cao ngất luôn nhé.
Cụ chắc có biết về ca này nên khẳng định như đinh đóng cột. Em thì không rõ lắm nhưng bảo hiểm cũng có mức này mức nọ, được chi trả toàn phần hoặc một phần. Chắc cụ phi công này mua mức full option hả cụ? Cụ tiết lộ thêm cho các cụ khác đỡ thắc mắc.

boyboy1990

Xe điện
Cụ chắc có biết về ca này nên khẳng định như đinh đóng cột. Em thì không rõ lắm nhưng bảo hiểm cũng có mức này mức nọ, được chi trả toàn phần hoặc một phần. Chắc cụ phi công này mua mức full option hả cụ? Cụ tiết lộ thêm cho các cụ khác đỡ thắc mắc.
Đúng là bảo hiểm có nhiều mức, nhưng nếu là loại chi trả quốc tế thì chắc chắn hạn mức cao hơn vài tỉ VNĐ.
Chi phí y tế ở VN thuộc loại rẻ nhất rồi, ông này mà nằm Mỹ thì phải tốn vài chục tỉ là ít.

Ví dụ đây là bảng quyền lợi bảo hiểm AON Premier Care mà em tham khảo cách đây 10 năm, mức đóng của gói IP4 là khoảng 1500$/năm cho người trong độ tuổi lao động:

Chỉnh sửa cuối:

qkace

Xe điện
Đúng là bảo hiểm có nhiều mức, nhưng nếu là loại chi trả quốc tế thì chắc chắn hạn mức cao hơn vài tỉ VNĐ.
Chi phí y tế ở VN thuộc loại rẻ nhất rồi, ông này mà nằm Mỹ thì phải tốn vài chục tỉ là ít.

Ví dụ đây là bảng quyền lợi bảo hiểm AON Premier Care mà em tham khảo cách đây 10 năm, mức đóng của gói IP4 là khoảng 1500$/năm cho người trong độ tuổi lao động:

Nếu cụ phi công nếu mua mức cao nhất thì may.

Vuthuychi

Xe tải
Sợ thật, có một số cụ chém xa quá.
Phi công làm cho VNA thì phải xem ký hợpđồng trực tiếp hay ký qua công ty cungứng nhân lực. có bảo hiểm hay ko phải xem hợpđồng giữa PC và công ty kia.
các bảo hiẻm khác: mỗi cá nhân mỗi hợpđồng sẽ có nhữngđiều khoản về thời gian vàđiều khoản gia hạn tựđộng/ không tựđộng. anh này làm cuốc tế thì có thể có chứ sao lại auto ko? Có thì tốt cho các bên luôn.

Còn quan điểm cá nhân em là nếu ko có BH thì nên xem lại chính sách y tế với ông PC này. chứ ầm ỹ quá tốn kém quá trong khi bao nhiêu dân còn nghèo ko có tiền chữa bệnh hiểm nghèo kia kìa?
Đọc tin cả này có BH cũng vui, vì thật sự nước mình còn nhiều người cần quan tâm như Cụ nói .
Chuyện có liên quan một chút là Cụ Park Hang Seo
thành công ở Vn mà Hàn Quốc có visa DL cho công dân Vn ở Tp lớn không cần chứng minh tài chính (nhà mình đi trước Tết nên không biết chương trình này còn ko)
Trường hợp bn 91 chắc mình ko thiệt thòi gì đâu :)

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em nhìn bằng con mắt thực tế. Nhà nghèo, con còn bé thì tuổi lao động còn rất dài. Bố và bác nó còn phải lo cho những đứa con khác, cho bố mẹ của họ khi về già. Cũng chỉ là câu hỏi: Khi VẬN ĐỘNG những người này hiến, họ có được biết sức khỏe mình sẽ thế nào không?
Tivi vẫn đăng hàng mấy chục người sống tình nguyện hiến 1 phần phổi cho anh phi công, không hề đăng là người sống hiến thì thế nào.
Như em cũng chỉ biết là gan là có thể hiến vì nó có thể sinh sôi trở lại chứ cũng chả biết phổi hiến thì nó làm sao.
Trích báo hộ cụ nhé !

Phổi là một trong những bộ phận quan trọng trong cơ thể, nên mọi người nghĩ rằng mất đi một trong hai lá phổi sẽ làm giảm khả năng hô hấp.
Tuy nhiên, thực tế cơ thể người có trữ lượng hô hấp đáng kể. Con người vẫn có thể tồn tại dù một bên lá phổi bị cắt bỏ. Lúc này, lá phổi còn lại sẽ phồng lên để lấp vào khoảng trống.

"Sống với một lá phổi thường không ảnh hưởng tới sinh hoạt hàng ngày hoặc tuổi thọ của một người, tuy nhiên, họ sẽ không đủ khả năng luyện tập ở mức độ căng thẳng như những người còn nguyên vẹn 2 lá phổi", tiến sĩ Len Horovitz, chuyên khoa phổi tại bệnh viện Lenox (Mỹ) giải thích.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Hỏi cụ dễ hơn mà, cụ cho em xin nguồn khẳng định cháu sống thêm bao nhiêu tuổi đi. Em bảo đảm đến bác sỹ cũng chả dám dự đoán em hay cụ sẽ sống tới năm bao nhiêu tuổi :))

Khó tin.

Con số trung bình của TG có cơ sở logic hơn
Trên thế giới, hiện có hơn 4.000 ca ghép phổi, trong đó Mỹ ghép hơn 2.000 ca, châu Âu ghép gần 2.000 ca, số còn lại ở châu Á có Trung Quốc, Hàn Quốc, Đài Loan, Nhật Bản.
“Thống kê cho thấy, tỷ lệ thành công về kỹ thuật của ghép phổi lên đến 85-90%, tuy nhiên khả năng bệnh nhân sống lâu dài chỉ bằng 50% so với ghép tim. Sau 5 năm, chỉ còn 50% bệnh nhân ghép phổi còn sống.
Theo thống kê này thì 50% bệnh nhân ghép phổi sẽ sống lâu dài (trên 5 năm ) chứ không phải tuổi thọ trung bình là 5 năm !

Kỉ lục hiện tại do cụ bà Vera Dwyer người được ghép phổi từ năm 1988 (khi bà 47 tuổi) nắm giữ !

Trang Nguyen

Xe điện
Nên tư vấn đủ để họ quyết định có hy sinh như thế không? ...
Đứa bé này không cần cứu, bố và bác và các anh chị em họ và ruột của nó có tương lai tốt hơn. Nó thì đỡ phải sống dặt dẹo đau đớn.
Em tin là bs có tư vấn.
Tuy nhiên điều em muốn nói ở đây là, cụ có QUAN ĐIỂM của cụ là ko cứu đứa bé, có thể vì cụ ko phải người thân của bé, nên thấy đánh đổi vậy ko đáng. Nhưng em chắc chắn có rất nhiều người khác sẵn sàng hi sinh như vậy chỉ để con cháu mình sống thêm vài năm, ko làm thế họ còn đau lòng hơn nhiều cụ ạ. Thậm chí, có những ông bố bà mẹ còn sẵn sàng đổi cả mạng sống của mình chứ ko chỉ là sức lao động đâu ạ.

nguyenx

Xe điện
Vậy là tin tốt rồi. Vn cũng đỡ 1 khoản và cái chính là không thành tiền lệ. Nhân văn này lọ cũng khó khi mà dân trong nước vẫn đang phải gồng mình với bao thuế phí lọ chai.

Laceti2010

Xe tăng
Em tin là bs có tư vấn.
Tuy nhiên điều em muốn nói ở đây là, cụ có QUAN ĐIỂM của cụ là ko cứu đứa bé, có thể vì cụ ko phải người thân của bé, nên thấy đánh đổi vậy ko đáng. Nhưng em chắc chắn có rất nhiều người khác sẵn sàng hi sinh như vậy chỉ để con cháu mình sống thêm vài năm, ko làm thế họ còn đau lòng hơn nhiều cụ ạ. Thậm chí, có những ông bố bà mẹ còn sẵn sàng đổi cả mạng sống của mình chứ ko chỉ là sức lao động đâu ạ.
Nhiều khi là đánh đổi mạng sống khi thấy có tia hi vọng thôi ạ. Cậu bé cần cố gắng để sự hi sinh của bố và bác không phải là vô nghĩa.

Kitcat

Xe container
Kp, em biết đứa nó ng nc ngoài thì k mua bất kỳ bh private nào. K mua bh thì p xem dân Mỹ, Obama care là ctrinh ép toàn dân mua bh đó. Nhưng Trump lên thì bỏ k ép, ối ng k mua.

xmanvn

Xe buýt
Hôm nay xem tivi nghe được tin rất bất nhẫn. Nói về ca ghép phổi thành công của VN. 1 cậu bé nhà nghèo. Người ta đã vận động bố và bác cậu bé mỗi người cho nó 1 cái thùy phổi. Y tế VN được danh tiếng là có 1 ca ghép thành công, nhưng 2 người lớn kia mất sức lao động cả đời (tivi nói) và tuổi thọ trung bình của người được ghép phổi là: sống thêm được 5 năm. Có rất ít người sống được 10 năm thêm.
Câu bé đã ghép phổi được 3 năm nhưng vẫn yếu chưa đủ sức để quay lại học! Không biết khi vận động nhà kia hiến phổi để thực hiện ca ghép thử tay nghề miễn phí này, các bác sỹ nhà ta có tư vấn đủ cho nhà kia những điều trên kia không?
Cụ bất nhẫn là góc nhìn của cụ thôi, các cụ khác có ý kiến rồi.
Theo đánh giá của em, xét mặt tổng thể nền y học thì đó là 1 việc tốt, trình độ bác sỹ tiến lên chút, điều trị các ca sau này sẽ khả quan hơn.
Nói hơi phũ, chết 10 người, cứu 1.000 người thì đáng mà

QUANG1970

Xe lăn
Hôm nay xem tivi nghe được tin rất bất nhẫn. Nói về ca ghép phổi thành công của VN. 1 cậu bé nhà nghèo. Người ta đã vận động bố và bác cậu bé mỗi người cho nó 1 cái thùy phổi. Y tế VN được danh tiếng là có 1 ca ghép thành công, nhưng 2 người lớn kia mất sức lao động cả đời (tivi nói) và tuổi thọ trung bình của người được ghép phổi là: sống thêm được 5 năm. Có rất ít người sống được 10 năm thêm.
Câu bé đã ghép phổi được 3 năm nhưng vẫn yếu chưa đủ sức để quay lại học! Không biết khi vận động nhà kia hiến phổi để thực hiện ca ghép thử tay nghề miễn phí này, các bác sỹ nhà ta có tư vấn đủ cho nhà kia những điều trên kia không?
Không làm khác được bác ạ:
Muốn bệnh nhân sống thêm được 5+1 năm, cần vài chục ca như này.
Muốn ghép tạng thành công, cần vài chục mạng hy sinh thực sự.
Đấy là mới thành công, chưa nói đến Tuổi thọ.
Xin lỗi chứ bác là gì mà đòi quyết định sống chết của con nhà người ta vậy?
Bố và bác em bé mất sức lao động, các bác sỹ có tư vấn không? em tin chắc là có! Vậy thì chỉ có họ mới có quyền quyết định có cứu con cháu họ hay không thôi bác ạ?
Họ có nghèo vì không đủ sức lao động thì bác cũng có có cho họ xu mẻ nào đâu, bác lấy quyền gì mà đòi phán xét họ?
Theo em biết thì Việt Nam đã có 5 ca ghép phổi thành công trong đó có duy nhất 1 ca ghép từ người sống.
Theo các chuyên gia Nhật Bản thì cậu bé được ghép phổi hoàn toàn có thể sống đến 80 tuổi chứ không phải 5 đến 10 năm như cụ gì nói.
Đó là cái giá xứng đáng để bác và bố hy sinh. Ông bác và ông bố cũng trở lại sinh hoạt bình thường, tránh lao động nặng chứ không phải mất sức lao động

View attachment 4681349

Thương sao khuôn mặt đáng yêu!​
Thế này vui thật bao nhiêu cho vừa? =D>
Người ngoài thì nói từ lưa,​
Người thân cha chú thì đưa phổi mình. :D
Cũng chỉ là một chữ tình,​
Người dưng nói đúng hơn tình người thân? :-/
Nói thật chú bé đếch cần, [-X
Lòng nhân của kẻ chẳng phần dây mơ! :P

Chỉnh sửa cuối:

TPS

Xe điện

Thương sao khuôn mặt đáng yêu!​
Thế này vui thật bao nhiêu cho vừa? =D>
Người ngoài thì nói từ lưa,​
Người thân cha chú thì đưa phổi mình. :D
Cũng chỉ là một chữ tình,​
Người dưng nói đúng hơn tình người thân? :-/
Nói thật chú bé đếch cần, [-X
Lòng nhân của kẻ chẳng phần dây mơ! :P
Trong khuôn khổ dự án “Nghiên cứu ghép thùy phổi hoặc một phổi từ người cho sống và người chết não” do Học viện Quân Y thực hiện. Một cháu bé dân tộc 7 tuổi đã được bệnh viện quân y và cơ quan chức năng tổ chức tư vấn tuyên truyền vận động gia đình hiến phổi.
Nhà cháu không biết có bao nhiêu anh chị em khác? Trên vùng núi thế này mất sức khỏe lao động muốn sống tiếp cũng không phải là dễ dàng! Nội dung bài báo không hề nhắc tới chuyện người ghép, người hiến sẽ mất khả năng lao động.

Học viện Quân y đã phối hợp với các cơ quan chức năng tại Hà Giang tổ chức tư vấn, tuyên truyền, vận động gia đình bệnh nhân thực hiện ca ghép phổi để cứu sống cháu bé.

Sau khi bố cháu bé, anh Ly Cù G (sinh năm 1989) và bác ruột cháu bé (sinh năm 1987) đồng ý cho một phần phổi, ngày 21/2, các bác sĩ Bệnh viện Quân y 103, Học viện Quân Y đã phối hợp với các chuyên gia Nhật Bản thực hiện thành công ca ghép phổi cho bệnh nhi.

Sau mổ, cả hai người cho phổi đều ổn định. Người nhận phổi hiện đang được theo dõi, các chỉ số sinh tồn đều ổn định, đang được điều trị tích cực.

GS Quyết cho biết, đây là ca ghép phổi từ người cho sống đầu tiên tại Việt Nam, nằm trong khuôn khổ đề tài “Nghiên cứu ghép thùy phổi hoặc một phổi từ người cho sống và người chết não” do Học viện Quân Y thực hiện.

Tại buổi họp báo, GS Quyết cho hay, đối với ghép phổi, là một trong những cuộc ghép rất khó, bởi lẽ phổi không giống các tạng khác, là cơ quan hô hấp đảm bảo oxy cho cơ thể. Nó đòi hỏi chúng ta phải lựa chọn đánh giá tình trạng phổi của người cho, của người nhận. Nó liên quan đến tim mạch, nhiễm khuẩn, nhiều vấn đề.

Một trong những điểm rất khó đó là phổi được mang ra cho để ghép vào người nhận thì tình trạng nó như thế nào? Nếu đang nhiễm khuẩn rất khó. Phổi trong quá trình hô hấp, hồi sức đã có tổn thương. Mang một cái phổi không thực sự là khoẻ ghép vào người khác thì cơ hội nhiễm trùng cao. Chăm sóc để thành một phổi khoẻ, cung cấp đủ chức năng cho cơ thể mới không phải là dễ.

Rất may mắn, phổi có chức năng giãn nở nên dù cắt một thuỳ phổi, một phần phổi, thậm chí chỉ còn một thuỳ phổi cũng có thể giãn nở chiếm đầy khoang ngay lập tức, thực hiện chức năng của phổi. Vì thế, sau cắt một phần phổi, chức năng phổi, người bệnh nhanh chóng trở về bình thường.

“Đây là lý do chỉ sau một ngày phẫu thuật cắt một phần phổi để ghép cho bệnh nhi, cả hai người cho phổi đã khoẻ mạnh. Thậm chí, trong y văn khẳng định nhiều người sau hiến một phần phổi cơ thể còn khoẻ mạnh hơn. Đặc biệt, có những người khó thở do tắc nghẽn mãn tính, phải cắt bớt một phần phổi giúp họ thở tốt hơn", GS Quyết nói.

TPS

Xe điện
Trích báo hộ cụ nhé !

Phổi là một trong những bộ phận quan trọng trong cơ thể, nên mọi người nghĩ rằng mất đi một trong hai lá phổi sẽ làm giảm khả năng hô hấp.
Tuy nhiên, thực tế cơ thể người có trữ lượng hô hấp đáng kể. Con người vẫn có thể tồn tại dù một bên lá phổi bị cắt bỏ. Lúc này, lá phổi còn lại sẽ phồng lên để lấp vào khoảng trống.

"Sống với một lá phổi thường không ảnh hưởng tới sinh hoạt hàng ngày hoặc tuổi thọ của một người, tuy nhiên, họ sẽ không đủ khả năng luyện tập ở mức độ căng thẳng như những người còn nguyên vẹn 2 lá phổi", tiến sĩ Len Horovitz, chuyên khoa phổi tại bệnh viện Lenox (Mỹ) giải thích.
Đoạn này không nói tới tuổi thọ của người ghép phổi, em xin cụ link dẫn chứng cho ước chừng tuổi thọ cơ ạ?
Tuổi thọ trung bình của người ghép phổi là sống thêm đc 5 năm trong đó có khoảng 44% sống được trên 5 năm.
Không ảnh hưởng tới sinh hoạt hàng ngày nhưng lại mất khả năng lạo động. Đây là chơi chữ.